ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ งบ 5 แสน ระหว่าง Civic FB vs BMW E90 มือสอง ครับ  (อ่าน 3644 ครั้ง)

ออฟไลน์ Earther

• Newbie
  • *
มีงบประมาณ 5 แสนครับ มองหารถมือสอง ซัก 1 คัน ตอนแรกดูไว้เป็น Civic FB โดยมีโจทย์ประมาณนี้

- ส่วนมากขับคนเดียว นั่ง 2 คนบ้าง บางครั้ง
- ขับเร็วตามโอกาสที่ไปได้ ไม่มุด ซัก 140-150 เต็มที่ เลยมองว่า Civic 1.8 หรือ 320i ก็เพียงพอแล้ว
- อยากได้ที่ Handleing ดี ขับแล้วมั่นใจ ช่วงล่างดี เบรคอยู่ ถึงจะไม่ซิ่ง ไม่มุด แต่ก็เผื่อไว้กรณีฉุกเฉิน

แต่พอดีช่วงนี้เห็นราคา BMW E90 ค่อนข้างลงมามากแล้ว และหน้าตาก็สวยอยู่. อู่ก็น่าจะซ่อมกันจนเชียวชาญแล้ว เลยมองไว้
BMW E90 320i ปี 2005-2008 ประมาณ 350K
เก็บงาน 100K <-- ไม่รู้จะพอไหม
เหลือเงิน 50K ไว้ทำอื่นๆ

จากข้างบน ตอนแรกเลยดู CivicFB ไว้โดยมี Plan ประมาณนี้
มือสอง                                      400000
เก็บงานมือสอง   เปลี่ยนของเหลว + อื่นๆ     10000
สปริง                   ใช้ของเดิม ไม่โหลด                    0
โช้ค              Tein Endurance Pro plus     25000
จานเบรค    Dixcel SD Type หน้าหลัง     22000
ผ้าเบรค   Dixcel Premium หน้าหลัง       6000
ล้อ                    ขอบ 17 4 วง             25000
ยาง                     PS4                             18000
รวมๆ ก็ประมาณ 5 แสนพอดี

*** จากสองทางเลือกข้างบน มีอะไรที่ประเด็นอะไรที่ควรคำนึงอีกไหมครับ หรือผมประเมินราคา อะไรมากไป น้อยไป แนะนำได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 22, 2021, 14:43:00 โดย Earther »

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
Re: ขอคำแนะนำ งบ 5 แสน ระหว่าง Civic FB vs BMW E90 มือสอง ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 22, 2021, 15:07:10 »
ถ้าจะเล่นรถเก่ายุโรป ต้องชำนาญจริงๆ และตังถึงนะครับ
ส่วนตัวเชียร์ญี่ปุ่นมือ 2 ค่าซ่อมถูกกว่า เก็บงานง่าย อะไหล่ใหม่เบิกศูนย์ได้เลย ไม่ต้องไปล่าอะไหล่เชียงกง

ออฟไลน์ Teera

Re: ขอคำแนะนำ งบ 5 แสน ระหว่าง Civic FB vs BMW E90 มือสอง ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 22, 2021, 15:20:28 »
E90 ราคาตามงบ มันปี 05 เลยนะครับ เก่าไป งบแสนนึง สำหรับปรับสภาพ ผมว่าถ้าเอาให้ดี ไม่พอครับ
และอย่างที่บอก มันเก่าไปหน่อย และ ผมว่า E46 สวยกว่า E90 ครับ ตอน E90 ออกมา ผมผิดหวัง แต่ ถ้าเป็น E92,93 สวย
ดังนั้น เป็นผม จะไป E90 ผมจะไป E46 แทนฮะ

ส่วน FB อาการ คล้ายๆกัน เพราะ FD มันสุดมาก พอ FB ออก ผมผิดหวังครับ ของแต่งก็น้อย ไม่ทำ Type R ด้วย จะ เปลี่ยนของรุ่นสู
กกว่า สลับของเป็น Type R แบบ FD ก็ไม่ได้ เป็น ผม ไป FD ครับ

