ผู้เขียน หัวข้อ: การจับความเร็ว !!  (อ่าน 5571 ครั้ง)

ออฟไลน์ kst

• Newbie
  • *
การจับความเร็ว !!
« เมื่อ: ตุลาคม 03, 2021, 14:31:14 »

ปกติทางด่วนเชื่อมระหว่างเมือง เช่น มอเตอร์เวย์ หรือ ทางด่วน
1. จับความเร็วตลอดเวลา 24 ชม. เลยหรือไม่ ?
2. มีช่วงเวลาจับความเร็ว กี่โมง ถึง กี่โมง ?

เมื่อต้นปีโดนไป 1 ใบ (156 กม/ชม) มอเตอร์เวย์ขากลับจากชลบุรี เวลาประมาณสักบ่าย 3 กว่าๆ วันนั้นขับเพลินไปหน่อย ถนนโล่ง ไม่มีรถ เลยลืมดู ประมาณ 2-3 กม. จากนั้นก็ขับช้าเปิด cruise control วิ่งตลอด

พอดีเมื่อวานไปพัทยามา ขากลับ กทม ออกมาประมาณ 2 ทุ่มนิดๆ เห็นคันอื่นๆ ขับกันเร็วมาก เห็นป้ายตัวเลขแสดงความเร็ว 150 อัพกันทั้งทั้ง ทั้งกระบะซิ่ง PPV เก๋ง ซิ่งๆกันทั้งนั้น ส่วนผมตั้ง cruise control 115 - 120 ตลอดทางที่ยาวๆ กลับถึงบ้าน 5 ทุ่มนิดๆ

คนที่ขับกันเร็วๆ เค้าได้ใบสั่งกันบ้างหรือปล่าว หรือ ดึกๆเค้าไม่จับความเร็วแล้ว ปล่อยให้วิ่งกันตามสบายครับ

ออฟไลน์ adisakponmuang

• Jr. Member
  • **
Re: การจับความเร็ว !!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2021, 14:42:37 »
ผมก็วิ่งเกิน 120 ประจำนะ มอเตอร์เวย์ชลบุรี-พัทยา ไม่เคยได้ใบสั่งเลยครับ แต่ไปกรุงเทพ เคยได้ไปทีนึง ที่ความเร็ว 121 !!!  ;) ;) ;)

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2021, 14:51:06 »
ผมนี่ได้ใบสั่งประจำเลยครับ บูรพาวิถี อดไม่ได้ที่จะเหยียบไม่เกิน 120
ส่วนมากผมจะใช้ช่วงเย็นๆ ถึงหัวค่ำ ใบสั่งก็มาตามเวลาที่ผมใช้
จนหลังๆ เห็นข้างล่างเริ่มทำถนนดีหลายช่วง ก็เลยห้ามใจวิ่งช้าข้างล่างลง

ส่วนมอเตอร์เวย์ ขับเกิน 120 แทบจะนับครั้งได้
เคยได้ใบสั่งอยู่ใบเดียวช่วงด่านพานทองเดิม
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2021, 16:04:17 »
ที่ งง ใน งง มากกว่า คือ ผมขับลงใต้ เจอด่านแถวๆชุมพร ด่านแบบตัวเป็นๆเรียกจอด จ่าย จบ

ขับมากัน 4 คัน 140++ แน่นอน ทั้ง 4 คัน พอถึงด่าน มี ผม กับ เบนซ์อีกคัน โดนเรียกไปเสียค่าปรับ อีก 2 คัน Civic กับ Ford Ranger ไม่โดน ผ่านไปเฉย ทั้งๆที่เร่งๆ แซงๆ มุดๆ มาด้วยกัน เกาะกันมา

หาความเท่าเทียมไม่ได้เลย

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2021, 16:40:49 »
ถ้าขับประจำจะรู้ครับ ว่าจุดไหนมีกล้อง
พอใกล้ถึง ก็ผ่อนความเร็วเอา ให้แตะๆ 120 ก็รอดแล้วครับ
แต่ช่วงอาทิตย์นี้มอเตอร์เวย์ รถเยอะจริง

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2021, 17:10:56 »
ทางด่วน มีกล้อง ... มีแล้วไง

