ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมคนส่วนใหญ่ยังซื้อรถสีขาวกับดำอยู่? ทั้งที่มีหลายสีให้เลือก  (อ่าน 5442 ครั้ง)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
อยู่ที่ความชอบครับ

สีแปร๊ดๆ มันดูหวือหวา วู๊บว๊าป ก็จริง แต่พอดูไปนานๆ มันก็เบื่อ แล้วเวลาสีตาย สีซีด แล้ว มันไม่ได้สวยเลย ถ้าคนดูแลไม่เป็น

เหมือนรถชาติอาหารแหละ เข็มไป หวานไป เพ็ดไป เปรี้ยวไป มันก้ไม่อร่อยสำหรับทุกคน

แต่รถชาติกลาง ทานได้ทุกคน มันก็เป็นสิ่งที่คนส่วนใหญ่เลือกมากกว่า รถชาติที่เอียนเองไปทางใดทางหนึ่ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2021, 12:51:04 โดย DiKiBoyZ »

ออฟไลน์ samaklen

บางยี่ห้อ สีอื่นที่ให้เลือก มันก็ไม่สวยเอาเสียเลยครับ
ก็เลยเลือกสีกลาง ๆ กันไป
อย่างสีเงินนี่ เป็นเพราะบุพการีชอบเป็นพิเศษ
เลยกลายเป็นมาตรฐานในบ้านไปครับ
ก็ดีเหมือนกัน ไม่ต้องล้างบ่อยครับ

ออฟไลน์ 3RP4T

• Full Member
ขอบคุณสำหรับข้อมูลสถิติที่ละเอียดมากครับ

ตอนเล่นรถใหม่ๆ ชอบสีดำ ครับ เพราะดูเป็นสีใหม่ในสมัยนั้น แต่สุดท้ายไม่ได้เลือกมา ไม่อยากได้สีเงินและสีขาว สุดท้ายไปเอาสีเทามาครับ

ปัจจุบันมองว่า สีขาว สีดำ มันน่าจะเป็นตัวเลือกที่เซฟสุดคือเข้ากับสีอะไรก็ได้ พอค่ายรถเห็นแบบนั้น สองสีนี้จะมีการเพิ่มเงินเป็นประจำ ส่วนสีเงินก็เป็นเซฟโซนเช่นกันคือเลือกมา ไม่ขัดใจผู้ใหญ่ เราจึงเห็นรถสี ขาว ดำ เอนเยอะมาก

ส่วนตัว ไม่ชอบสี ขาว ดำ เงิน ครับ เพราะ มันหาเวลาจอดรถยาก แต่การเลือกสีให้เข้ากับบุคลิกรถนี่ก็สำคัญ ผมว่าแต่ละรุ่นจะมีสีที่เป็นคาแรคเตอร์ที่เหมาะสมน่ะครับ เช่น Civic FC = Ralleye Red, Collora Cross = สีฟ้า อยากได้สี Accord แบบ Champagne Frost ของ US เมืองไทยก็ไม่มา สุดท้ายแล้วจึงไปจบสีเทา

ออฟไลน์ zionzz

สีเจ็บๆ ถ้ามีโอกาสเลือกได้ผมก็เอานะ (ที่มันดูแล้วเข้ากับรถ)

แต่ผมชอบเล่นมือสองมากกว่า ตัวเลือกมันเลยไม่มี 555

ขาวดำไม่เอา ขี้เกียจ ดูแลยาก เลยจบที่เงิน เทา แถวๆนี้

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ผมชอบน้ำตาล  บรอนซ์ทอง  และ  สีน้ำเงินครับ
เหตุผลเพราะ  ดูสะอาด  ล้างง่าย 

ขาวนี่ใช้นานๆไม่ดูแล หมองครับ   
ดำใช้นานๆไม่ดูแล ซีด ไม่เงา
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Minister of Joy

ส่วนตัวผมก็ชอบสีขาวครับ มีแต่รถสีขาว.. ผมเป็นพวกจืดๆ น่าเบื่อนิดๆ ครับ 555 ขี้เกียจคิดเรื่องสี

ออฟไลน์ Sympho

• Sr. Member
ขาว ดำ เงิน เทา

มันเลือกได้เลยไม่ต้องคิดมาก ไม่ผิดแน่นอน ในรถทุกๆแบบ และไม่ตกยุค ตกเทรน แน่นอน

ส่วนสีอื่นๆ บางรุ่นได้ บางรุ่นไม่ได้

ส่วนตัวผมชอบสีฟ้า น้ำเงิน  แต่ก็ไม่ค่อยมีให้เลือกเท่าไร

ตอนนี้ใช้รถสีขาว เทียบกับคันอื่นในบ้านที่เป็นสีเทา สีขาวดูโทรมกว่ามากครับ

ออฟไลน์ mongolias

มันก็อยู่ที่ความชอบแหละนะ
รถคันแรกผมสีดำ (รถเก่าคุณพ่อ)
รถคันที่สองสีเทา (อยากได้สีดำหรือขาว แต่ที่บ้านไม่ยอม)
คันปัจจุบันสีขาว (อยากได้สีดำ แต่ที่บ้านบอกว่าขับกลางคืนบ่อยขอสีสว่างหน่อย เลยเลือกสีขาว)

