ผู้เขียน หัวข้อ: All New H-RV ตอนนี้ในกลุ่มกำลังเดือดเลยครับ เรื่องกั๊กจอกลาง  (อ่าน 7220 ครั้ง)

ออฟไลน์ Chicken Wings

• Full Member

เรื่อง Blind Spot ล้อ กล้องรอบคัน เหมือนรับกันได้ แต่จอกลางนี่บ่น,ด่ากันเยอะมาก

ต่างประเทศได้รุ่นใหม่แบบเดียวกับซีวิค แต่ของไทยเอาอันเก่าในซิตี้มาใส่ให้

คิดว่าไงกันครับ กั๊กน่าเกลียดไหม หรือรับได้

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
จอก้ทุเรศจริงอยู่ครับ แล้วก้ไอ้เรื่องหลังคาที่วุ่นวายก้น่ารำคาญอยู่ครับ แต่อย่าไปไรมากครับกลุ่ม HRV

ผมอ่านแล้ว ขอให้ได้พิมพ์ทั้งนั้นบ่นไปเรื่อย

ส่วนตัวผมชอบ Lanewatch มากกว่า BSM เยอะ และล้อ 18 ตัวrs แค่เอาไปปัดเงามันก้ล้อตัว jpn ละ

แต่จะซื้อมั้ย เดี๋ยวดูอีกที 555

ออฟไลน์ Chicken Wings

จอก้ทุเรศจริงอยู่ครับ แล้วก้ไอ้เรื่องหลังคาที่วุ่นวายก้น่ารำคาญอยู่ครับ แต่อย่าไปไรมากครับกลุ่ม HRV

ผมอ่านแล้ว ขอให้ได้พิมพ์ทั้งนั้นบ่นไปเรื่อย

ส่วนตัวผมชอบ Lanewatch มากกว่า BSM เยอะ และล้อ 18 ตัวrs แค่เอาไปปัดเงามันก้ล้อตัว jpn ละ

แต่จะซื้อมั้ย เดี๋ยวดูอีกที 555

ผมดูสเปคเหมือนตัว EL จะคุ้มค่ากว่านะ RS มีซันรูฟแต่เปิดไม่ได้ ไม่รู้จะเอาไปทำไร

ติดตรงไม่มีเบาะไฟฟ้านี่แหละ รอดูราคาแต่ละรุ่นอีกที

ออฟไลน์ Newhang

ไม่ชอบก็ไม่ต้องซื้อครับ ผมไม่ได้เป็นลูกค้า honda มานานก็เพราะเรื่องประมาณนี้
บริษัทเค้าขายดี เค้าไม่เข้าใจเรื่องเสียน้อยเสียยากมันเป็นยังไง เพราะยังขายได้ แต่เค้าไม่ได้ประเมินว่าถ้าทำให้มันดีกว่านี้ ลูกค้าจะเพิ่มขนาดไหน
ดีไม่ดีคู่แข่งที่อ่อนแออาจจะเลิกขายแข่งไปเลยก็ได้

MacH1

• บุคคลทั่วไป
ไอ้หนาๆนั้น จอ CRT หรอคับ ทำไมมันทื่อๆ เชยๆ ขนาดนั้น  ;D

ออฟไลน์ TCP

• Sr. Member
ไม่ชอบก็ไม่ต้องซื้อครับ ผมไม่ได้เป็นลูกค้า honda มานานก็เพราะเรื่องประมาณนี้
บริษัทเค้าขายดี เค้าไม่เข้าใจเรื่องเสียน้อยเสียยากมันเป็นยังไง เพราะยังขายได้ แต่เค้าไม่ได้ประเมินว่าถ้าทำให้มันดีกว่านี้ ลูกค้าจะเพิ่มขนาดไหน
ดีไม่ดีคู่แข่งที่อ่อนแออาจจะเลิกขายแข่งไปเลยก็ได้

