ผู้เขียน หัวข้อ: กุญแจแบบ Card มันมีอะไรพิเศษกว่าปกติมั้ยครับ  (อ่าน 3286 ครั้ง)

รถที่ออกมาช่วงนี้เห็นหลายๆรุ่นเช่น Civic หรือ Lexus โฆษณากันว่ากุญแจแบบ card บางเอาใส่กระเป๋าตังได้นู้นนี่นั้น

แล้วมันต่างกับกุญแจแบบ card สมัย J31 หรือ Mazda3 รุ่นแรกตรงไหน หรือมันมีอะไรพิเศษถึงต้องเอามาทำเป็นเหมือนอ๊อฟชั่นที่พิเศษมีเฉพาะรุ่นท๊อปครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: กุญแจแบบ Card มันมีอะไรพิเศษกว่าปกติมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2021, 21:56:30 »
แค่เปลี่ยนรีโมตอ้วนๆมาเป็นแบนแค่นั้นแหละครับ   ถ้าพิเศษนี่รีโมตอ้วนๆสั่งรถเดินหน้าถอยหลังยังเท่ซะกว่า
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Zephyrs

• Sr. Member
Re: กุญแจแบบ Card มันมีอะไรพิเศษกว่าปกติมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2021, 23:27:13 »
ตามคห.บนเลยครับ ผมมองว่ามันก็คือรีโมทนี่แหละ หั่นทุกอย่างออก
เอาแค่ส่วนที่เป็น Keyless go มาใส่ไว้ในการ์ด (ยุคนี้ชิปมันบางพออยู่แล้ว)
แล้วก็มีกุญแจสำรอง (ทำแบบ Civic) บางๆเท่าการ์ดให้กรณีฉุกเฉิน

ลึกๆไอเดียน่าจะมาจาก Tesla ด้วยแหละมั้งครับที่เอาการ์ดแปะเสา B แล้วก็ปลดล็อคได้เลย หลังๆก็ใช้สมาร์ทโฟนควบคุมเอา

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2021, 02:42:36 »
Teanaบอกอั้วทำตั้งแต่J31แล้ว555

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2021, 08:18:40 »
มันเป็นแบบการ์ด เหมือนการ์ดบัตรต่างๆ ไม่ใช่รีโมทที่ทำแบนๆแบบการ์ดแบบนั้นมันต้องใช้ไฟเลี้ยงและมันยังหนาเตอะเลย    มันน่าจะสดวกสบายนะครับ บางทีผมพกรีโมทแต่ก็เคืองๆไม่รู้สึกสบายตัว ถ้าเป็นการ์ดมาก็คงรู้สึกดีขึ้น แต่ก็กลัวทำหายอยู่

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2021, 08:38:48 »
แค่รูปลักษณ์ครับ เบา พกพาง่าย ไม่เกะกะ

ออฟไลน์ Floppy-T

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2021, 08:49:43 »
ข้อดีก็คือ สะดวก บางเบา

ข้อเสียก็คือ น่าจะหายง่าย

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2021, 08:57:10 »
ปัญหาใน J31 ก็คือ

1. เผลอใส่กระเป๋ากางเกงข้างหลัง นั่งทับ มีหัก แน่นอน

2. บางคนชอบใส่กระเป๋าสตางค์ ที่เต็มไปด้วยสารพัดบัตร แล้วชอบใส่ยีนส์ฟิตๆ นี่ก็หัก แน่นอน

คนใช้ J31 พากันเปลี่ยนเป็น กุญแจสหกรณ์ กันเป็นแถว เพราะมันหัก นี่แหละ

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2021, 09:01:42 »
แค่สะดวก ทำหน้าที่ส่งสัญญาณ RF เปิด/ปิด/Start/กดเปิดกระโปรงหลัง ได้แค่นั้น

หักง่าย เผลอใส่กางเกง หัก ใส่กระเป๋าตังก็ยังหนาไป

แต่ก็สะดวกดี สำหรับคนไม่อยากให้ดอกกุญแจสมัยนี้ที่ทั้งหนักและใหญ่ มาตุงกางเกง

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2021, 09:49:52 »
ไม่มีอะไรมากครับ แค่การออกแบบเท่านั้น

ที่มันดูพิเศษ เพราะเค้าพยายามโปรโมทให้มันดูพิเศษและแตกต่าง เท่านั้นเองครับ

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2021, 16:03:32 »
หลายๆค่ายรถออกแบบกุญแจ รูปทรงทั้งแบบธรรมดาพื้นๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2021, 16:20:54 โดย O_o" »

ออฟไลน์ RERFz

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2021, 16:15:26 »
มันเป็นแบบการ์ด เหมือนการ์ดบัตรต่างๆ ไม่ใช่รีโมทที่ทำแบนๆแบบการ์ดแบบนั้นมันต้องใช้ไฟเลี้ยงและมันยังหนาเตอะเลย    มันน่าจะสดวกสบายนะครับ บางทีผมพกรีโมทแต่ก็เคืองๆไม่รู้สึกสบายตัว ถ้าเป็นการ์ดมาก็คงรู้สึกดีขึ้น แต่ก็กลัวทำหายอยู่

มันแล้วแต่รุ่นรถด้วย ถ้า Civic FE นี่การ์ดเป็นรีโมทที่ใส่ถ่าน
แต่ถ้า Tesla เป็น rfid ครับ

ออฟไลน์ The_Wizard

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2021, 16:25:34 »
กุญแจการ์ดพวกนี้กรณีหายหรือเสียไม่รู้ทำเพิ่มแพงมั้ย เพราะของวอลโว่รุ่น 10 ปีที่แล้ว ใช้แบบทรงแบนๆเหมือนกัน เคยเช็คค่าทำดอกใหม่ หมื่นกว่าบาทเลยทีเดียว และต้องทำที่ศูนย์เท่านั้น ร้านกุญแจที่ว่าเทพก็ยังทำไม่ได้ แบบนั้นนี่ลำบากมาก

ออฟไลน์ hutchubang

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2021, 17:31:25 »
แบบ card ส่วนใหญ่นี่มันสั่งกด lock , unlock ไม่ได้ใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ joextreme

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2021, 08:23:01 »
ไม่ยักกะทำ finger scan หรือ face id บ้าง

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2021, 16:17:07 »
ตอน J31 ออกมานี่ผมว่ามันเท่ห์มากเลยนะ เอามาโฆษณาที่คนส่งรถถือกล่องมาให้หยิบเป็นการ์ดออกมาแล้วแบบ… ผู้ดีสุดๆ
แต่เหมือนของ J31 จะมีปุ่มให้กด และหนากว่าของ Civic FE หน่อย
แล้วพอ mc มาก็เปลี่ยนมาใช้ทรงสหกรณ์

เห็นใน FE เค้าเอาไปใส่เป็นซองคล้ายคีย์การ์ดคอนโดกัน ไม่ค่อยเห็นใครเอาไปใส่กระเป๋าตังค์
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX