ผู้เขียน หัวข้อ: รถเกาหลี ไม่คิดจะมาตีตลาดไทยบ้างเหรอ ??  (อ่าน 4448 ครั้ง)

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

• Hero Member
KIA  HYUNDAI รถดีๆ สวยๆ ก็เยอะนะ กล้าๆลุยตลาดในไทยแบบจริงๆจังสักทีเถอะ เป็นทางเลือกให้ผู้บริโภคหน่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 14, 2021, 21:08:49 โดย รักเธอเสมอ »

ออฟไลน์ zionzz

• Full Member
Re: รถเกาหลี ไม่คิดจะมาตีตลาดไทยบ้างเหรอ ??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2021, 12:39:01 »
ไม่นับรถ MVP กับรถตู้เหรอ?
อะ ไม่นับก็ได้

เขาเพิ่งตั้งโรงงานที่อินโดครับ เดี๋ยวก็เอามาละ

ออฟไลน์ KTN88

Re: รถเกาหลี ไม่คิดจะมาตีตลาดไทยบ้างเหรอ ??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2021, 12:44:46 »
มาถึงก็ต้องเพิ่มจำนวนศูนย์ เพิ่มจำนวนรุ่นรถ ไหนจะสร้างความเชื่อมั่นอีก ไม่ใช่เรื่องง่ายเลยนะครับ

แถมสถานะของเค้าไม่จำเป็นต้องดิ้นรนเพื่อมาทำตลาดในไทย เพราะต่างประเทศก็ขายดีอยู่แล้ว

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2021, 12:44:59 »
หมดยุคแล้วครับ

มันควรมาตอนเครื่องใช้ไฟฟ้า lg samsung บูม
แต่มันเลยจุดนั้นมานานแล้ว และก็ไม่เริ่ม คือจบครับ

ขายแบบนำเข้าก็ขายได้เท่าที่เห็น ไม่มีทางดีกว่านี้แล้วครับ

ออฟไลน์ Winnie_The_Poom

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2021, 13:09:05 »
ขายเท่าที่ขายได้นะถูกแล้วครับ พวกกองอวยนั่น อยากได้รถดีแต่ราคาต่ำกว่าล้าน พอถึงเวลาก็ เอารุ่นอื่นดีกว่า คุ้มกว่า
ฮุนได รถตู้ ตจว เห็นเยอะขึ้นมาก รุ่นใหม่ก็เยอะ นั่นเค้ามาถูกทางแล้ว ไม่ต้องเสี่ยง เจ็บตัวเปล่าๆ

ออฟไลน์ ToryJung

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2021, 13:36:11 »
เคยลองแล้ว Hyundai Excel, Sonata, Tucson  Kia Sorento, sportage, Soul ไม่สำเร็จครับ ขนาดตอนนั้นมีแต่ค่ายญี่ปุ่น ตอนนี้มีจีนที่แต่ละรุ่นไม่ธรรมดาเลยครับ

เห็น Hyundai จะเอา ioniq5 เข้ามาแต่ราคาจะไป2ล้านกลางปลายคงไม่รอดแน่

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2021, 13:40:45 »
เป็นทางเลือก  แต่พอมาแล้วไม่เลือก บ.ทำไงดีนะ

อยากได้ พอมาราคาแพง อืม สวยๆแต่ไม่ไหวไปเจ้าตลาดเหมือนเดิม บ. ทำไงดีนะ

ออฟไลน์ PetchPP

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2021, 13:55:05 »
อยากได้เหมือนกันครับ sonata กล้าให้2.5T มา
รู้ว่าเครื่องสู้ญป,ยุโรปไม่ได้แต่กล้าให้เครื่องใหญ่มา
ไม่เหมือนฮอนด้าทำเครื่องเก่งccต่อccสู้ได้แทบหมดแต่ให้เครื่องเล็กมา
ถ้าFEให้2.0Tมาจะดีใจมาก
2012 Volvo S60 T4F (Discharged)
2015 Mazda 2 1.3
2019 Benz C220D (W205)
2020 BMW X1 18D (F48)
2022 Honda Civic Turbo RS (FE)

