ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 ประจำวันที่ 23 ตุลาคม 2021  (อ่าน 3815 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น ทาง FM 98 EDS และ Facebook & YouTubeLive

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/183837595058799/posts/4232604616848723/

ติดตามรายการสดกันได้ที่

1. FM 98.0 MHz.
2. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag)
3. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 16:00 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=jmPlvN.jpg" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2020/12/26/jmPlvN.jpg[/img]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 23, 2021, 13:33:39 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ Bazzi

• Newbie
  • *
subaru forester minor change ปีหน้าในไทยได้ลุ้นไหมครับ
เครื่องคิดว่าคงได้ตัวเดิม แต่จะมีการปรับจูนอะไรเพิ่มไหมครับ
แล้วระบบ eyesight จะได้เป็นรุ่นใหม่รึป่าวครับ

ออฟไลน์ Partarajarin

อยากได้ความรู้เกี่ยวกับ​การซื้อ​รถแบบ Financial ​lease​ กับ Operation​ lease(Kinto)​ ว่าเวลาหัก ณ ที่จ่าย หรือค่าเช่า ได้ไม่เกิน 36,000 บาท ต่อเดือน เขาหักจากส่วนไหนเวลาเสียภาษี​รายเดือนของ บริษัท​ และ Sales ทำไมถึงพูดว่าเหมือนผ่อนรถฟรี ครับ พอดีสงสัย​

ออฟไลน์ kantorn.v

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน

สงสัยครับว่า ปัจจุบัน รถญี่ปุ่นแพงขึ้น หรือ รถยุโรปถูกลง ครับ

เดี๋ยวนี้ออพชั่นรถญี่ปุ่นมาเต็มๆครบๆ ราคาชนสองล้านซะแล้ว หรือเป็นเพราะคนเอาราคามาเป็นตัวตั้ง ไม่ได้เอารถแต่ละ segment มาเปรียบเทียบ จึงดูว่ารถยุโรปถูกลง เช่น เอา Mazda CX-8 ตัวท๊อป ออพชั่นครบ มาเปรียบกับ BMW X1 ตัวกลาง ออพชั่นง่อยๆ แต่ราคาต่างกัน 3 แสน

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ A Ant

• Newbie
  • *
ตามที่ผมเคยสอบถามพี่จิมเรื่องการเปลี่ยนรถจาก passat b4 ตอนนี้ผมหารถ camry acv50 2.0g d4s ปี 2017 สภาพดีได้แล้วครับแต่มีเรื่องอยากสอบถามเพิ่มเติมครับคือ 1. รถรุ่นนี้มีปัญหาประจำรุ่นอะไรมั้ยครับที่ต้องระวังหรือเช็คเป็นพิเศษทั้งก่อนและหลังซื้อ 2. ผมเป็นคนขับรถเร็ว เลยอยากสอบถามว่ามีคำแนะนำว่าต้องไปอัปเกรดหรือเปลี่ยนอะไรเพิ่มเติมมั้ยครับ ส่วนยางติดรถตอนนี้คือ dunlop lm705 ครับ

ออฟไลน์ REX

• Hero Member
รถไฟฟ้า ORA good cat มีหม้อน้ำและพัดลมหม้อน้ำหรือไม่ครับ เพราะเห็นกระเปาะเติมน้ำด้วย  แต่กระจังหน้าไม่มีที่ดักลม

ออฟไลน์ tongpntn

• Newbie
  • *
1.city รุ่น2014 ใช้มา5ปี เวลาเบรคบางครั้ง จะเหมือนมีเสียงจี้ดๆที่จานเบรก (ดังเฉพาะตอนเบรกความเร็วสูงๆ) เป็นสัญญาณว่าผ้าเบรคจะหมดแค่อย่างเดียวหรือเปล่าครับ หรือเกิดได้หลายสาเหตุครับ?
2.ถ้าจะเปลี่ยนใช้ของยี่ห้ออะไรดีครับ ปกติขับไม่เกิน110ครับ

Land Rover Defender ตัวปัจจุบันมีตัว V8 กับตัว Bond Edition ขายในไทยมั้ยครับ
แป๊น

ออฟไลน์ Glazy

มีกรณีอะไรได้บ้างครับที่จะมีทรายเข้าในห้องเครื่อง พอดีว่ามีครั้งนึงไปจอดใกล้ทะเล กลับบ้านมาเปิดฝากระโปรงเจอทรายเต็มเลย
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ แกงฮังเล