็Honda นี่ก็แปลก EK ดี ES ไม่มี Type R FD เจ๋ง FB ธรรมดา FC ,FK ดี ประมาณนี้ครับ ความเห็น

ออฟไลน์ 123ruj

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 22, 2021, 15:23:22 »
ตอนนี้ FC ปีแรกๆ ราคาลงมาเหลือ 5 แสนกว่าๆ
คิดว่าเพิ่มงบของ BM ไปเอาตัวนี้ดีกว่า
รถต่างกันเป็น 10 ปี
ปัญหาต่างกันน่าจะเยอะอยู่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2021, 08:16:03 โดย 123ruj »

ออฟไลน์ EVA01

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 22, 2021, 15:24:51 »
งบประมาณนี้ผมไป e46 330i ครับ รถขับดีเสียงเพราะ

ออฟไลน์ tleema

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 22, 2021, 15:35:35 »
ส่วนตัว พึ่งรับ FB มางบประมาณนี้เลยจบที่ สี่แสน รถวิ่งน้อยไม่ถึงเก้าหมื่น โล

ที่ทำเพิ่ม ทำจอกลางติดกล้องถอย เปลี่ยนนำ้มันเกียร์อู่นอก ล้างหัวฉีด เข้าศูนย์ถ่ายนำ้มันตามระยะ สั่งผ้าเบรค MU มาแล้วรอไปเปลี่ยนอยู่ เป็นรถใช้ไปทำงานทุกวันนั่งแค่สองคน

พอได้มาใช้คันนี้เป็นหลักอีกคัน วิ่งแค่วันหยุด ส่วนของแต่งอื่นๆไม่ค่อยเน้น เพราะเอามาเป็นรถใช้งานเลยไม่คิดจะแต่งอะไรเลย

ส่วนที่ไม่ชอบคือ มีอาการลอยความเร็วสูง ปัญหาประจำรุ่นเหมือนเจ้าของเก่าทำมาครบหมดแล้ว ซีสยางหลังคารั่ว แผงปรับกระจก ยางแท่นเครื่องทรุดตามอายุรถ

อยากแนะนำ FB ผมว่าดูแลง่ายกว่าเยอะ ส่วนเรื่องของแต่งไปส่องในกลุ่ม กระจังหน้าเมกา ไฟท้ายเมกามีขายเรื่อยๆ Tein ก็เห็นคนปล่อย ส่วนตัวถ้าเปลี่ยนไป H-DRIVE มากกว่า

ออฟไลน์ Earther

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 22, 2021, 15:50:06 »
ตอนนี้ FC ปีแรกๆ ราคาลงมาเหลือ 5 แสนกว่าๆ
คิดว่าเพิ่มงบของ BM ไปเอาตัวนี้ดีกว่า

ถ้าตัว FC จะได้เป็นว่าได้รถ เดิมๆ เลย แต่ถ้าเทียบกับ FB + ได้ของแต่ง ช่วงล่าง เลยคิดว่า FB น่าจะขับดีกว่า พอสมควร อะครับ ก็เลยไปปมอง FB เป็นหลัก

งบประมาณนี้ผมไป e46 330i ครับ รถขับดีเสียงเพราะ

ตัวนี้ น่าจะหาสภาพดีๆ วิ่งน้อยๆ ยากอยู่รึเปล่าครับ แถม 6 สูบน่าจะซดเยอะอยู่. แต่ก็แอบสนใจพวก 323i อยู่แรงพอประมาณ หาไม่ยากเกินไป ราคา 2 แสนกลางๆ แต่กลัวรถมันจะเก่าเกินไปแล้วรึเปล่า

ส่วนตัว พึ่งรับ FB มางบประมาณนี้เลยจบที่ สี่แสน รถวิ่งน้อยไม่ถึงเก้าหมื่น โล

ที่ทำเพิ่ม ทำจอกลางติดกล้องถอย เปลี่ยนนำ้มันเกียร์อู่นอก ล้างหัวฉีด เข้าศูนย์ถ่ายนำ้มันตามระยะ สั่งผ้าเบรค MU มาแล้วรอไปเปลี่ยนอยู่ เป็นรถใช้ไปทำงานทุกวันนั่งแค่สองคน

