ผู้เขียน หัวข้อ: ครม.ไฟเขียวกองทุนน้ำมัน กู้เงิน 2 หมื่นล้าน ตรึงดีเซลไม่เกิน 30 บาท  (อ่าน 3004 ครั้ง)

ออฟไลน์ Smith686

• Hero Member
          วันที่ 16 พ.ย.64 ที่ประชุมคณะรัฐมนตรีสัญจร กลุ่มจังหวัดภาคใต้ฝั่งอันดามัน ที่จ.กระบี่ มีพล.อ.ประยุทธ์ จันทร์โอชา นายกรัฐมนตรีและรมว.กลาโหม เป็นประธานการประชุม อนุมัติกู้ยืมเงินของสำนักงานกองทุนน้ำมันเชื้อเพลิง วงเงิน 2 หมื่นล้านบาท เพื่อรักษาเสถียรภาพน้ำมันดีเซล ไม่เกิน 30 บาทต่อลิตร เป็นเวลา 4 เดือน

พล.อ.ประยุทธ์ กล่าวถึงการชุมนุมประท้วงของรถบรรทุกเพื่อเรียกร้องให้ตรึงราคาน้ำมันดีเซล ไม่เกิน 25 บาทต่อลิตรว่า สั่งการกระทรวงคมนาคมจัดรถบขส. หรือรถทหารขนส่งสินค้าแทน

ผู้สื่อข่าวรายงานเพิ่มเติมว่า สหพันธ์การขนส่งทางบกแห่งประเทศไทย นัดเคลื่อนขบวนไปที่กระทรวงพลังงานในวันนี้ เพื่อเรียกร้องให้ปรับลดราคาน้ำมัน โดย นายสุพัฒนพงษ์ พันธ์มีเชาว์ รองนายกรัฐมนตรี และรมว.พลังงาน ให้สัมภาษณ์ก่อนการประชุมครม. ถึงกรณีการอุดหนุนกองทุนน้ำมันว่า ต้องไปดูสิ่งที่เขาเสนอเข้ามา

ผู้สื่อข่าวถามว่าจะสามารถตรึงราคาน้ำมันตามข้อเสนอของสหพันธ์การขนส่งฯได้หรือไม่ นายสุพัฒนพงษ์กล่าวว่า ของเดิมที่เสนอคงไม่ได้ แต่ของใหม่ต้องดูอีกทีว่าตัวเลขใหม่เป็นเท่าไร

https://www.khaosod.co.th/breaking-news/news_6734486

ออฟไลน์ johnlee

กองทุนไม่มีประโยชน์เลย เลี้ยงตัวเองไม่ได้ สุดท้ายต้องกู้มาโปะ

ยุบกองทุนไปดีมั้ย

น้ำมันราคาไหน จ่ายราคานั้น

เพราะสุดท้ายก็ช่วยกลุ่มเดียวคือดีเซล
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Firzen

• Sr. Member
แทนที่จะปรับโครงสร้างราคาน้ำมัน เช่น ลดภาษี หรือยกเลิกการผสมกับไบโอ/เอทานอล

ดันกู้เงินสร้างหนี้เพิ่มซะง้าน เพื่อ ???

ราคาเนื้อน้ำมันแท้ๆ ลิตรละ 20 เอง >>> อ้างอิง http://www.eppo.go.th/index.php/th/petroleum/price/structure-oil-price

ออฟไลน์ TeslaX

ตอนน้ำมันโลกราคาถูกกองทุนก็เก็บจนกำไร พอราคาน้ำมันแพงกำไรมันหายไปไหนหมด หรือใครมันขโมยเอาเงินกองทุนไปใช้

ออฟไลน์ United

• Jr. Member
  • **
อยู่เมืองไทยนี่มันดีจิงๆ รถกระบะก็ถูกซะขนาดนั้น น้ำมันก็จะเอาถูกอีกด้วย ไม่พอใจก็ประท้วงๆปิดถนน ขู่นั่นนี่ เฮ้อ

ออฟไลน์ Tien.W

เห็นด้วยว่า ยกเลิก ไบโอดีเซลไป น้ำมันก็ถูกลงอีกแยะ ไม่ต้องไปกู้เงินมา

ออฟไลน์ mamaman

โหพ่อคุณ ดีเซลมันแพงเพราะไรครับ
นี่ไง BIO ลิตรละ 47 บาท คุณเอาไปผสมกับดีเซลธรรมดา แถมไม่ยอมขายอิงราคาดีเซลเพียวๆอีก