ใบสั่งมา ... มาแล้วไง

ไม่จ่ายก็ยังต่อทะเบียนได้หนิ ... แค่นี้แหละ คำตอบ

ปล. ไม่เคยโดนเน้อ .. ขับ 100 - 110 ฉลุยทุกด่าน ส่วนมากที่โดน คือ เปลี่ยนเลนเส้นทึบ หุหุ ปาดเข้าก่อนนิดเดียว เองงง

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2021, 17:41:26 »
จับตลอด 24 ชั่วโมงครับ กล้องมันมีให้สังเกตุนะ ตามป้าย over hang ไม่ก็อเกาะกลางถนนที่เป็นลักษนะกล่อง ไม่ก็กล้องที่มีเซ็นเซอร์  แล้วมันจุดตายถาวรครับ โดนตรงไหนก็ตรงนั้นแหละ   หรือวิ่งจาม ตจว. จะมีสะพานลอยคนข้าม กับเสาคร่อมถนน

ส่วนอีกแบบตำรวจวางกล้อง อันนี้จะมีแบบแอบเลยแล้วส่งใบสั่ง กับอีกแบบถือกล้องนั่งข้างทางไม่ก็เกาะกลางถนน แล้วมีด่านจับเลย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2021, 18:10:49 »

ปกติทางด่วนเชื่อมระหว่างเมือง เช่น มอเตอร์เวย์ หรือ ทางด่วน
1. จับความเร็วตลอดเวลา 24 ชม. เลยหรือไม่ ?
2. มีช่วงเวลาจับความเร็ว กี่โมง ถึง กี่โมง ?

เมื่อต้นปีโดนไป 1 ใบ (156 กม/ชม) มอเตอร์เวย์ขากลับจากชลบุรี เวลาประมาณสักบ่าย 3 กว่าๆ วันนั้นขับเพลินไปหน่อย ถนนโล่ง ไม่มีรถ เลยลืมดู ประมาณ 2-3 กม. จากนั้นก็ขับช้าเปิด cruise control วิ่งตลอด

พอดีเมื่อวานไปพัทยามา ขากลับ กทม ออกมาประมาณ 2 ทุ่มนิดๆ เห็นคันอื่นๆ ขับกันเร็วมาก เห็นป้ายตัวเลขแสดงความเร็ว 150 อัพกันทั้งทั้ง ทั้งกระบะซิ่ง PPV เก๋ง ซิ่งๆกันทั้งนั้น ส่วนผมตั้ง cruise control 115 - 120 ตลอดทางที่ยาวๆ กลับถึงบ้าน 5 ทุ่มนิดๆ

คนที่ขับกันเร็วๆ เค้าได้ใบสั่งกันบ้างหรือปล่าว หรือ ดึกๆเค้าไม่จับความเร็วแล้ว ปล่อยให้วิ่งกันตามสบายครับ

กล้องอัตโนมัติถ่ายตลอด 24 ชั่วโมง  แต่คนที่ขับเส้นทางนั้นประจำจะรู้ว่าตรงไหนมีกล้อง  พอใกล้ๆจะถึงกล้องก็ลดความเร็วให้ต่ำกว่า 120  พอเลยกล้องก็ขับตามปกติ

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2021, 18:20:12 »
ที่ งง ใน งง มากกว่า คือ ผมขับลงใต้ เจอด่านแถวๆชุมพร ด่านแบบตัวเป็นๆเรียกจอด จ่าย จบ

ขับมากัน 4 คัน 140++ แน่นอน ทั้ง 4 คัน พอถึงด่าน มี ผม กับ เบนซ์อีกคัน โดนเรียกไปเสียค่าปรับ อีก 2 คัน Civic กับ Ford Ranger ไม่โดน ผ่านไปเฉย ทั้งๆที่เร่งๆ แซงๆ มุดๆ มาด้วยกัน เกาะกันมา

มาทรงนี้คือยิงไม่ทันคับ ด่านพวกนี้เค้าจะใช้กล้องพกพามาวางดักไว้ก่อนถึงด่าน กล้องมันน่าจะโฟกัสได้ทีละคันไม่เหมือนกล้องติดเสา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 03, 2021, 18:22:33 โดย ชาไทยไข่มุกแก้วนึงคับ »