พอได้มาใช้คันนี้เป็นหลักอีกคัน วิ่งแค่วันหยุด ส่วนของแต่งอื่นๆไม่ค่อยเน้น เพราะเอามาเป็นรถใช้งานเลยไม่คิดจะแต่งอะไรเลย

ส่วนที่ไม่ชอบคือ มีอาการลอยความเร็วสูง ปัญหาประจำรุ่นเหมือนเจ้าของเก่าทำมาครบหมดแล้ว ซีสยางหลังคารั่ว แผงปรับกระจก ยางแท่นเครื่องทรุดตามอายุรถ

อยากแนะนำ FB ผมว่าดูแลง่ายกว่าเยอะ ส่วนเรื่องของแต่งไปส่องในกลุ่ม กระจังหน้าเมกา ไฟท้ายเมกามีขายเรื่อยๆ Tein ก็เห็นคนปล่อย ส่วนตัวถ้าเปลี่ยนไป H-DRIVE มากกว่า

อาการลอยที่ความเร็วสูง นี่คือความเร็วประมาณเท่าไรครับ ช่วงล่างเดิมๆ หมดเลยรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 22, 2021, 16:05:49 »
ดูท่าคงอยากจัด e90 ถ้าตังค์ซ่อมมีพอประมาณก็จัดไป

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 22, 2021, 16:10:19 »
ถ้าแค่ 2 choice นี้ไป fb ครับ เพราะ e90 ไม่จบแค่ 1 แสน วิ่งไปอีกซักพักก็จะมีรายการใหญ่มาให้ทำอีก
ส่วนตัวเชียร์ fc มากกว่าครับ body นี้แต่งได้อีกยาว ๆ ค่อย ๆ เปลี่ยนค่อย ๆ ทำไปเรื่อย ๆ ครับ
แต่ถ้าจะเอา fb จริง ๆ หาตัว 2.0 ครับ ไม่ต้องเปลี่ยนล้อด้วย เปลี่ยนแต่ยาง กับผ้าเบรค

ออฟไลน์ RERFz

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 22, 2021, 16:28:12 »
ล้อแท้รึป่าว ถ้าล้อไม่แท้ ตัดงบเบรคไปลงล้อแท้ก่อนดีกว่า

ออฟไลน์ CHANOM

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 22, 2021, 17:25:30 »
เราใช้ W203 ซึ่งรุ่นราวคราวเดียวกับ E90 อยู๋ ขอมาเชียร์เป็น Civic FB นะคะ
อู่เชี่ยวชาญมีมากขึ้น แต่ราคาค่าซ่อมมันไม่ถูกลงนะคะ ราคาอะไหล่ก็ยังต้องดูราคาของราคาป้ายแดงตอนนั้นอยู่ดี

ทางเราเอง ก็พยายามจะเชียร์ให้ที่บ้านเปลี่ยนเหมือนกันค่ะ ติดที่ว่า คนขับยังไม่ยอมใช้รถญี่ปุ่นนี้แหละ ^^"
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 22, 2021, 18:10:06 »
ถ้า 320i n46 ผมเอาซีวิค 1.8 ดีกว่า อัตราเร่งไม่หนีกันแต่เอามาแต่งนิดหน่อยขึ้นกว่าแรงกว่ายุโรปที่แต่งยากแรงและหาของยากกว่า   เครื่อง na ด้วยกันด้วยน้ำหนักที่เบากว่าน่าจะได้เปรียบกว่าและไม่จุกจิกครับ ลองไปขับดูก่อนอาจจะไม่อยากได้เลยก็ได้ครับ อืดและพวงมาลัยหนักมากไปหน่อย ถ้าจะเอา e90 เจอรถสวยกริปๆไมล์น้อยๆ 325 330 แบบนี้เอาครับ

ออฟไลน์ sedan lover

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 22, 2021, 18:33:27 »
แสนนึงสำหรับบูรณะ E90 ปีต้นๆ เกรงว่าจะมีเสียวนะครับ

