ผู้เขียน หัวข้อ: ~!!~ กระทู้นอกเรื่อง ใครจะสอบGAT-PATทำใจด้วยนะครับ ~!!~  (อ่าน 8641 ครั้ง)

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• Hero Member
  • AWDiesel
ข้อสอบสมัยนี้ออกใกล้ตัวมากกกกกกกกก(เกินไปมั้ย ?)

ปีนี้เห็นข้อสอบ PAT2 ของรุ่นพี่แล้วอยากจะเป็นลมจริงๆ

โดยเฉพาะข้อที่่ถามว่า ขวดน้ำอัดลมหนึ่งลิตรบรรจุ"เม็ดถั่วเขียว"ได้กี่เมล็ด

ปีที่แล้วเจอนางสาวนิดเข้าไปนี่ก็ไม่รู้จะพูดยังไงแล้ว ปีนี้มาเจอถั่วเขียวอีก ปีหน้าคาดว่าคงต้องบอกส่วนประกอบของอึแพนด้าแหงๆ

ผมก้ไม่รู้จะพิมพ์อะไรแล้วหละ อยากจะเอาระเบิดไปบึ้มบ้านคนออกข้อสอบจริงๆ

เพื่อนๆพี่ๆมีความคิดเห็นอย่างไรกันบ้างครับกับข้อสอบสมัยนี้ ??

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
คิดในแง่ดีนะครับ ถ้ายากๆ แล้วทุกคนทำไม่ได้ แต่เราทำได้ เราก็สบายสิครับ

ถ้าง่ายๆ แล้วทุกคนทำได้ จะตัดสินกันยังไงละครับ เพราะเก้าอี้มีจำกัด

สู้ๆ ครับ (เหอๆ ผมกล้าพูดเพราะจบแล้วครับ ไม่งั้นก็ไม่กล้าพูดแบบนี้เหมือนกัน)
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
บอกได้คำเดียว

ด็อกเตอร์เลยทีเดียว
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Ohmmypp

ไม่ได้สอบ PAT วิทย์ครับ  ฮิฮิ ;D  แต่เห็นเพื่อนพวกสายวิทย์บ่นกันเยอะเลยทีเดียว
JC TU #54

ออฟไลน์ jones

• Sr. Member
ของผมใช้ระบบนี้เปงปีแรกครับ บอกตรงๆว่าเซ็งจิตกับระบบนี้มากๆๆ ออกมาแต่ละอย่าง อยากจะไปถามคนออกจิงๆเรยว่าให้มันมาทำน่ะทำได้มั๊ย(บางอย่างไม่ได้อยู่ในหลักสูตรเรียนปกติด้วยซ้ำ ไม่รู้ไปสรรหามาออกจากไหน) ปีแรกๆครั้งช่องโหว่มันยังเยอะ ผมทำได้วิชาหลักๆร้อยกว่า(ทั้งๆที่โง่คำนวณ) แต่มาตอนนี้ขนาดคนเก่งๆบางคนยังได้ไม่ถึงร้อย มันกลัวนักเรียนจะได้คะแนน มันเรยดักทุกทาง แล้วก้ยากขึ้นเรื่อยๆ แล้วก้ค่าสมัครสอบก้เหมือนกัน ปีแรกวิชาละ200 จะแพงไปไหนเนี่ย หืม จะแพงไปไหน สงสารเด็กบ้านนอกจนๆบางคน สอบทีต่ำๆก้800 แล้วต้องสอบประมาณสองครั้งด้วย เขาจะเอาเงินที่ไหนจ่าย หา

สรุปว่าคิดยังไง ข้อสอบมันไม่สร้างสรรค์ครับ แระไร้สาระด้วย พยายามจะสอนให้เด็กคิดเปง(คิดเป็นแบบโง่ๆน่ะสิครับ) เดาใจคนออกว่าจะคิดยังไง ไอ้บ้า

ขอโทษเถอะครับ ตอนเรียนก้เล่นยัดๆๆๆๆวิชาการห่าเหวไรมาก้ไม่รุ้ ไม่ได้สอนให้คิดอย่างสร้างสรรค์เลย(ตำราคือพระเจ้า) แล้วก้ไม่ค่อยจะให้ความสำคัญกับการปลูกฝังคุณธรรม วิชาการแน่น แต่คุณธรรมน้อยแล้วมันจะมีประโยชน์อะไร คนเรียนเก่งแล้วนิสัยไม่ดีคิดไรไม่เป็นก้เยอะ  การศึกษาไทยสมัยนี้เหมือนแค่เรียนให้จบตามค่านิยมว่าต้องจบที่ดีๆ มีปริญญาแปะฝาบ้าน เกรดดีๆ แค่นั้นจริงๆ เฮ้ย~~~

