ผู้เขียน หัวข้อ: ค่าไฟฟ้าประเทศไทยแพง มีผลต่อการตัดสินใจซื้อรถยนต์ไฟฟ้าหรือไม่  (อ่าน 5445 ครั้ง)

ออฟไลน์ Smith686

• Hero Member
          ค่าไฟฟ้าประเทศไทยแพงเป็นอันดับที่ 8 ของโลก  ต่าไฟฟ้าประเทศไทยหน่วยละ 3.4 บาท  ค่าไฟ้าประเทศจีนอันดับที่ 10 ของโลก หน่วยละ 2.5 บาท

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 25, 2021, 23:03:17 โดย Smith686 »

ออฟไลน์ V221

ก็ค่าไฟจีนถูกนี่แหละครับ การไฟฟ้าจีนถึงไม่ยอมขายไฟเพิ่มเพราะยิ่งขายยิ่งขาดทุน ตอนนี้ไฟฟ้าเลยดับกันเพียบ โรงไฟฟ้าจีนก็ปล่อยมลพิษกันบานเบอะ ที่ผ่านมาต้นทุนเลยต่ำ ผมไปเกาหลีใต้กับญี่ปุ่น คนทั้งสองประเทศก็บ่นว่ามลภาวะจากจีนไปถึงบ้านเค้าทางอากาศเลย
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Newhang

มีผลครับ หลายคนคิดว่าซื้อรถไฟฟ้าแล้วทำเหมือนจะได้วิ่งฟรีแบบนั้นเลย สังเกตุจากหลายกระทู้
แต่สำหรับผมค่าพลังงาน ecocar แพงกว่าไฟฟ้าไม่เยอะ แต่แพ้อัตราเร่งกระจุย
ซึ่งผมไม่ได้รู้สึกอยากได้รถไฟฟ้าเลยสักนิด เพราะเหมือนแค่ว่าเราจะจ่ายเงินให้บริษัทไหนเท่านั้น

ที่ไทยไฟแพงส่วนนึงมาจากกว่าต่อต้านโรงไฟฟ้านิวเคลีย เมื่อมันไม่มีเราก็ต้องใช้ไฟแพง อีกประเด็นก็อยู่ที่หน่วยงานด้วยก็อย่างที่รู้ๆกัน

ออฟไลน์ deertesla

มีผลครับ หลายคนคิดว่าซื้อรถไฟฟ้าแล้วทำเหมือนจะได้วิ่งฟรีแบบนั้นเลย สังเกตุจากหลายกระทู้
แต่สำหรับผมค่าพลังงาน ecocar แพงกว่าไฟฟ้าไม่เยอะ แต่แพ้อัตราเร่งกระจุย
ซึ่งผมไม่ได้รู้สึกอยากได้รถไฟฟ้าเลยสักนิด เพราะเหมือนแค่ว่าเราจะจ่ายเงินให้บริษัทไหนเท่านั้น

ที่ไทยไฟแพงส่วนนึงมาจากกว่าต่อต้านโรงไฟฟ้านิวเคลีย เมื่อมันไม่มีเราก็ต้องใช้ไฟแพง อีกประเด็นก็อยู่ที่หน่วยงานด้วยก็อย่างที่รู้ๆกัน
เรื่องนิวเคลียร์ขอไม่เอาแล้วกันครับ ถ้ารั่วไหลมาน่ากลัว  กับที่ดินใช้ประโยชน์ไม่ได้เป็นแสนปีหากโรงงานนิวเคลียร์ปลดระวางไปแล้วครับ แต่เรื่องต่อต้านโรงไฟฟ้าชีวมวลหรือโรงงานไฟฟ้าขยะกันเยอะจริงๆ ถ้าทำดีก็ไม่ควรต้าน  แต่จากหลายกรณีศึกษาทั้งโรงงานไฟฟ้าและโรงงานประเภทอื่นในไทยนี่ทำมาได้แย่ๆก็มีครับ กับการไฟฟ้าเฮงซวยจริงๆ ทุกปีจะเห็นได้จากผประกอบกำไรสูงมากๆครับ จ่ายโบนัสกันอื้อซ่า

