ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนหน่อย V power95เชว กับ เบนซินเพียว ปตอ อันไหนรักษาหัวฉีดดีกว่าครับ  (อ่าน 3509 ครั้ง)

ออฟไลน์ eaton fuller

• Sr. Member
พอดีใช้รถที่หัวฉีดแพง  เติม V power95 เชว มาตลอดก็ไม่มีปัญหาอะไร

พอดีได้คูปองน้ำมัน ปตอ มาหลายบาท เติมเบนซินเพียว ปตอ  จะรักษาหัวฉีด เหมือนอย่างแรกไหม  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ lonely

• Hero Member
พอดีใช้รถที่หัวฉีดแพง  เติม V power 95 เชล มาตลอดก็ไม่มีปัญหาอะไร

พอดีได้คูปองน้ำมัน ปตอ มาหลายบาท เติมเบนซินเพียว ปตท  จะรักษาหัวฉีด เหมือนอย่างแรกไหม  ขอบคุณครับ

1. ตอนใช้ Sohol 95-E10 ถอดหัวฉีดมาล้าง = ฟิลเตอร์พลาสติกในหัวฉีดเปื่อยยุ่ยหมด (อาจจะถึงอายุขัย+แอลกฮอล์กัดชะล้าง)

2. ไม่เข้าใจความหมายของคำว่า "รักษาหัวฉีดน้ำมัน" หมายถึง หัวฉีดน้ำมันจะไม่อุดตัน ??

ถ้าใช่ เคยอ่านเจอว่า เบนซิน 95 เพียวๆ "อาจจะ" ทำให้หัวฉีด หรือท่อทางเดินน้ำมัน
เป็นคราบยางเหนียวๆ หากใช้เป็นเวลานานๆ หลายๆ ปี
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ Spada_Valess

รถรุ่นไหนคับส่วนต่างราคาน้ำมันน่าจะซื้อหัวฉีดได้ถ้าวิ่งเยอะ แนะนำพวก e20 หัวฉีดสะอาดด

รถรุ่นไหนคับส่วนต่างราคาน้ำมันน่าจะซื้อหัวฉีดได้ถ้าวิ่งเยอะ แนะนำพวก e20 หัวฉีดสะอาดด

วิ่ง 1 แสนกม  ใช้น้ำมัน 13000 ล  ส่วนต่างน้ำมัน 3 บาท 39000 บาท

หัวฉีด+ค่าแรง  ก็ยังแพงกว่า  ตราดาวฟันแบะเลย

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ถ้ากรองหัวฉีดเป็นพลาสติก เติมเบนซินเพียวช่วยยืดอายุกรองหัวฉีดได้ดีกว่าแก๊สโซฮอลครับ
ส่วนใหญ่ที่หัวฉีดตันกันเพราะกรองหัวฉีดที่เป็นพลาสติกมันขาด(เสื่อมอายุ)
แต่รถผม Jazz GE เติม E20 มาตลอด 10 ปี ก็พึ่งจะตัน
ล้างและเปลี่ยนกรองหัวฉีดใหม่รวมแล้วแค่ 2800 เอง ไม่ต้องเปลี่ยนหัวฉีดใหม่
สรุปแล้วเติมอะไรก็เติมไปเถอะ เติมตามที่คู่มือรถระบุก็พอ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

พอดีใช้รถที่หัวฉีดแพง  เติม V power 95 เชล มาตลอดก็ไม่มีปัญหาอะไร

พอดีได้คูปองน้ำมัน ปตอ มาหลายบาท เติมเบนซินเพียว ปตท  จะรักษาหัวฉีด เหมือนอย่างแรกไหม  ขอบคุณครับ

1. ตอนใช้ Sohol 95-E10 ถอดหัวฉีดมาล้าง = ฟิลเตอร์พลาสติกในหัวฉีดเปื่อยยุ่ยหมด (อาจจะถึงอายุขัย+แอลกฮอล์กัดชะล้าง)

2. ไม่เข้าใจความหมายของคำว่า "รักษาหัวฉีดน้ำมัน" หมายถึง หัวฉีดน้ำมันจะไม่อุดตัน ??