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2021, 13:59:02 »
กองอวย อยากได้รถดีแต่ราคาต่ำกว่าล้าน พอถึงเวลาก็ เอารุ่นอื่นดีกว่า คุ้มกว่า

เป๊ะเลย เห็นด้วยมากๆครับเพราะต่อให้ตัวรถดีกว่า มีศูนย์ใน กทม. ซัก 10 แห่ง ตจว ให้ จังหวัดละ 1 ที่เลยเอ้า

แล้วขายราคาพอๆกัน....ก็จะมีคนบอกว่า ซื้อเจ้าตลาดเหอะ อยู่ดี

ขายมันแบบนี้แหละ พิสูจน์มาแล้วว่าถ้าเลือกมาถูกรุ่นแบบ H1 มันก้อไปได้ กำไรมีอยู่ได้ ไม่ต้องทิ้ง ลอยแพลูกค้าแบบหลายๆยี่ห้อ แบบที่ผ่านๆมา

ออฟไลน์ romeokk

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2021, 14:44:35 »
มันไม่ใช่ว่าเค้าไม่กล้าลุย แต่เป็นเพราะเค้าไม่คิดจะขายเลยต่างหากครับ

Kia ก็เป็นยนตรกิจที่เอามาขาย
Hyundai เป็นโซจิทสึที่เอามาขาย

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2021, 14:48:37 »
  รถเกาหลีมาไทยมันขายได้เฉพาะบางรุ่น  ถ้าขนมาหมดก็ขายไม่ได้อยู่ดี  การทำตลาด ลงทุนศูนย์บริการสู้รถญี่ปุ่นไม่ได้    ยังไงก็ม้วนเสื่อครับ
     รถเกาหลีหรือรถยุโรป จีน  การจะมาสู้กับค่ายญี่ปุ่นนี่ยากมาก   ตลาดหลัก  ๆ  ที่รถขายดีมาก  ๆ  รถญี่ปุ่นครองใจคนไทยหมดละ     ดูแบรนด์หลัก  ๆ  เป็นรถตลาดได้เลยว่ายอดขายนำไปไกลขนาดไหน      คู่แข่งอื่น  ๆ ที่จะมาเสียบหรือแชร์ส่วนแบ่งการตลาดยังทำได้ยากเลย

พอลงทุนทำศูนย์บริการไปแล้ว มันกลับตัวทีหลังยากอีก เงินจม    ค่าบริการรถเกาหลีในบ้านเราแพงกว่ารถญี่ปุ่นชัดเจน    พอมีศูนย์บริการเยอะค่าแรงแพงขึ้นอีกแน่นอน   เพราะ Hyundai  ทำมาแล้วตอน H1  ขายดี หลัง  ๆ ค่าบริการแพงขึ้น        พอค่าบริการแพงคนไทยก็หนีกลับไปใช้รถญี่ปุ่นกันเหมือนเดิม 

ออฟไลน์ Zephyrs

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2021, 15:44:33 »
ลองไปเปิดดูรีวิวพี่จิมฯดูครับ
Tucson, Sonata, Veloster, Elantra, Soul ฯลฯ
เลิกขายเพราะยอดขายมันจิ๊ดเดียว แล้วทำไมจิ๊ดเดียว ก็เพราะราคามันทำออกมาสู้เจ้าตลาดไม่ได้ แล้วด้วยชื่อชั้นสมัยก่อนก็มำให้มองว่าแบรนด์เกาหลีควรจะถูกกว่าญปอย่างน้อยๆก็ 20% (แต่ไม่ได้ดูหรอกว่า CBU หรือ CKD)

