ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมคนส่วนใหญ่ยังซื้อรถสีขาวกับดำอยู่? ทั้งที่มีหลายสีให้เลือก  (อ่าน 5511 ครั้ง)

ออฟไลน์ ohm1996

• Jr. Member
  • **
ผมเคยตั้งกระทู้ไว้เมื่อปี 2016 เกี่ยวกับสีรถ ว่าทำไมสีขาวกับสีดำถึงนิยม วันนี้ ผ่านไป 5 ปีแล้ว ทำไมคนยังซื้อรถสีขาวกับดำ (ผมก็เรียกมันบางครั้งว่า สีหยินหยาง) เหมือนเดิม ทั้งที่มีหลายสีให้เลือกครับ?

ในมุมมองของผม เพราะว่า สีเหล่านั้น ดูเรียบร้อย ไม่สุดโต่ง เข้ากันได้ทุกกลุ่ม
เพราะสีขาวธรรมดา (Solid White) ไม่ต้องเพิ่มเงิน แต่ให้ความรู้สึกเหมือนรถตู้ขนของ หรือรถบรรทุก
เพราะสีขาวกับดำ มีอุปสงค์ที่สูง ทำให้ผู้ผลิตรถ ผลิตรถสีนั้นออกมามาก ไม่ต้องรอนาน
เพราะคนซื้อรถบางคน ซื้อรถได้แค่คันเดียว จึงยอมซื้อรุ่นท็อป (สูงสุด) พร้อมกับเพิ่มเงินสีขาวมุก
เพราะอุตสาหกรรมการออกแบบ และ Apple (iBook G3 Dual USB, iPod และ iMac G4 ที่ทำให้สีขาวกลับมานิยม) ส่งผลถึงอุตสาหกรรมยานยนต์

นี่คือสาเหตุที่ทำไมผมถึงแนะนำสีที่ดีที่สุด เช่น น้ำเงิน, ฟ้า (ใช้เรียกสีน้ำเงินอมเขียวได้ เพราะสีฟ้าไม่ได้เป็นสีอ่อนเสมอไป), เขียว, เหลือง, ส้ม, น้ำตาล, แดง และม่วง เพราะคนนิยมใช้น้อย ไม่จำเจ เวลามีคนมาช่วยให้ผมดูรถ เมื่อเขาจะซื้อรถครับ
ปล. ผมก็ชอบรถสีเทานะ เพราะผมมองว่ายังไม่จำเจมากเท่าสีขาวกับดำ (สีหยินหยาง) และเป็นสีที่ผมเลือกเลย หากรถรุ่นนั้น มีแค่สีขาว, เงิน, เทา และดำ

แถมความนิยมสีรถในแต่ละภูมิภาค อย่างยุโรป, ประเทศไทย*, ญี่ปุ่น, อินเดีย, ออสเตรเลีย/นิวซีแลนด์* และที่เหลือในเอเชีย-แปซิฟิก (ยกเว้นอินเดีย, ประเทศไทย, ญี่ปุ่น, ออสเตรเลียและนิวซีแลนด์, จีน และเกาหลีใต้) ฉบับ 2020 จาก Axalta มาให้ดูกันครับ

ยุโรป: เทา 25%, ขาว 25% (ขาวธรรมดา 22% และขาวมุก 3%), ดำ 21%, (ดำธรรมดา 4%, ดำเมทัลลิค/มุก 17%), น้ำเงิน 10%, เงิน 9%, แดง 5%, น้ำตาล/เบจ 2%, เหลือง/ทอง 1%, เขียว 1%, และสี่อื่นๆ (เช่นสีส้ม หรือสีม่วง) 1%

ประเทศไทย*: ขาว 30% (15% ทั้งขาวธรรมดาและขาวมุก), เทา 17%, ดำ 16% (ดำธรรมดา 1%, ดำเมทัลลิค/มุก 15%), เงิน 15%, น้ำเงิน 8%, แดง 6%, น้ำตาล/เบจ 3%, เหลือง/ทอง 3%, เขียว 1% และสี่อื่นๆ (เช่นสีส้ม หรือสีม่วง) 1%