ถ้ายกช่วงล่างรถอายุนั้นให้เหมือนใหม่ ไม่พอแน่นอนครับ นี่ยังไม่รวม ลูกยางต่างๆ เซ็นเซอร์ กล่องต่างๆ เกียร์ ECU ปั๊ม โช้ค หรือระบบไฟฟ้าที่เริ่มเสื่อมสภาพ อุปกรณ์ต่างๆที่ทยอยเสียตามอายุ ไม่พอแน่นอนครับ

ถ้าซ่อมไม่ถึง มีกินข้าวลิงข้างทางครับ

และบางอย่างมันจะเริ่มทยอยเสีย ซ่อมหรือเปลี่ยนบางตัวไป สักพักไฟโชว์อีกอย่างเสีย อาจมีเข้าๆออกๆอู่ได้ ถ้าซ่อมไม่ถึงครับ

ความเชี่ยวชาญของอู่ มองว่าไม่ใช่ประเด็นครับ สำคัญคืองบประมาณเก็บงาน+ซ่อม และมีเวลาให้กับรถครับ ขอให้โชคดีครับผม ;) ;) ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 22, 2021, 18:46:25 โดย sedan lover »

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 22, 2021, 18:41:46 »
เอาเงินที่บอกมา เติมแล้วไปเอา Civic FC ได้เลยนะครับ ป๋วนเปี้ยน จะได้อยู่

ถ้ากะซื้อมาซ่อมแล้วใช้ สู้ซื้อรถปีใหม่กว่า แล้วใช้งานยาวๆ ไม่ดีกว่าเหรอครับ

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 22, 2021, 19:05:38 »
เป็นผมคงเอา E90 แต่ขอเอา 325i ไม่ก็ 320d ครับ  ใจรักอย่าไปแคร์อะไร แต่ถ้ามีภาระเรื่องอื่นๆบ้างก็เอารถตลาดไป แต่สิ่งที่ขาดหายไปคืออารมณ์และความรู้สึก

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 22, 2021, 22:29:35 »
1แสน สำหรับเก็บงาน ... ไม่น่าไหวครับ

คือ รถยุโรปเนี่ย ... เก็บงานไม่ใช่แค่ซ่อมช่วงล่างเท่านั้นนะครับ ...

อะไหล่ส่วนควบอื่นๆที่มันจะพังในขณะใช้งานเนี่ย มันมีเยอะมาก ..

ขับๆอยู่แอร์ไม่เย็น ... อะไรเสียได้บ้าง ตู้รั่ว สายรั่ว  คอมพัง หรือแค่ดีเลย์หรือเซ็นเซอร์อื่นๆเสีย (ถ้าหาเจอ)

ระบบไฟฟ้าอยู่ๆ สดุด เกียร์ไม่เปลี่ยน ... อะไรพังล่ะทีนี้ .. เป็นได้หมด เซ็นเซอร์ต่างๆ หรือจะหัวฉีด บางทีเสียเป็นแสนยังหาสาเหตุไม่เจอเลย ...

เยอะครับ ผมกับเพื่อนนี่เข็ดกันแบบสาบส่งเลยว่า ชาตินี้จะไม่ไปยุ่งกับมันอีก .

แต่เอาเป็นว่า ถ้าใจรักอยากลอง ก่อนจะหารถ หาอู่ที่ไว้ใจได้แถวๆบ้านหรือที่เราจะสามารถฝากผีฝากไข้ไว้ได้ก่อนเลย ... เมื่อมั่นใจในอู่แล้ว ค่อยไปเสี่ยงกับรถต่อครับ ...