เอาง่ายๆ แบรนด์จีนตีตลาดเราได้บ้างก็เพราะราคา (ซึ่งก็เพราะภาษีด้วยส่วนนึง) และสเปค (บนกระดาษ & วัสดุที่ตาเห็น/สัมผัสได้) มันดีกว่าญปหน่อยนึง (เรื่อง Reliability/After Service ค่อยว่ากัน)

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2021, 16:34:44 »
เค้ารอโรงงานที่อินโดเปิดไลน์​ผลิตแล้วพร้อมบุกไทยครับ

รุ่นแรกคงเป็น hyundai creta
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 14, 2021, 16:36:20 โดย U9WS »

ออฟไลน์ locomotive

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2021, 17:59:04 »
เค้ารอโรงงานที่อินโดเปิดไลน์​ผลิตแล้วพร้อมบุกไทยครับ

โรงงานที่อินโด จะประกอบรถประจำถิ่นเป็นหลักครับ พูดง่ายๆ รถแวน แบบ xpander avanza นะละ ราคาถูก ขนคนเยอะๆ เครื่องไม่เอาแรง ตอนนี้ตัวรถพลางทดสอบอยู่  เพราะศักยภาพอินโด ยังทำรถโกลบอลโมเดลส่งขายที่อื่นไม่ได้ครับ เพราะรสนิยมคนอินโดไม่เหมือนใครในโลก และรถที่ทั้งโลกใช้อินโดไม่เอา ส่วนรุ่นอื่นๆสงวนใว้ให้โรงงานแม่ที่เกาหลีใต้ทำครับ ไม่ใช่ว่าจะเอารุ่นไหนมาประกอบได้เสมอ

Gunther

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2021, 18:10:04 »
รถเกาหลี ส่วนมาก MPV ขายดีมากๆในไทย

ออฟไลน์ locomotive

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2021, 18:18:06 »
ถ้ามา นะมาขายได้อยู่นะ ซื่อเสียง ถือว่าได้อยู่ ผมอยู่ลาวมา สิบกว่าปี รถเกาหลีใช้กันเกลื่อน ถนนยังกาก แต่ก้ทนมือทนTeenได้อยุ่นะ รถจีนพึ่งมายังขายได้ รถเกาหลีมามานานหลังรถญี่ปุ่นไม่เท่าไหร่ทำไมจะขายไม่ได้ Hyundai เองมีทั้งรถเล็ก ยัน รถบัสรถบรรทุก Kia เองรถสวยทุกรุ่น แต่ที่ไม่มาไทยเพราะทางเกาหลีมองว่าเราตลาดเราเล็กครับ ถ้าจะลงทุนมาทำในไทยขาย ราคาไม่ถูกนะครับ แล้วยอดขายต้องคุ้มทุน และตลาดไทยมันเป้นตลาดรถกระบะ ซึ่งเกาหลีเขาไม่สนใจ หลักเขามีแต่ passenger car เป้นหลัก พวกหวังของถูกเพ้อเจ้อมากไป!!!  ขนาดรถจีนมาเปิดราคายังเท่ากับรถญี่ปุ่นที่ขายๆอยุ่ เงิบกันเยอะ.....  ค่ายเกาหลีเขาเน้นตลาดใหญ่ๆใว้ก่อน สังเกตุเขาจะให้ความสำคัญกับตลาด อเมริกา ยุโรป จีน อินเดีย และล่าสุดก็อินโด ตามลำดับ แต่ละที่ ต้องมี  Demand ที่เยอะรออยุ่ แต่ไทยมันไม่ได้ไงครับ ประเทศเราเล็ก คนไทยขี้เหนียว จะเอาดีๆ ระดับยุโรป แต่ต้องถูกกว่ารถญี่ปุ่น ใครจะทำให้ได้ละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 14, 2021, 18:25:49 โดย locomotive »

