ผู้เขียน หัวข้อ: Hrv ตัวใหม่จะมีแค่เครื่อง Hybrid จริงๆหรอครับ  (อ่าน 7074 ครั้ง)

ออฟไลน์ Hayachan

• Jr. Member
  • **
คือได้ข่าวลือเยอะมาก ตั้งใจรอรุ่นนี้เพราะเครื่อง 1.5เทอโบเลยครับ
แล้วเป็นเครื่อง 1.5 E-Hev นี่คงอืดน่าดูเลยใช่ไหมครับเพราะใช้เครื่อง City แบบนี้ Brv2022 จะมีโอกาสเข้าเมืองไทยไหมครับ เพราะไหนๆก็มีแค่ E-hev แล้ว ผมขอเลื่อนระดับรถลงมาเป็น BRV ดีกว่า

ออฟไลน์ Chicken Wings

• Full Member
Re: Hrv ตัวใหม่จะมีแค่เครื่อง Hybrid จริงๆหรอครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2021, 13:57:38 »
ไม่ลือแล้วครับ พี่จิมมี่กับลุงนิธิ ก็พูดตรงกันว่ามาแต่ EHEV
ดูคลิปทดสอบเมืองนอกก็ไม่อืดนะครับ
0-100 อยู่ช่วง 9-10 วิ ก็พอๆกับ Kicks CX-30
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2021, 15:03:35 โดย Chicken Wings »

ออฟไลน์ Symphonic

• Hero Member
Re: Hrv ตัวใหม่จะมีแค่เครื่อง Hybrid จริงๆหรอครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2021, 14:14:41 »
Carbon neutrality ทำให้ประชาคมโลกต้องเป็นอย่างนั้นล่ะครับ

ไม่อย่างนั้นพวกเราคงได้ขับรถแรงๆไป สู้กับภัยธรรมชาติไป พร้อมๆ กัน

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2021, 14:28:55 »
ไม่เคยคาดหวังว่า HR-V จะได้ 1.5t นะ เพราะถ้า 1.5t จะอยู่ก็คงอยู่ใน new CR-V มากกว่า

ผมค่อนข้างมั่นใจมากว่า e:HEV แน่นอนเลย

หรือถ้าอีกตัวที่เป็นไปได้คือ 1.0t ซะด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2021, 14:33:41 »
มันไม่มีตั้งแต่แรกละครับ สำหรับตลาดไทย ในกลุ่มhrv เพ้อเจ้อกันไปเอง มีคนบอกดีๆก้ไปด่าไปกวนเค้า

ส่วนเรื่องจะอืดมั้ย ไม่เท่าไหร่หรอกครับอัตราเร่งดีกว่า chr hv นิดนึงแหละ ไม่ชอบก้ซื้อรุ่นอื่นครับ

รถมีเยอะแยะ ยี่ห้ออื่น รุ่นอื่นๆ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2021, 14:41:14 »
ผมก็ยังงงว่าใครเป็นคนจุดไฟขึ้นมาว่า HR-V จะมี 1.5 Turbo มาลง

1.5 eHEV บล็อคนี้ 0-110 km/h นี่เหลือกินเหลือใช้เลยครับ
110 ขึ้นไปนี่แหละที่อืดเป็นเรือเกลือ
แต่ถ้าใช้เร่งแซงยังกะเผื่อน้อยกว่า 1.8 Hybrid Toyota อยู่นะ
ทั้งนี้ั้งนั้นรอตอนมันมาอยู่ในบอดี้นี้อีกที
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ KTN88

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2021, 14:47:16 »
ผมก็ยังงงว่าใครเป็นคนจุดไฟขึ้นมาว่า HR-V จะมี 1.5 Turbo มาลง

1.5 eHEV บล็อคนี้ 0-110 km/h นี่เหลือกินเหลือใช้เลยครับ
110 ขึ้นไปนี่แหละที่อืดเป็นเรือเกลือ
แต่ถ้าใช้เร่งแซงยังกะเผื่อน้อยกว่า 1.8 Hybrid Toyota อยู่นะ
ทั้งนี้ั้งนั้นรอตอนมันมาอยู่ในบอดี้นี้อีกที

พวกที่อยากได้ในกลุ่มไงครับที่มโนเอาว่า 1.5T มาแน่ เอาสเปกอินโดมาลงว่าเค้ายังมี แถมขู่ว่าฮอนด้าจะเสียลูกค้าไปแน่ แต่เอาจริงคนส่วนใหญ่ไม่ได้แคร์หรอกว่าจะได้เครื่องแบบไหน