ญี่ปุ่น: ขาว 35% (ขาวธรรมดา 10% และขาวมุก 25%), ดำ 19% (ดำธรรมดา 2%, ดำเมทัลลิค/มุก 17%), เงิน 11%, น้ำเงิน 10%, แดง 7%, เทา 5%, น้ำตาล/เบจ 5%, เขียว 3%, เหลือง/ทอง 2%, และสีอื่นๆ (เช่นสีส้ม หรือสีม่วง) 3%

อินเดีย: ขาว 33% (ขาวธรรมดา 24% และขาวมุก 9%), เงิน 32%, เทา 13%, น้ำตาล/เบจ 7%, แดง 6%, น้ำเงิน 3%, ดำ 2% (ดำเมทัลลิค), เหลือง/ทอง 2%, เขียว 1%, และสีอื่นๆ (เช่นสีส้ม หรือสีม่วง) 1%

ออสเตรเลีย และนิวซีแลนด์*: ขาว 42% (ขาวธรรมดา 27% และขาวมุก 15%), ดำ 19% (ดำธรรมดา 2%, ดำเมทัลลิค/มุก 17%), เทา 11%, น้ำเงิน 10%, เงิน 8%, แดง 7%, น้ำตาล/เบจ 2%, เขียว 1%, เหลือง/ทอง 1% และสี่อื่นๆ (เช่นสีส้ม หรือสีม่วง) 1%

ที่เหลือในเอเชีย-แปซิฟิก (ยกเว้นอินเดีย, ประเทศไทย, ญี่ปุ่น, ออสเตรเลียและนิวซีแลนด์, จีน และเกาหลีใต้): ขาว 48% (ขาวธรรมดา 34% และขาวมุก 14%), ดำ 18% (ดำธรรมดา 3%, ดำเมทัลลิค/มุก 15%), เทา 8%, เงิน 8%, น้ำเงิน 5%, แดง 4%, เหลือง/ทอง 4%, น้ำตาล/เบจ 3%, เขียว 1%, และสีอื่นๆ (เช่นสีส้ม หรือสีม่วง) 1%

*หมายเหตุ: ผมคาดคะเนความนิยมสีรถในประเทศไทย, ออสเตรเลียกับนิวซีแลนด์เอาเอง แต่ไม่ว่าอย่างไรก็ตาม ประเทศที่ใช้รถสีขาวมุกมากที่สุดในโลก ไม่ใช่ประเทศไทย แต่เป็นประเทศญี่ปุ่นเองแหละ เพราะประเทศญี่ปุ่นนิยมสีขาวมานาน (ราวๆ ปลายยุค 1980 ครับ)

สนทนา แลกเปลี่ยนกันได้เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 10, 2021, 10:57:22 โดย ohm1996 »

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

• Sr. Member
สำหรับผมสีีขาวมันเป็น safe choice เพื่อความมั่นใจว่าอนาคตเมื่อเทรนแฟชั่นสีรถมันเปลี่ยนไปรถเราจะยังสวยเหมือนเดิมในแบบของมัน หรือในอนาคตที่สีมันเก่าแล้วมันเริ่มเพี้ยนสีขาวมันก็ยังสวยเหมือนเดิม

อย่าง ranger T6 รุ่นแรกคันที่ออกสีส้มถ้าดูแลไม่ดีทุกวันนี้สีนั้นมันทำให้รถดูเก่ากว่าคันอื่นในปีเดียวกันเยอะเลย

ออฟไลน์ Isomars

• **
ที่บ้านตอนนี้ไม่มีรถสีขาว ดำ เลย เมื่อก่อนเคยมี ตอนนี้มีสีเขียวน้ำทะเล แดง ส้ม ซึ่งมันมีข้อดีคือเวลาไปห้างแทบจะไม่ต้องจำที่จอดรถเลย เพราะสีรถคือเด่นมาแต่ไกล เคยจำชั้นที่จอดรถไม่ได้ก็ยังหาเจอ

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
ผมว่าคนซื้อรถสีไหน ส่วนใหญ่ก็ซื้อรถสีโทนเดิม เพราะมีความชอบส่วนตัวเป็นหลัก

อย่างผมสีขาวก็เคยใช้ แต่ไม่ใช้แล้ว เพราะทำสียาก และส่วนใหญ่เพิ่มเงิน ซึ่งผมว่าไร้สาระ(ตอนซื้อมาแค่ขาว-ดำ ผมเลือกขาว)