ออฟไลน์ REX

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2021, 18:59:36 »
เจ้าตลาดญี่ปุ่น ฐานลูกค้า แข็งแรงมาก
เคยเจาะแล้วไม่เข้า มีรถตู้นี่แหละ ประลบความสำเร็จ
มีทางเดียวที่จะเจาะตลาดได้ คือ ส่ง segment โต ราคาเท่า segment เล็กกว่า
แบบที่จีนทำ  และเชื่อว่า รถเกาหลีไม่สามารถทุ่มตลาด/ด้เหมือนรถจีน แน่ๆ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2021, 19:01:08 »
ฮุนไดจะไม่ลงไปแข่งกับ segment ที่มีรถเจ้าตลาดแข็งๆครับ

i30. มาคนก็ไม่ซื้อ   segment นี้แรงไปวิค ประหยัดไปอัสติส ขับดีไป3   (ขนาดโฟกัสขับดีที่สุดยังเอาตัวไม่รอดเล็ย)
i20. มี Almera ,note, city, Yaris ,mazda2, mg5 ,Vios,swift , ciaz    เอากลุ่มคนตรงไหนมาซื้อ
เหลือ Venue  มี Hrv, cross, chr ,Cx3, cx30, Zs jolion   เป็นงงเลยจะวางTarget ตรงไหนดี

งั้นเหลือ  stargazer  7ที่นั่งไม่เกิน 9แสน ยังพอมีที่ให้ยืน ทุกวันนี้หันไปมองในตลาด เหลือจริงๆ Ertiga, Expander, Sienta. แถมที่ว่าเกียร์4 speed โบราณไปเกินครึ่ง  ยังพอเหลือที่ให้ยืน
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2021, 20:56:36 »
เค้าไม่ใช่บริษัทแม่จากเกาหลีมาทำเองนะครับ
เค้าเป็นแค่ดีลเลอร์
ความกล้าเค้าก็มีในระดับที่ scale บริษัทจะทำได้นั่นแหละครับ

แล้วก็ไม่ใช่ไม่กล้านะครับ
ย้อนกลับไปตอนเอา Elantra มาประกอบมาเลย์ ทำราคาพอๆ คู่แข่งได้ ออพชั่นไม่น้อยหน้า
มีใครซื้อเค้าแทนที่จะเป็นแบรนด์เจ้าตลาดมั้ยครับ?

Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2021, 21:26:03 »
อยากให้มีมา อยากในเอา genesis มาขายในไทย
แต่ก็คิดว่ายาก h1 กับ grandcarnival ที่เกิดเพราะตัวรถล้วนๆ
Commuter ที่เป็นรถวินเยอะ จนคนไม่อยากออก ventury มาใช้ ซึ่ง h-1 ตอบโจทย์ได้
Grandcarnival ที่เอา minivan /mpv ตัวยาว มายัด 11 ที่นั่งทำราคาต่ำลงได้เยอะ
ทั้งสองรุ่นตอบโจทย์จนขายดีมากๆ แต่นอกจากสองตัวนี้ผมก็นึกไม่ออกว่าจะมีคัวไหนน่าสนใจอีก

อีกจุดที่น่าสนใจคือ ปัจจุบันคนเปิดใจให้กับแบรนใหม่ๆมากขึ้นนะ mg haval ที่มาก็ดูได้รับการรับที่ดี
ถ้าสามารถทำรถที่ ดีไซน์ไม่แย่ ออฟชั่นดีในราคาสมเหตุสมผล ก็น่าจะพอได้อยู่ แต่จะทำได้หรือเปล่ามากกว่า

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2021, 22:27:55 »

hyundai creta รถออกแบบมาหน้าตาไม่สวยเลย และไม่มีทีท่าว่าจะราคาถูกเอามาขายให้รถญี่ปุ่นกระทืบซ้ำทำไมกันครับ

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2021, 23:20:48 »
รถสวยคุณภาพดี คุณภาพท้าชนญีปุ่นได้สบายๆ แต่ที่สู้ญีปุ่นไม่ได้คือเรื่องบริการหลังการขาย ก็แม่ไม่ยอมมาเอง โดยเฉพาะชื่อเสียๆในอดีตทำให้ไม่ได้เกิดจากตัวแทนเก่าๆ ต้องย้อนไปในอดีตยุค90ตัวแทนเก่าๆทำอะไรกับลูกค้าไว้บ้าง

