ผู้เขียน หัวข้อ: ด่วน !! Nissan เผยภาพสเกตช์ L02B ซีดานเล็ก อย่างเป็นทางการแล้ววว  (อ่าน 10438 ครั้ง)

ออฟไลน์ Disk™

• Hero Member
  • High Society Sallon Gallery
สวยครับ ถ้าราคา ECO car  แล้วภายในดีๆ ผมว่า Vios งานเลยหละ :)
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
http://www.motortrivia.com/section-global-news-02/273-nissan-versa-sketch/nissan-versa-sketch.html

บางเวป โปรโมทว่ามันคือ Next Gen Versa/Tiida ไปซะแล้ว

นึกอีกที แต่ยังไงก็แล้วแต่ คุณภาพของ L02B ต้องดีพอตัว ขนาดเอาชื่อ Versa
มาใช้ได้เต็มภาคภูมิในตลาด USA เราจะ expect ภายในที่มีขนาดใหญ่โตกว่า B segment
ทั่วๆ ไป ได้มั๊ยนะ ??

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
แต่คิดอีกแง่ ถ้า Nissan ดัน Versa ลงตลาดล่าง ก็ลงตัวพอดีนี่ครับ เพราะ Versa เป็น B Sentra เป็น C ส่วน Altima ก็กึ่งๆ ส่วน Maxima ก็ D เต็มๆ เลย (ที่จริงทำไมต้องทำ Altima ขายคู่ Maxima ด้วยหว่า หลังๆ มันก็แทบจะ platform เดียวกันอยู่แล้ว จริงๆ ก็เกือบจะเป็นรุ่นเดียวกันด้วยซ้ำ แค่ Altima ออก sport Maxima ออกผู้ใหญ่)
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

Maxima เจาะกลุ่มตลาดเฉพาะกว่านะครับ ซีดานคูเป้ ผมไม่รู้ว่าคล้ายตรงไหนเนาะ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
แต่คิดอีกแง่ ถ้า Nissan ดัน Versa ลงตลาดล่าง ก็ลงตัวพอดีนี่ครับ เพราะ Versa เป็น B Sentra เป็น C ส่วน Altima ก็กึ่งๆ ส่วน Maxima ก็ D เต็มๆ เลย (ที่จริงทำไมต้องทำ Altima ขายคู่ Maxima ด้วยหว่า หลังๆ มันก็แทบจะ platform เดียวกันอยู่แล้ว จริงๆ ก็เกือบจะเป็นรุ่นเดียวกันด้วยซ้ำ แค่ Altima ออก sport Maxima ออกผู้ใหญ่)

เรื่องภายใน
Versa ข้างในเหมือน Tiida บ้านเราเป๊ะเลยนะครับ ซึ่งผมคิดว่า Tiida บ้านเราภายในไม่ได้ด้อยไปกว่า Corolla เลย ถ้าภายใน L02B สามารถ
สวมบท Versa ใน US ได้ ผมกำลังคิดว่า L02B น่าจะออกแบบมาดีใช้ได้เลยทีเดียว ส่วนเรื่องขนาด ก็ไม่ควรด้อยไปกว่า Versa ปัจจุบันมากนัก
ผมคิดอยู่บนสมมติฐานที่ว่า หากโมเดลใหม่ที่มาแทนตัวเดิมนั้น ดูด้อยกว่าเดิมมากจนเด่นชัดล่ะก็ จะทำการตลาดยากมาก และจะถูกมองใน
แง่ลบได้ง่ายๆ ภายในของ Versa/Tiida นั่น ถือว่าใหญ่และนั่งสบายเป็นอันดับต้นๆ ใน C segment บนสมมติฐานดังกล่าวข้างต้น ถ้า L02B
ออกมาแบบว่าธรรมดาๆ พื้นๆ และเล็กแบบ B car ทั่วๆ ไป การทำตลาดในชื่อ Versa รุ่นถัดไป จะลำบากแน่ๆ เพราะฉะนั้น มันน่าจะมี Qualification
ที่ดีพอสมควรระดับต้นๆ ของ B segment

แต่ถ้าหากภาพที่เราเห็นตอนเปิดตัวปลายปีที่จีน ปรากฎว่ามันสุดแสนจะธรรมดา และเทียบกับ Tiida ไม่ได้เลย ก็คงอนุมานได้ว่า Versa ตัวใหม่
ใน US คงจะเน้นโปรโมทในเรื่องรถราคาถูกมากๆ มากกว่า อาจจะถูกสุดในตลาด B car สหรัฐอะไรเงี่ย เพื่อที่จะได้ไม่ไปเทียบ Quality กับตัว Versa
เดิมมากนัก ซึ่ง L02B หรือ Versa ใหม่จะเทียบรุ่นเดิมไม่ได้เลยเปรียบดั่งมวยคนล่ะรุ่น จาก C กลายเป็น B สรุปแล้ว ราคา จะช่วยแก้ปัญหานี้ได้

ลองนึกภาพ March ตอนนี้ เทียบกับ Tiida แล้วคิดว่าเป็นยังไงบ้างครับ
ปีหน้า US replace Versa Tiida เป็น Versa L02B คงต้องลองเดากันดูว่า
L02B จะออกมาแนวไหน มาแบบคุณภาพดีมากๆ เทียบกับ Versa ได้ หรือ
มาแบบพอๆ กับ March แต่หั่นราคาเอาใจผู้บริโภคสหรัฐสุดๆ เนอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2010, 22:33:29 โดย ned »

ออฟไลน์ wiszard

• Full Member
ผมว่ารูปคุณ Ku ใกล้เคียงภาพสเก็ตมากสุดเลยนะครับ และใกล้เคียงความเป็นจริงด้วย
วาดเก่งจริงๆครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
Versa ใน US แทบจะถูกที่สุดในตลาดแล้วนี่ครับ (บางช่วงถูกที่สุดด้วยมั้ง ถ้าไม่โดนค่ายอื่นอย่าง Hyundai/Kia อัดราคาลงมา)
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Ku

• Newbie
  • *
    • Thaicardesign
ผมว่ารูปคุณ Ku ใกล้เคียงภาพสเก็ตมากสุดเลยนะครับ และใกล้เคียงความเป็นจริงด้วย
วาดเก่งจริงๆครับ

ขอบคุณครับ  :D
ต้องขอบคุณข้อมูลจากที่นี่ด้วยครับที่ช่วยให้วาดได้ใกล้เคียงอย่างที่เห็น  :)