ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 ประจำวันที่ 23 ตุลาคม 2021  (อ่าน 3814 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ton Never Die

• Newbie
  • *
1. อยากให้พี่จิมเปรียบเทียบความทนทานของเกียร์CVT ในรถญี่ปุ่นบ้านเราหน่อยครับ ระหว่าง CVT ของ TOYOTA, HONDA และสหกรณ์ JATCO ในรถรุ่นต่างๆ
2. ส่วนตัวใช้ Yaris ครับ และรู้ว่ามันเป็น  CVT แต่นิสัยผมเป็นคนเท้าหนัก คิกดาวน์แซงแทบทุกครั้งที่ขับ ผ่านมา 60,000 แล้ว น้ำมันเกียร์ก็ยังไม่เคยเปลี่ยน ไม่รู้ว่ามันจะทนผมไปได้นานแค่ไหน ตรงนี้พี่จิมมี่มีความคิดเห็นว่าไงครับ ผมควรลดนิสัยการขับเบาลง หรือขับๆไปเถอะ

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
Subaru levorg ที่จะมาปีหน้า เครื่องยนต์เป็น 1.8t ใช่มั้ยครับ ราคาน่าจะ 2 ล้านต้นๆรึป่าวครับ ขอบคุณนะครับ

ออฟไลน์ armallstar

• Jr. Member
  • **
1.สงสัยครับ ป้ายแดงสามารถเอามาขายได้หรอครับ เห็นในเฟสตามกลุ่มรถจะมีพวกรับแปลงหน้ารถมาโพสอวดรถเก่าป้ายแดง บอกรู้จักคนขนส่งเยอะ อยากป้ายแดงพร้อมเล่มติดต่อมา อะไรประมาณนี้

2. เรื่องสื่ออื่นๆที่ไปรีวิวรถ เวลาผมดูถึงว่าทำไมรู้สึกว่าเวลาดูแล้วแปลกๆ เช่นในรีวิวก็จะบอกระบบนู้นนี้นั้นรถคันนี้เป็นเจ้าแรกเจ้าเดียวในไทย ดูไปเอ๊ะใช่หรอ เราดูไปก็รู้สึกเหมือนสื่อเขาไม่รู้เรื่องมาเสนอข้อมูลมั่ว อ่อเขารับเงินมารีวิวนี้เอง

ออฟไลน์ whoami

• Hero Member
ขอสองคำถามนะครับ

1.Honda brv ใหม่ที่เพิ่งเปิดตัวในอินโด ถ้าเข้าไทย จะได้ใช้เครื่อง 1.0 Turbo ไหมครับ

2.Avanza ตัวใหม่ที่มีรูปหลุดมาจากอินโด จะเข้าไทยไหมครับ และคิดว่า power train จะเป็นเครื่องอะไรครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
 :) :) สวัสดีครับทุกท่าน พี่ Jimmy อาจารย์บาส พี่เม พี่วัน

อาจารย์บาสครับ ตกลง ยาง Giti เป็นยางสิงคโปร์ หรือครับ
และเยางที่ติดมาจากโรงงานของ Ora good cat ป็นยางที่ผลิตชนิดพิเศษ
ที่ทำให้ทนทานสำหรับรถยนต์ไฟฟ้า
โดยเฉพาะ จริงหรือครับ ต่างจากยางทั่วไปอย่างไรครับ
แล้วตอนเปลี่ยนยาง เราต้องเลือกยางที่ผลิตมาสำหรับรถยนต์ไฟฟ้า
ด้วยไหมครับ

😊 ปล  หนาวนี้แต่ละท่านจะไปเที่ยวที่ไหนกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 23, 2021, 15:15:11 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ sudlor_gang

• Sr. Member
crv เปลี่ยนโมเดล จะขายเมื่อไหร่

ออฟไลน์ สวยหรอ!?ไม่ขายย!