-Hyundaiสมัยพระนครยนตรการ elantra Accent Sonata Tiburonก็ขายได้ดี แต่ฟันค่าอะไหล่ไปเท่าไหร่ แถมหลังๆท้ายที่สุดก็แพลูกค้า
-Kiaหลังจากเปลี่ยนจากตัวแทนเก่าเป็นยนตร.. ค่าบริการไปตั้งเท่าไหร่อะไหล่ราคายังกับทอง ที่เหลือรอดมาทุกวันนี้ก็มีแต่Carnivalขายได้เพราะคุณงามความดีตัวรถล้วนๆ

ปัจจุบัน Hyundai ตัวแทนใหม่บ.ยุ่น ศูนย์เองก็ไม่ได้แย่แต่ถ้าเทียบราคาอะไหล่H-1กับรถตู้รถพีพีวีกระบะญี่ปุ่นฮุนไดก็ยังแพงกว่าอยู่ดี แต่ก็เข้าใจเรื่องของeconomy of scale บ้านเรามันน้อยต้องนำเข้าทุกอย่างไม่เหมือนค่ายยุ่นที่อะไหล่ทำบ้านเรา แต่ที่H-1ได้เกิดเพราะตัวรถมาแทรกกลางช่องว่างตลาดได้พอดีในตอนนั้น ทั้งเรื่อง การขับขี่ที่ดีกว่าดีไซน์ การโดยสาร ดีกว่าเวนจูรีตอนนั้นซึ่งภาพลักษณ์ยังกับรถนำเที่ยวรถวิน แต่H-1ดูเป็นรถครอบครัวใช้่เองมากกว่า ครั้นจะไป โฟล์ค เบนซ์วีโต้ อัลพาร์ดก็เกินงบไปมากทำให้ได้เกิด

ส่วนตัวเสียดายSonata Sport Gen4 กับ Elantra Sport ตัวประกอบมาเลย์มากๆ แต่ต้องยอมรับคนไทยจะซื้อก็ต่อเมื่อราคาถูกกว่ายุ่นหรือต้องดีกว่ายุ่นมากๆ เลยไม่ได้เกิด ถ้าจะให้เกิดต้องเปิดเซกเมนต์ใหม่ที่ยังไม่มีคู่แข่ง ไม่ก็ต้องแตกต่างกับยุ่นมากๆ

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2021, 23:36:37 »

hyundai creta รถออกแบบมาหน้าตาไม่สวยเลย และไม่มีทีท่าว่าจะราคาถูกเอามาขายให้รถญี่ปุ่นกระทืบซ้ำทำไมกันครับ

จะเป็นตัวปรับโฉมที่พึ่งเปิดตัวที่อินโดไปไม่กี่วันก่อนนี้เองครับ กระจังหน้าแบบ tucson ใหม่

มีคนบอกว่าจะมาโชว์ตัวที่งานมอเตอร์​เอ็กซ์โปร​สิ้นเดือนนี้ด้วย (แต่ผมคิดว่าคงมาไม่ทัน น่าจะมอเตอร์โชว์ปีหน้า)​

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2021, 01:01:21 »

จะเป็นตัวปรับโฉมที่พึ่งเปิดตัวที่อินโดไปไม่กี่วันก่อนนี้เองครับ กระจังหน้าแบบ tucson ใหม่

มีคนบอกว่าจะมาโชว์ตัวที่งานมอเตอร์​เอ็กซ์โปร​สิ้นเดือนนี้ด้วย (แต่ผมคิดว่าคงมาไม่ทัน น่าจะมอเตอร์โชว์ปีหน้า)​
ถ้ามาใหม่หน้านี้ยังพอชื่นใจครับ. แต่ท้ายไม่สวยครับ