เคยใช้รถสีส้ม fiesta ส่วนตัวชอบนะ อยู่ในรถเล็ก แต่ก็ไม่ซื้อแล้วเพราะไม่มีให้ซื้ออีกแล้ว

เคยอยากได้ mazda2 สีแดง แต่คิดถึงเรื่องแบบสีขาว เลยเอาสีเงิน

ที่เหลือทุกคัน ผมใช้สีเงินหมด รักษาง่าย สวยเรียบๆในสายตาผม อาจจะจืดในสายตาคนอื่นแต่ผมไม่แคร์

ส่วนสีดำผมไม่ใช้เพราะรักษายาก และเวลากลางคืนก็อันตราย คนรู้จักผมถูกชนก็เพราะรถสีนี้แหละ คนชนบอกมองไม่เห็นซึ่งผมพอนึกออก เพราะตำแหน่งรอเลี้ยวนั้นไม่เห็นทั้งไฟหน้าแหละไฟท้าย แต่ใครชอบก็เรื่องของเค้า

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
สีดำดูภูมิฐาน​ ส่วนสีขาวดูทันสมัยตลอด​ แต่รถที่บ้านแทบไม่เลือกทั้ง2สี​ เพราะเห็นเต๋มถนนเลยครับ​ 😄
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ IS2000

สีขาวผมว่ามันเข้ากับรถแทบจะทุกแบบครับ สมัยก่อนตอนผมเด็กๆยังไม่ค่อยเป็นที่นิยมแต่พอมายุค Apple นี่สีขาวมาแรงเลย รถเล็กก็ทำให้ดูใหญ่ขึ้น รถตลาดทั่วไปก็ดูสะอาดเรียบง่าย รถหรูก็ดูอลังการส่วนพวกรถสปอรต์ก็ได้ฟีลลิ่งรถแข่งแถมแต่งง่ายด้วย ส่วนสีดำก็คล้ายๆกันครับแต่ได้ความเงางามถ้ารักษาดีๆดูสุขุม และถ้ารถที่ทรงแปลกๆหรือไม่สวยสีดำจะช่วยซ่อนดีเทลเยอะมาก
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ apinui

บ้านอื่นอาจจะนิยม ขาว/ดำกัน ..

แต่บ้านผมไม่ใช่แน่ครับ สีขาวเคยใช้กับมาสด้า3 BK และก้คิดว่า คงไม่ใช้สีขาวอีกครับเพราะ เวลาทำสีซ่อมสี มันเห็นชัด

สีดำยิ่งไปกันใหญ่เลย ใหม่ๆก็สวย แต่นานๆไปมันจะหม่นๆ ถ้ารักษาไม่ถึง สีดำจะแย่ไปเลย ..

ตอนนี้ที่บ้านเลยมีแต่สีเทา

และผมว่าสีขาวในรถบางรุ่นมันดูดีสุด เช่น Civic เนี่ยถ้าไม่สีขาว/ดำ ก็ไม่รู้แล้วสีไหนจะสวย เพราะสีเทาสีเงินฮอนด้า มันดูธรรมดามาก ..

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
ถ้าในมุมคนทั่วๆไป ก็คงจะเป็นสีที่ไม่ต้องคิดมากไม่เด่นเตะตาใครๆ มั้งครับ

แต่ถ้ามองในหลักวิทยาศาสตร์ เมืองร้อนแบบบ้านเราก็น่าจะชอบสีขาว อย่างพวกดูไบนี่ขาวเยอะแน่นอน
หรือสำหรับคนที่ต้องจอดรถกลางแดดบ่อยๆ ผมว่าควรเลือกเลยนะสีขาว(แต่ก็คงเหลืองง่าย 555)

จากที่ดูการทดลองสีขาวเป็นสีที่สะท้อนหรือปล่อยผ่านความร้อนมากที่สุด
อุณหภูมิกลางแดดต่างกันเป็นสิบองศากันเลย

นี่ถ้ามีพวกสีรถแบบซุปเปอร์ไวท์ในข่าวนะ ผมยังอยากเลือกเลย  ::)
https://www.khaosod.co.th/bbc-thai/news_5187708
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ deertesla