รถเมียคันแรกสีขาว คันปัจจุบันสีดำ ทั้งสองคันเธอเลือกสีเองทั้งคู่
แน่นอนครับ สิ่งที่เอามาตัดสินใจเลือกคือความชอบล้วนๆครับ

ออฟไลน์ alpha14

สีอื่นมันหมด รอนาน

ออฟไลน์ Devil13

ตอนซื้อ ซีตี้ สีขาวก็เพิ่มเงิน
ตอนซื้อ ฟอจูน สีขาวมุก ก็เพิ่มเงิน
ตัดประเด็นเรื่อง ถูก-แพง ไม่อยากเพิ่มเงินไปได้เลย

รถบางรุ่น มันสวยในบางสี แล้วแต่คนชอบ
สีที่คนส่วนใหญ่ชอบ ตลาดนิยม เวลาทำสีซ่อมทำง่าย ขายง่าย ขายได้ราคากว่าสีแปลกๆ

ส่วนตัวชอบสีสว่าง เพราะแถวบ้านไม่มีไฟรายทาง
กลางคืนคือมืดมากๆ มองไม่เห็นอะไรนอกจากไฟหน้ารถกับไฟท้ายแค่นั้น

ออฟไลน์ TeslaX

สีดำกับสีขาวมันทำให้รถดูสวยขึ้นมั้ง แต่ถ้าเป็นคนขี้เกียจล้างรถห้ามใช้รถ 2 สีนี้เป็นอันขาด เพราะจะทำให้รถดูโทรมมากกว่าสีอื่น จริงๆ safe zone คือพวกสีบรอนซ์มากกว่า

ออฟไลน์ Winnie_The_Poom

ชอบสีแดงกับสีน้ำตาลครับ แต่สีมันจะสวย กับแค่รถบางคัน บางคันมีสีแดง ก็แดงแบบไม่ถูกใจ แถมดูไม่สวย บางคันสีน้ำตาลก็ดูเป็นรถเก่าซะงั้น

ขาว ดำ มันเบสิกสุดครับ สีดำก็ไม่ได้แย่อะไร ปกติเรามีรถก็ขยันดูแล ส่วนมากที่เกิดอุบัติเหตุมันมาจากคน
 พวกสีสดๆก็มีคนรู้จักกันใช้ อันนี้ก็คงแล้วแต่คนชอบนะ แต่ส่วนใหญ่คนที่ชอบก็ ขาว ดำ เพราะเมื่อก่อนเคยทำแบบสำรวจเรื่องสีรถ ก็เข้าใจว่า พวกสี ขาว ดำ ก็คงโดนสำรวจตลาดมาเช่นกัน

ออฟไลน์ Polonium

ผมชอบสีน้ำเงินแบบ subaru ที่สุด แต่ตอนซื้อ Civic FB มันมีแต่ ขาว ดำ เทา เงิน อยากได้สีเทาแต่เบาะมันสีครีม ผมเลยเอาสีขาวมา แต่ถ้าซื้อรถใหม่ ผมเลือกสีตามหน้าตารถครับ อย่างสมมติเป็น subaru XV สีที่ออกครีมๆนั่นสวยมาก ชอบเลย

ออฟไลน์ ismael

คล่องขายต่อง่าย

ออฟไลน์ BN`

ส่วนตัวผมใช้รถสีขาวมาตลอด ผมมองว่ามันก็ดีนะ ดูเรียบๆ ขายต่อราคาไม่ตก ขับกลางคืนก็ปลอดภัยเพราะสังเกตเห็นง่าย

ออฟไลน์ Firzen

น่าจะเป็นความชอบส่วนบุคคลครับ และไม่รู้ว่าวันเกิดมีผลต่อความชอบรึเปล่านะครับ

แต่จากคนใกล้ตัว คุณพ่อผม กับเพื่อนสนิทของผม เกิดวันจันทร์เหมือนกัน เวลาซื้อรถก็จะระบุแค่สีขาวเท่านั้น เหมือนกันทั้งคู่

ส่วนผมกับคุณแม่ ไม่ได้เกิดวันจันทร์ สีไหนก็ได้ ไม่จำเป็นต้องขาว แต่ยกเว้นดำครับ