ออฟไลน์ ion.cnx

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2021, 09:33:38 »
รถเกาหลี เคยเข้ามาลุยตลาดช่วงยุค 90s มี Hyundai Kia Daewoo นำทัพ 
ตอนนั้นก็ทำตลาดได้โอเคอยู่นะครับ เน้นราคาถูกกว่า ออฟชั่นดีกว่า
แต่ลุยอยู่ได้ประมาณ 10 ปี ก็เหมือนจะหมดใจ หมดแรง
หลังจากนั้น ก็ทำตลาดแบบเรื่อยๆ ไม่ต่อเนื่อง เน้นนิชมาร์เก็ต รุ่นที่ไม่ชนกับเจ้าตลาด

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2021, 09:42:53 »
อยากให้เค้ามาทำตลาดจริงจังเหมือนกันครับ แต่ตลาดบ้านเราเล็ก ก็ต้องเข้าใจผู้ลงทุนด้วย

ออฟไลน์ bossa26

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2021, 11:09:01 »

โรงงานที่อินโด จะประกอบรถประจำถิ่นเป็นหลักครับ พูดง่ายๆ รถแวน แบบ xpander avanza นะละ ราคาถูก ขนคนเยอะๆ เครื่องไม่เอาแรง ตอนนี้ตัวรถพลางทดสอบอยู่  เพราะศักยภาพอินโด ยังทำรถโกลบอลโมเดลส่งขายที่อื่นไม่ได้ครับ เพราะรสนิยมคนอินโดไม่เหมือนใครในโลก และรถที่ทั้งโลกใช้อินโดไม่เอา ส่วนรุ่นอื่นๆสงวนใว้ให้โรงงานแม่ที่เกาหลีใต้ทำครับ ไม่ใช่ว่าจะเอารุ่นไหนมาประกอบได้เสมอ

เห็นด้วยนะครับ แต่เหตุผลผมว่ามันเชื่อมโยงกับสภาพสังคมและกฎหมาย ผมว่าไม่ใช่รสนิยมบังคับหรอก

คือถ้าดูฝรั่ง ส่วนใหญ่แยกครอบครัว เพาะงั้นก็จะไม่ค่อยเกิน  4 คน หรือถ้ามีลูกเกินหรือต้องการรถครอบครัว เค้ามีเงิน งบเยอะก็จะไปพวก MPV ใหญ่ๆ

อินโด ครอบครัวใหญ่ ปฏิบัติตามกฎหมาย งบน้อย มันก็ต้องรถ mpv แบบ มินิๆนี่แหละ ที่ตอบโจทก์ครอบครัว ตอบโจทก์กระเป๋าตัง และไม่ผิดกฎหมาย (อันนี้เดาเอา ไม่รู้ว่าจราจรอินโดเข้มงวดมั้ย แต่มันดีมากเลยที่เค้าหารถให้มันมีที่นั่งตามจำนวนคน) ถ้าเค้างบเยอะรวยๆ เค้าก็ไปคาร์นิวัล โอเดสซี่ แล้ว
จะว่ารสนิยมไม่เหมือนใครก็ไม่เชิง แต่สภาพครอบครัว สังคม กฎหมาย ที่เหมือนอินโนมันไม่ค่อยมี

ส่วนคนไทย ไม่ใช่รสนิยมดีนะ แต่มักง่าย กับความโง่ของรัฐที่ไม่มีปัญญาบริหารภาษีหารายได้ทางอื่น รถนั่งแพง กระบะถูก กฎหมายตามใจฉัน เงินไม่มีก็ไปนั่งท้ายกระบะละกัน

ส่วนค่ายเกาหลี มันก็ง่ายๆ เค้าสำรวจตลาด ตลาดบ้านเรากระบะครอง เค้าไม่ได้มีจุดแข็งที่กระบะอยู่แล้ว  ตลาดที่เค้ามีจุดเด่นในบ้านเรายอดขายมันน้อย จะเอาราคาไปสู้ก็ไม่ใช่รถเค้าทำมาดูจะเจาะตลาดพรีเมียมมากกว่า