ที่บ้านตอนนี้ไม่มีรถสีขาว ดำ เลย เมื่อก่อนเคยมี ตอนนี้มีสีเขียวน้ำทะเล แดง ส้ม ซึ่งมันมีข้อดีคือเวลาไปห้างแทบจะไม่ต้องจำที่จอดรถเลย เพราะสีรถคือเด่นมาแต่ไกล เคยจำชั้นที่จอดรถไม่ได้ก็ยังหาเจอ
เวลาจอดหาง่ายกว่าเพื่อนมากๆครับ แต่ข้อเสียนี่คือคนจำรถง่ายมาก. แต่เอาจริงๆเบื่อสีขาวกับดำมากครับอารมณ์เหมือนคนเห่อซื้อของหรือทำอะไรตามกัน. เช่นช่วงนึงคนแห่ติดขนตาให้รถ

ออฟไลน์ PC CK

ผมใช้สีขาวครับ ขับกลางคืนคันอื่นเค้าเห็นเราชัด ขณะที่สีดำ สีเทา มีอะไรตุ่นๆ ถ้าไม่เปิดไฟนี่มองไม่ค่อยเห็นครับ ำวกนี้ผมสาปส่งประจำ จะซื้อรถสีอะไรก็เอาที่ชอบครับ ไม่ได้สนใจคนอื่นเค้าใช้สีอะไร เราใช้ไม่ใช่เค้าใช้ครับ
ชอบใครชอบมัน ไม่ได้ไปทำสีรถใครเสียครับ
หลับกัน สีประหลาดๆทั้งหลายนี้ซื้อลงไปได้ยังไงกันครับ
อ่านถึงตรงนี้พอจะเข้าใจความรู้สึกมั้ยครับ ใครชอบอะไรไม่ชอบอะไรก็เรื่องของเค้าครับ

ออฟไลน์ lexus

สำหรับรถตลาดทั่วไป ผมชอบรถสีขาว สีดำนะ ดูminimal เข้ากับรถบ้านๆดี

แต่สีฉูดฉาดผมก็ชอบนะ แต่มันต้องเป็นรถที่มีคาแรกเตอร์ชัดๆ
พวกporche, audi RS, BMW M ไรพวกนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2021, 12:36:39 โดย lexus »

ออฟไลน์ Auto

ความชอบ ถูกฉโลก  มันเดน  สีสวยที่สุดในตลาดบ้านเรานิยมสุด

ออฟไลน์ โบตั๋น

ความรู้สึกส่วนตัวนะครับ บ้านผมรถสีดำทุกคัน เหตุผลเดียวเลยคือพอ รถเริ่มมีอายุ 9ปี+ รู้สึกว่ารถจะยังไม่ดูเก่าเวลาจอดกับรถรุ่นใหม่ๆที่ออกมา
ส่วนเรื่องรอยสีนี้มีรอยง่ายถ้ามองใกล้ๆ แต่ถ้ามองไกลๆก็ไม่เห็นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2021, 12:48:44 โดย โบตั๋น »

ออฟไลน์ romeokk

• **
ส่วนตัวคิดว่าพวกอุปกรณ์ IT โดยเฉพาะ Apple นี่มีผลกับรสนิยมสีของคนรุ่นใหม่ค่อนข้างเยอะนะครับ คนที่เกิดในยุค 90 ก็จะผ่านช่วงที่ Apple ออกผลิตภัณฑ์สีโทนขาว และดำในช่วงวัยรุ่นพอดี ซึ่งคนรุ่นนี้ก็กลายเป็นกำลังซื้อหลักของรถยนต์ในปัจจุบัน

ผมอายุ 35 จำได้ว่าช่วงเด็กๆถึงช่วงมหาวิทยาลัย รถที่นิยมจะเป็นสีทองกับเงินนะครับ (สีดำเริ่มเห็นบ่อยขึ้นช่วง ม.ปลาย ก่อนหน้านั้นแทบไม่เห็นเลย) ส่วนตัวก็ชอบสีแนวขาว ดำ เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Tien.W

2011 .. ซื้อ CR-V อยากได้ภายในสีดำ มีให้เลือกแค่ ภายนอก ขาว หรือ เงิน .. ดังนั้น ยังไงก็ ขาว เพราะ เงิน ไม่สวยเลยในสายตาผม