ออฟไลน์ PabU

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2021, 20:57:06 »
เปลี่ยนเป็นจับพวกขับช้าแช่ขวา ได้มั้ยครับ? รำคาญมาก!!
1992 Toyota Corrola EE90( 4A-FE) -Passed
2004 Honda City Vtec -Passed
2005 Subaru Impreza WRX GDA -Present
2007 Toyota Fortuner 3.0 MT -Passed
2009 Nissan Teana 250XV -Present
2011 Toyota Altis 1.8G -Passed
2017 Ford Ranger Cab 2.2 MT -Passed

ออฟไลน์ REX

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2021, 21:29:57 »
โหลดโปรแกรมกล้องจับความเร็ว มาใช้
ช่วยได้นะครับว่าจะผ่อนจะเร่งช่วงไหน

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2021, 21:43:24 »
มีช่วงนึงที่ผมวิ่งเส้นมอเตอร์เวย์ประจำ
ผมจะทราบว่ามีกล้องจุดไหน
จุดไหนควรยก จุดไหนซัดได้
และถ้าพลาดจริงๆ ส่งใบสั่งมาที่บ้าน ผมจ่ายทุกใบครับ
กล้าขับเร็ว ผมก็กล้าจ่าย ส่วนคนอื่นที่ขับเร็วแล้วไม่โดน ก็เรื่องของเขาครับ
เพราะแค่ด่านตามทางหลวงมันก็ไม่โดนทุกคันเหมือนกัน
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2021, 21:51:49 »
ตกลงจับกันจริงๆ ที่ความเร็ว เท่าไหร่กันแน่ครับ 90 หรือ 110 หรือ 120 ครับ

ออฟไลน์ Ossyman

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2021, 07:12:40 »
ตกลงจับกันจริงๆ ที่ความเร็ว เท่าไหร่กันแน่ครับ 90 หรือ 110 หรือ 120 ครับ

ส่วนตัวที่เคยโดนใบสั่งความเร็วนะครับ แบบกล้องอัตโนมัติ ส่งใบสั่งมาที่บ้าน
 - เส้น มอเตอร์เวย์ กับ บูรพาวิถี   โดนที่ 120 km/hr
 - เส้น สายเอเชีย (อยุธยา / สิงห์บุรี ) โดนที่ 120 km/hr
 - เส้น ลำปาง-เชียงใหม่  โดนที่ 90 km/hr
 - เส้น พิษณุโลก-อุตรดิตถ์  โดนที่ 110 km/hr   

โดยที่ทุกใบ จะระบุว่าความเร็วตามกฏหมายกำหนดอยู่ที่ 90 km/hr ครับ

ออฟไลน์ Ossyman

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2021, 07:20:45 »

มาทรงนี้คือยิงไม่ทันคับ ด่านพวกนี้เค้าจะใช้กล้องพกพามาวางดักไว้ก่อนถึงด่าน กล้องมันน่าจะโฟกัสได้ทีละคันไม่เหมือนกล้องติดเสา

ใช่ครับ คุณตำรวจน่าจะถ่ายรูปไม่ทัน  เพราะมีอยู่กล้องเดียว  เวลากดชัตเตอร์ น่าจะกดรัว ๆ ไม่ได้ ;D
 และต้องคอยส่งรูปให้กับทางเจ้าหน้าที่นั่งโต๊ะทำการปรับอยู่ ( กรณีที่คนขับรถ ขอดูหลักฐาน การขับรถเร็ว )

พอดีผมเคยโดนอยู่ครั้งหนึ่ง ขับ ๆ มาสองคัน ด้วยกัน ผมโดนคันเดียว อีกคันไม่โดนเรียก
 ผมขอดูรูปถ่ายรถของผมที่โดนจับความเร็ว   รออยู่แป็บหนึ่ง ทางเจ้าหน้าที่ที่ถ่ายถึงส่งไลน์มาให้ สารวัตรที่โต๊ะเปรียบเทียบปรับ
 ในรูปมันก็จะเหมือนกับภาพที่เราโดนถ่ายจากกล้องอัตโนมัติครับ มีภาพหน้ารถเรา พร้อมระบุความเร็วรถ และซูมมาที่ทะเบียนรถ
 ส่วนรถที่ขับมาด้วยกัน ก็มีรูปอยู่ด้านหลังรถของผม หรือมีรถคันอื่นที่ตีคู่กันมา  แต่คุณตำรวจโฟกัสที่รถของผมซะงั้น
 โดนค่าปรับไป 400 บาทครับ