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

ถ้าขนาดเท่าๆกันราคาพอๆกัน ผมก็สนใจนะ แต่ตอนนี้เหมือนรถไฟฟ้ามันแพงกว่ารถน้ำมันในขนาดเท่าๆกัน ส่วนต่างมันเยอะเหมือนรถเบนซิล/ดีเซล พอหักค่าน้ำมันแล้ว น่าจะต้องใช้ สัก ห้าหมื่นถึงอสนโลถึงจะคุ้มค่าส่วนนั้น ได้อัตราแร่งที่ดีกว่ามากๆ แต่ก็แลกมาด้วยความกังวลเรื่องจุดชาร์จ ส่วนตัวยังไม่เลือก ev ในตอนนี้ครับ

ขอบ่นค่าไฟที่ไทยแพง เพื่อนอยู่อเมริกา ค่าไฟแพงสุด ประมาน 3 บาทต่อ kWh บ้านสองชั้น4 ห้องนอน เปิดแอร์ทั้งบ้านทั้งวัน(HVAC) ค่าไฟ+แก๊ส ช่วงแพงสุดคือ 4500 หันมาไทย เปิดแอร์เป็นห้องๆ ช่วงพีคๆเฉียดหมื่น
ไฟฟ้า น้ำ แก๊ส มันควรจะเป็นของควบคุมราคาต่ำๆให้ทุกคนเข้าถึง ไม่ใช้ทำกำไรเป็นกอบเป็นกำ

ออฟไลน์ xman2029

โรงไฟฟ้านิวเคลียร์ น่าสร้างในไทยครับ ถ้าชั่งน้ำหนักและหว่างข้อดีและข้อเสียแล้ว ถือว่าคุ้มค่า แต่ถ้าจะสร้างต้องเป็นรัฐบาลที่ตรวจสอบได้และโปรงใส 100% เพราะผลกระทบของโรงไฟฟ้านิวเคลียร์ มันเยอะมากๆและยาวนานมาก  ถ้ารั่วไหลมานี่ พวกระดับบนๆหนีไปอยู่ต่างประเทศแล้วทำงานในนั้นปล่อยให้ประชาชนรับกรรมไปชัวๆ เพราะฉนั้นถ้าจะสร้างต้องเป็น รัฐบาลที่ตรวจสอบได้และโปรงใส 100%  เท่านั้นถึงจะน่าสร้าง

ออฟไลน์ Carrera

ถ้าราคา ณ ตอนนี้ก็ยังถือว่าคุ้มในระดับนึงเลย สำหรับชาร์จบ้าน กรณีขับไม่เยอะ  แต่ผมไม่มั่นใจ เรทค่าไฟบ้านอัตราปกติ แบบก้าวหน้า  ถ้ากรณีชาร์จรถด้วย ค่าไฟต่อเดือนจะกระโดดขึ้นแค่ไหนยังไง  คงต้องลองใช้จริงถึงจะรู้   

ปกติ ผมขับไฮบริด ค่าน้ำมันต่อเดือนก็ราวๆ พันสองพัน ซึ่งไม่ได้สูงมาก ไม่รู้หักลบค่าไฟกรณีรถไฟฟ้าจะกลายเป็นว่าจ่ายพอๆกันหรือเปล่า

ที่สงสัยอีกเรื่อง เรื่อง ราคา ตาม quick charge station นี่แพงกว่ากันมากน้อยแค่ไหนยังไงมากกว่า เมื่อเทียบกับชาร์ตที่บ้าน  ถ้าใครมีตารางแจกแจง หรือเคยใช้จริงๆ ก็รบกวนหน่อยครับ

กลัวว่า ตอนนี้จะยังคุ้ม ดึงคนมาใช้ พอคนใช้เยอะๆ มากๆเข้า รัฐ มันจะถีบราคาค่าไฟขึ้นอีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 26, 2021, 07:26:40 โดย Butterzai »