ออฟไลน์ city552

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2021, 15:11:51 »
0-100 ของ HRV e-hev น่าจะทำตัวเลขดีกว่าของ Cross ถึง 2 วิ แค่นี้ก็เพียงพอต่อการใช้งานในเมือง ซึ่งเป็นกลุ่มเป้าหมายหลักแล้วครับ
กลัวอย่างเดียวราคากลัวจะแรง แบบรุ่น Top 1.2X ล้านบาท
2015   Mazda BT50 Pro 2.2 Hi-racer
2019   Toyota Altis Hybrid Hybrid Mid
2020   Mercedes-Benz C220d W205
2020   Toyota Fortuner 2.4V 2WD
2021   Honda Civic gen11(FE) 1.5 EL+

ออฟไลน์ Sacrifice

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2021, 15:21:25 »
ส่วนตัวผมก็ไม่อยากจะเชื่อเหมือนกัน คิดว่าขนาดเจ้าตลาดอย่าง toyota ยังปล่อย Cross, Camry ที่เป็นเครื่องยนต์ล้วน
ออกมาให้ลูกค้าที่กลัว hybrid อยู่เลย  Honda ไม่น่าจะกล้าปล่อย hybrid ล้วน

ออฟไลน์ porasit33

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2021, 15:31:14 »
ผมซื้อ CHr เพราะมันเป็นไฮบริดคันเดียวใน Seg นั้น สมัยนั้น
ตอนนี้ สัดส่วน Cross HV กับ สันดาป น่าจะบอกอะไรฮอนด้าได้

ถ้าจะเอาเครื่องเบนซิล
ไปครอส แทบไม่ได้ออพชั่น
ไปมาสด้า ห่วงความเสถียรรถ
ไปนิสสันคลิ๊กก็เป็นรถไฮบริด

คนซื้อรถจริงๆอาจจะมองอรรถประโยชน์
มากกว่าการใช้งานระยะยาวครับ เป็นกลุ่มลูกค้า
มีเงินซื้อคันที่ 2 หรือซื้อใช้สำหรับครอบครัว

ออฟไลน์ Magl

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2021, 15:38:23 »
เครื่องอะไรไม่ได้สนใจ แม่บ้านรออยู่ หน้าตามันได้ อีกอย่าง ไฮบริดของhonda ไม่อืดและประหยัด ลุ้นแค่ช่วงล่างจะดีกว่าเดิมไหม

ออฟไลน์ Sazabi

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2021, 15:38:51 »
อีกไม่นานก็รู้ครับ บอกได้ว่าแผนงานมันไม่เคยเปลี่ยนครับมันเป็นแบบนี้ตั้งแต่ต้นมาตั้งแต่ 3-4 ปีที่แล้ว

ส่วน BR-V 2022 ก็ต้องรออย่างเร็วกลางปีหน้าล่ะครับว่าจะมีการนำเข้าจากอินโดนีเซียมาขายหรือไม่ และถ้าหากมี Spec. จะเป็นอย่างไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2021, 15:43:06 โดย Sazabi »

ออฟไลน์ ABUSEz

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2021, 15:39:45 »
ขอใช้พื้นที่กระทู้นี้ถามถึงระบบไฮบริดของฮอนด้าเลยแล้วกันครับ

จากที่ขายมาก็ไม่น้อย ทั้ง Jazz, Civic FB, Accord Hybrid
มีใครพอจะแชร์ประสบการณ์การใช้ หรือค่าซ่อมได้บ้างครับ
ทนทานเหมือนพี่โตมั้ย และค่าดูแลมหาโหดรึเปล่าครับ
(ส่วนราคามือสองคงต้องทำใจรออยู่แล้ว)

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2021, 15:50:01 »
ขอใช้พื้นที่กระทู้นี้ถามถึงระบบไฮบริดของฮอนด้าเลยแล้วกันครับ

จากที่ขายมาก็ไม่น้อย ทั้ง Jazz, Civic FB, Accord Hybrid
มีใครพอจะแชร์ประสบการณ์การใช้ หรือค่าซ่อมได้บ้างครับ
ทนทานเหมือนพี่โตมั้ย และค่าดูแลมหาโหดรึเปล่าครับ
(ส่วนราคามือสองคงต้องทำใจรออยู่แล้ว)
เล่าของที่บ้านผมละกันครับ G9 hybrid ขายไปตอนรถ 4 ปี วิ่งไป 220000km เข้าเช็คระยะ