2017 .. ซื้อ Pulsar DIG อยากได้สีแดง แต่ไม่มีรถแล้ว เหลือคันเดียว คือ สีขาว .. จำใจเอามา

2021 .. ซื้อ City อยากได้สีแดง แต่เจ้าของรถ บอกอยากได้ ขาว หรือ เทานม ซึ่ง เทานม มันออกฟ้า ผมไม่ชอบอยู่แล้ว ดังนั้น ก็เลย ขาว

ข้อดีเล็กๆ ของการใช้รถสีเดียวกันทั้งหมดคือ ไม่วุ่นวาย เรื่องน้ำยาเคลือบสีดี เพราะใช้น้ำยาสำหรับสีขาว ได้กับรถทุกคัน รวมถึง สีแต้มรถ ก็ขวดเดียว แต้มได้ทุกคันครับ

ออฟไลน์ namea

• Newbie
  • *
ชอบแค่สีขาวกับดำเท่านั้นครับ ไม่มีอย่างอื่น

ออฟไลน์ yodmanoot

• Full Member
สีขาว เป็นสีสะท้อนความร้อน ให้ความรู้สึกเย็นสบาย ค่ำๆยังเห็นรถได้ง่าย และยังเป็นสีบอกถึงความเรียบหรู
สีดำ แสดงออกถึงบารมี ความยำเกรง อิทธิพล
สีเงิน เปื้อนน้อยสุด+รถราชการอีกด้วย 55
บางคนการตัดสินเลือกสีรถมาจากปัจจัยอื่นเช่น พ่อ,แม่,แฟน ชอบสีนุ้นนั้น ต่อให้เราชอบสีนี้แต่คนครอบครัวไม่แฮปปี้ก็ลำบากใจ
รวมถึงสีถูกโฉลกในด้านต่างๆเช่น การเงิน บารมี สุขภาพ
ส่วนผมสีเขียวเลม่อน 55 ตอนแรกก็จะเลือกสีขาว ดูรถตัวจริงสีเขียวสวยกว่าบวกกับที่บ้านโอเคและไม่ใช่สีไม่มงคล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2021, 16:20:09 โดย yodmanoot »
2013 - 2021 : Toyota Collora EE101 ปี 1993 1,300cc AT
2020 - Present  : Chevrolet Colorado 4wd ปี 2005 3,000 MT
2021 - Present  : Toyota Sienta V mc ปี 2019 1,500 CVT

ออฟไลน์ SM.

บ้านผมมีแต่รถสีเงิน  ;D ;D ;D ;D ;D ซึ่งผมก็ชอยนะ เหมือนฝุ่นน้อยดี ทั้งๆที่ไม่น้อย  :P :P :P :P :P :P

ไม่มี ขาว ดำ ซักคัน  :P :P :P :P :P :P

ออฟไลน์ locomotive

สีดำมันดูภูมิฐานนะครับ แต่จอดตากแดดกลางวันไม่ไหว ร้อน แอร์เย้นช้า คอลโชลกรอบง่าย ยิ่งใส่ฟิมล์ดำไปอีก หนักเลย สีขาวนี้ สง่า ขับกลางวันมันไม่ดูดแสงแดดเหมือนสีดำ ไม่ค่อยจะร้อนเท่าไหร่ แถมกลางคืนนี้ สีขาว ปลอดภัยกว่ามาก สาดไฟเห้นสีตัวรถแต่ไกล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2021, 17:14:21 โดย locomotive »

ออฟไลน์ lexus

คิดๆดูแล้ว คำถามแบบนี้ เหมือนกับคำถามที่ว่า
ทำไมคนส่วนมากถึงเลือกกินข้าว ... ทั้งที่มีคาโบไฮเดรตหลายอย่างให้เลือก

คำตอบน่าจะคล้ายกันนะครับ 😆

ออฟไลน์ Xyclop

ไม่จริง เลยนะครับ. ผมเอง ขับ ฉฑฮ. อยากได้ สี แดง. สีน้ำเงิน  สีแปลกๆ ใจจะขาด.
แต่พี่แกยัดเยียด. 4 สี มหาโคตรนิรันดรกาล  ขาว ดำ เทา เงิน  มัดมือชก เลยจำใจต้องเอาสีขาวมาอย่างเซงๆ
ทีตัวส่งนอก พ่นสีสวยๆได้.  แม่มเอ้ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2021, 19:15:29 โดย Xyclop »