เพียวดีเซล ไม่มีราคาอ้างอิง ตลาดโลก มีแค่ราคาผสม B7
TAX ลิตรละ 5.9999 บาท
กำไรปลีกต่อลิตร 2.1 บาท

โอ้ว นี่มันอะไรกันครับ

กำไรเท่าไหร่ละครับ นายทุนค่า B100 เนี่ย บ้าไปแล้ว

ออนไลน์ MyName

• I'm............................
ตอนตั้งกองทุน บอกจะช่วยพยุงตอนน้ำมันแพงไม่ใช่เร๊อะ

แล้วตอนนี้น้ำมันแพง ไม่เห็นกองทุนมันจะอุ้มได้เลย แถมต้องเป็นภาระไปกู้เพิ่มมาอีก

ลดไบโอลงก็จบแล้วมั้ยยย เห้ออมมมม
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Ln-106

• Jr. Member
  • **
ทำไม่ไม่ยกเลิกผสมวุ้ย กับลดภาษีวุ้ย

ออฟไลน์ Ao_Chosi

• Full Member
พออ่านเสร็จ
คำถามในหัวผม มันก็คิดขึ้นมาแบบเดิมๆ เลยครับ
ว่าเมื่อไหร่ ประเทศเราจะได้ กลุ่มคนที่จะมาพัฒนาประเทศเรา
หรือเปลี่ยนแปลงระบบเดิมๆที่มันล้าหลังให้มันดีขึ้นจริงๆได้สักที
หรือพอเข้าไปอยู่ในตำแหน่งนั้นจริงๆ มันทำอะไรไม่ได้จริงๆ
ขอบ่นหน่อยน่ะครับ สาระไม่ค่อยมี แค่รู้สึกเวลาไปต่างประเทศแล้ว
เห็นระบบต่างๆของเขา แล้วกลับมามองที่บ้านเรา รู้สึกอิจฉาครับ
ทำแต่ล่ะอย่าง ก็สมควรให้เด็กมันด่าน่ะครับ  ::) ::) ::)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Biodiesel 100%  32บาทครับ

ราคาขายหน้าโรงงานไบโอ27บาท

ผมมีซื้อใช้ประจำ ในโคราช เกรดส่งโรงBlend

อย่าโทษไบโอว่าแพงเลยครับ

ออฟไลน์ Sleepy Boy

ออฟไลน์ alpha14

ไม่ว่ายุคสมัยไหนก็แตะไม่ได้จริงๆ ปตท นี่

ออฟไลน์ Sit: )

ผมคิดไม่รอบคอบรึเปล่า
ทุกวันนี้ยังรู้สึกว่าทำไมต้องมีกองทุนน้ำมัน
ถ้าน้ำมันแพง ผู้บริโภคและผู้ประกอบการก็ต้องปรับตัว  (ไม่นับผู้ประกอบการที่ขึ้นราคาตอนน่ำมันแพง แล้วตรึงราคาตอนน้ำมันถูก)

ถ้ากลไกตลาดทำงานมันก็ไปของมันได้
ที่อะไรๆมันวุ่นวาย ก็เพราะอุ้มกันจนชิน เวล
าจะต้องลงเดินเอง ไม่เดินซะงั้น ร้องให้อุ้มต่อ

พยายามแปลกใจที่คนอุ้ม ก็ทำท่าทางอยากอุ้มกันต่อไป อดสงสัยไม่ได้ว่าอุ้มกันไปเพราะประชาชน หรือ อุ้มพรรคพวกกัน

ออฟไลน์ Wongsakorn5558

1.สรรพสามิตนำมัน เป็น 2 แสนล้านบาทต่อปี หรือคิดเป็นสัดส่วน 40% ของรายได้ภาษีทั้งหมดของกรม
- คิดว่ารัฐบาลนี้ ในเวลานี้อยางจะลดรายได้ไปไหมครับ?