ถ้าใช่ เคยอ่านเจอว่า เบนซิน 95 เพียวๆ "อาจจะ" ทำให้หัวฉีด หรือท่อทางเดินน้ำมัน
เป็นคราบยางเหนียวๆ หากใช้เป็นเวลานานๆ หลายๆ ปี

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ CMaN20

ถอดออกมาล้างครับ จะเบนซิน/ดีเซล ก็ถอดออกมาล้างสะอาดที่สุด. BENZ/BMW มีร้านรับล้างหัวฉีดไม่น้อย และส่วนใหญ่ก็ทำที่50,000โล ขึ้นไปกันทั้งนั้น ค่าใช้จ่ายถอด+ล้าง+Test 4หัว ไม่เกิน 10,000บาทครับ.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ CNX

การตลาดโฆษณาไว้เยอะ ทำเอาผู้บริโภคเชื่อตามว่ามันดี

รถเก่าหลายปี ไมล์ผ่านหลักแสนกิโลเมตร ถอดหัวฉีดเปลี่ยนชุดซ่อม มีกรองสแตนเลส + ยางโอริง + spacer cab ราคาหลักร้อยบาท
+ ค่าแรงช่างหลักร้อย
ถ้าจะล้างหัวฉีดก็รวมๆหลักพันบาท
แค่นี้สบายใจไปอีก100,000km.ละครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

อย่างแรกครับ เคยใช้รถหัวฉีดตันไหมครับ หรือ เคยเติม E10 E20 E85 จนหัวฉีดตันไหมครับ

ถ้าไม่ = ไม่จำเป็น และ ไม่รู้ว่า เป็นแค่คำสวยๆ ไว้โฆษณาเท่านั้นหรือป่าวก็ไม่รู้ เพราะพิสูจน์ไม่ได้

เอออ ถ้าแบบว่า เติม E10 E20 E85 หัวฉีดตันทุก 1 แสนโล แต่ถ้าเติม เพียว 95 อาจจะขยายระยะตันเป็น 2 แสนโล อันนี้ผมจะเชียร์ เบนซิน เพียว ใจขาดดิ้นเลย

แล้วถ้าเป็นรถหัวฉีดแบบพอร์ตอินเจคชั่น ต่อให้ตัน ซ่อมไม่ได้แพงอะไรเลย เปลี่ยนกรองหัวฉีด ล้าง อะไรก็กลับมาใช้งานใหม่ได้แล้ว หรือ เสีย ค่าหัวฉีดไม่ได้แพง มือสอง หรือ ไปหาหัวฉีดอื่นมาใส่ก็ยังได้

ต่อให้เป็นหัวฉีดไดเรค ก็ซ่อมได้ ไม่ได้แพงเลย รถดีเซล เขาซ่อมกันไม่กี่บาทแล้วครับ ตอนนี้ร้านทำหัวฉีดเขาไปไกลแล้ว

ผมว่า เบนซินเพียว หรือ พวกน้ำมันพรีเมียม มันจะมีผลเรื่องส่วนผสมพิเศษ เพิ่มค่าออกเทน(Octane Booster) และ อื่นๆ ซะมากกว่า ซึ่งถ้าใช้งานจริงๆ ไม่มีผลเลย

คันเก๋งผมใช้่เองมาเกือบ 7 ปี ตอนนี้ยกให้น้องใช้งาน ตอนนี้อายุรวมๆ 11 ปีแล้ว เติม โซฮอล 91 และส่วนใหญ่เป็น E20 ด้วยซ้ำ ไม่เคยมีปัญหาหัวฉีดเลย ถ้าเติม E85 ได้ คงเติมไปแล้ว แต่รถไม่รองรับ

ถ้านับอายุรถ คูณด้วยส่วนต่างค่าน้ำมัน ซื้อหัวฉีดใหม่ได้หลายตัวแล้วครับ  ::)

ออฟไลน์ spciallist

• Jr. Member
  • **
น้ำมัน 2 ตัวที่กล่าวมาผมว่าเติมได้สบายๆไม่มีปัญหาหรอกครับ
แต่ถ้าเอาความสบายใจ สักแสนโล ถอดหัวฉีดมาล้าง รวมๆแล้วไม่กี่บาทเองครับ