ปล. สุดท้ายผมไม่ได้ใช้เลยไอ้ที่สอบมาเพราะไปสอบตรงของมหาลัยเอา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2010, 23:35:29 โดย jones »
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ Satanic za'

ผมเชื่อว่าระบบเอนทรานซืนั่นแหละ ดีสุดแล้วครับ

ออฟไลน์ 6162002

ง่ายไร้สาระครับ สมัยผมสอบ O-Net A-Net ยากกว่านี้เยอะ ผมไปสอบ เป็นเพื่อนน้องมา (แต่งชุดมัธยมไปสอบ อย่างฟิตเลย ผมก็ยาว - -)
ขนาดไม่เคยทำ GAT นี่ สองPart   Partแรก จับหลักได้ก็ง่ายแล้ว ผมไปสอบเล่นๆยังได้ 150เต็มเลย บางคนก็ฉวยโอกาสเปิดคอร์สสอนพาทนี้ให้ได้เต็ม ทั้งๆที่ ง่ายจะตายชัก    ส่วนพาทสองเป็นอังกิด อันนี้สมตัว
ที่แย่คือเอา ฟิสิก เคมี ชีวะ มารวมกันอยู่ในวิทย์เนี่ยแหละครับ  บางคนได้ชีวะเยอะ แต่อยากเป็นวิดวะ ดันติดเพราะคะแนนชีวะ ก็มาตกฟิสิกส์อยู่ดี ไม่รู้เอาอะไรคิดกัน
ส่วนPAT ก็ง่ายกว่า A-Net เยอะมาก ผมสอบเลข เอเนตได้39เต็มร้อย ไปสอบ PAT เลข ได้ 235เต็ม300

ส่วนเรื่องเม็ดถั่วเขียว อันนี้ผมว่าก็ง่ายเกินอยู่ดี ใช้เซ้นนิดนึงก็ทำได้แล้ว สมัยก่อน สมัยผมสอบ ถ้าจะเอาเม็ดถั่วเขียวมาสอบ ต้องคิดด้วยว่ามันเป็นทรงกลม ใส่ภาชนะ สี่เหลี่ยมมุมฉาก ต้องคิดช่องว่างจากเม็ดกลมๆที่ต่อกันด้วยซ้ำ เดี๋ยวนี้เอาคำตอบมาคำนวณเส้นผ่าศูนย์กลาง ก็พอจะเห็นความเป็นไปได้ก็ตอบได้ละ

ส่วนเรื่องนางสาวนิด ถึงมันจะดูปัญญาอ่อน คำตอบคลุมเครือ แต่คนที่เข้าใจและทำได้มันก็มีครับ เหตุผลที่เขาอธิบายมันก็ไม่ได้ไร้น้ำหนักซะทีเดียว  ที่ออกมาบ่นๆก็มีแต่เด็กปานกลางที่ทำไม่ได้เท่านั้นแหละครับ

ผมว่ามันก็เป็นไปตามยุคแหละครับ สมัยก่อน เอนทรานซ์ต้องความรู้ปึ๊ก เดี๋ยวนี้ สัดส่วนลดลง รู้ไม่ต้องมาก แต่มีความรู้รอบตัว กับมีเซนส์ก็พอ อย่างข้อเม็ดถั่วเขียวนั่น รู้แค่สูตรปริมาตร ที่เหลือใช้เซ้น ไม่ต้องใช้ความรู้อะไรลึกซึ้งครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ผมก็สอบ PAT2 ครับ ข้อนี้มัตัวเลือกให้เลือกคือ 220,000 440,000 880,000 อีกอันจำไม่ได้ ผมก็ทำไม่ได้ เลยเดาว่าเป็น 220,000
แต่เพื่อนที่เก่งที่สุดในห้องบอกว่ามันมีวิธีคิดอยู่ (ฟังแล้วก็งงๆ) คิดออกมาได้ 440,000