ออฟไลน์ เบิร์นเนอร์

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 22, 2021, 23:30:26 »
จากประสบการณ์ส่วนตัวที่ผ่าน FB และ FC มานะครับ แต่ง FB ยังไงก็ขับไม่ดีครับด้วยพื้นฐานช่วงล่าง ถ้ารับกับคำว่าเกาะแต่แข็งได้ก็ไม่มีปัญหาครับ เปรียบเทียบ FB เปลี่ยนโช๊คมา กับ FC เดิมๆ FC ก็ยังให้ความรู้สึกที่ดีกว่าแล้ว ( FC พื้นฐาน Accord G9 มีซับเฟรมลดแรงสั่นสะเทือน ) และแต่ละคนชอบไม่เหมือนกันจริงๆ อยากให้ลองขับ FC เดิมๆก่อนนะครับ ตัว 1.8 ก็ได้ จะได้ไม่เสียดายทีหลังครับว่าเลือกไม่ผิด

ออฟไลน์ neung23

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 23, 2021, 04:02:08 »
ตอบให้เฉพาะ BMW นะคับ

E90 ถ้าเล่น หา6สูบ 325i 330i เลยคับ หรือถอยลงไป E46 325i 330i หาสวยๆยาก แต่Genนี้ พวก E39 E46 ขับแล้วมันได้ฟีลกว่ารุ่นใหม่ๆ แล้วมันสวยอมตะสำหรับผม

เครื่อง BMW 4สูบมีปัญหาควันขาว(ซ่อมไม่ยากสำหรับอู่ที่ทำเป็น)หลักพันปลายๆถ้าโดนรางโซ่ด้วยก็หมื่นกว่า
แล้วกำลังมันไม่ได้ดีแถมประหยัดก็ไม่ประหยัด / เครื่องมือสองถูกกว่าไอโฟนตัวล่างๆอีก
เกียร์6สปีดลูกนี้ก็พังแทบทุกคัน แต่ป่านนี้รุ่นปีแรกๆก่อน LCI คงพังกันเรียบร้อยมาหมดแล้ว LCI บางรุ่นเป็นเกียร์ GM ซึ่งความเห็นส่วนตัวผมขับไม่ดี เกียร์มันทำงานถวายชีวิตแบบ ZF / ดูง่ายๆอ่างน้ำมันเกียร์พลาสติกดำก็เกียร์ ZF

e90 ก่อน LCI แต่งชุดกันชน M Sport ใส่ล้อดีๆผมว่าสวยอยู่นะ

ดีเซลเลี่ยงได้เลี่ยง รางโซ่ เป็นปัญหาอยู่บ้าง เจอทีมีครึ่งแสน แล้วตัวรถมันก็แพงกว่ารุ่นอื่น
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ neung23

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 23, 2021, 04:30:50 »
ขอเพิ่มไว้ให้คิดอีกนิด

ผมอ่านๆคอมเม้นเรื่องค่าซ่อม bmw แล้ว จากประสบการ์ณที่ผ่านมาหลายๆๆๆสิบคันหลายๆรุ่นของ bmw ไม่ได้น่ากลัวขนาดนั้น ถ้าคุณจับรถดีๆสวยๆมาเรื่องแบบนี้ไม่เกิดกับคุณแน่นอน หรือถ้าดวงคุณดีจริงๆทุกปัญหามีทางออกหมด

e90 ตามที่ผมบอก ที่น่ากลัวเลยคือเกียร์ เปลี่ยนมือสองก็ไม่ค่อยจบ แถมขายกันแพงเหลือเกินได้ยินมาลูกนึง4หมื่นกว่า ถ้าเจอก็หาอู่ o/h เลย 4-6หมื่นน่าจะจบ

เครื่องถ้า4สูบเบนซิน N46 ตามที่บอก เครื่องมือสองถูกกว่าไอโฟนรุ่นล่างอีก แถมมีเกลื่อนเซียงกงไปหมด อู่เก่งๆยกเช้า บ่ายกลับบ้านได้สบายๆ / น้ำมันเครื่องเลือกเกรดดีๆถ้าเครื่องตัวนี้

