ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมค่ายรองบ้านเรา ถึงไม่สนใจทำตลาดกระบะตัวเตี้ย เกียร์ Auto เท่าเจ้าตลาดครับ  (อ่าน 2959 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
ผมสงสัยครับ สังเกตดูกระบะตัวเตี้ย ของค่ายรอง นี่ ยังไม่มีเจ้าไหนเอาตัวเตี้ยเกียร์ Auto มาขายเลยสักเจ้า

ทั้ง Mitsu (ที่เครื่อง low power สุดๆ) Nissan (ที่เครื่องตัวเตี้ยน่าจะแรงเกือบที่สุด) หรือพวก Ford Mazda ก็ไม่มีกัน

ทำไมเขาถึงปล่อยให้ Isuzu กับ Toyota ขายกันเป็นล่ำเป็นสันแบบนี้นะครับ

ส่วนตัวตอนนี้ ถ้าถามว่ากระบะตัวเตี้ยของใครคุ้มค่าสุดในสาย Auto ผมว่าของ Isuzu ครับ โดยเฉพาะตัวใหม่ cab 4 รุ่น L DA Auto
ผมว่าน่าใช้มาก ความสูงรถกำลังดี

เสียดายที่ตัวเตี้ยกระบะออโต้ แทบไม่มีคนเอารถมาทำรีวิวกันเลย มีแต่ตัว top ยกสูง กันเป็นหลักครับ

ออฟไลน์ TeslaX

ที่ค่ายตลาดทำได้เพราะมีออเดอร์รถฟลีตสเปคเกียร์ออโต้มาเยอะ ดังนั้นก็ทำขายไปเลยให้รู้แล้วรู้รอด ส่วนแบรนรองก็รู้ๆกัน ไม่ค่อยนิยมสำหรับรถฟลีตทำมาก็ไม่คุ้มทุน

ออฟไลน์ Auto

ฐานลูกค้ามีน้อย  ไม่คุ้ม       ยอดขายเจ้าตลาดเค้าน่าจะไม่น้อย

ออฟไลน์ Fly to dream

เค้าเหมือนจับกลุ่มได้แล้วว่าตัวเองขายถนัดอันไหนมากกว่า เอาตัวอื่นมาเพิ่มต้นทุนเพิ่ม
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Highway Star

น่าจะเรื่องของยอดขายจำนวนน้อยบางทีไม่คุ้มผลิตบางค่ายขนาดเกียร์mtยังขายน้อยเลยครับ คนซื้อกระบะตัวเตี้ยส่วนใหญ่จะชอบรถเจ้าตลาดยุคนี้มีสองแบบ พวกรถใช้งานจริงๆเน้นบรรทุกของไม่เน้นต้องสวยออพชันเต็มแล้วก็พวกรถฟลีตเน้นแต่ค่าดูแลรักษา อีกประเภทคือรถซิ่งแง้นๆ เจ้าตลาดทำง่ายกว่า อึดถึกกว่า ยุคนึงเชพโรเลตก็นิยมหลังๆก็เบาลงไปจากเรื่องซ่อมนี่แหละครับ

ส่วนตัวผมว่ารถยุคนี้หน้าตาตัวเตี้ยส่วนใหญ่ไม่สวยเลย ถ้าตัวเตี้ยชอบแต่อีซูซุนี่แหละออกแบบแยกดีไซน์ปลีกย่อยชัดเจนระหว่างเตี้ยกับสูงออฟชันมีทางเลือกหลายรุ่น ถ้ารีโวต้องgr sport เท่านั้นตัวอื่นๆผมว่ายังไม่โดน ค่ายอื่นส่วนใหญ่ไม่ผ่านดูรถใหญ่แต่ใส่ล้อลีบๆ

ออฟไลน์ Altima

ออฟไลน์ deertesla

เค้ามองข้ามคนที่ตลาเกลุ่มที่อยากได้ตัวเตี้ยเกียร์ออโต้ครับ ซึ่งมีจำนวนเยอะนะที่เค้าอยากได้และไม่อยากได้ยี่ห้อเจ้าตลาดที่หน้าตาไม่สวยและการขับขี่ช่วงล่างแย่ แต่รถยี่ห้อเหล่านั้นมองข้าม.

