ผู้เขียน หัวข้อ: ดรัม > ดิส มีผลอะไรไหม ?  (อ่าน 2993 ครั้ง)

ออฟไลน์ Akrachai

• Sr. Member
ดรัม > ดิส มีผลอะไรไหม ?
« เมื่อ: ตุลาคม 19, 2021, 21:00:44 »
คือผมเห็นเยอะมากทั้งรถเก๋ง กระบะ รถตู้ ที่เบรคหลังเป็นดรัมแล้วไปเปลี่ยนเป็นดิส 
มันมีผลเสียอะไรไหมครับเกี่ยวกับระบบเบรคที่เปลี่ยนไป...แล้วในระยะยาวมันจะมีผลเสียอะไรตามมาไหมครับ ?
มันทำให้เบรคดีขึ้นจากดรัมหรอครับ ?

ออฟไลน์ Pegasus7700

• Hero Member
Re: ดรัม > ดิส มีผลอะไรไหม ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2021, 21:03:08 »
Disc ดีกว่า drum แน่ๆ ตามความรู้สึกผมนะ

ขับเรวแล้วเบรก มันไม่ยืดๆหน่อย
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2021, 21:09:29 »
ดรัมเบรค เขาใช้มานานครับ รถปัจจุบันยังมีอยู่เต็มบ้านเต็มเมืองเลย ตั้งแต่รถเล็ก ยันรถบรรทุก ลากพ่วง เลย

ถ้าการใช้งาน มันได้มีผลอะไรมาก เพราะเขาคำนวณมาพอกับการใช้งานแล้ว เพราะยังไงน้ำหนักเบรค มันจะลงล้อหน้ามากกว่าล้อหลังอยู่แล้ว ขนาดดิส 4 ล้อ ชุดเบรคหลังก็ยังเล็กกว่าเบรคหน้าเลย

แต่ฟิลลิ่งการเบรคอาจจะแตกต่างกัน

และถ้าจะเทียบความแตกต่างที่สุด คือ รถที่เป็นดิส แล้วมี ABS เพราะ การจับปล่อยๆๆๆๆๆ ถี่ๆ ของแม่ปั้มเบรคดิส มันจะทำงานได้ดีกว่า

ถ้าคนที่เปลี่ยน หรือ ไม่พอใจ ต่อให้ดิสเบรค 4 ล้อ มาจากโรงงาน เขาก็เปลี่ยนครับ

ออฟไลน์ kez

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2021, 21:24:03 »

ถ้ารถมี abs  แปลงดิส  เห็นผลมาก  respond เบรคจะเร็ว

ถ้าไม่มี abs   ไม่ค่อยเห็นผล   อาจจะแย่กว่า ในแง่ระยะเบรค

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2021, 22:51:39 »
ของแบบนี้ ขึ้นกับการ set แต่ละรุ่นแต่ละคันด้วยนะครับ

ตามทฤษฎี ดิสก์มันดีที่ระบายร้อนเร็ว ประสิทธิภาพเบรกมันก็เลยยังคงดีได้
แต่อย่าลืมว่า พื้นที่จับเบรก ดรัมยังเยอะกว่า
ดังนั้น ถ้าดิสก์รุ่นไหนทำออกมาระบายร้อนไม่ดี บางทีดรัมก็ดีกว่าครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2021, 06:40:02 »
ดรัมประสิทธิภาพพื้นที่ความฝืดดีกว่า
แต่ข้อด้อยก็หลายอย่าง
ดิส สามารถอัพเกรดได้กว้างกว่า
แต่ต้องใช้แรงดันเพิ่ม

ออฟไลน์ Firzen

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2021, 07:51:18 »
วิ่งรถเปล่า ดิสน่าจะดีกว่า

ทว่า ตอนบรรทุกหนักๆ ดรัมน่าจะดีกว่ารึเปล่านะ  :-\

ออฟไลน์ Magl

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2021, 08:06:46 »
ถ้าบอกว่าบรรทุก ดิส ดีกว่าก็ไม่ใช่ละครับ ขนาดรถไฟใช้ดิสเบรคพร้อม abs นะครับ