เรื่องข้อสอบ GAT PAT นั้น ถ้าถามผมหรอ ผมว่าบางข้อที่วัดเกี่ยวกับศักยภาพผู้สอบก็ค่อนข้างลึกซึ้งเกินกว่าเด็กทั่วไปเข้าใจเหมือนกัน
แต่ก็ไม่ถึงกับลึกซึ้งไปทุกเนื้อหาขนาดนั้นนะ ข้อสอบส่วนมากเลยก็ออกตามบทเรียน มีการประยุกต์พลิกแพลงบางเรื่อง ถ้าอ่านหนังสือมา อย่างน้อยก็น่าจะพอทำได้บ้าง
(อย่างน้อยการสอบครั้งนี้ก็เป็นบทเรียนแก่ผมอย่างดีเลยล่ะ ว่าการไม่อ่านหนังสือหนะ มันส่งผลกระทบอย่างไร PAT1 รอบนี้อ่านโจทย์ตาปริบๆ ไปไม่เป็น ไม่มีความรู้มาสอบเลยแม้แต่นิดเดียว)
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Northbridge

ผมกลับคิดว่าไอ้กระบวนการพวกนี้ มันน่าจะเอาไปใช้สำหรับศึกษาต่อในระดับอุดมศึกษาแล้วนะครับ

ไม่น่าจะเอามาใช้เป็นกระบวนการวัดความสำเร็จทางการศึกษา

ซึ่งการศึกษาในระดับอุดมศึกษา มันไม่ใช่เรื่องของการจะมาสร้างคนให้เป็นคนดีแล้ว ไอ้เรื่องแบบนี้ มันต้องสร้างกันมาตั้งแต่ในครอบครัว ตั้งแต่ประถมวัย

แล้วไอ่ข้อสอบอย่างนี้ GAT กับ PAT มันจะเอาไปใช้วัดคุณภาพ หรือความเหมาะสมของตัวนักศึกษาที่จะเข้าศึกษาต่อในระดับอุดมศึกษาได้หรือ ?

ถ้ายังจะมาวัดกันแบบนี้ มันหมายความว่ายังไง จะวัดความสำเร็จในการสร้างคนให้เป็นคน หรือจะวัดว่าเด็กคนนั้นๆ จะเข้าเรียนต่อในระดับอุดมศึกษาได้หรือไม่ ??!!??

ออฟไลน์ kongz158

• Jr. Member
  • **
ผมครับ เด็กแอด54

นอกจากถั่วเขียวแล้วยังมีอีกครับ

ให้รูปสว่านไฟฟ้ามาครับ

ถามว่าในรูปคืออะไร
ตัวเลือกมี 1.ส่วานไฟฟ้า  2.GT 200  อีกสองข้อจำไม่ได้แล้วว่าคืออะไร แต่แบบ อนุบาลมายังตอบได้

ออฟไลน์ Bluedoft

Re: ~!!~ กระทู้นอกเรื่อง ใครจะสอบGAT-PATทำใจด้วยนะครับ ~!!~
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 00:47:01 »
อยากจะบอกว่าข้อสอบห่วยมากไม่ได้มาตราฐาน   ทำเหมือนพวกเราเป็นหนูทดลองงง

ใครบอกว่า Pat เลข ง่าย ผิดแล้วนะครับ  เพราะไปสอบเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา   ยากพอๆกับเลขสมาคมเลยทีเดียว  ยากมากๆๆๆ
แล้วข้อสอบก็มีถามไม่ครบอยู่บางข้อเหมือนกัน

Re: ~!!~ กระทู้นอกเรื่อง ใครจะสอบGAT-PATทำใจด้วยนะครับ ~!!~
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 00:49:29 »
ผมสอบมาหมดแล้วครับ เลขสมาคม ค่ายคณิตโอลิมปิกผมก็ติดค่าย2 มีแข่งเลขผมก็ไป ข้อสอบเลขผมเจอมาหมดแล้วครับ ไม่งั้นผมไม่กล้าพูดหรอกครับว่า PAT เลข ง่าย หลังๆนี่ง่ายขึ้นทุกวิชาเลย มีคนได้เต็มก็เยอะ จนถึง อ.อุทุมพรต้องออกมายืนยันว่า ใช้มาตรฐานเดิมออกแหละครับ

ป.ล.ที่หลายคนบอกว่ายากเพราะเรียนพิเศษแล้วไม่ค่อยได้ใช้หัวคิดครับ จำอย่างเดียว คณิตเป็นวิชาที่ต้องฝึกทำโจทย์ฝึกความชำนาญ ไม่ใช่ไปเรียนฟังๆ จดๆ อย่างเดียว ทำโจทย์ แค่ร้อยสองร้อยข้อแล้วจะทำข้อสอบได้ครับ

ไม่ว่าข้อสอบจะเปลี่ยนแปลงอะไรยังไง สำหรับคนที่ขยัน และตั้งใจแล้ว มันไม่เกินความสามารถทั้งนั้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 13, 2010, 00:52:14 โดย 6162002 »

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 01:01:47 »
โชคดีที่ผมยังเป็นรุ่นเก่า

.................