ออฟไลน์ johnlee

ยี่ห้อรองๆคือคนซื้อมี2กลุ่มครับ

1.คนรักชอบยี่ห้ออยู่แล้ว และส่วนมากไปเอารถยกสูงมาขับว่วนตัวในครอบครัว  รถเตี้ยส่งของ  เน้นพังซ่อมง่าย  แม้รักยี่ห้อรองเขาก็ไปซื้อโตต้าอีสุ อยู่ดี

2.กลุ่มคนจะซื้อยี่ห้อดัง  แต่จัดไฟแน้นไม่ผ่าน ซื้อไม่ไหว ก็จำใจยอมลงมาซื้อยี่ห้อรอง  และเซลก็มักเชียร์ให้เอาตัวแพงๆเท่าที่ผ่อนไหวอยู่แลว้
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ GOBBS

จขกท.หมายถึงรถขนของฟลีตหรือสายสร้างตัวครับ
กระบะเตี้ย auto ถ้าจะไปแนวสร้างตัว เครื่องกับของเล่นมันต้องเล่นได้เยอะครับ
สองค่ายหลัก เครื่องมันไปต่อได้เยอะ รีแมบ ดันราง ของเล่นเพียบ
นิสสัน นอกจากล้อ เครื่องเหมือนกับจะไปต่อไม่ได้เยอะ
มาสด้า จ้างเขาทำ เน้นขายนอก ขายไทยแค่พอให้รู้ว่ามี BT-50 ไม่น่าจะมาทำ แล้ววัยรุ่นคงไปอิซูสุมากกว่า
มิตซู เมื่อก่อนก็ชูสายนี้นะ(จำได้ว่ามี ad.สไตล์สร้างตัวอยู่) หลังๆเข้าใจว่า พอค่ายใหญ่ลงมาเล่น ทั้ง Z X ก็สู้เขาไม่ได้ เครื่องเข้าใจว่าไปต่อสู้ค่ายใหญ่ไม่ไหว สายปลาหมึกไม่น่าจะชอบ
เอ็มจี....ถ้าค่ายเจ้าของเขายังไม่เอามาทำรถฟลีต ก็คงไม่มีใครอยากเอามาทำนะ
เมื่อก่อน ค่ายรองสายสร้างตัวที่เยอะมากคือ เชฟ เครื่องมันแรงและไปต่อได้
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
อยากรู้ว่า คนที่เรียกร้องตัวเตี้ยเกียร์ Auto นี่เป็นคนกลุ่มไหน?

ถ้าเป็นแค่กลุ่มรถ fleet หรือกลุ่มวัยรุ่นสร้างตัว ผมว่ามีแค่เจ้าตลาดก็เพียงพอแล้วล่ะ

เพราะกลุ่มรถ fleet ยังไงก็เลือกเจ้าตลาดเพราะความทน
และกลุ่มวัยรุ่นสร้างตัว ยังไงก็เลือกเจ้าตลาดเพราะจะเอาไปทำต่อ

กลุ่มคนใช้บ้านๆ รอบตัวผมที่ออกกระบะ Auto มาในรอบ 5 ปีนี้ ไม่มีใครมองตัวเตี้ยแต่แรกเลยนะ
ตั้งแต่น้องที่อายุน้อยกว่าผม ไปจนผู้สูงอายุ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

อยากรู้ว่า คนที่เรียกร้องตัวเตี้ยเกียร์ Auto นี่เป็นคนกลุ่มไหน?

ถ้าเป็นแค่กลุ่มรถ fleet หรือกลุ่มวัยรุ่นสร้างตัว ผมว่ามีแค่เจ้าตลาดก็เพียงพอแล้วล่ะ

เพราะกลุ่มรถ fleet ยังไงก็เลือกเจ้าตลาดเพราะความทน
และกลุ่มวัยรุ่นสร้างตัว ยังไงก็เลือกเจ้าตลาดเพราะจะเอาไปทำต่อ

กลุ่มคนใช้บ้านๆ รอบตัวผมที่ออกกระบะ Auto มาในรอบ 5 ปีนี้ ไม่มีใครมองตัวเตี้ยแต่แรกเลยนะ
ตั้งแต่น้องที่อายุน้อยกว่าผม ไปจนผู้สูงอายุ
คนใช้บ้านๆนี่แหละครับหลายคนไม่ได้อยากได้ยกสูงเพราะมันโคลงกว่ากับมันแพงไป. อยากได้มาใช้งานทั่วไปแต่ในตลาดมีแค่2ยี่ห้อที่ช่วงล่างห่วยบรมครับ

ออฟไลน์ Gordon Freeman

ผมว่ามิตซูไม่น่าทำ เพราะเครื่องมันสู้เค้าไม่ได้เลย จะเอาเครื่องตัวแรงมาใส่เหมือนว่าเครื่องตัวนี้มันเอาลงตัวเตี้ยไม่ได้ซะงั้น

ฟอร์ดก็ไม่รู้จะทำทำไม ยอดขายหลักของแบรนด์ไม่เคยมีกลุ่มนี้อยู่แล้ว

มาสด้ายิ่งแล้วใหญ่ ยอดตัวปัจจุบันก็...