ออฟไลน์ Polonium

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2021, 08:09:02 »
เคยเห็นคนขายเบรคไทยยี่ห้อหนึ่งบอกว่า ดิสก์จะจับเร็วกว่าแต่แรงน้อยกว่าดรัม เหมือนคนแรงน้อยกว่าแต่ว่องไว กับคนแข็งแรงกว่าแต่ช้า

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2021, 09:16:28 »
มีผล
อย่างซิตี้ หลังดรัมตอนเบรคจะไม่ค่อยหนึบ
แต่ถ้ารุ่นท๊อปปีเดียวกัน มีดิสหลัง ตอนเบรคกดเท่าเดิมนี้คือจิกหน้าทิ่มเลย

แต่กระบะบ้านเราหลังดรัมทั้งนั้นแหละ มีไม่กี่รุ่นที่ได้ดิส

ออฟไลน์ CMaN20

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2021, 09:20:20 »
ของแบบนี้ ขึ้นกับการ set แต่ละรุ่นแต่ละคันด้วยนะครับ

ตามทฤษฎี ดิสก์มันดีที่ระบายร้อนเร็ว ประสิทธิภาพเบรกมันก็เลยยังคงดีได้
แต่อย่าลืมว่า พื้นที่จับเบรก ดรัมยังเยอะกว่า
ดังนั้น ถ้าดิสก์รุ่นไหนทำออกมาระบายร้อนไม่ดี บางทีดรัมก็ดีกว่าครับ

Disc ดีกว่าครับ Drum เบรคทุกวันนี้ที่ยังมีอยู่เพราะต้นทุนการผลิตที่ถูกกว่า. หน้าสัมผัสของ Drum ที่ดูเหมือนจะมากกว่าดิสก็ไม่มีผลครับถ้าสุดท้ายไม่สามารถระบายความร้อนได้ จุดนี้ทำให้Disc ดีกว่าอยู่แล้ว. รถบรรทุกรุ่นใหม่ๆในยุโรป เป็น Disc กันหมดแล้วครับ มาพร้อมระบบช่วยเหลือสาระพัด.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2021, 11:06:44 »
มีผล เบรกมั่นใจขึ้นครับ แต่ไม่ชอบที่มันจิกๆ หัวคะมำหน่อยๆ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2021, 12:40:39 »

Disc ดีกว่าครับ Drum เบรคทุกวันนี้ที่ยังมีอยู่เพราะต้นทุนการผลิตที่ถูกกว่า. หน้าสัมผัสของ Drum ที่ดูเหมือนจะมากกว่าดิสก็ไม่มีผลครับถ้าสุดท้ายไม่สามารถระบายความร้อนได้ จุดนี้ทำให้Disc ดีกว่าอยู่แล้ว. รถบรรทุกรุ่นใหม่ๆในยุโรป เป็น Disc กันหมดแล้วครับ มาพร้อมระบบช่วยเหลือสาระพัด.

อันไหนเก็บความร้อนได้มากกว่าด้วยครับ

ออฟไลน์ CMaN20

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2021, 13:00:30 »

อันไหนเก็บความร้อนได้มากกว่าด้วยครับ

อันไหนเก็บความร้อนดีกว่ากัน ก็ต้องเป็น Drum ครับ. แต่การเก็บความร้อนมันมีแต่ข้อเสียครับ.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

Gunther

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2021, 18:10:22 »
แต่โชคดีมากๆที่มีรถยนต์ Disc Brake 4 ล้อ ราคาต่ำกว่า 1 ล้านบาท เป็นรถ Eco Car…..

…..Suzuki Swift GLX ครับ

แต่ถ้าเลือกรุ่น GL ละ กลายเป็น Disc Brake 2 ล้อหน้า Drum Brake 2 ล้อหลัง ครับ

Forty Five

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2021, 19:10:16 »
ถ้าเป็น Ceramic Brake จะเบรคได้ระยะสั้นกว่าและระบายความร้อนได้ดีกว่า Disc Brake แบบธรรมดา เพราะ Ceramic Brake จะเป็นเบรคแบบเจาะรูเพื่อเพิ่มประสิทธิภาพในการระบายความร้อนครับ