ใบขับขี่ก็ยังเป็น"ตลอดชีพ"รุ่นสั่งลา

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 01:06:43 »
ประเด็นไม่น่าจะอยู่ที่ยากหรือไม่ยาก

แต่ประเด็นน่าจะอยู่ที่่

เพื่ออะไร ? กับคำถามเนี้ย เพื่ออะไรครับท่าน?

ออฟไลน์ Bluedoft

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 01:20:42 »
อยากจะบอกว่าผมไม่เคยเรียนพิเศษครับ  ทำโจทย์อยู่ที่บ้านอย่างเดียว   แต่ PAT เลขครั้งล่าสุดสิ  พี่ได้ไปสอบมาป่าว

ผมจำโจทย์ได้บางข้อนะ  พอไปบอกรุ่นพี่เค้ายังตกใจเลยว่าทำไมมันยากอย่างงี้ ถ้ายาก ไม่กี่ % ก็ว่าไปอย่าง  แต่นี่มันยากแทบจะ 80 %
ก็เดี๋ยวได้รู้กันว่าครั้งนี้ ได้เลขเฉลี่ยเท่าไหร่กัน

เอาง่ายๆ โจทย์ Ent 15 พศ ผมก็ทำมาบ้างแล้ว  และมันง่ายกว่า PAT 1 ครั้งล่าสุดมาก  ขอพูดได้เต็มปากเต็มคำ
แต่ก็ใช่เลย PAT 1 ครั้งแรกๆง่ายบ้ามากๆ แต่พอซักพักมันเริ่มยากขึ้นเรื่อยๆ จนครั้งล่าสุดที่ผ่านมา มีคนทำได้น้อยมาก

แถมให้ฝนอะไรไม่รู้ เสียเวลาเด็กมากๆเลย  สมมุติคำตอบคือ "4"  มันให้ฝนทุกช่องคือ  0004.00 ฝนแทบมือหงิก เสียเวลาด้วย ทำไมอยู่ดีๆพึ่งมาเปลี่ยนครั้งนี้เป็นครั้งแรกก็ไม่รู้  รู้สึกเหมือนหนูทดลองจริง

เปลี่ยนระบบทำไมก็ไม่รู้ ข้อสอบก็ไม่ได้มาตรฐาน  ก็เลยทำให้พวกรับตรงที่ต่างๆก็ต้องกำหนดขอบเขตครั้งในการรับคะแนนผลสอบ จนทำให้เด็กมึนเอามากๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 13, 2010, 01:34:29 โดย Bluedoft »

ออฟไลน์ jones

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 01:24:25 »
ผมก้ไม่ได้เรียนพิเศษเหมือนกันครับ แล้วก้ไม่ได้อัจฉริยะเหมือนคนบ้างคนด้วย และไอ้ที่บ่นไปเพราะไม่ใช่เพราะทำไม่ได้ แต่ผมมองเห็นความไม่เหมาะสมลงตัวและความไม่ยุติธรรมในหลายๆอย่างครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 13, 2010, 01:33:47 โดย jones »
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 01:54:48 »
มานั่งอ่านน้องๆบ่น แล้วเซ็งจิตแทน

เฮ้อออออ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 07:31:53 »
เห็นใจพวกน้องๆที่ต้องสอบ GAT / PAT จัง

เห็นมีแต่ปัญหาอะ

ผมว่า O-NET / A-NET ยังดีกว่าเยอะเลย

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 07:42:45 »
ดีนะครับที่ผมสอบ Entrance