ผมว่า เค้าคิดถูกแล้วครับ เพราะ
- ทำมา perfect มาก แต่ตั้งราคาขายแพงๆ ก็ถูกด่าอยู่ดี
- ทำมา perfect มาก แต่ตั้งราคาขายถูกๆ ก็ไม่มีปัญญาผลิตตอบสนองความต้องการผู้บริโภคจำนวนมหาศาล
- กำหนดราคาที่ไม่ได้แพงกว่าคู่แข่ง แต่ยังมีกำไรถูกใจ (โดยกำหนดกรอบต้นทุนเอาไว้แค่นี้) แล้วลูกค้าวัดใจตัวเองครับ ว่าจะซื้อเค้า หรือไปซื้อเจ้าอื่น
เพราะสุดท้าย แค่เรื่องเล็กน้อยพวกนั้น ลูกค้าส่วนน้อยจะเอามาใช้ตัดสินใจ "เปลี่ยนใจไปซื้อคันอื่น"

แล้วค่อยไปใส่ Option ให้ perfect กว่านี้อีกรอบ + เพิ่มราคาอีกทีตอนไมเนอร์เชนจ์ครับ

วงจรธุรกิจสินค้ารถยนต์ มันเป็นแบบนี้

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ถ้าจอมันเป็นของดี จะไม่มีใครบ่นเลยครับ

นี่ใช้กันมาแล้ว 2 ปี Touch ก็ไม่ได้ดี เมนูก็น้อย
ภาพก็หยาบ ตั้งค่า ดูข้อมูล อะไรไม่ค่อยได้เลย
เป็นแค่จอเครื่องเสียงโง่ๆ แสดงภาพกากๆ
แถมมีเจอค้างเจอดับบางคันอีก

คือผมเปิดรูปมาเจอครั้งแรก ยังสบถเลยครับ ทุเรศสิ้นดี!!
เชื่อแล้วว่า Honda Thailand นิสัยดูถูกผู้บริโภคสุด
ตราบใดที่ทำอะไรมาขาย แล้วคนก็ยังซื้อ
เพราะซื้อจริง จอมันก็ถูกลดความสำคัญในการตัดสินใจซื้อเมื่อเทียบกับส่วนอื่นอยู่ดี

Spec ส่วนอื่นผมรับได้หมดเลยนะ
ไม่ได้ให้ของมาเยอะกว่า Civic อะไร แต่จัดของเกลี่ยของมาดีกว่า
ติดที่จออย่างเดียวเลย
แต่ถ้าซื้อรถกลุ่มนี้ตอนนี้ก็คงเลือกเจ้านี่แหละ
และก็คิดว่า Honda Thailand อนาคตก็จะไม่ให้มาดีกว่านี้แล้ว
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ DapKnihtHD

เอ้า เพิ่งรู้จากกระทู้นี้แหละว่าเปลี่ยนจอ  ว่าทำไมจำได้ว่าตอนดูรีวิวที่ญี่ปุ่นเปิดตัวทำไมภายในมันดูสวยกว่า
(ไม่รู้ผมรู้สึกไปคนเดียวรึเปล่า แค่จอกลางเนี่ยความสวย ความลงตัวหายไปจมเลย :-\)

ดูพรีวิว ไป 4 เจ้า ไม่มีพูดถึงเลยว่าจอไม่เหมือนโฉมนอก ทั้ง ๆ ที่มันตั้งเด๋นอยู่แบบนั้น (หรือมีแต่ผมดูไม่ละเอียด)

ออฟไลน์ axister

จอน่าจะให้โบ๋ๆ แบบญี่ปุ่นเลยละเลือกเอง ผมก็อยากจะรู้ว่าถ้าราคาต่างกันคนจะซื้อตัวไหน

แต่จอมันบ้งจิงๆครับ ไม่ใช่แค่ honda อะรถญปส่วนใหญ่ก็ทั้งนั้น lexus เทียบ vw ผมยังว่า vw ทำได้ดีกว่าเลย

โดยรวมผมโอเคหมด ยกเว้น pano ข้างหลัง แกะไปไว้ไหนก่อนแผงนั่นอะ

ออฟไลน์ headcutterz

เข้าใจว่าต้นทุนรุ่น top หมดไปกับหลังคาพานอรามาเยอะครับ
ว่าแต่โคโรลล่าครอส กับ CHR ก็จอ 2 din แบบนี้ไม่เห็นมีเสียงบ่นเหมือน hrv เลยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 06, 2021, 07:11:16 โดย headcutterz »