ออฟไลน์ Fly to dream

อยู่ที่ยี่ห้อด้วยนะ สังเกตุดูว่าทำไมคนซื้อฟอร์ด มาสด้า MG นิสสัน ถึงมีสีอื่นสัดส่วนที่เยอะ  อันนี้ก็แปลกดี
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ TORA

• Full Member
เจอมากับตัวครับ ขายรถมือ2 โดนกดราคา เพราะบอกไม่ใช่สีขาว ดำ ขายยากกว่า เอาเข้าไป พอถึงเวลาเอาไปขาย เห็นมันปล่อยรถออกได้ตั้งแต่อาทิตย์แรก คิดแล้วก็เจ็บใจ ไม่น่าลดเสียรู้เลย ขายยากบ้าน... ดิ

ออฟไลน์ KTN88

สีดำกับสีขาวมันสวยนานครับ ดูนานๆแล้วไม่น่าเบื่อ ต่างจากสีฉูดฉาดที่สวยแรกๆ พอนานๆเข้าส่วนใหญ่จะเบื่อกัน

เจอมากับตัวครับ ขายรถมือ2 โดนกดราคา เพราะบอกไม่ใช่สีขาว ดำ ขายยากกว่า เอาเข้าไป พอถึงเวลาเอาไปขาย เห็นมันปล่อยรถออกได้ตั้งแต่อาทิตย์แรก คิดแล้วก็เจ็บใจ ไม่น่าลดเสียรู้เลย ขายยากบ้าน... ดิ

พวกสีแปลกๆเวลาเต๊นท์รับจะกดราคาครับ อ้างว่าสีไม่ค่อยมีคนใช้ปล่อยยาก แต่พอเอาไปขายจะตั้งแพงเพราะบอกว่าสีหายาก นานๆจะเจอซักคัน  ::)

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ในฐานะที่บ้านไม่เคยซื้อรถสีขาวดำเลย (มอเตอร์ไซค์ก็จะมีสีฉูดฉาดมาตัดดำเสมอ)

บอกเลยว่า มี moment เบื่อ เหมือนกันนะ

คือเบื่อที่รถเราสีดูแตกต่างนี่แหละ เบื่อที่สีมันเฉพาะในความรู้สึก
ซึ่งเราก็จะชอบเขียว ชอบน้ำเงิน ชอบส้ม มาเป็นพักๆ
กลายเป็นพอสีรถมันเฉพาะไป มันเลยเบื่อในความรู้สึกที่เราชอบสีอื่นในขณะนั้น

ตอนนี้อย่างมือถือและนาฬิกาข้อมือผมอาศัยว่า base สีขาวหรือดำมาก่อน
แล้วหาเคสหรือสายสีอื่นมาใส่ตามที่ชอบเป็นพักๆ กลายเป็นสนุก ไม่เคยเบื่อเลยครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ I'm Ti

• Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
ชอบสีขาว กับ สีเทา ครับ
ผมว่ารถยนต์สีอื่นถามว่าอยากได้ไหม ก็อยากได้ แต่ไม่ชอบใช้อะไรในชีวิตประจำวันที่ดูเด่นกว่าคนอื่น แล้วแปลกๆ ครับ เลยเลือกสีพื้นๆ

ออฟไลน์ Highway Star

จริงๆสีอื่นก็ชอบแต่คำนึงเรื่องของดูนานๆละเบื่อช้ารวมถึงราคาขายต่อในอนาคตด้วย ชอบสีขาวแต่ต้องขาวมุกเท่านั้นถ้ามีขาวธรรมดาผมเฉยๆอาจจะไปเอาบรอนซ์เงิน เทา หรือ ดำ ขึ้นกับประเภทรถที่ใช้