ช่วงล่างเยอะกว่า 46 เพราะจากปีกนกเอเฟรม มาเป็นปีกนกคู่ ส่วนมากถ้าพังก็ลูกบูช 4ลูก ไม่กี่ตัง ลูกหมากนี่พังยากมาก บูช2-3ชุด กว่าลูกหมากจะพัง แล้วถ้าลูกหมากพังมันต้องเปลี่ยนยกปีก ถ้าหาของแท้ตรานกไม่ได้ ให้ไปหามือสองสภาพสวยๆคัดเองกับมือเลย อย่าไปทำร้านช่วงล่างอัดเอา ขับไม่ค่อยได้เรื่องและแพง หาปีกยกเปลี่ยนเลย เหมาชุดไม่กี่ตัง

ของสวยงามที่เป็นปัญหา เช่นมือจับประตูภายในลอก ลาซาด้าไม่กี่ร้อย 4บานพันกว่าบาท จบสนิท เบิกศูนย์มาตากแดดนานๆเหนียวอีกเหมือนเดิมนะ

ยางขอบกระจกหน้าไม่ถึงพัน หลังพันกว่าบาท

ที่วางแก้วพังคลิปสอนซ่อมในยูทูบเยอะแยะ หักก็ ลาซาด้า เพียบ

เบาะหนังโคตรทน เจอมาหลายๆคันเบาะสวยกริ้บแต่ไมล์สองแสน+ ถ้าเยินมานี่ตีไปเลย รถโทรม หรือถ้าเบาะซ่อมพ่นสีมาก็เลี่ยงๆไว้ ส่วนมากถ้าหนังขาดเขาก็เปลี่ยนชิ้นกัน ถ้าพวกเอาง่ายส่งพ่นทั้งคันไม่กี่พัน พอใช้ได้2-3เดือนลอก และมันจะลอกได้น่าเกลียดสุดๆ

สำคัญที่สุดคืออย่าเอารถเน่า หรือพวกแต่งแน่นๆ หมกมาทั้งนั้น อย่าลืมว่า3รถวัยรุ่น โอกาสเจอรถโทรมจะสูงอยู่แล้ว

การขับขี่ช่วงล่างฟีลลิ่งผมว่า e90 มันได้ฟีลลิ่ง bmw จริงๆ พวงมาลัยโคตรหนัก ช่วงล่างแข็ง หนึบ แน่น และดีกว่าซีวิคหลายขุม

รุ่นย่อยที่แนะนำเลยคือ 320iSE LCI แล้ว ที่มี i-drive 4ปลายๆหาได้แล้ว เครื่องเดียวกัน แต่ไฟสวยกว่าตัวก่อนเยอะ จอแผนที่ DVD ฮาดดิสเก็บเพลง USB บลูทูธ Keyless มาครบๆ

หรือ 325i ก่อน LCI เครื่อง n52 ฝาขาว 218ม้า 3กว่าหาได้สบายๆ

LCI ปรับหลายอย่างนะคับ ออพชั่นเพิ่มจอ idrive keyless สีภายในใหม่ ที่เห็นๆ
แต่ที่ไม่เห็นคือปรับแทร็คล้อหลังกว้างขึ้น สังเกตดูล้อหลังก่อนlci จะหุบเข้ารถเยอะ ตัว lci ปรับออก2cm e66 ก็เป็นเหมือนกัน ช่วงล่างก็ปรับ นุ่มสบายขึ้นพอสมควร
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 23, 2021, 05:30:05 »
ถ้าหาได้นะครับ ลองหา e90 ที่เป็นตัว 325 m sport ครับ

ที่ รง เขาให้มาเหลือเฟือครับ เครื่อง 200 กว่าแรง ล้อขอบ 18 เบรคก็ใหญ่มาพอสมควร ตามเก็บให้ได้สภาพเดิม ก็น่าจะใช้งานได้สนุกมากแล้วครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 23, 2021, 07:48:01 »
แอบชวนนอกเรื่องครับ

ในงบนั้นขออนุญาตแนะนำ Lexus IS เพิ่มให้ครับ ราคาในช่วงเดียวกัน ขับดี ไม่จุกจิก และซ่อมจบด้วย
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Bunyarit344

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 23, 2021, 08:56:04 »
เคยเป็น 1 ใน คู่เทียบ ที่ผมจะซื้อเข้ามาในชีวิต  Civic FB Vs BMW Series 3 E90 เหมือนกัน 