ออฟไลน์ kiwiwi

จริงๆแล้ว คนไทยรวยมากๆเลยนะครับ

เสียภาษีทางอ้อมหลายอย่างเลย น้ำมัน ไฟฟ้า ประปา​ขนส่งสาธารณะ​และอื่นๆอีกมากมาย

ออฟไลน์ mozart

ไม่มีผลครับ  ถ้าซื้อผมคงติดโซล่าเซลครับ

ออฟไลน์ Sympho

• Sr. Member
และยิ่งดันพลังงานทางเลือก พลังงานสะอาดมากขึ้น

ค่าไฟฟ้ามันก็จะแพงไปอีก เพราะต้นทุนต่อหน่วยมันสูงกว่า

สำหรับผมไม่มีผลหรอกครับ เพราะจากเดิมเติมน้ำมัน ก็แค่เปลี่ยนมาจ่ายค่าไฟ ยังไงค่าใช้จ่ายมันก็ถูกลง

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

รถคันที่2ใช่ครับ แต่ถ้ารถคันแรกผมว่าไม่อย่างมากก็มองหารถดมแก๊ส

ออฟไลน์ Symphonic

จริงๆแล้ว คนไทยรวยมากๆเลยนะครับ

เสียภาษีทางอ้อมหลายอย่างเลย น้ำมัน ไฟฟ้า ประปา​ขนส่งสาธารณะ​และอื่นๆอีกมากมาย

แต่ภาษีทางตรงกลับไม่ค่อยเสีย!!!

คนไทยที่ยื่น ภงด. แค่ประมาณสิบล้านคน
และในสิบล้านคนหลังหักค่าลดหย่อนแล้วต้องเสียภาษี
มีแค่ประมาณ 4 ล้านกว่าคนเองครับ

ออฟไลน์ Tien.W

เอาถูกก็ได้นะ ค่าไฟ เนี่ย

ยอมกันไหม ? นิวเคลียร์ / ถ่านหิน .. ก็ไม่ยอมไง ต้องการไฟฟ้าที่ได้จากพลังงานสะอาด ดังนั้น มันก็มีต้นทุนค่าบริหารจัดการต่างๆ เพิ่มเข้ามาอีกมากมาย บวกในต้นทุนค่าไฟนี่แหละ

ออฟไลน์ sudlor_gang

เกี่ยวกับอีวี นึกถึงหมาตัวนึง เอากระทู้เวปนี้ไปแชร์ใน page ให้คนใน page นั้นด่า กูเพลีย

ออฟไลน์ polwath

ไฟบ้านเราในบางพื้นที่ยังไม่นิ่งเลย ควรจะสร้างโรงไฟฟ้าใหม่ แต่ก็นั่นแหละ ชาวบ้านออกมาต่อต้านกันเยอะ ทั้งๆ ที่คนใช้ไฟฟ้ามันมากขึ้นเรื่อยๆ จนต้องไปซื้อไฟจากเพื่อนบ้านเนี่ย ทั้งๆ ที่กำลังการผลิตสำรองในประเทศก็เยอะพอสมควร แต่ดันทำให้ค่าไฟบ้านเราแพงขึ้นด้วยเนี่ยสิ

ที่ควรจะสร้างเลยก็คือโรงไฟฟ้านิวเคลียร์ที่มาตรฐานสูง สร้างครั้งเดียว ได้ไฟฟ้ามหาศาลด้วย หรือสร้างโรงไฟฟ้าพลังงานขยะ (ทั้งแบบแก็สและแบบเผา) เพราะบ้านเราขยะเยอะมาก และโรงไฟฟ้าแบบนี้ก็เหมาะกับการกำจัดขยะมากด้วย ค่าไฟจะได้ถูกลง แถมได้สร้างงานด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 26, 2021, 09:41:09 โดย polwath »

ออฟไลน์ apinui

ใครที่มีเงินซื้อรถไฟฟ้า แล้วต้องมากังวลกับค่าไฟกันบ้างครับ ....

ผมว่าไม่น่ามี ..คนที่กังวลค่าไฟ เห็นมีแต่คนที่ไม่มีรถไฟฟ้าทั้งนั้น ....