จริงๆ อยากได้ตัวเตี้ย 2.3 7AT ของนิสสันอยู่นะ แต่เค้าคงไม่ทำหรอก
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ Jo_Jungko

• Sr. Member
จขกท.หมายถึงรถขนของฟลีตหรือสายสร้างตัวครับ
กระบะเตี้ย auto ถ้าจะไปแนวสร้างตัว เครื่องกับของเล่นมันต้องเล่นได้เยอะครับ
สองค่ายหลัก เครื่องมันไปต่อได้เยอะ รีแมบ ดันราง ของเล่นเพียบ
นิสสัน นอกจากล้อ เครื่องเหมือนกับจะไปต่อไม่ได้เยอะ
มาสด้า จ้างเขาทำ เน้นขายนอก ขายไทยแค่พอให้รู้ว่ามี BT-50 ไม่น่าจะมาทำ แล้ววัยรุ่นคงไปอิซูสุมากกว่า
มิตซู เมื่อก่อนก็ชูสายนี้นะ(จำได้ว่ามี ad.สไตล์สร้างตัวอยู่) หลังๆเข้าใจว่า พอค่ายใหญ่ลงมาเล่น ทั้ง Z X ก็สู้เขาไม่ได้ เครื่องเข้าใจว่าไปต่อสู้ค่ายใหญ่ไม่ไหว สายปลาหมึกไม่น่าจะชอบ
เอ็มจี....ถ้าค่ายเจ้าของเขายังไม่เอามาทำรถฟลีต ก็คงไม่มีใครอยากเอามาทำนะ
เมื่อก่อน ค่ายรองสายสร้างตัวที่เยอะมากคือ เชฟ เครื่องมันแรงและไปต่อได้

เอ็มจี น่าจะเริ่มใช้ตั้งแต่เดือนหน้าครับ ที่จะเอามาทำรถฟลีท ที่ทำงานผมตอนนี้เป็นรีโว่ เดือนธันวาก็จะเปลี่ยนเป็น เอ็มจีแล้วครับ เพราะตอนนี้ก็เริ่มจะหมดสัญญากันแล้ว เริ่มทยอยเปลี่ยนรถ ผมว่ายอดรีโว่น่าจะลดลงไปอีกเยอะนะครับ

ออฟไลน์ SM.

ตลาดเล็กนะครับ และส่วนมากที่ซื้อใช้งานกัน ก็ซื้อ fleet กัน ไป แถมไปต่อตู้กัน

ซึ่ง ตู้ ก็มักจะออกแบบให้เข้ากับท้ายของกระบะเจ้าตลาด ถ้าไปค่ายรอง อาจจะต้องแก้ไขดัดแปลงอะไรกันอีก

Gunther

• บุคคลทั่วไป
ถ้าค่ายรองบ้านเรา (Mazda/Mitsubishi/Nissan) ถ้าทำตลาดกระบะตัวเตี้ย เกียร์ Auto ยังไงก็ไม่คุ้มครับ เพราะยอดขายกระบะตัวเตี้ยค่ายรอง (Mazda/Mitsubishi/Nissan) ขายไม่ดีเท่า Ford Isuzu และ Toyota ครับ

ออฟไลน์ GOBBS

เอ็มจี น่าจะเริ่มใช้ตั้งแต่เดือนหน้าครับ ที่จะเอามาทำรถฟลีท ที่ทำงานผมตอนนี้เป็นรีโว่ เดือนธันวาก็จะเปลี่ยนเป็น เอ็มจีแล้วครับ เพราะตอนนี้ก็เริ่มจะหมดสัญญากันแล้ว เริ่มทยอยเปลี่ยนรถ ผมว่ายอดรีโว่น่าจะลดลงไปอีกเยอะนะครับ

สักที นี่ละครับที่ค่ายควรทำนานแล้ว การตลาดที่ไม่ต้องเสียเงินโปรโมท แต่ต้องดูแลรถดีๆ ไม่ให้พังต่อหน้าคนอื่นนะ
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ tom46