ทุก10000km รถไม่มีปัญหาใดๆทั้งหมดครับมีแบตจะดูเก็บไฟได้น้อยลงตอน 180000km มีของเพื่อนอีก

คัน 4 ปีนิดๆตอนขาย วิ่ง 370000km รถก้ไม่พบปัญหาใดๆนะครับ ตอนนี้ที่บ้านใช้ G10 hv วิ่งได้ 85000

Km ก้ปกติดีครับ สำหรับผมมีไฮบริดที่บ้าน G10 & chr สำหรับผมเรื่องทนทานพอกันครับ toyota & honda

ค่าเช็คระยะทั้ง2 คันก้ทั่วไป ไม่ได้มีอะไรแพงครับ แต่ตัวค่าอะไหล่หรือของสิ้นเปลืองยุคนี้ honda ราคาจะต่ำ

กว่าtoyota อยู่หน่อยครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2021, 16:37:17 »
ส่วนตัวผมไม่เคยคิดว่า HRV ใหม่จะได้เครื่อง 1.5 T นะ
ถ้ามันจะได้เครื่องเทอร์โบจริงๆ มันควรจะเป็น 1.0 T มากกว่า
ส่วน 1.5 T น่าจะไว้ใส่กับ CRV มั้ง
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ REX

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2021, 17:13:54 »
ถ้ามาแต่ eHEV อย่างเดียวนี่
ตามใจคนจัด ขัดใจคนซื้อ เลยนะเนี่ย

ออฟไลน์ holidayaholic

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2021, 17:53:25 »
1.5 ehev อย่างเดียว make sense แล้วครับ เพราะต้องผลิตให้มากๆ ลำพังลงแค่ใน city ehev ไม่น่าคุ้มทุนการผลิต

ออฟไลน์ KTN88

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2021, 18:07:10 »
ส่วนตัวผมก็ไม่อยากจะเชื่อเหมือนกัน คิดว่าขนาดเจ้าตลาดอย่าง toyota ยังปล่อย Cross, Camry ที่เป็นเครื่องยนต์ล้วน
ออกมาให้ลูกค้าที่กลัว hybrid อยู่เลย  Honda ไม่น่าจะกล้าปล่อย hybrid ล้วน

โตโยต้าไม่ได้ปล่อย Cross เบนซินมาเพื่อลูกค้าที่กลัวไฮบริดครับ แต่ปล่อยมาเพื่อดันลูกค้าไปออกไฮบริดต่างหาก

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2021, 18:11:47 »

พวกที่อยากได้ในกลุ่มไงครับที่มโนเอาว่า 1.5T มาแน่ เอาสเปกอินโดมาลงว่าเค้ายังมี แถมขู่ว่าฮอนด้าจะเสียลูกค้าไปแน่ แต่เอาจริงคนส่วนใหญ่ไม่ได้แคร์หรอกว่าจะได้เครื่องแบบไหน
นั่นล่ะครับ คนที่มีความคิดว่าตัวเองอยากได้อะไร แล้วคิดว่าต้องได้ พอใครเห็นต่างหรือได้รับข้อมูล

ที่ไม่เป็นที่พอใจของตัวเอง แล้วไปด่าเค้า ภาระสังคมครับ ในกลุ่ม hrv นี่เพียบ เท่าที่ลองเข้าไปอ่านผมว่า

Hrv ตัวใหม่เป็นกลุ่มรถที่ถ่อยที่สุดละครับ ณ ปัจจุบัน เห็นมีอยู่หลายคน และผมเห็นมีบางคนมาหาถามwebboard

นี้แหละ ถามในนี้สุภาพแต่พอไปพิมพ์ในกลุ่มนั้นนี่ปากเก่งจัดครับ ผมว่าผมเห็นอยู่นะอ่านได้จากการพิมพ์

Gunther

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2021, 18:45:03 »
ใช่ครับ มีแต่ e:HEV เพราะเครื่องยนต์ e:HEV ดีกว่าเครื่องยนต์ Hybrid ของ Honda และ ขับสนุกเหมือนเครื่องยนต์ 2.4L แต่ประหยัดน้ำมันเท่าเครื่องยนต์ 1.2L ให้ความรู้สึกในการขับขี่แบบรถยนต์ไฟฟ้า EV 100% เหมือน e-Power ของ Nissan