ออฟไลน์ kst

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2021, 09:06:53 »

กล้องอัตโนมัติถ่ายตลอด 24 ชั่วโมง  แต่คนที่ขับเส้นทางนั้นประจำจะรู้ว่าตรงไหนมีกล้อง  พอใกล้ๆจะถึงกล้องก็ลดความเร็วให้ต่ำกว่า 120  พอเลยกล้องก็ขับตามปกติ

ไม่ค่อยได้ขับออกไปต่างจังหวัดนานละครับ คราวหลังต้องคอยสังเกตุสัญลักษณ์ จุดตั้งกล้องต่างๆ ละครับ แล้วก็ขับช้าลงหน่อย ฮ่าๆ

PKS8

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2021, 09:11:32 »

สายใต้ 90 ครับ ไม่รู้ตอนตั้ง Limit เคยลองขับ 90 จริงๆหรือเปล่า ถ้ากทม-ภูเก็ต 90 ตลอดทางนี่ ต้อง Auto Pilot แล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ kst

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2021, 09:14:15 »
เปลี่ยนเป็นจับพวกขับช้าแช่ขวา ได้มั้ยครับ? รำคาญมาก!!

ใช่ครับ เจอบ่อยมาก บางจังหวะเราอยู่เลนกลางไปเรื่อยๆ แล้วจังหวะใกล้แซงคันแช่ขวาที่ขับช้า แล้วมีรถที่วิ่งเลนขวามาด้วยความเร็ว ผมจะเบรคเพื่อให้คันที่วิ่งมาเร็วมีช่องให้เบี่ยงแซงทุกทีเลย เพราะกลัวจังหวะเราจะถึงจุดตีคู่กับคันที่ช้าแช่ขวา แล้วคันที่ตามมาเร็วจะปาดมาข่องเราแล้วเกิดอุบัติเหตุกัน เดี๋ยวจะซวยเอา ไม่คุ้มครับในรถเรามีคั้งหลายชีวิต

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2021, 09:16:46 »
เขาน่าจะมีช่วงเวลาอนุโลมครับ

เอาง่ายๆ ในกรุงเทพฯ ด่วนขั้น 1 บอก 80km/h แต่วิ่งกันประมาณ 100km/h ก้ไม่โดนนะ เพราะวิ่งทุกวัน ก็ไม่เคยโดย

แต่ถ้าต่างจังหวัด 90 km/h หรือ 120km/h บอกเลยว่าแทบจะ 24 ชั่วโมง เกินเป็นโดนแน่นอน เพราะเคยโดนมาในบางเส้น ทั้งกลางวัน และ กลางคืน ก็โดน

ออฟไลน์ kst

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2021, 09:18:11 »

ผมว่าแบบนี้มันเจ็บใจเหมือนกันนะ จังหวะและความซวยมาตกที่เรา เรียกจอดจ่ายจบเลยเห้อออ

ออฟไลน์ CMaN20

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2021, 09:31:34 »

ถ้าเป็นกล้อง 24ชม. อยู่แล้วครับ ถ้าเกินจริงก็จะมีใบส่งมาบ้านเลย อันนี้ก็ยอมรับไป. ส่วนด่านที่จับแล้วตั้งด่านรอเลย ผมเจอมา 2-3ครั้งแล้วครับ แต่เจอตอนที่เปลี่ยนกฎหมายที่ห้ามยึดใบขับขี่และใช้ใบขับขี่ใน APP ได้. ผมขับเกินจริงครับ พอโดนเรียกก็ให้ตำรวจดูไปขับขี่ใน APP แล้วผมก็แจ้งเลยว่าให้ส่งไปสั่งมาตามที่อยู่ ไม่จ่ายตังตรงนั้น ในปัจจุบันไม่มีสิทยึดไปขับขี่และไม่มีสิทบังคับให้จ่ายนะครับ! แต่กฎหมายเปิดช่องให้ตำรวจอำนวนความสะดวกโดยการให้คนชำระที่จุดได้เลย แต่ห้ามบังคับให้จ่าย!! ผมก็แจ้งไปว่าให้ส่งที่บ้าน แค่นี้ตำรวจก็ไม่ทำไรแล้วครับ แล้วเชื่อมั่ยว่าผมกลับบ้านมา ไม่เคยได้ใบสั่งจากด่านพวกนี้ส่งมาเลย นั่นแสดงว่ามันไม่เคยเข้าสู่ระบบจริงๆ ต่างกับกล้องAUTO ที่ส่งถึงบ้าน อันนี้ผมโดน ผมก็ไปจ่าย.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ kati348

