ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเราอบรมใบขับขี่ออนไลน์แล้ว เราสามารถwalk-inต่อใบขับขี่ข้ามจังหวัดได้ไหมครับ?  (อ่าน 8049 ครั้ง)

ออฟไลน์ volvo80

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ

พอดีว่าใบขับขี่ผมจะหมดอายุเดือนมกราคม2565 ผมได้ทำแบบทดสอบและอบรมออนไลน์ผ่านเรียบร้อย
ทีนี้คิวทำใบขับขี่ของขนส่งในพื้นที่กรุงเทพเต็มยาวไปถึงเดือนกุมภาพันธ์65เลยครับ

ผมเลยสงสัยว่าผมสามารถไปทำใบขับขี่ที่ขนส่งต่างจังหวัดได้มั๊ย?
คือผมมีแพลนไปสมุย 4 วัน แต่ละวันกะไปนอนเฉยๆไม่มีแพลนอะไร ถ้าเราดุ่มๆถือเอกสารและหลักฐานการอบรมออนไลน์เข้าไปที่ขนส่งเกาะสมุยเลยแบบนี้ได้มั๊ยครับ?

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

• Hero Member
คิดว่าต้องตองนัดในระบบก่อนนะครับ ส่วนจะทำที่ไหนได้หมดเลยครับ

• **
คิดว่าต้องตองนัดในระบบก่อนนะครับ ส่วนจะทำที่ไหนได้หมดเลยครับ

ผมลองกดทำนัดดูในระบบ แต่ขนส่งสมุยไม่มีให้เลือกการทำนัดทำใบขับขี่หน่ะสิครับ  :'(

ออฟไลน์ AkE

ไม่ได้ครับ ต้องจอง ลอง พัทยาครับ บางละมุง ผมก้จองไปทำที่นั่น คิวไม่นานมาก จะไปต่อสิ้นเดือนนี้ครับ

ออฟไลน์ CNX

ใบอนุญาติรถยนต์ของผมผม หมดอายุมา5เดือน
อบรมon line ทำข้อสอบผ่าน จองคิวขนส่งแล้ว แต่ไปขนส่งติดสถานการณ์โควิท ปฏิเสธการต่ออายุใบอนุญาติ
#รอดูประกาศทางขนส่งเช่นกัน

ตั้งแต่สถานการณ์โควิท มา2ปี ยังไม่เจอ จนท ตำรวจ จนท ขนส่ง เรียกดูใบอนุญาติขับรถครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

ผมลองกดทำนัดดูในระบบ แต่ขนส่งสมุยไม่มีให้เลือกการทำนัดทำใบขับขี่หน่ะสิครับ  :'(

เออแปลกแฮะ ผมลองกฏดูก็มีแต่ทำใบขับขี่ใหม่ไม่มีต่ออายุ ลองโทรเชคกับที่ ขส.สมุยไหมครับ ว่าควรทำยังไง
หรือวิ่งไปทำ ตจว ใกล้ ตามคุณ AkE ก็น่าสนใจนะครับ

ใบขับขี่หมดอายุช่วงนี้ทางประกันภัยอนุโลมให้นะครับ แต่ไม่รู้ว่าเวลาตำรวจขอตรวจตะยอมให้ด้วยไหม :'( ส่วนเช่ารถบางที่ก็ไม่ยอมใช้ใบหมดอายุครับ :'( :'(

• **

เออแปลกแฮะ ผมลองกฏดูก็มีแต่ทำใบขับขี่ใหม่ไม่มีต่ออายุ ลองโทรเชคกับที่ ขส.สมุยไหมครับ ว่าควรทำยังไง
หรือวิ่งไปทำ ตจว ใกล้ ตามคุณ AkE ก็น่าสนใจนะครับ

ใบขับขี่หมดอายุช่วงนี้ทางประกันภัยอนุโลมให้นะครับ แต่ไม่รู้ว่าเวลาตำรวจขอตรวจตะยอมให้ด้วยไหม :'( ส่วนเช่ารถบางที่ก็ไม่ยอมใช้ใบหมดอายุครับ :'( :'(

เดี๋ยวรอขนส่งเปิดวันจันทร์ว่าจะโทรไปสอบถามอยู่ครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ช่วงต้นปี ผมลงทุนกลับบ้านไปทำ ตจว ที่ไม่มีคิว แต่จองไว้ก่อน

ไปถึงที่ ผมเห็นคนที่ไม่ได้จองถือเอกสารและผลอบรมมา แล้วทำได้เลยครับ

แต่ของสมุยที่มันมีคิวถึง ธ.ค. ไม่รู้จะทำแบบนี้ได้มั้ยนะครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

Gunther

• บุคคลทั่วไป
ใบอนุญาติรถยนต์ของผมผม หมดอายุมา5เดือน
อบรมon line ทำข้อสอบผ่าน จองคิวขนส่งแล้ว แต่ไปขนส่งติดสถานการณ์โควิท ปฏิเสธการต่ออายุใบอนุญาติ
#รอดูประกาศทางขนส่งเช่นกัน

ตั้งแต่สถานการณ์โควิท มา2ปี ยังไม่เจอ จนท ตำรวจ จนท ขนส่ง เรียกดูใบอนุญาติขับรถครับ

เหมือนผมเลยครับ ใบขับขี่ผมตอนนี้ หมดอายุมา 5 เดือนแล้ว เช่นกัน

• **
ช่วงต้นปี ผมลงทุนกลับบ้านไปทำ ตจว ที่ไม่มีคิว แต่จองไว้ก่อน

ไปถึงที่ ผมเห็นคนที่ไม่ได้จองถือเอกสารและผลอบรมมา แล้วทำได้เลยครับ

แต่ของสมุยที่มันมีคิวถึง ธ.ค. ไม่รู้จะทำแบบนี้ได้มั้ยนะครับ

สมุย เท่าที่ดูจากแอพจองคิว มีแต่คิวสำหรับทำใบขับขี่ใหม่ ไม่มีคิวสำหรับการต่ออายุเลยครับ เมนูในแอพแต่ละวันก็ไม่เหมือนเดิม งงแท้

Forty Five

• บุคคลทั่วไป
ไม่ได้ครับ ต้องจอง ลอง พัทยาครับ บางละมุง ผมก้จองไปทำที่นั่น คิวไม่นานมาก จะไปต่อสิ้นเดือนนี้ครับ

เห็นด้วยครับ