ออฟไลน์ KTN88

จอกากๆนี่แหละที่ทำให้ความสวยภายในลดลงไปเยอะ ผมดูภาพจริงแล้วรู้สึกว่าภายในไม่ต่างจากครอสเลย ดูโบราณเหมือนๆกัน

ออฟไลน์ recycleman

จุดเล็กๆแค่นี้แหละที่ทำให้ภายในโดยรวมดูแย่ลงไปเลย

ออฟไลน์ lunacy

ยังดูคลิป preview ไม่จบเลยในแต่ละช่อง

ยังไงก็ขายได้ และขายได้ดีด้วย เพราะชื่อฮอนด้า

ออฟไลน์ pass17

• Jr. Member
  • **
ผมก็เป็นคนนึง ที่รู้สึกขัดใจกับจอกลางครับ 5555 design มันดูไม่เข้ากับรถเลย config อะไรเกี่ยวกับตัวรถก็ไม่ได้
บวกกับราคานี้ น่าจะได้ UI เดียวกันกับ civic accord ไปเลย มี funtion การให้ config ตัวรถได้นิดหน่อย ดู energy flow ได้บ้างก็ยังดี

ไม่รู้เจ้าตลาดบ้านเราเป็นอะไร ชอบยัดจอ OEM ที่ทำกันเองลงในรถ global model
Toyota ยัดจอ OEM ที่ทำกันเองใน toyota th ลง CHR
Honda Jazz GK, HRV ตัวที่แล้ว  พอหลัง MC ก็ไปเอาจออะไรมาก็ไม่รู้ ทั้งๆที่จอ bulid in ของเดิม
ก็ถูก design มาพร้อมกับตัวรถอยู่แล้ว supplier ก็ทำอยู่ในบ้านเราเลย แถมส่งออกกลับไปญี่ปุ่นด้วยซ้ำ

จริงอยู่ที่จอ OEM แบบนี้ funtion ความบันเทิงเยอะจริง โรงงาน TH กำหนด spec เองได้ แถมอาจลดต้นทุนได้อีก
แต่ design มันไม่ได้ จอกลางคุยกับตัวรถไม่ได้ มันดูไม่ useful เลย

ออฟไลน์ Highway Star

ถ้าจะลดต้นทุน ใส่จอเหมือนตัวญี่ปุ่นแบบเดียวกับcivic/accordแต่ตัดบางฟังชันก็พอได้นะครับ จอตัวนี้อยู่กับซิตี้ราคา700kพอยอมรับได้ แต่กับhrv 1.2m รับไม่ได้จริงๆนี่ปี2021แล้วนะไม่ใช่2012

นิสัยฮอนด้าไทย รถโมเดลใหม่ดีไซน์ใหม่เครื่องใหม่บอดี้ใหม่หมด ชอบกั๊กออฟชัน พอรถที่ออฟชันคะุ้มค่ากับราคาก็ชอบแอบลดต้นทุนหลายๆจุดออกไปแบบบางทีก็ใจร้ายไปมั้ย

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

ก็สมควรดราม่า รถราคาล้านนึงแต่ให้จอเหมือน MPV อินโด

ออฟไลน์ porasit33

ดีกว่าได้เบรกมือเท้า กับภายในกอบแกบ (ไม่ซอฟทัช) แบบ Cross
ที่ยก อัลติสมาทั้งดุ้นนะครับ 😂 สงสารหน่อยตรงที่ไม่มีคนชม
เรื่อง sensing ตั้งแต่ตัวเริ่ม แถมเป็นจากหยุดนิ่งด้วย

จอสวยๆคงรอ minor change อีกที เอาไว้ฟัดกับครอสเค้า

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

ที่ 1 ยาวไป
คนบ่นไม่ซื้อ คนซื้อไม่บ่น
จะผลิตทันยอดจองไหมนั่น ??