• **
อยากทราบเครื่องเสียงOEM ของแต่ละค่ายญี่ปุ่นครับ
C43 coupe จะมีรีวิวคลิปออกมามั้ยครับ

ออฟไลน์ plen007

• Newbie
  • *
ผมใช้ Honda city Zx เครื่อง iDSI 88 แรงม้าอยู่ ถ้าเทียบกับ MG ZS แล้ว ใครอืดกว่ากันครับ

ออฟไลน์ rainbow66

• **
สวัสดีครับ
แนะนำผ้าเบรค คู่หน้า Ford ranger หน่อยครับ
ใช่งานทั่วไป ขับไม่ค่อยเร็ว 100-120 ครับ

ออฟไลน์ Peter Parking

• **
สวัสดีครับ ตรงไหนยาวไปตัดทิ้งได้นะครับ ไว้ผมถามใหม่อาทิตย์หน้าได้

1. อยากให้แนะนำยางนุ่มเงียบ ประหยัดน้ำมัน ครับ ของเดิมเป็น yokohama db decibel E70 [ร้านยางเลือกให้ ไม่เคยเลือกเอง] เผื่อมีตัวไหนดีกว่านี้ 185 60 R15
2. สงสัยว่าหนังหุ้มพวงมาลัยของ CITY HB  เราสามารถหาหุ้มเอาข้างนอกได้มั้ยครับ รู้สึกฟิลลิ้ง สัมผัสดี และเค้าเรียกว่าหนังประเภทไหนครับ
3. ทุกวันนี้ถือว่าเทคโนโลยี การขับขี่ ของรถญี่ปุ่น เริ่มตามรถยุโรปทันรึยังครับ
4. ถ้าเอาแค่ความชอบพวกพี่ๆชอบรถยุโรป หรือ รถญี่ปุ่น กันครับ + เหตุผลที่ชอบ

พอดีได้ดูสัมภาษณ์พี่จิมใน auto salon ดูเหมือนเบื้องหลังความสนุกที่เราเห็นมีความเครียดค่อนข้างเยอะใช่มั้ยครับ ความยากของงานพวกพี่คืออะไรครับ
และถ้าตอนนี้พี่ยังไม่ทำ HEADLIGHTMAG และพี่จะเริ่มทำในยุคสมัยนี้ วิธีที่จะสร้างมันขึ้นมาจะต่างจากเมื่อ 10 ปีที่แล้วยังไงครับ หรือ พี่จะเลือกไม่ทำเลย
เพราะตอนนี้ content เกี่ยวกับรีวิวรถเยอะมากๆ แต่ยังไงผมยังติดตามพวกพี่ๆเสมอๆครับ สงสัยจริตตรงกัน 555

ขอบพระคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 23, 2021, 15:15:06 โดย taesuji94 »

ออฟไลน์ อั๊วหล่อนมาก

• Newbie
  • *
ไม่รู้ว่าพี่ๆ จะคิดเหมือนกันมั้ย... ผมรู้สึกว่าแบรนด์ GWM เปิดตัวได้ค่อนข้างดี เมื่อเทียบกับ MG ที่มีคนต่อต้านอยู่พอสมควร ถ้าตัดประเด็นเรื่องรถออก เอาแค่เรื่องแบรนด์มาพิจารณาตัวผมก็ไม่กล้าซื้อครับ ซื้อแล้วกลัวโดนบูลลี่ แต่ถ้าซื้อมาจริงๆ ก็คงไม่เปลี่ยนตราหน้ารถนะครับ :P

อยากถามพี่ๆ ครับว่า MG ไปถึงจุดนั้นได้ยังไง เค้าทำการตลาดพลาดหรือพลาดตรงจุดไหนครับ

เคยสนใจ Marvel R พอได้ยินว่า ทาง MG ทำราคาต่ำกว่า 2 ล้านไม่ได้ เลยไม่น่าจะได้เอาเค้ามา ผมก็คิดว่าแบรนด์นี้คงไม่ได้อยู่ในตัวเลือกไปอีกนานเลย

ขอบคุณครับ