บอกตรงๆ สงสารน้องๆ สมัยนี้มาก

ผมว่าระบบที่ผมเจอ เป็นระบบการสอบเข้ามหาลัย ที่ดีที่สุดแล้วครับ
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 08:22:27 »
ผมเชื่อว่าระบบเอนทรานซืนั่นแหละ ดีสุดแล้วครับ
เห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 09:00:30 »
เห็นเด็กสมัยนี้เรียนแล้วปวดตับแทน............จริงเลย
ดีนะที่เรียนสายอาชีพจบตีมา 5 ปีแล้ว กำลังคิดมีลูกอยู่พอดีและหากลูกผมโตขึ้นผมคงไม่เคี่ยวเข็ญให้มานั่งเครียดกับการศึกษาขนาดนี้ เห็นเด็กสมัยนี้วันเสาร์อาทิตย์แทนที่จะได้อยู่กับครอบครัว นู้น...เรียนพิเศษ หน้าดำคร่ำเครียด แต่บางคนอาจอยากเรียนจริงๆ ก็ได้

ผมมองว่าการศึกษาบ้านเราทุกวันนี้มันไม่ค่อยจะเข้าท่าเท่าไร ไม่ได้สอนให้เด็กมีความคิดของตัวเอง อิงตำรามากไป
มันต้องสอนเด็กให้รู้คุณค่าของตัวเองและคนอื่น การเอาชีวิตรอดในสังคมปัจจุบันมากกว่า เพราะปัจจุบันสังคมเปลี่ยนจากสมัยก่อนมากแล้ว ความอบอุ่นในครอบครับลดลงมาก ไม่เหมือนสัยผมจะยี่สิบบางทีพ่อยังไปรับอยู่เลย กินข้าวพร้อมกันทั้งครอบครัว มันอบอุ่นกว่าครอบครัวสมัยนี้มากๆ เด็กสมัยนี้มันต้องแข่งขันกันสูงมาก ความเครียดสูง ยิ่งพ่อแม่กดดันอยากให้ลูกเรียนเก่งๆ และที่ดีๆ แล้วล่ะก็ภาระก็อยู่กับเด็กเอง..........สังคมในอนาคตมันจะเป็นสังคมที่เห็นแก่ตัวมากขึ้น ความเอื้ออารีย์ต่อกันน้อยลงไปทุกที เศร้า.... :P

ออฟไลน์ CRO

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 09:29:08 »
เห็นเด็กสมัยนี้เรียนแล้วปวดตับแทน............จริงเลย
ดีนะที่เรียนสายอาชีพจบตีมา 5 ปีแล้ว กำลังคิดมีลูกอยู่พอดีและหากลูกผมโตขึ้นผมคงไม่เคี่ยวเข็ญให้มานั่งเครียดกับการศึกษาขนาดนี้ เห็นเด็กสมัยนี้วันเสาร์อาทิตย์แทนที่จะได้อยู่กับครอบครัว นู้น...เรียนพิเศษ หน้าดำคร่ำเครียด แต่บางคนอาจอยากเรียนจริงๆ ก็ได้

ผมมองว่าการศึกษาบ้านเราทุกวันนี้มันไม่ค่อยจะเข้าท่าเท่าไร ไม่ได้สอนให้เด็กมีความคิดของตัวเอง อิงตำรามากไป
มันต้องสอนเด็กให้รู้คุณค่าของตัวเองและคนอื่น การเอาชีวิตรอดในสังคมปัจจุบันมากกว่า เพราะปัจจุบันสังคมเปลี่ยนจากสมัยก่อนมากแล้ว ความอบอุ่นในครอบครับลดลงมาก ไม่เหมือนสัยผมจะยี่สิบบางทีพ่อยังไปรับอยู่เลย กินข้าวพร้อมกันทั้งครอบครัว มันอบอุ่นกว่าครอบครัวสมัยนี้มากๆ เด็กสมัยนี้มันต้องแข่งขันกันสูงมาก ความเครียดสูง ยิ่งพ่อแม่กดดันอยากให้ลูกเรียนเก่งๆ และที่ดีๆ แล้วล่ะก็ภาระก็อยู่กับเด็กเอง..........สังคมในอนาคตมันจะเป็นสังคมที่เห็นแก่ตัวมากขึ้น ความเอื้ออารีย์ต่อกันน้อยลงไปทุกที เศร้า.... :P

มันก็เป็นอย่างนี้แหละครับ 10 ปีที่ผ่านมาเราเร่งแต่ความเจริญทางด้านวัตถุมากเกินไป จนคนบางพวกไปหลงมัวเมาอยู่กับมันจนลืมไปว่า ความเจริญทางด้านจิตใจ ศีลธรรมอันดีงาม มันค่อยๆห่างจากตัวเรา และ สังคม ออกไปทุกๆที เพราะไปบูชาวัตถุและอำนาจเงินมากจนเกินพอดี