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับพี่ๆ  พี่ๆคิดว่า Good Cat จะส่งมอบรถทันไหม สมมุติว่ามียอดจองจริงๆที่มากกว่า 500 คัน เพราะ ฝั่งจีนเองก็ยังมียอดออเดอร์ค้าง ส่งมอบไม่ทันค่อนข้างเยอะ

และอาทิตย์นี้ที่ US GP มีฝั่งเรดบูล และ อัลฟ่า เทารี ฝั่ง HONDA มีการนำแบรนด์ ACURA มาโปรโมตอีกครั้งเป็นพิเศษ สำหรับ US Grandprix

ปล.พี่บาส คิดว่า เกมแดงเดือดวันอาทิตย์จะเป็นยังไงบ้างครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 23, 2021, 15:00:38 โดย Shoey »

ออฟไลน์ NY.thepilot

• Newbie
  • *
ระหว่างรถ C-HR กับ Cx-30 พี่จิมมี่กับพี่บาสเลือกคันไหนหรอครับ (สมมุติไม่มองเรื่องระบบHybridนะครับพี่จิมมี่ 555)

ออฟไลน์ sukanya

• Newbie
  • *
 :-X พี่จิมคะ ในกลุ่ม HR-V ใหม่ถกกันมากเลยตอนนี้เรื่องเครื่องยนต์ที่จะมาเห็นว่าจะมาเครื่องยนต์เดียว พี่จิมคิดว่า จะเป็น E-hev ล้วน หรือ จะมาเป็น 1.5T คะ 

ออฟไลน์ kritsada

ผมมีวีโก้ปี 2004 ขับเคลื่อนสี่ล้อช่วงล่างเดิมๆ อยากทำให้ช่วงล่างดีกว่าหรือเทียบเท่ากับ ford ranger T6 ต้องทำอย่างไรบ้างครับ และงบประมาณเท่าไหร่ครับพี่ๆ ขอบคุณครับ
C.kritsada

ออฟไลน์ Surawut.b19

• Newbie
  • *
ยาง yokohama geolandar at g015 ดีไหมจะเปลี่ยนใส่รีโว่ 4x4 4 ประตู ขนาด 265/70/16 วิ่งถนนดำ 70% ถนนดิน 30% ลุยบ้าง รถทำช่วงล่าง old man emu fullset ยก 1.5 นิ้ว ครับ หรือมียางตัวไหนบ้างงบ 17,000 บาท + - ปัจจุบันใส่ hankook atm ปี 19 ดังมาก รู้สึกเปลืองน้ำมันกว่าเดิมด้วย ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ เรือใบลำน้อย

• Newbie
  • *
จะเปลี่ยนฟิล์มเซรามิกเป็นเกรดท็อปสุดควรไปยี่ห้อไหนรุ่นไหนดีครับถ้าไม่นับยี่ห้อ V-Kool เพราะสู้ราคาไม่ไหว แล้วในโซนกทม.พี่ๆมีร้านแนะนำมั้ยครับ

ออฟไลน์ Poope

• Newbie
  • *
ในคลับ new hrv ค่อนข้างยืนยันแล้วว่าจะมีเครื่องยนต์แบบเดียวคืออีเห็บ ไม่มีเครื่องยนต์แบบ ice จะเป็นไปได้หรอครับ
ทั้งที่ฮอนด้าเครื่องอีเห็บไม่เห็นจะขายดีเลย ฮอนด้าจะกล้าทุบหม้อข้าวไม่เอาเครื่องเทอร์โบจริงหรอครับ ผมนี่เสียใจเหมือนคนอกหักเลยรอถอยสักคัน hrv เทอร์โบ

ออฟไลน์ นำ้ซุปปลาป่น

• Newbie
  • *
  • ชอบรถเเรงเเต่ที่บ้านให้ใช้ camry
Camry minor change ที่กำลังจะมาถึง นอกจากตัดรุ่น2.0 เเล้วมีโอกาสที่จะมีรุ่นตกเเต่งพิเศษ อย่างเช่น 2.5GR sport , TRD หรือ modellista พร้อมกันไหมครับ หรือจะตามมาที่หลัง