ออฟไลน์ madboy

ถ้าเป็นผม ก็คงเติม E20 หรือ 85 อยู่ดี...ตันใช่ไหม ถอดล้าง เปลี่ยนอะไหล่ครับ

ออฟไลน์ Poblak

• Newbie
  • *
  mazda cx3 ไฟเครื่องขึ้นเตือน เอาเข้าศูนย์ ช่างบอกจุดระเบิดไม่สมบูรณ์ ลองสลับ หัวเทียน กับ คอยล์ ออกมาวิ่งได้ 1000 ก.ม. ไฟเครื่องขึ้นมาอีก ผมก็เลยหาข้อมูลใน google ก็ได้ข้อมูลว่าหัวฉีดอาจจะตัน ผมก็เลยลองเติม v power ไป200 ขับใช้งานไปประมาณ 40 ก.ม. ไฟเครื่องดับตั้งแต่วันนั้นจนถึงวันนี้ก็ไม่ขึ้นมาอีกเลย ***ผมลองเติมทั้ง v power และ เบนซิลเพียว สรุป ผมชอบ v power

Forty Five

• บุคคลทั่วไป
ถ้าเติมเบนซินทุกชนิดอย่างเดียว ไม่ว่าจะเป็นปั๊มไหนก็ตาม ทำให้หัวฉีดเป็นคราบยางเหนียวๆ และลดประสิทธิภาพในการทำงานของหัวฉีด ถ้าเป็นรถยนต์ ที่ใช้เครื่องยนต์ต่ำกว่า 2.0L ถ้ารถยนต์รุ่นไหนรองรับ แก๊สโซฮอล์ E20-E85 ควรเติม แก๊สโซฮอล์ชนิดไหนก็ได้ แล้วถ้าน้ำมันหมด ควรเติมเบนซินชนิดใดก็ได้สลับกันครับ เพื่อเพิ่มประสิทธิภาพของหัวฉีดและเพิ่มอายุการใช้งานของหัวฉีดให้ยาวนานครับ

ขอบคุณทุกความเห็นครับ เอามารวมๆกันสรุปว่า

คูปองน้ำมันฟรีมา ก็จะเติม 2 เจ้านี้สลับกันครับ

เบนซินไดเรคอินเจคชั่นมีปั๊มแรงดันสูงอีกอันที่เห็นพังกันบ่อย อาจเพราะน้ำมันก็มีส่วน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2021, 20:16:15 โดย eaton fuller »

ออฟไลน์ mxmx

ถ้าเติมเบนซินทุกชนิดอย่างเดียว ไม่ว่าจะเป็นปั๊มไหนก็ตาม ทำให้หัวฉีดเป็นคราบยางเหนียวๆ และลดประสิทธิภาพในการทำงานของหัวฉีด ถ้าเป็นรถยนต์ ที่ใช้เครื่องยนต์ต่ำกว่า 2.0L ถ้ารถยนต์รุ่นไหนรองรับ แก๊สโซฮอล์ E20-E85 ควรเติม แก๊สโซฮอล์ชนิดไหนก็ได้ แล้วถ้าน้ำมันหมด ควรเติมเบนซินชนิดใดก็ได้สลับกันครับ เพื่อเพิ่มประสิทธิภาพของหัวฉีดและเพิ่มอายุการใช้งานของหัวฉีดให้ยาวนานครับ

ตรงนี้พอจะบอกได้ไหมคับว่าทำไมเบนซินเพียวถึงไม่ดีกับหัวฉีด  พัวฉีดน่าจะออกแบบมาสำหรับเบนซินหรือเปล่าคับหรือออกแบบมาสำหรับใช้กับโซฮอด้วยถ้าเติมเบนซินอย่างเดียวเลยไม่ดี

ออฟไลน์ Pegasus7700

ไม่มีความรุ้เรื่องนี้  แต่เติม esso แรงกว่าค่ายอื่น 😁
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ lonely

ตรงนี้พอจะบอกได้ไหมคับว่าทำไมเบนซินเพียวถึงไม่ดีกับหัวฉีด 
หัวฉีดน่าจะออกแบบมาสำหรับเบนซินหรือเปล่าคับหรือออกแบบมาสำหรับใช้กับโซฮอด้วยถ้าเติมเบนซินอย่างเดียวเลยไม่ดี

1. เคยอ่านเจอว่า เบนซิน 95 เพียวๆ "อาจจะ" ทำให้หัวฉีด หรือท่อทางเดินน้ำมัน

2. ตอนใช้ Sohol 95-E10 ถอดหัวฉีดมาล้าง = ฟิลเตอร์พลาสติกในหัวฉีดเปื่อยยุ่ยหมด (อาจจะถึงอายุขัย+แอลกฮอล์กัดชะล้าง)
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??