ส่วนไอ้เรื่องสอบเข้าอุดมศึกษานั้น ผมมีเพื่อนที่ทำงานกับพวกนี้ ไม่ใช้ว่าเขามาลองยารึ ยังไงหรอกนะครับ เริ่มแรก มันพังเพราะไปยุบทบวงมหาลัย แล้วให้ใครก็ไม่รู้มาคุมกระบวนการพวกนี้ จนข้อสอบดีมั่งไม่ดีมั่งรั่วมั่งละ สุดท้ายเอาไม่ไหว โยนให้คนอื่นมารับ ไอ้คนรับของที่มันพังมาแล้วมันก็ต้องมานั่งซ่อม ก็โดนด่า โดนประนามมั่ง ซ่อมไปก็ท้อไป แต่ก็ยังพยายามซ่อม มันคงจะดีขึ้นเรื่อยๆแหละครับ แต่ต้องใช้เวลา และอีกส่วนหนึ่งก็มาจากตัวเด็กเองด้วย
    ปัจจุบันจะเห็นได้ว่าเด็กที่จบใหม่บางส่วนไม่ค่อยมีน้ำอดน้ำทนสักเท่าไหร่ ( บางส่วนนะครับ ขอย้ำ ) เห็นได้จากที่ทำงานหลายๆที่ รับเด็กใหม่ แปร๊บๆออก แปร๊บๆออก ( เดือนเดียวมั่ง, ทำได้ 3 วันออกยังมี ) โอ๊ย แล้วส่วนใหญ่ที่ออกบอกว่า งานหนักเกินไป ( ho no  อันนี้จากที่ประสบมานะครับ )...  ไม่รู้จะยังไงเหมือนกัน ได้แต่ฝากความหวังไว้กับเด็กรุ่นใหม่ๆที่พึ่งเข้ามหาลัยใน ปี 2 ปีนี้แหละครับ เอิ๊กๆ

ออฟไลน์ RhapSodY

• Newbie
  • *
  • ต้องทำให้ได้
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 10:06:41 »
ไม่รู้ จะบ่น กันทำไหม ครับ ข้อสอบ จะเป็น แบบไหน ถามไร

จะสนทำไหมครับ อยู่ที่ว่า คุณทำได้ไหม

เพราะ การสอบก็คือการแข่งขัน ทุกคนที่สอบ ก็เจอคำถามเดียวกับคุณ

GAT PAT  มันก็คือข้อสอบที่วัดความถนัด ความสามารถ

คุณทำข้อ ถั่วเขียวไม่ได้ แต่ทำข้อ สว่านได้ อ่ะ คุณอาจไม่ถนัดคำนวณ แต่ถนัด ความรู้รอบตัว

คนที่ทำถั่วเขียวได้ เขาอาจจะตอบข้อ สว่านไม่ได้ ก็เป้นได้ ครับ

ปอลิง . ในชีวิตจริง  มันไม่ได้มีโจทย์ง่ายๆ มาให้คุณแก้ได้สบายหรอกครับ บางโจทย์ ตรรถกะ ก็ไม่สามารถแก้ไขได้ 555

ลองเปลี่ยนมุมมองดูครับ แล้วจะเห็นว่า อะไรที่แย่ๆ ที่จริงมันก็มีดีของมัน (นอกซ่ะจากว่า ไอ้ถั่วเขียนเนียะ เขาถามคุณคนเดียว)

ออฟไลน์ Northbridge

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 10:29:54 »
สมัยนี้จะมีมั้ยนะ เรียนจบ ปวส แล้วพออายุสักสามสิบปลายๆ ได้ ผศ ....

เห็น อ. ที่ภาค เป็นแบบที่ผมว่าเนี่ย หลายท่าน แล้วก็เก่งซะด้วย 8)

หายากแล้วนะครับ ผมว่าระบบทุกวันนี้มันแย่ลงเรื่อยๆละ

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 12:49:28 »
อยากจะบอกว่าผมไม่เคยเรียนพิเศษครับ  ทำโจทย์อยู่ที่บ้านอย่างเดียว   แต่ PAT เลขครั้งล่าสุดสิ  พี่ได้ไปสอบมาป่าว