ออฟไลน์ Boatcommando

• **
ถ้าตอบแบบคนชอบรถ มันก็เรื่องบุคลิกรถด้วยครับ HondaกับToyota(ซึ่งก็น่าจะเป็นMarket Shareที่ใหญ่มากของประเทศ)หลายๆคันกับสีสดๆมันก็เข้านะครับ แต่คือสีขาวมันมักต้องเพิ่มเงินครับ สิ่งที่เกิดขึ้นคือศูนย์/บริษัท เค้าก็พยายามดันรถสีขาวครับ เพราะมันบวกได้ ลองเข้าไปซื้อสีอื่นซิครับ เซลส์จะกล่อมคุณให้ซื้อสีขาวครับ ต่อให้คุณไม่เชื่อเซลส์และยืนยันจะเอาสีอื่นจริงๆ มันก็ไม่ใช่ว่าจะมีรถในสต๊อกให้ครับ บางทีก็โดนมัดมือชกเอาสีขาวไปโดยปริยาย ลองทุกสีราคาเท่ากันหมด ไม่มีเพิ่มเงิน หรือสีอื่นเพิ่มเงิน สีขาวฟรี อัตราส่วนตรงนี้อาจจะเปลี่ยนไปครับ

เจ้ารองอย่างมาสด้า อันนี้สีแดง เทาเข้ม และขาวเพิ่มเงิน ผมก็ว่าผมเห็น3สีนี้เยอะนะครับ (ยกเว้นกรณีMazda 3 Hatchbackที่มีสีเทาแบบพิเศษ) MGที่ไม่มีสีเพิ่มเงินเลยก็ดูจะมีพอๆกันทุกสี แต่อันนี้พูดจากความรู้สึก ไม่มีตัวเลขครับ

ไปดูยุโรปอย่างเบนซ์กับบีเอ็ม ที่สีมันไม่เพิ่มเงิน สีมันก็คละๆกันทุกสีนะครับ ไม่มีอันไหนเจอบ่อยเป็นพิเศษ แต่มันก็ดันมีแต่ดำ ขาว เทา เงินนี่ซิ แล้วบุคลิกรถมันก็ดันเหมาะกับสีพวกนี้ด้วย BMWเริ่มมีสีโทนฟ้า/น้ำเงินมาบ้าง แต่ก็ไม่ใช่ว่าทุกรุ่นบุคลิกมันจะชวนให้เป็นสีฟ้า/น้ำเงินครับ

ถ้าตอบแบบคนมีอายุหน่อย หรือคนที่มีเงินซื้อจริงๆ(ฮา) หลายคนจะเอาสีขาว ไม่เอาสีดำ เพราะกลัวกลางคืนมองไม่เห็นครับ
Current Cars
1996 - Merc E200 (W124)  :-*
2022 - BMW 530e Elite (G30 LCI)

Past
2000 - Honda Civic (EK)
2003 - Honda Accord 2.0 (G7)  :-*
2015 - Honda Accord Hybrid (G9)  :-\

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
ขาวดูโปร่ง สง่ามั๊งครับ จริงๆ ส่วนคัวผมชอบรถสีบรอนซ์นะ แต่ที่บ้าน 8 ใน 10 คันเป็นขาวซะ เนื่องจาก ผบ ขอบ

ดำนี่ถ้าเลือกได้ จะไม่เอาเลย สวย แต่ดูแลยากมาก  :'(
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ NavaneS

ที่เลือกสีขาวก้อพอมีเหตุผลอยู่ครับ
1.ขับกลางคืนคนอื่นเห็นเราชัดกว่า
2.ดูแลรักษาง่าย ฝุ่นเกาะเยอะก้อเห็นไม่ชัด(พอดีที่บ้านฝุ่นเยอะ) จริงๆอยากได้สีดำเพราะไม่เคยมีรถสีดำเลยแต่ที่บ้านฝุ่นเยอะจริง
3.ดูนานแล้วไม่เบื่อ ถึงจะเบื่อก้อยังดูได้นานกว่าสีฉูดฉาด
4.สีขาวจองแล้วได้รถเร็ว และส่วนมากรถสีขาว จะได้ภายในไม่ใช่สีดำ (ตอนนี้ใช้อยู่ก้อเป็นภายในสีน้ำตาล) :-*
Peugeot505
BMW 318i
Honda Accord G6
Toyota Wish
Honda City
Honda Accord G9
BMW 528i M Sport
KIA Grand Carnival