กระบะตัวเตี้ย บ้านเรามักจะเอามาใช้กันแบบอเนกประสงค์ ใช้ทั่วไปได้ เข้าสวนเข้าไร่ได้ ใช้ขนของได้ บางคนก็ใช้ขนกันแบบจริงจังน้ำหนักเยอะๆหลายๆตันก็มี อย่างสมัยผมใช้กระบะขับหลังธรรมดา ไม่ใส่คอกอะไรเลย น้ำหนัก 1.5 ตันนี่ยังใช้กันอยู่ประจำ

พอมีเรื่องการขนของหนักๆ เกียร์ออโต เรื่องการบำรุงรักษามันจะเริ่มยากละ ไหนจะเรื่องราคา ไหนจะเรื่องช่างที่จะทำ ถ้าเกียร์เสียเจอราคาเกียร์เบิกห้างลูกนึงแพงมากๆก็ไม่ไหวเหมือนกัน ครั้นจะส่งซ่อมก็ต้องมาหาที่ทำแถมทำไปยังไม่รู้จะเหมือนเดิมไหม

เมื่อเทียบกับเกียร์ MT ที่ช่างทั่วไปก็สามารถทำได้ น่าจะเป็นเหตุผลที่บริษัทรถเขามองตลาดของคนกลุ่มนี้ว่าเป็นตลาดหลักของเขาที่ขายรถได้มากกว่าครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Tien.W

แต่ก่อน บ้านผมใช้นะ ตัวเตี้ย A/T

ไล่ตั้งแต่ Mighty X 2L A/T (อันนี้ไม่มีตัวสูง) / Tiger 5L A/T / Triton Cab A/T

เน้นดูแลถูก ใช้ขนของ เอาของขึ้นลงรถง่าย .. แต่อย่างว่า คงเป็นคนกลุ่มน้อยแหละ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
แค่นี้ยอดขายก็น้อยแล้ว
ไม่มีอะไรรับประกันได้ว่าจะขายได้ดีเพิ่มขึ้น

โดยเฉพาะค่ายรองๆอย่างฟอร์ด
แนวทางค่อนข้างชัดเจนว่าเน้น 4x4 กับยกสูง
ทั้งในประเทศและตัวส่งออกนอก
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ค่ารองแค่รถหลักๆ ยังขายไม่ได้

ต้องมาซอยรุ่นเยอะๆ ผมว่า มันเหนื่อยสำหรับที่จะขายให้ได้ตามยอด

แล้วตัวเริ่ม หรือ ตัวเตี้ย ส่วนมาก ก็จะเน้นใช้งาน บรรทุก หรือ ดูแลง่ายๆ พอมาเจอเกียร์ auto ไม่ตอบโจทย์อีก

พอมองแล้ว มันไม่คุ้มทำ

ออฟไลน์ Paully

• Full Member
เพราะค่ายใหญ่รู้ว่าลูกค้าต้องการอะไรแล้วทำออกมาขาย
ค่ายรองไม่ทำก็เป็นรองต่อไป

ผมใช้รถค่ายรองมาตลอด ตอนนี้จะซื้อรถเพิ่ม ก็มีตัวเลือกแค่ โตโยต้า กับ อีซูซุ ที่ทำตัวเตี้ยเกียร์ออโต้
ก็ค่ายรองมันไม่มีให้ซื้อ ทำไงได้  :-\

Forty Five

• บุคคลทั่วไป
กระบะตัวเตี้ย เกียร์ Auto ส่วนมากจะอยู่ในแบรนด์ที่ทำยอดขายรถกระบะที่ขายดีสุดๆ ก็คือ Toyota Isuzu และ Ford ครับ

เพราะค่ายใหญ่รู้ว่าลูกค้าต้องการอะไรแล้วทำออกมาขาย
ค่ายรองไม่ทำก็เป็นรองต่อไป

ผมใช้รถค่ายรองมาตลอด ตอนนี้จะซื้อรถเพิ่ม ก็มีตัวเลือกแค่ โตโยต้า กับ อีซูซุ ที่ทำตัวเตี้ยเกียร์ออโต้
ก็ค่ายรองมันไม่มีให้ซื้อ ทำไงได้  :-\
นั่นแหละครับ  ไม่กล้าทำตลาดตรงนี้ ย่อมไม่มีลูกค้ามาเพิ่มแน่ๆครับ