ออฟไลน์ locomotive

ถ้ารถ EV เริ่มจะแพร่หลายแทนรถ ICE หลายๆ Segment ผมเชื่อเหลือเกินว่า รัฐ คงไม่ปล่อยให้ค่าไฟเป้นราคาอย่างทุกวันนี้แน่ๆ น่าจะปรับค่าไฟเพิ่มอีก 5 เท่าตัว เผลอๆ ไฟแพงกว่าน้ำมันทุกวันนี้อีก แน่ๆ

ไฟบ้านเราในบางพื้นที่ยังไม่นิ่งเลย ควรจะสร้างโรงไฟฟ้าใหม่ แต่ก็นั่นแหละ ชาวบ้านออกมาต่อต้านกันเยอะ ทั้งๆ ที่คนใช้ไฟฟ้ามันมากขึ้นเรื่อยๆ จนต้องไปซื้อไฟจากเพื่อนบ้านเนี่ย ทั้งๆ ที่กำลังการผลิตสำรองในประเทศก็เยอะพอสมควร แต่ดันทำให้ค่าไฟบ้านเราแพงขึ้นด้วยเนี่ยสิ

ที่ควรจะสร้างเลยก็คือโรงไฟฟ้านิวเคลียร์ที่มาตรฐานสูง สร้างครั้งเดียว ได้ไฟฟ้ามหาศาลด้วย หรือสร้างโรงไฟฟ้าพลังงานขยะ (ทั้งแบบแก็สและแบบเผา) เพราะบ้านเราขยะเยอะมาก และโรงไฟฟ้าแบบนี้ก็เหมาะกับการกำจัดขยะมากด้วย ค่าไฟจะได้ถูกลง แถมได้สร้างงานด้วย
เอาแค่ญี่ปุ่น  เกิดโรงงานไฟฟ้านิวเคลียร์ที่ปัญหา เค้ายังเลิกใช้เลยครับ  รวมไปถึงกากนิวเคลียร์อีก เป็นโรงไฟฟ้าที่ต้นทุนแพงที่สุดแล้วแหละครับเมื่อเทียบกับอย่าง  ถ้ามองในเรื่องของเสียที่รีไซเคิลไม่ได้  พื้นที่ที่เป็นโรงไฟฟ้านิวเคลียร์เมื่อเกิดรั่วไหวลหรือเลิกใช้ หรือระเบิด  พื้นที่และรัสมีรอบๆใช้การอะไรไม่ได้เป็นแสนปีครับ

ออฟไลน์ bodin

ผมไม่สนค่าไฟครับแต่ระยะวิ่งได้มันยังน้อยไปพอสมควร :'(

ผมจอดรถในบ้านครับ ใจก็อยากได้เพราะมันปล่อยมลพิษน้อย 8)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 26, 2021, 11:02:08 โดย bodin »

เกี่ยวกับอีวี นึกถึงหมาตัวนึง เอากระทู้เวปนี้ไปแชร์ใน page ให้คนใน page นั้นด่า กูเพลีย
สงสัยคนที่อวย  รถไฟฟ้า แน่ๆ  แต่พวกอวยรถไฟฟ้านี่อวยจนไม่ดูผิดถูกอะไรทั้งนั้นนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 26, 2021, 11:01:48 โดย deertesla »

ออฟไลน์ kiwiwi

แต่ภาษีทางตรงกลับไม่ค่อยเสีย!!!

คนไทยที่ยื่น ภงด. แค่ประมาณสิบล้านคน
และในสิบล้านคนหลังหักค่าลดหย่อนแล้วต้องเสียภาษี
มีแค่ประมาณ 4 ล้านกว่าคนเองครับ

มันคือปัญหาระดับชาติเลย
กลายเป็นจริงๆแล้วคนมีรายได้น้อยอุ้มคนมีอันจะกินเลย

ออฟไลน์ Lammerison

ค่าไฟแพง อันดับ8 ของโลก จริงดิ ????

https://www.globalpetrolprices.com/electricity_prices/

ออฟไลน์ Lammerison

ยังไม่ต้องไปถึงค่าไฟหรอก เอาแค่ค่าติดตั้ง/ทำระบบไฟในบ้านให้มัน ปลอดภัย ได้มาตรฐานก่อนเถอะ พร้อมจะลงทุนมั้ย

ยังไม่ต้องลงลึกไปถึงว่า เครื่องชาร์จแบบชาร์จเร็ว/ชาร์จช้าอีกนะ

ออฟไลน์ sudlor_gang

สงสัยคนที่อวย  รถไฟฟ้า แน่ๆ  แต่พวกอวยรถไฟฟ้านี่อวยจนไม่ดูผิดถูกอะไรทั้งนั้นนะครับ
อวยไม่ว่านะครับ แต่เค้า พูดว่าดูถูกคนมากครับ รับไม่ได้ ผมถึงใช้คำพูดว่า หมา ครับ

