ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้ : พยายามหลบให้เขาผ่าน แต่ดันไปขวางในที่ที่เขาจะจอด ควรทำยังไงครับ  (อ่าน 1576 ครั้ง)

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Hero Member
    • Wongnai : ติดตามต้อง
เมื่อช่วงค่ำๆของวันนี้ ระหว่างที่ผมกำลังขับรถกลับบ้าน โดยใช้เส้นทาง ทองหล่อ แล้วเลี้ยวเข้าซอยหมู่บ้านธารารมณ์ 2 เพื่อไปทะลุออก เอกมัย

ก็เห็นว่ามีการพยายามสวนกันเนื่องจากซอยไม่ได้กว้างมาก แล้วก็มีรถจอดริมข้างทาง ในเลนฝั่งที่ผมกำลังจะมุ่งหน้าไป ผมก็เห็นว่าฝั่งตรงข้ามจอดให้ไปหลายคันแล้ว ผมก็เลยจอดรอเพื่อให้รถฝั่งตรงข้ามสลับกันไปบ้าง โดยที่ไม่รู้ว่าไอ้ตรงที่ผมพยายามหลบนั้น รถฝั่งตรงข้าม เขาจะมาจอด แล้วก็เป็นไปตามคลิป

ผมนี่ใจหายแว๊บเลย จะชนกันมั้ยเนี่ย เซนเซอร์ก็ร้องลั่น จะถอยเยอะก็ไม่ได้ ข้างหลังมีรถต่อท้ายอยู่พยายามเบี่ยงออกก็เสียวจะไปชนเขา เพราะฝั่งนู้นพยายามแทรกแบบไม่ลดละกันเลยทีเดียว ยังดีที่รอดมากได้แบบไร้ร่องรอย

พอกลับมานั่งคิด ก็เริ่มสงสัยว่า

1. จริงๆแล้ว ทำถูกต้องมั้ย แล้วถ้าหลบไม่ได้ ถอยไม่ได้ เบี่ยงไม่ได้ เราควรทำยังไง
2. เข้าใจว่า ถ้าฝั่งนู้นพุ่งมาแทรกแล้วดันชนกันขึ้นมา ฝั่งนู้นผิดแน่นอน แต่ถ้าเกิดชนกันตอนที่ผมพยายามจะเบี่ยงหลบเขา อันนี้เราถือเป็นฝ่ายผิดหรือไม่ หรือประมาทร่วม
3. ในกรณีที่เราเป็นฝ่ายที่จะเข้าจอดตรงที่อีกคันพยายามหลบให้เราผ่านไป เราควรส่งสัญญาณหรือบอกอีกคันยังไงให้เขารู้ครับ

ขอบคุณครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Nutty eiei

• Full Member
1.ถ้าทำอะไรไม่ได้ ก็จอดเฉยๆครับ ฝั่งนู้นเขาคงรู้ครับแต่ถ้าเขาพยายามจะเข้าจริงๆ เราคงต้องเบี่ยงหรือหลบครับ ถ้าเป็นผม ผมคงไปวนในซอยนั้นแล้วค่อยกลับมาจอดครับ
2.ไม่ทราบครับ
3.ผมก็จะยกไฟให้คันที่จะสวนไปก่อนครับ

ออฟไลน์ Mos37257

• Sr. Member
พุุ่งมาแบบนั้นก็น่าเกลียดเกินครับ ในใจเค้าคงคิดว่าเจ้าของคลิบจะไปเเย่งที่จอดเลยพุ่งมาเลย
จริงๆถ้าจะเข้าที่จอดตรงนั้น ถ้าเป็นผมคงเปิดไฟเลี้ยวเพื่อชิดฝั่งตัวเองก่อนรอให้รถฝั่งตรงข้ามหมดค่อยเข้าไปจอดครับ หรือถ้ามีรถต่อหลังผมก้จะไปวนมาการกระทำแบบคันในคลิบไม่ควรเอาแบบอย่างครับ

ออฟไลน์ 2k

คนไทยนุคนี้มีรถเอาไว้แสดงออกความไม่พอใจและหาเรื่องคนอื่น แต่ชนขึ้นมารับผิดชอบไหวรึเปล่าก็อีกเรื่องนะ  :P กรณีนี้ไม่ต้องทำอะไรครับอยู่เฉยๆ ถ้ามันมาชนหลักฐานกล้องมี ส่วนตัวแล้วเจอแลบนี้ผมจะบีบแตรค้างยาวๆด่ามันให้คลั่งฮ่าๆๆๆๆ ถ้าถึงขั้นตามมาหาเรื่องก็อัดกันตรงนั้นแหละ  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ถ้าเป็นผม ผมจะกั๊กไว้แบบนั้นไม่ไปไหนแหละครับ ไม่ถอย ไม่เคลื่อน
คนมีมารยาทจริงจะไม่พุ่งกระโจนมาแบบนี้
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ ติ่งมาเต็ม

• Full Member
ผมเคยคุยกับภริยาว่า ไม่ว่าเราจะใช้ชีวิตอยู่ในสังคมที่ดีแค่ไหน พอลงถนนก็คือเราต้องไปเผชิญกับคนที่เราอาจไม่ได้เจอมาตลอดชีวิตเลยก็ได้ ทุกวันนี้เบื่้อมากกับการขับรถใช้ถนนร่วมกับพวกคนแย่ๆ ไม่มีมารยาท จนเมื่อผมซื้อกระบะ Toyota และติด Bull Bar สามเขาของ PIAK ระยอง อาการเบื่อการขับรถผมดีขึ้นมากจริงๆ ครับ เจอพวกมารยาทแย่ๆน้อยลงมากๆๆ ไม่มีใครมาปาดแทรกแบบน่าเกียจอีกเลย