ออฟไลน์ พ่อน้องไอว่า

• Newbie
  • *
ย้อนกลับไปอดีต E-Class W124 ตอนออกมาใหม่ๆเป็นไรบ้างครับ พอดีเห็นคนรอบข้างซื้อมือ 2 ราคา 45,000 บาท

ออฟไลน์ kumatz

• Newbie
  • *
Camry ACV30 ใกล้ถึงเวลาเปลี่ยนยาง
ขับ 80-110 แถวชานเมืองถนนปูนไม่ค่อยดี อยากได้นุ่มเงียบหน่อย ราคาไม่แพงมาก

พี่ ๆ มีรุ่นไหนแนะนำ หรือยี่ห้อ Firestone นี่โอเคไหม มีรุ่นน่าใช้ไหมครับ

ปัจจุบันใช้ Maxxis Premitra HP5 โดยรวมรู้สึกไม่ค่อยโอเคเท่าไร มันโหวง ๆ ยังไงไม่รู้ครับ

ออฟไลน์ CarCatCube

• **
พี่ๆคิดว่ารถยนต์Segment กระบะพื้นฐานเก๋งแบบ Honda Ridgeline หรือ Hyundai Santacruz ถ้าทำตลาดในไทยมีโอกาสที่จะขายได้ไหมครับหรือว่าจะเจ๊ง เพราะคนไทยจำนวนไม่น้อยก็ซื้อกระบะ4ประตู เพื่อเป็นรถนั่งกับครอบครัวโดยที่ไม่ได้ใช้ไปลุยหรือขนของที่ไหน และต้องการความนุ่มแต่ก็ซื้อกระบะด้วยค่านิยมต่างๆ หากสมมุติว่าขายขึ้นมาจริงๆคิดว่าจะขายได้ไหมครับ หรือเห็นแววเจ๊งตั้งแต่แค่คิดแล้วครับ

ขอบคุณครับ

Gunther

• บุคคลทั่วไป
ถึงเวลาหมดยุคของช่องใส่ CD ในรถแล้วหรือยังครับ เพราะตอนนี้ android auto, apple carplay ทั้งแบบสายและ wireless โผล่มาในรถเยอะขึ้นเรื่อยๆ และส่วนมากในตอนนี้ ถ้าฟังเพลงในรถ สามารถใช้โทรศัพท์เชื่อมต่อได้ทั้งแบบมีสายและไร้สาย แบบว่าไม่ต้องซื้อ CD มาฟังเพลง และสามารถหาเพลงที่ชอบในโทรศัพท์ได้มากกว่าแผ่น CD ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 23, 2021, 14:14:24 โดย Beta Capsule »

ออฟไลน์ Maxloveiii

• Newbie
  • *
ช่วยแนะนำ Sub Bassbox (หรือตัวเลือกอื่น) พร้อมสถานที่ติดตั้งระแวกร่มเกล้า สำหรับ Subaru Forester 2019 หน่อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 23, 2021, 14:10:06 โดย Maxloveiii »

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• **
สวัสดีครับ การที่ค่ายรถใหม่ๆ ที่มีเทคโนโลยีล้ำๆ นำสื่อสาย it มารีวิวรถ แทนที่จะใช้สื่อสายรถยนต์ มีผลต่อการตัดสินใจซื้อของกลุ่มเป้าหมายมากน้อยขนาดไหนครับ
ฟิ๊วๆ

ออฟไลน์ polwath

• Sr. Member
ขออนุญาตถาม 2 คำถามครับ

- เพราะอะไรที่รถหลายคันที่ขาย มักจะให้ท่อไอเสียเป็นท่อคู่ ทั้งที่เครื่องยนต์ไม่ได้ใหญ่พอที่จะต้องใช้ท่อไอเสียคู่ตามรถใหญ่หรือรถสมรรถนสูง

- พวงมาลัยรถสมัยนี้ ยังคงมีก้านเชื่อมต่อกับระบบเลี้ยวล้อหน้าอยู่ไหมครับ หรือเป็นระบบไฟฟ้า+คอมพิวเตอร์ไปทั้งหมด เพราะพวงมาลัยในรถบางคันนั้นมีระบบปรับตำแหน่งพวงมาลัย ทั้งแบบไฟฟ้าและกลไกธรรมดา