ออฟไลน์ polwath

เอาแค่ญี่ปุ่น  เกิดโรงงานไฟฟ้านิวเคลียร์ที่ปัญหา เค้ายังเลิกใช้เลยครับ  รวมไปถึงกากนิวเคลียร์อีก เป็นโรงไฟฟ้าที่ต้นทุนแพงที่สุดแล้วแหละครับเมื่อเทียบกับอย่าง  ถ้ามองในเรื่องของเสียที่รีไซเคิลไม่ได้  พื้นที่ที่เป็นโรงไฟฟ้านิวเคลียร์เมื่อเกิดรั่วไหวลหรือเลิกใช้ หรือระเบิด  พื้นที่และรัสมีรอบๆใช้การอะไรไม่ได้เป็นแสนปีครับ

ผมว่าการที่ญี่ปุ่นตั้งโรงไฟฟ้านิวเคลียร์เนี่ย มันเสี่ยงมาตั้งแต่แรกแล้วครับ เพราะญี่ปุ่นขึ้นชื่อเรื่องภัยธรรมชาติอยู่พอสมควร โดยเฉพาะแผ่นดินไหว แล้วช่วงนั้นก็เกิดภัยธรรมชาติที่หนักเกินกว่าที่โรงไฟฟ้าจะรับไหว ก็เลยเป็นอย่างที่เห็นครับ แต่ตอนนี้ก็เริ่มที่จะสามารถย้ายกลับเข้าไปได้บางส่วนแล้วนะครับ รวมถึงดันตั้งใกล้ทะเลด้วย ก็เพิ่มความเสี่ยงเรื่องกัดกร่อนและสึนามิอีก

ส่วนปัญหาโรงไฟฟ้านิวเคลียร์เนี่ย ผมว่าจะมาจากฝีมือมนุษย์มากกว่าครับ น้อยมากที่จะมาจากภัยธรรมชาติ หลายเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น ไม่มาจากการก่อสร้างที่ต่ำกว่ามาตรฐานก็ความประมาทของผู้ควบคุมครับ เชอโนบิลก็เป็นตัวอย่างได้ที่เกิดจากความประมาทของผู้ควบคุม+การก่อสร้างโรงไฟฟ้าที่แย่ตั้งแต่แรก และหลายๆ ข่าวที่เกี่ยวข้องกับการรั่วไหลของกากนิวเคลียร์หรือกัมมันตภาพรังสี มาจากความสะเพร่าและความประมาทหมดเลย

ผมว่าถ้าจะใช้ให้ปลอดภัย มันก็ใช้ได้ไม่มีปัญหา ในหลายๆ ที่ด้วย ตราบใดที่ตั้งในพื้นที่เสี่ยงภัยธรรมชาติน้อยที่สุด และมีมาตรฐานในการก่อสร้างและปฏิบัติการครับ แต่ที่กลัวกันก็มาจากการสร้างความหวาดกลัวจากกลุ่ม NGO และผู้รายงานข่าวที่ทำให้มันใหญ่โต คนที่ไม่ได้มีความรู้ทำให้ตื่นตูม และหนังเก่าๆที่เอานิวเคลียร์มาผสมปนเปทั้งนิวเคลียร์ที่ผลิตไฟฟ้ากับอาวุธนิวเคลียร์จนเละไปหมด

ขณะที่นักวิทยาศาสตร์และผู้ปฏิบัติงานเขาที่รู้ความเสี่ยงนี้ยังปวดหัวที่จะอธิบายเลย ไม่ค่อยจะฟังด้วย พวกเขาก็ทำงานเหมือนเราทุกวันและไม่มีปัญอะไรด้วยซ้ำไป นอกจากความเบื่อที่ต้องทำงานซ้ำซากในโรงไฟฟ้าตลอดเวลา