• Full Member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2021, 10:00:04 »
เมื่อก่อนโดนบ่อยๆ ส่วนมากความเร็วจะราวๆ 122-130 จากนั้นตั้งแต่ผมตั้งการแต้งเตือนความเร็ว ไม่เกิน 120 ผมไม่เคยเจอใบสั่งมาอีกเลย ช้าลงหน่อยปลอดภัยขึ้นด้วยครับ

เรื่องไม่ไปจ่ายยังต่อภาษีได้ อันนี้ไม่ขอออกความเห็น แต่โดยส่วนตัวถ้าผมโดนผมก็ไปจ่ายทุกครั้งนะ ก็ในเมื่อเราทำผิดจริงๆ ยกเว้นว่าใบสั่งถูกส่งไปที่บ้านแล้วไม่ทราบว่ามีใบแจ้ง

PKS8

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2021, 11:11:06 »

ถ้าเป็นกล้อง 24ชม. อยู่แล้วครับ ถ้าเกินจริงก็จะมีใบส่งมาบ้านเลย อันนี้ก็ยอมรับไป. ส่วนด่านที่จับแล้วตั้งด่านรอเลย ผมเจอมา 2-3ครั้งแล้วครับ แต่เจอตอนที่เปลี่ยนกฎหมายที่ห้ามยึดใบขับขี่และใช้ใบขับขี่ใน APP ได้. ผมขับเกินจริงครับ พอโดนเรียกก็ให้ตำรวจดูไปขับขี่ใน APP แล้วผมก็แจ้งเลยว่าให้ส่งไปสั่งมาตามที่อยู่ ไม่จ่ายตังตรงนั้น ในปัจจุบันไม่มีสิทยึดไปขับขี่และไม่มีสิทบังคับให้จ่ายนะครับ! แต่กฎหมายเปิดช่องให้ตำรวจอำนวนความสะดวกโดยการให้คนชำระที่จุดได้เลย แต่ห้ามบังคับให้จ่าย!! ผมก็แจ้งไปว่าให้ส่งที่บ้าน แค่นี้ตำรวจก็ไม่ทำไรแล้วครับ แล้วเชื่อมั่ยว่าผมกลับบ้านมา ไม่เคยได้ใบสั่งจากด่านพวกนี้ส่งมาเลย นั่นแสดงว่ามันไม่เคยเข้าสู่ระบบจริงๆ ต่างกับกล้องAUTO ที่ส่งถึงบ้าน อันนี้ผมโดน ผมก็ไปจ่าย.

ขอบคุณมากๆครับ ความรู้ใหม่ ไม่ทราบว่าใบขับขี่ นี่แค่ถ่ายรูปไว้หรือต้องเป็นแอพครับ

ออฟไลน์ CMaN20

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2021, 11:48:40 »

ขอบคุณมากๆครับ ความรู้ใหม่ ไม่ทราบว่าใบขับขี่ นี่แค่ถ่ายรูปไว้หรือต้องเป็นแอพครับ

ต้องเป็นใบขับขี่จริง หรือใช้ APP ในการ Scan เท่านั้นครับ. ลองหาโหลดดูครับ มันเป็น APP ของขนส่งทางบก เราจะต้องScan QRด้านหลังของใบขับขี่แล้วข้อมูลทั้งหมดจะขึ้นมาให้ครับ ไม่ต้องถ่ายรูปเลย ข้อมูลอยู่ในระบบหมดแล้ว.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

Gunther

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2021, 12:13:02 »
จับความเร็วตลอดเวลา 24 ชม. มีแน่นอนครับ บนทางด่วน
ทางพิเศษ มอเตอร์เวย์ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 05, 2021, 00:27:48 โดย Gunther »

ออฟไลน์ Left lane driver

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2021, 13:30:50 »
กล้องจับความเร็วน่าจะทำงาน 24 ชม. ครับ
สังเกตุว่าตอนกลางคืนจะมีแสงแฟลชตอนถ่ายด้วย