ปล. จากคำถามสัปดาห์ที่ผ่านมา ที่ผมถามเรื่องการล้างท่อเป่าลมแอร์ผู้โดยสารหลังรถ ผมเข้าใจว่าจะต้องถอดล้างเพื่อล้างเชื้อรา เชื้อโรค และกลิ่นอับ รวมถึงคราบสกปรกที่จะเกิดขึ้นตามอายุการใช้งาน เหมือนกับการล้างที่กรองแอร์หน้ารถ แต่สงสัยตรงที่พี่บาสบอกว่าไม่จำเป็นต้องล้างนะครับ พอจะช่วยอธิบายได้ไหมครับ

ขอโทษที่ถามมายาวครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ฟิลแฟน

• Newbie
  • *
ราวปี 2546 (2003) ผมได้ไปเที่ยวเขาใหญ่ เจอรถกระบะสีดำ คันมันใหญ่มาก ไม่เคยเห็นมาก่อน เข้าใจว่าน่าจะเป็นรถของเจ้าหน้าที่กรมป่าไม้
จำได้ว่าข้างรถตรงเสา C มีตราโลหะเป็นรูปกวางกระโดด ตอนนั้นยังเด็กไม่รู้เรื่องยี่ห้อรถ พี่ๆพอทรามมั๊ยครับว่าเป็นรถอะไร มันคาใจจนทุกวันนี้เพราะมันใหญ่มาก
ขออภัยคำถามไร้สาระ แต่ผมคาใจมว๊ากกก

ออฟไลน์ Marnburapa

• Newbie
  • *
ขอบคุณสำหรับคำตอบจากทีมงานในสัปดาห์ก่อนนะครับ

สัปดาห์นี้ขออนุญาตถามเรื่องยาง Deestone RA01 ไซส์ 195/50 R16 กับ Deestone RA20 205/55 R16 เอามาใส่เซียนต้าล้อเดิม ยางตัวนี้เป็นอย่างไรบ้างกำลังดูไว้เผื่อๆครับ

ส่วนตัวขับใน กทม. เป็นส่วนใหญ่ ออก ตจว. บ้างเดือนละครั้ง ขับไม่เร็วไม่เกิน 120 ถ้าเผลอกดถึง 130 ก็ถอนคันเร่งแล้ว อยากทราบว่ายางตัวนี้ขับถนนแห้งถนนเปียกเป็นอย่างไรบ้าง ทนทานใช้ได้กี่หมื่นกิโลครับ ถ้ายางนุ่มกว่ายางติดรถก็น่าสนใจดีครับ หาข้อมูลในเนตยังไม่เจอข้อตำหนิแบบชัดเจนนัก

หรือมียางตัวอื่นแนะนำสำหรับเซียนต้าไหมครับ งบไม่เกิน 8000 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 23, 2021, 14:21:01 โดย Marnburapa »

คำที่เราได้ยินตั้งแต่เด็กว่า เดี๋ยวน้ำมันจะหมดโลกนี่ จริงหรือไม่ครับ หรือเป็นแค่คำหลอกลวงที่ได้ยินมานาน

ออฟไลน์ beersonic

• Newbie
  • *
ผมขับ Camry ACV51 กับ City ehev  ตอนเค้าโค้งเดียวกันที่ความเร็วเดียวกัน ตอนขับ city ตัวเราจะถูกเหวี่ยงมากกว่า มีองค์ประกอบอะไรมั่งคับ? เปลี่ยนโช๊คจะช่วยได้เยอะมั้ย? หรือเป็นเพราะตัวรถเยอะกว่า

ออฟไลน์ Partarajarin

Land Rover Defender ตัวปัจจุบันมีตัว V8 กับตัว Bond Edition ขายในไทยมั้ยครับ
เคยถาม Sales Land Rover ที่ Siam Paragon บอกไม่นำเข้ามาครับ ขออนุญาติตอบแทนครับ (ไม่นำเข้ามาขายครับ)

Forty Five

• บุคคลทั่วไป
Mercedes-AMG C43 Coupe หรือ Porsche 911 Carrera 4S หรือ Lexus LC500 พี่ๆทุกท่านคิดว่ารุ่นไหนดีที่สุดในภาพรวมทั้งหมดครับและ 3 รุ่นที่ผมกล่าวถึงนั้น เคยลองขับหรือยังครับ