ศึกษามาหมดละ กำลังเงินพร้อมตอนนั้นมีงบ 5.5 แสน 
จุดเดียวที่ผมน่าจะไม่ไป กะ E90 ซึ่งรถในฝันคันนึงผมเหมือนกันคือ ผมไม่มีเวลา มาจุกจิก  (ถึงจะไม่มากก็เถอะ)  หรือคอยระแวงกับมัน นี่หละ
เลยสุดท้ายหวด Civic FB 2.0 ไป เมื่อ 3 ปีก่อน ตอนนั้นอายุ 29 งานกำลังโอเค หาวันหยุดยาก ถ้ารถมาเสีย มาฝากอู่บ่อยๆ คงไม่ดีแน่
 ละมีแพลนแต่งงาน   ได้มา 4 แสนถ้วน 

สภาพดีเลย ไม่แก๊ส ไมล์ 2 แสน
ใช้มา มันดีเกินคาด ดีกว่าที่คิดไว้คือแม่งไม่จุกจิกเลย
 *** เก็บช่วงล่างมา 2 หมื่นกว่าๆ   
 *** ยางอีก 1.5 หมื่น 
***เปลี่ยนถ่ายของเหลว น้ำมันเครื่อง 2500 น้ำมันเกีย 900 
***พวก ชุดหม้อน้ำ ท่อน้ำ วาวน้ำ เปลี่ยนของศูนย์หมด 8000+
เก็บงานกับอู่ประจำฮอนด้า งานดีราคาไม่แพง  ได้เจ้าของร้านเป็นกัลยาณมิตรที่ดีไปอีก  ตอนนี้ใช้ๆไป หลงรักมันละ  ว่าจะไปพาท Si อยู่ เปลี่ยนอารมสักหน่อย 

เชียร์ FB ครับ  แต่ถ้ามีเวลาว่าง  แล้วมันคัน สักครั้งในชีวิต เป็นผมก็เชียร์ Series 3  เพราะผมก็คิดว่าสักวันผมพร้อม ผมหวดแน่ๆ  5555++

ออฟไลน์ tleema

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 23, 2021, 09:43:44 »

ถ้าตัว FC จะได้เป็นว่าได้รถ เดิมๆ เลย แต่ถ้าเทียบกับ FB + ได้ของแต่ง ช่วงล่าง เลยคิดว่า FB น่าจะขับดีกว่า พอสมควร อะครับ ก็เลยไปปมอง FB เป็นหลัก

ตัวนี้ น่าจะหาสภาพดีๆ วิ่งน้อยๆ ยากอยู่รึเปล่าครับ แถม 6 สูบน่าจะซดเยอะอยู่. แต่ก็แอบสนใจพวก 323i อยู่แรงพอประมาณ หาไม่ยากเกินไป ราคา 2 แสนกลางๆ แต่กลัวรถมันจะเก่าเกินไปแล้วรึเปล่า

อาการลอยที่ความเร็วสูง นี่คือความเร็วประมาณเท่าไรครับ ช่วงล่างเดิมๆ หมดเลยรึเปล่าครับ
ช่วงล่างเดิมๆ ครับความเร็ว 120+ ผมว่าตามสภาพของรถ อีกคันที่ใช้  CRV ใส่ Tein เกาะกว่าบนความเร็วเดียวกัน ถนนเดียวกัน แต่ส่วนตัวผมขับ FB ไม่ได้เร็วเน้นมุดๆ สนุกบ้างบางโอกาส ก็เพียงพอ

ออฟไลน์ Polonium

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 23, 2021, 10:45:17 »
ผมใช้ FB ใส่โช้ค tein endura pro สปริงเดิม ล้อ 17 ยางดี แบบที่คุณกะจะทำเป๊ะ
จะบอกว่าไปเอา FC มือสองเดิมๆขับดีกว่านะ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 23, 2021, 12:41:23 »
BMW ยุก2005-2011 เกือบทุกรุ่น เครื่องยนต์จะมีปัญหาซ้ำซากวนเวียนคือ
1.กินน้ำมันเครื่องจากภาวะยางก้านวาวล์ PCV หลุมก้านวาวล์สึก +