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2021, 11:38:01 »
เค้าไม่มาก็คงคิดดีเเล้ว ศึกษาดีแล้วว่าไม่คุ้มครับ

พ่อค้านะใครจะไม่อยากมาขาย

แต่มาแล้ว ขาดทุนเสียชื่อ เสียแบรนด์ คงไม่มาดีกว่า

ไอ้ที่ขายๆกันอยู่ ขนาดแบรนด์ญี่ปุ่นเก่าแก่ ตัวท้อป ยังเอาตัวไม่ค่อยจะรอด

แบรนด์ฝรั่งทำตลาดมากี่สิบปี ยังมีลุ่มๆดอนๆ

ตลาดไทยจริงๆความน่าสนใจมันน้อยครับ ตลาดก็เล็ก ตัวเลขประชากรไม่ได้ใหญ่
ตัวเลขประชากรที่มีกำลังซื้อมีรายได้ที่ซื้อไหวก็ไม่เยอะ มีเจ้าตลาดขาใหญ่
แถมยังมี กลไกลประหลาดๆบิดเบือนตลาดบ่อยๆ จากรัฐ

ประเมินแล้ว ไปเหนื่อยกับตลาดอื่น ผลตอบแทน น่าจะดีกว่า

ออฟไลน์ Sazabi

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2021, 11:43:12 »
ผลิตในอินโดตอนนี้เหมือนจะมีแค่

Creta
B-Seg MPV
และตระกูล Accent ที่ไม่รู้ว่าจะแปลงเป็น Ver ไหนหรือจะเน้นส่งออก

จะเอาอะไรมาตีตลาดไทยครับ ถ้า Hyundai คิดจะตีตลาดไทยเป็นหลักคงตั้งโรงงานที่ไทยไปแล้ว แต่นี่ไปตั้งที่อินโดก็ต้องผลิตรถตามใจตลาดอินโดก่อน

ถ้าจะบุกตลาดรถเมืองไทยเต็มตัวมันก็ต้องตั้งโรงงานในเมืองไทยครับ ดูจากบรรดายี่ห้อที่นำๆตลาดกันไปยัน Top 10 ตอนนี้มียี่ห้อไหนที่ไม่มีโรงงานประกอบหรือสายการผลิตในประเทศไทยบ้าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 15, 2021, 11:47:41 โดย Sazabi »

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2021, 12:28:48 »
มันไม่มีที่ลงครับ

จะเอาตัวไหนมาลงละ ผมยังหาช่องไม่เจอเลย

ขนาดญี่ปุ่น ตั้งแต่ปี 2020 เป็นต้นมายังต้องวิ่ง ต้องเต้น ต้องดื้น เลยครับ

แล้วเกาหลีจะมา เอาแค่ศูนย์บริการ กับ บริการหลังการขาย ให้สู้เขาได้ ยังลำบากเลย

คนอยากได้ก็เรียกร้อง แต่สุดท้าย คนซื้อ จะมีเท่าไหร่กับเชียว

ขนาดตอน Mazda3 จะเปิดตัว คนเรียกร้องกันโครมๆ ขนาดใน HLM นี่ก็ตั้งโพสต์เชียร์ทุกวัน บัพทุกวัน แต่สุดท้าย ยอดขายเป็นไงละครับ

ต่อให้ค่ายเกาหลี ทำรถได้เท่ากับ Mazda ยอดขาย ผมว่ายังไม่เท่า Mazda เลยมั้ง

ทุกวันนี้ ค่ายรอง ยังประคองให้รอดยังยากเลย ค่ายเกาหลีมาไม่ต้องมาแข่งกับเจ้าตลาดเลย ดู Chev/Ford เป็นตัวอย่างได้เลย