ผมจำโจทย์ได้บางข้อนะ  พอไปบอกรุ่นพี่เค้ายังตกใจเลยว่าทำไมมันยากอย่างงี้ ถ้ายาก ไม่กี่ % ก็ว่าไปอย่าง  แต่นี่มันยากแทบจะ 80 %
ก็เดี๋ยวได้รู้กันว่าครั้งนี้ ได้เลขเฉลี่ยเท่าไหร่กัน

เอาง่ายๆ โจทย์ Ent 15 พศ ผมก็ทำมาบ้างแล้ว  และมันง่ายกว่า PAT 1 ครั้งล่าสุดมาก  ขอพูดได้เต็มปากเต็มคำ
แต่ก็ใช่เลย PAT 1 ครั้งแรกๆง่ายบ้ามากๆ แต่พอซักพักมันเริ่มยากขึ้นเรื่อยๆ จนครั้งล่าสุดที่ผ่านมา มีคนทำได้น้อยมาก

แถมให้ฝนอะไรไม่รู้ เสียเวลาเด็กมากๆเลย  สมมุติคำตอบคือ "4"  มันให้ฝนทุกช่องคือ  0004.00 ฝนแทบมือหงิก เสียเวลาด้วย ทำไมอยู่ดีๆพึ่งมาเปลี่ยนครั้งนี้เป็นครั้งแรกก็ไม่รู้  รู้สึกเหมือนหนูทดลองจริง

เปลี่ยนระบบทำไมก็ไม่รู้ ข้อสอบก็ไม่ได้มาตรฐาน  ก็เลยทำให้พวกรับตรงที่ต่างๆก็ต้องกำหนดขอบเขตครั้งในการรับคะแนนผลสอบ จนทำให้เด็กมึนเอามากๆ

จริงครับ สอบมาเหมือนกัน ครั้งล่าสุดนี่มันยากสุดๆ จริงๆ
A-Net หรือเอ็นทรานซ์เก่าๆ ที่ทำมายังมียากแค่บางข้อ แต่นี้เล่นยากเกือบทุกข้อ ไม่มีมาตรฐานแน่นอนเลย
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ TnP_PKt

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 12:57:11 »
ตอนนี้ผมอยู่ ม.3 สมัยผมจะเจอแบบนี้มั้ยเนี่ย เซ็งก่อนล่วงหน้า

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 14:46:42 »

อย่างที่คุณ CRO บอกครับ
เด็กเดี่ยวนี้ยังขาดความอดทนครับ ที่คุณพูดแบบนี้แสดงว่าไม่รู้ว่า A-Net สอบยังไง   คือผมจะบอกว่า ไอ่การฝนแบบนี้น่ะ คนที่สอบ A-Net ก็ทำแบบนี้ทุกคนครับ ปีนั้น คนได้คะแนน ต่ำกว่า 20คะแนน เต็มร้อย อยู่ 7หมื่นกว่าคน   จนมีปัญหา บางคนคะแนนรวมถึง แต่เข้าคณะที่ต้องการไม่ได้ เพราะคะแนนเลขไม่ถึง แต่การฝนแบบนั้นน่ะ มันมีมานานแล้วครับ ผมถึงบอกว่าสมัยนี้มันง่าย การที่ปรับแบบนี้ก็แสดงว่าปรับให้ยากขึ้น
ส่วนที่ว่าให้รอดูคะแนนเฉลี่ยล่าสุด ไม่ต้องห่วงครับผม เพราะผมสอนพิเศษนร.ม.ปลายอยู่ ผมจึงติดตามข่าวตลอด ผมจะลองเทียบคะแนนตัวเองให้ดูนะครับ

PAT 1 ครั้งแรก ที่ว่าง่าย ครั้งแรก มีเด็ก มหาลัยสอบเยอะ หลายคนก็สอบเล่นๆ(แบบผม) ขณะที่ผมสอบได้ 70กว่า% แต่คะแนนเฉลี่ย ได้แค่ 29% เท่านั้น แล้วA-Net ที่ผมสอบ ผมได้แค่ 39% ผมถึงพูดได้ไงครับ
ล่าสุด PAT1(ก.ค.53) มีพวกได้ไม่ถึง10% อยู่13000คน(10%ของคนสอบ ทำไปได้ไงก็ไม่รู้พวกนี้) คะแนนเฉลี่ยอยู่ที่ราวๆ20กว่า% อยู่ดี ซึ่งมันบ่งบอกว่า ความยากไม่ได้เปลี่ยนไปมากเลยครับ ไม่ก็ลองยกตัวอย่างข้อยากมาดูก็ได้ครับ