2.ระบบน้ำหล่อเย็น ฝาเสี่ยงโก่งสูง  ปัญหาความร้อนสารพัด

3.ระบบValvetronic เสีย เช่นมอเตอร์ เซนเซอร์วาวล์โทรนิคเสีย

4. ระบบเบรคปั๊มสุญญากาศรั่ว หรือสึกหรอ เบรคหนัก
5. น้ำรั่วเข้ากล่องหน้ารถ
6.พวงมาลัยหนักขึ้น

7.เกียร์มีปัญหาเพราะเจ้าของเก่าไม่ค่อยถ่ายน้ำมันเกียร์ เชื่อศูนย์ว่าไม่ต้องถ่าย

8.ถ้าเป็นตัวดีเซลก็ยังจะต้องเจอปัญหาเกี่ยวกับระบบท่อร่วมไอดีระบบไอเสียท่ออากาศระบบอัดอากาศ ปั๊มแรงดันสูง ท่ออากาศต่าง ๆ เพิ่มเข้าไปอีก
...

เยอะ ครับ

แล้วปัญหาหลักจรืงๆคือ หลายอาการ เหมือนจะซ่อมง่าย พอเอาเข้าอู่ดังๆ แม่... ไม่จบ เล่นเอาเจ้าของขายทิ้งครับ 

Civic FC  บอบบาง ก๋องแก๋ง ขับดีพอได้นะครับ พวงมาลัยเบา ซ่อมง่าย ปัญหามีประปรายมาเรื่อยๆแต่จบ จะเจอปัญหาเดิมๆก็แก้จบในราคาถูก ยางฝาครอบวาวล์500ได้ของแท้เบิกศูนย์ ถ้าบีเอ็มอาการเดียวกัน2000 อาจจะไม่จบ

ลองคิดดูว่าพร้อมไหมครับ แนะนำได้เท่านี้ล่ะ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 23, 2021, 16:41:41 »
ถ้าเป็นห่วงเรื่องงบ ไป Honda ดีกว่าครับ แต่งต่อได้ ของแต่งก็เยอะด้วย

ออฟไลน์ thdeann

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 24, 2021, 10:57:02 »
ตั้งแต่ใช้ Civic มาทุก Gen มาจนถึง FB
FB จัดว่ามีปัญหาน้อยที่สุด เรื่องกวนใจแทบไม่มีเลย เป็นรถที่อาจจะไม่ค่อยสวย
ถ้าถามว่าขับดีไหม
ผมขับ Mazda 3 ปี 2015 กับ ภรรยาขับ Civic FB 2012
ผมมีความสุขในการขับ Mazda 3 เฉพาะเวลาเทโค้ง กับขับรถเร็วๆมุดๆเท่านั้นเอง
นอกนั้น FB เหนือกว่าทุกประการ
อัตราเร่ง เครือง 1.8 ก็ถือว่าเพียงพอ แรงไม่เท่า 3 แต่ไม่ต่างกันมาก
เกียร์ ฉลาดกว่า 3
ช่วงล่าง นุ่มนวล เที่ยวที่ไหนก็ได้ ถนนห่วยๆก็พอไปได้ ขับ 3 แค่มิตรภาพก็ไม่อยากจะวิ่งแล้ว
พวงมาลัยไวตามสไตล์ซีวิค ไม่ได้ต่างจาก 3 มาก
แม้ว่าจะวิ่งเกินสองแสนไปเยอะแล้ว แต่ไม่ได้อยากจะเปลี่ยนรถเลย
ของเขาดีจริงๆ

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 25, 2021, 00:40:32 »
ส่วนตัวผมเชียร์ Civic FB มากกว่าครับ ถ้าคุณใช้ระยะยาวมันจะสบายใจกว่าแน่นอน

ตอนนี้ผมเองก็ใช้ Civic FB 1.8 อยู่เหมือนกัน มันเป็นรุ่นที่ทนทาน เสถียรที่สุดของ Civic แล้วล่ะผมว่านะ