อีกอย่างคือการผลิตไฟฟ้าจากแหล่งทางเลือกที่เป็นมิตรต่อสิ่งแวดล้อม ก็ยังผลิตได้น้อยและยังใช้พื้นที่ค่อนข้างมากอยู่ ทั้งโซล่าเซลล์ กังหันลม ความร้อนใต้ดิน พลังงานคลื่น ฯลฯ แม้ว่าจะมีการพัฒนาให้ดีขึ้นตลอดเวลาก็ตาม
แม้แต่เขื่อนก็สร้างปัญหาสิ่งแวดล้อมในการก่อสร้างและกระทบกับระบบนิเวศในพื้นที่ทั้งต้นและปลายเขื่อนอีก ส่วนที่เหลือก็ผลิตไฟฟ้าแต่ปล่อยมลพิษ เช่น ถ่านหิน น้ำมัน แก็ส พลังงานขยะ (ที่อย่างน้อยก็ลดปริมาณขยะสะสมได้)

พูดตรงๆ ว่า โรงไฟฟ้านิวเคลียร์เนี่ย มันเสี่ยงแค่ตัวกัมมันตภาพรังสีและการจัดเก็บกากรังสี ที่สามารถทำให้มันอยู่ในที่ปลอดภัยได้อยู่แล้ว (จนกว่าจะหาวิธีจัดการของพวกนี้ได้นอกจากฝังใต้ดิน) ที่เหลือมันเหนือกว่าการผลิตไฟฟ้าอื่นๆ หมดเลยนะ

ออฟไลน์ Akrachai

ไม่มีผลเลยครับ ติดอย่างเดียวไม่มีเงินพอที่จะซื้อรถไฟฟ้าในระดับดีๆมาใช้นี่ละครับ

รถไฟฟ้ารถประเทศไทยที่มีขายผมมอง tesla อย่างเดียวเลยครับ

ต่อให้เสียค่าไฟหน่วยละ 1 บาทผมก็ว่ายังไม่แพงครับ ไม่รู้สิผมว่ามันคุ้มอยู่อะช่วง 4-5 ปีนี้

ออฟไลน์ ixoxi999

• Jr. Member
  • **
ถ้า Toyota Honda Izusu ไม่ทำรถไฟฟ้า ประเทศไทยก้รอต่อไปครับ

ออฟไลน์ alpha14

เรื่องนิวเคลียร์ขอไม่เอาแล้วกันครับ ถ้ารั่วไหลมาน่ากลัว  กับที่ดินใช้ประโยชน์ไม่ได้เป็นแสนปีหากโรงงานนิวเคลียร์ปลดระวางไปแล้วครับ แต่เรื่องต่อต้านโรงไฟฟ้าชีวมวลหรือโรงงานไฟฟ้าขยะกันเยอะจริงๆ ถ้าทำดีก็ไม่ควรต้าน  แต่จากหลายกรณีศึกษาทั้งโรงงานไฟฟ้าและโรงงานประเภทอื่นในไทยนี่ทำมาได้แย่ๆก็มีครับ กับการไฟฟ้าเฮงซวยจริงๆ ทุกปีจะเห็นได้จากผประกอบกำไรสูงมากๆครับ จ่ายโบนัสกันอื้อซ่า
เห็นด้วยจริงๆถ้ารถไฟฟ้าเป็นที่นิยมนี่ค่าไฟไม่ไปกันใหญ่เหรอ สิ้นปีโบนัสคนพวกนี้เปรมอุราแน่นอน ขนาดนี้ว่ากินหรูอยู่สบายโควิทก็ไม่ระคายชีวิตความเป็นอยู่ ค้างค่าไฟนิดหน่อยพวกก็จะรีบตัด!

ออฟไลน์ PaPaMan

ค่าไฟแพง อันดับ8 ของโลก จริงดิ ??? ?

https://www.globalpetrolprices.com/electricity_prices/

ผมนับได้ที่ 81

สงสัยเจ้าของกระทู้พิมพ์เลข " 1 " ตกไป  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 26, 2021, 13:12:55 โดย PaPaMan »

ออฟไลน์ whoami

ผมมีความเชื่อตะหงิดๆในใจว่า ถ้าวันหนึ่งคนใช้รถไฟฟ้ากันเยอะ

ค่าไฟสำหรับชาร์จรถจะโดนหาเรื่องขึ้นราคาอีกครับด้วยเหตุผลสวยหรูดูดี 108 ประการ

เพราะผู้มีอำนาจได้รายได้จากน้ำมันลดลง