ตามที่คุณ RhapSodY บอกครับ

ไม่ว่ามันจะเปลี่ยนไปยังไง แต่ทุกคนสอบภายใต้เงื่อนไขเดียวกัน ที่คุณต้องแข่งคือกับคนอื่นครับ แข่งแบบอิงกลุ่ม ไม่ใช่อิงเกณฑ์ เพราะงั้นไม่ควรจะไปโทษข้อสอบครับ เพราะมันก็เงื่อนไขเดียวกันทุกคน ถั่วเขียวไม่ได้มีไว้ถามแค่บางคน เพราะงั้นคนที่จะเอนทรานซ์สำเร็จ คือคนที่ขยันและตั้งใจอยู่เสมอครับ ไม่งั้นคงไม่มีคนได้เต็มอยู่เกือบทุกครั้งหรอกครับ ลองถามคนที่ได้เยอะๆดูว่าเขาทำแค่ไหน บางคนทำแค่ 15พ.ศ. นิดหน่อย ก็บอกว่าตัวเองทำเยอะแล้ว ตอนผม ผมทำเป็นพันข้อครับ ข้อสอบสมาคมกับสอวน.เป็นหลัก ทำพวกนี้ได้ โจทย์เอ็นมันไม่หนีไปจากนี้หรอกครับ

ขอยืมคำพูดจากไหนไม่รู้ เคยได้ยินมาแต่จำไม่ได้ครับ
"คณะที่คุณหลับ คนอื่นกำลังตื่น , ขณะที่คุณตื่น คนอื่นกำลังอ่านหนังสือ , ขณะที่คุณกำลังอ่นหนังสือ คนอื่นกำลัง อ่านหนังสือมากกว่า"
สิ่งที่เราต้องทำคือปรับตัวให้พร้อมอยู่เสมครับ คนที่จะประสบความสำเร็จในชีวิต ต้องปรับตัวให้เข้ากับสภาพแวดล้อมได้ ไม่ใช่ให้สภาพแวดล้อมปรับเข้าหาตัวเองครับ เรื่องนี้สำคัญมาก โดยเฉพาะตอนที่เราจะออกไปทำงานจริงๆ มีเจ้านาย กับเพื่อนร่วมงาน มีเงินเดือนครับ

ออฟไลน์ [N]uTTy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 15:11:50 »
ขอยื่นยันอีกหนึงครับว่า ถ้าใครไปสอบ pat1 ของปีที่แล้ว ง่ายอยุจริงครับ  แต่ครั้งล่าสุดนี้อยากจริงๆครับ ออกจากห้องสอบมานิ ทำใจเลยครับ ไม่ถึง 200 แน่ๆ

เออ แล้วอีกเรืองหนึง  ใครที่ไปสอบ pat3 มารุสึกเติมคำ มันจะมีข้อทศนิยม 3 ตำแหน่ง อยุ 2 ข้อใช่เปล่า แต่มีช่องให้เติมแค่ 2 ตำแหน่งไม่รู้จะเติมไงเลย

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 21:19:48 »
ขอยื่นยันอีกหนึงครับว่า ถ้าใครไปสอบ pat1 ของปีที่แล้ว ง่ายอยุจริงครับ  แต่ครั้งล่าสุดนี้อยากจริงๆครับ ออกจากห้องสอบมานิ ทำใจเลยครับ ไม่ถึง 200 แน่ๆ

เออ แล้วอีกเรืองหนึง  ใครที่ไปสอบ pat3 มารุสึกเติมคำ มันจะมีข้อทศนิยม 3 ตำแหน่ง อยุ 2 ข้อใช่เปล่า แต่มีช่องให้เติมแค่ 2 ตำแหน่งไม่รู้จะเติมไงเลย

ทศนิยมก็ปัดเอาครับ ข้อสอบ PAT2 เขามีเขียนบอกไว้ แต่ PAT3 อาจจะไม่มี จำไม่้ได้แล้ว
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ mann

• นี่หรือรถโมเดล
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 22:46:38 »
ไม่รู้เรื่องกะเขาเลย pat เลข pat วิทย์

ผมจัด gat กับ pat ศิลป์ พอครับ

1995 honda civic eg 3dr become jdm+spoon
1997 mb c-class w202 elegance
2003 toyota hilux tiger sport cruiser 4x4 2.5 d4d
2006 kawasaki ksr 111
...........................................................................