ออฟไลน์ nutvas

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2021, 18:52:19 »
ใช่ครับ มีแต่ e:HEV เพราะเครื่องยนต์ e:HEV ดีกว่าเครื่องยนต์ Hybrid ของ Honda และ ขับสนุกเหมือนเครื่องยนต์ 2.4L แต่ประหยัดน้ำมันเท่าเครื่องยนต์ 1.2L ให้ความรู้สึกในการขับขี่แบบรถยนต์ไฟฟ้า EV 100% เหมือน e-Power ของ Nissan

เดี๋ยวนะครับ eHEV คือชื่อเรียก รถที่ใช้เครื่องยนต์ Hybrid ของ Honda นะครับ

Forty Five

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2021, 19:36:21 »

พี่โคตรมั่วเลยครับ eHEV นั่นมันชื่อเรียกของเครื่องยนต์ Honda Hybrid!!!!!!!!!

ถ้า เทียบ ePOWER ไม่ต้องเทียบ เพราะคนละระบบ รูปแบบการทำงานของ Hybrid ครับ

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2021, 19:57:59 »
คงต้องลองเสี่ยงดวงแหละ แต่แอบเห็นตัว test car มีท่อคู่อยู่คันหนึ่ง หวังว่าคงมีเซอร์ไพร้

ออฟไลน์ Sazabi

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2021, 20:27:59 »
คงต้องลองเสี่ยงดวงแหละ แต่แอบเห็นตัว test car มีท่อคู่อยู่คันหนึ่ง หวังว่าคงมีเซอร์ไพร้

Test Car ที่วิ่งในเมืองไทยเป็นรถรุ่นที่ผลิตเพื่อส่งออกเยอะแยะไปครับ

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2021, 22:14:41 »

พี่โคตรมั่วเลยครับ eHEV นั่นมันชื่อเรียกของเครื่องยนต์ Honda Hybrid!!!!!!!!!

ถ้า เทียบ ePOWER ไม่ต้องเทียบ เพราะคนละระบบ รูปแบบการทำงานของ Hybrid ครับ

ตกลงสองล็อกอินนี้คนเดียวกันป่าวครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ nutvas

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2021, 22:44:05 »

ตกลงสองล็อกอินนี้คนเดียวกันป่าวครับ

ผมว่าคนเดียวกันนะ เพราะเห็นหลายกระทู้แล้วละครับ คู่นี้เค้าจะมาเป็นแพ๊คเกจ มีอันนึ้งโพสต์ก่อนแล้วอีกอันมา Quote ไป Reply แล้วเค้าจะไม่มีปฏิสัมพันธ์แบบ Quote Reply กับคนอื่นด้วยนะ จะ Interact กันอยู่แค่ 2 Users นี้เท่านั้น

ออฟไลน์ muzaa

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2021, 07:15:36 »

ผมว่าคนเดียวกันนะ เพราะเห็นหลายกระทู้แล้วละครับ คู่นี้เค้าจะมาเป็นแพ๊คเกจ มีอันนึ้งโพสต์ก่อนแล้วอีกอันมา Quote ไป Reply แล้วเค้าจะไม่มีปฏิสัมพันธ์แบบ Quote Reply กับคนอื่นด้วยนะ จะ Interact กันอยู่แค่ 2 Users นี้เท่านั้น
ผมไม่แน่ใจครับแต่ user ชื่อ beta capsule เปลี่ยนมาจาก user ชื่อ gunther แล้วไปดูประวัติการ post ครับข้อมูล ตอบหรือตั้งออกมาแบบ อิหยัง มากครับ

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2021, 07:29:19 »
จะเครื่องอะไรก็ขายดี ติดลมบนอยู่ดี

ออฟไลน์ Floppy-T

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2021, 07:59:12 »
กลัวราคาจะแรงมากกว่ากลัวรถไม่แรง  :'(

ออฟไลน์ MisterDante

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2021, 08:13:45 »
มันเปลี่ยนแค่กระดองมั้ยเนี่ย ทำไมฐานล้อเท่าเดิมเลย
ช่วงล่างจะห่วยแบบเดิมไหมเนี่ย  :-\ :-\ :-\