ออฟไลน์ PetchPP

Blindกับกล้อง กั๊กcivicแล้วกั๊กอันนี้ต่อ ผมว่าน่าเกลียดแล้ว
จอปล่อยcivicแล้วมากั๊กอันนี้ คนเลยบ่นมั้งครับ
แต่ฮอนด้าเค้าคงคิดมาแล้วแหล่ะว่าแค่นี้ก็ขายดีแล้ว เอากำไรต่อคันเพิ่มดีกว่า
ขายดีกว่านี้เดี๋ยวผลิตไม่ทัน
2012 Volvo S60 T4F (Discharged)
2015 Mazda 2 1.3
2019 Benz C220D (W205)
2020 BMW X1 18D (F48)
2022 Honda Civic Turbo RS (FE)

ออฟไลน์ PetchPP

Blindกับกล้อง กั๊กcivicแล้วกั๊กอันนี้ต่อ ผมว่าน่าเกลียดแล้ว
จอปล่อยcivicแล้วมากั๊กอันนี้ คนเลยบ่นมั้งครับ
แต่ฮอนด้าเค้าคงคิดมาแล้วแหล่ะว่าแค่นี้ก็ขายดีแล้ว เอากำไรต่อคันเพิ่มดีกว่า
ขายดีกว่านี้เดี๋ยวผลิตไม่ทัน
หรือชิพจอตัวนี้แหล่ะที่ของขาดทำให้ผลิตcivicก็ไม่ทันแล้ว เลยไม่ใส่ให้ อันนี้มั่วเอา
2012 Volvo S60 T4F (Discharged)
2015 Mazda 2 1.3
2019 Benz C220D (W205)
2020 BMW X1 18D (F48)
2022 Honda Civic Turbo RS (FE)

ออฟไลน์ O_o"

จอคงต้องรอ MY ปีถัดๆไปครับ

ชิปขาดตลาด ในการผลิตก็อาจเป็นสาเหตุหนึ่งก็ได้ หาไหนไม่ได้แล้ว จำเป็นต้องเอาของรุ่นอื่นมาใส่ก่อนในล็อตแรกๆ

ขนาด BMW เองตอนนี้บางรุ่นยังต้องตัดหน้าจอสัมผัสออกไปแล้ว กลายเป็นหน้าจอแบบธรรมดา สัมผัสสั่งการอะไรไม่ได้ เพราะชิปขาดตลาดไม่สามารถผลิตได้ทัน ต้องรอชิ้นส่วนกันอีกนาน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 06, 2021, 05:55:32 โดย O_o" »

ออฟไลน์ arya

ผมดูแล้ว ก้อไม่ได้น่าเกลียดอะไร อาจทำไว้ให้เปลี่ยนเป็นจอ android ได้ง่ายๆรึป่าว

แต่ไม่ต้องห่วง ผมว่าผลิตไม่ทันขายแน่นอน

ยอดขายดีกว่ารถจีนเยอะ และยิ่งรถไฟฟ้าจากจีนนี่ไม่ต้องเทียบเลย

PKS8

• บุคคลทั่วไป
คนบ่นไม่ซื้อ คนซื้อไม่ได้สนใจ เอาจริงๆอย่างผมไม่ชอบจอแบบใน Civic ด้วยซ้ำ เพราะผมชอบแบบจอ 2 Din แล้วเอามาเปลี่ยน Front เองข้างนอกง่ายๆ เลือกแบบที่ชอบ กำลังขับดีๆแล้วเปลี่ยนลำโพงด้วยเลย

มาเป็นจอฟิกตายแบบรถจีนหรือ Civic ผมไม่ชอบเลย

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ตลาดรถไทยเจ้าตลาดทำแบบนี้ก็ปกตินะครับ  :P
คิดว่าอนาคตพอรถจีนออฟชั่นมาเต็มที่แย่งตลาดได้ ถึงเวลานั้นเขาคงค่อยทำกัน