แต่จากที่ผมวิ่งทางด่วน ทั้งศรีรัช มอเตอร์เวย์ กาญจนาภิเษก ไปกลับเช้า-กลางวัน-เย็น-ค่ำมาหลายปี แล้วก็ใช้ความเร็วเกิน 120 เป็นประจำ ผมเคยโดนใบสั่งแค่ครั้งเดียว คือมอเตอร์เวย์ฝั่งขาออก เลนขวาสุด ช่วงก่อนลงถนนหลวงแพ่ง (วิ่งเลนอื่นไม่โดน)
ส่วนจุดอื่นๆ ตั้งแต่ด่านศรีสมานวิ่งไปเชื่อมกับเมอร์เตอร์เวย์ ไม่มีกล้องจับความเร็วเลย ที่รู้เพราะผมต้องออกไปทำงานตอนกลางคืนในช่วงที่มีเคอร์ฟิว สภาพถนนโล่งเหมือนเมืองร้าง แล้วลองใช้ความเร็วตั้งแต่ 140-200 ตลอดทาง คือกะว่ายังไงก็ต้องโดนใบสั่งแน่ๆ แต่กลับไม่โดนเลยซะงั้น
ส่วนพวกป้าย over head ที่แสดงความเร็วตามมอเตอร์เวย์+กาญจนาภิเษก อันนั้นปกติแค่แสดงความเร็วเฉยๆ ไม่ได้ตรวจจับความความเร็ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 04, 2021, 13:35:00 โดย Left lane driver »

ออฟไลน์ pass17

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2021, 00:01:47 »
ถ้า มอเตอร์เวย์ บูรพาวิถี ก็จำตำแหน่งกล้องเอาแหละครับ 
มอเตอร์เวย์ จำง่ายหน่อย ส่วนใหญ่เป็นกล้องบนป้าย LED พื้นหลังสีดำ กล้องตัวขาวจั๊ว เห็นชัดสุด
(แนะนำ ทล. ถ้าเป็นกล้องจริงๆ ไม่ใช่ dummy ก็ทาสีหน่อยนะครับ จะได้ไม่สะดุดตา 555)

บูรพาวิถี นี่ มาทุกรูปแบบเลย กล้องบนป้าย LED  กล้องด้านล่างป้ายเขียวๆตัวเล็กสุดๆ
กล้องเกาะกลางตัวเล็กๆ กล้องซ่อนหลังป้ายเขียวเนียนสุดๆ
และล่าสุด ไม่รู้ใช่กล้องจับความเร็วแบบจับข้างหลังหรือเปล่า แต่ทรงดูน่าจะใช่
ทุกวันนี้บนบูรพาวิถี ขับไปก็หลอนไปแหละครับ ทั้งลมแรง ทั้งกล้องจับความเร็ว 5555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 05, 2021, 00:04:38 โดย pass17 »

ออฟไลน์ EDS

• Full Member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2021, 09:25:09 »
ตรงไหนที่ความเร็ว 120 ผมไม่เคยโดนนะ แต่ไปโดนจุดที่จำกัด 90 นี่แหละ
คือขับเพลินๆมาร้อยกว่า มันก็ไม่ทันสังเกตอ่ะนะ ก็จ่ายออนไลน์ไป 500
ไม่อยากเก็บสะสมไว้เยอะๆเดี๋ยวตำรวจมาตามที่บ้านเหมือนในข่าว :-X

ออฟไลน์ Nottinghamforest

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2021, 22:50:52 »

แล้วแต่ครับ เขตเมืองหรือเขตชุมชนเมือง เกิน 60 ก็โดนเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Nottinghamforest

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2021, 22:53:57 »
ตรงไหนที่ความเร็ว 120 ผมไม่เคยโดนนะ แต่ไปโดนจุดที่จำกัด 90 นี่แหละ
คือขับเพลินๆมาร้อยกว่า มันก็ไม่ทันสังเกตอ่ะนะ ก็จ่ายออนไลน์ไป 500
ไม่อยากเก็บสะสมไว้เยอะๆเดี๋ยวตำรวจมาตามที่บ้านเหมือนในข่าว :-X

คนนั้นจะหนักไปทางฝ่าไฟแดง ครับ มันอันตราย