ออฟไลน์ whoami

คนที่ตั้งใจจะซื้อยังไงก็ซื้อครับ ก็บ่นไปงั้นแหละแต่ก็ซื้ออยู่ดี คงไม่มีใครเปลี่ยนใจเพราะเหตุผลหลักๆว่าจอไม่สวย

ถ้าขายของได้เท่าเดิมแต่ได้กำไรต่อชิ้นมากขึ้นแม้จะคิดเป็น % แค่นิดเดียวแต่วอลุ่มมันเยอะมันก็ได้เป็นตัวเงินเยอะมาก ทำไมจะไม่ทำ ลูกค้าจงรักภักดีในแบรนด์อยู่แล้ว

ออฟไลน์ Boycm009

คนซื้อเขาคงไม้ได้สนใจเรื่องจอเท่าไหร่ครับ เพราะมี option อย่างอื่นทั้ง Sensing ตั้งแต่รุ่นเริมต้น Auto brake hold  เมื่อเทียบกับ Cross

ออฟไลน์ Level Zero

ตอนดูครั้งแรก ก็นึกอยู่ว่ามันมีอะไรแปลกไป จอนี่เอง

ออฟไลน์ deertesla

ผมว่านะค่ายนี้เป็นอะไรที่แตะไม่ได้เลย ทำอะไรมาแฟนคลับเค้าว่าถูกทุกอย่าง. ผมเห็นจอนี่ ผมว่าเค้าต้องการเรโทรขึ้นไปอีกในตลาดไทยครับ. อารมณ์แบบว่ายัดจัดทีวีcrt ไปทั้งลูกเลยอิๆ

ก็สมควรดราม่า รถราคาล้านนึงแต่ให้จอเหมือน MPV อินโด
ผมว่าจอรถa segment celerio ตัวใหม่ครับ

ถ้าจะลดต้นทุน ใส่จอเหมือนตัวญี่ปุ่นแบบเดียวกับcivic/accordแต่ตัดบางฟังชันก็พอได้นะครับ จอตัวนี้อยู่กับซิตี้ราคา700kพอยอมรับได้ แต่กับhrv 1.2m รับไม่ได้จริงๆนี่ปี2021แล้วนะไม่ใช่2012

นิสัยฮอนด้าไทย รถโมเดลใหม่ดีไซน์ใหม่เครื่องใหม่บอดี้ใหม่หมด ชอบกั๊กออฟชัน พอรถที่ออฟชันคะุ้มค่ากับราคาก็ชอบแอบลดต้นทุนหลายๆจุดออกไปแบบบางทีก็ใจร้ายไปมั้ย
ลดต้นทุนแม้กระทั่งสเปคเหล็กครับ

ออฟไลน์ deertesla

ไอ้หนาๆนั้น จอ CRT หรอคับ ทำไมมันทื่อๆ เชยๆ ขนาดนั้น  ;D
อันนี้เห็นด้วยมากครับ. เค้าต้องการให้เรโทรมากที่สุดในตลาดไทย อย่าว่าแค่จอเลยครับ เหล็กก็ลดสเป็ค พร้อมทั้งแถมน้องหนิมมาให้อีก

ออฟไลน์ Cortana

• Jr. Member
  • **
ไม่ชอบการทำตลาดแบบนี้ ต่างประเทศอย่างนึง ไทยได้อีกอย่างนึง (อย่างกับลูกเมียน้อยเผลอทำท้อง ก็เอาไปแค่นี้ละกัน)

ถ้าจะสงวนไว้แค่ญี่ปุ่นแค่ประเทศเดียวอันนี้เข้าใจ จะไม่ว่าเลย แต่นี่มีขายไปทั่วโลก แล้วไทยไม่เหมือนเขา

เอาจริงๆ ไม่ซื้อหรอก เพราะของมันต้องเห็นอยู่ทุกวันทุกเวลาที่ขับ เหมือนฮีตเตอร์ คันไหนไม่มีก็ไม่เอา ต่อให้มันเทพแค่ไหนก็ช่าง

สมกับเป็นเจ้าตลาด ชั้นคิดมาดีแล้ว ใช้ๆ ไป ยังไงก็ขายได้