2.กองทุนนำมัน ตอนมีกำไร มีการโอนเงินออกจากกองทุนไปใช้จ่าย โดยให้เหตุผลว่า "เป็นรายได้ของรัฐ" โดยเคยโอนออกไปแล้ว 2 หมื่นล้าน
- คิดว่ารัฐบาลที่ทำแบบนี้ ที่ผิดวัตถุประสงค์ของกองทุน จะโอนกลับมาคืนไหมครับ?

ตอนนี้เงินจะหมดกองทำอย่างไร ?
- รัฐบาลนี้ กู้เงินชดเชยไปซักระยะก่อน โดยหวังว่าหมดหนาว ระดับราคาน้ำมันจะลดลง ?

แล้วไม่ทำอย่างอื่นเลยหรือ ?
- รัฐบาลนี้ ทำครับ โดยการแจ้งว่า ภาคขนส่งใครจะประท้วง จะหยุดวิ่งรถ ก็จะนำ บขส และรถทหาร มาวิ่งแทน

เอาอัฐยายไปใช้ แล้วไปกู้หนี้ให้ยายตามไปใช้หนี้อีก  :'(

ออฟไลน์ lunacy

ลดการจัดเก็บภาษีที่ซ้ำซ้อน

ออฟไลน์ johnlee

ผมมีซื้อใช้ประจำ ในโคราช เกรดส่งโรงBlend

ในเวบไซต์กระทรวงพลังงาน  รัฐบาลซื้อที่ลิตรละ 47 บาทครับ  เสียดายลงรูปไม่ได้ http://www.eppo.go.th/index.php/th/petroleum/price/structure-oil-price
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ zionzz

เลิกสนับสนุนดีเซลสุดขั้วจนตลาดเพี้ยนเสียทีเถอะ :-X

ถ้าจะอุดหนุนราคาน้ำมันสำหรับภาคขนส่งก็ให้ยิงตรงเข้าตัวคนขับเลย ไม่ใช่ทำทั้งตลาดแบบนี้

ออฟไลน์ SM.

รถขนส่ง สมัยนี้ผมว่าใช้ gas กันเยอะนะ ตรึงดีเซล ไม่แน่ใจว่าจะช่วยภาคขนส่งได้มากแค่ไหน

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

1.สรรพสามิตนำมัน เป็น 2 แสนล้านบาทต่อปี หรือคิดเป็นสัดส่วน 40% ของรายได้ภาษีทั้งหมดของกรม
- คิดว่ารัฐบาลนี้ ในเวลานี้อยางจะลดรายได้ไปไหมครับ?

2.กองทุนนำมัน ตอนมีกำไร มีการโอนเงินออกจากกองทุนไปใช้จ่าย โดยให้เหตุผลว่า "เป็นรายได้ของรัฐ" โดยเคยโอนออกไปแล้ว 2 หมื่นล้าน
- คิดว่ารัฐบาลที่ทำแบบนี้ ที่ผิดวัตถุประสงค์ของกองทุน จะโอนกลับมาคืนไหมครับ?

- รัฐบาลนี้ กู้เงินชดเชยไปซักระยะก่อน โดยหวังว่าหมดหนาว ระดับราคาน้ำมันจะลดลง ?

- รัฐบาลนี้ ทำครับ โดยการแจ้งว่า ภาคขนส่งใครจะประท้วง จะหยุดวิ่งรถ ก็จะนำ บขส และรถทหาร มาวิ่งแทน

เอาอัฐยายไปใช้ แล้วไปกู้หนี้ให้ยายตามไปใช้หนี้อีก  :'(

กำลังจะถามว่า เงินกองทุนน้ำมันที่ตั้งมา  ได้ทำหน้าที่ของมัน ตรงไหน

พออ่านเม้น นี้ อ้อออ ไม่ต้องถามเเล้ว เดินหายไปเงียบๆดีกว่า 555

ออฟไลน์ kiwiwi

อ่านแล้วสงสารยายเลย

Gunther

ดีแล้วครับ ชาวสิบล้อจะได้ไม่ต้องเดือดร้อนอีกต่อไป

Forty Five

ปกติ ดีเซลทุกชนิด ราคาเฉลี่ยอยู่ที่ 24-25 บาทครับ

แล้ว ราคาผสม เติมให้รถทำไมลิตรละ 47 แม่เจ้า
ต่อให้ 27 ก็แพงกว่า ดีเซล ก่อนค้าปลีกอีกครับ

ออฟไลน์ I_AM_M

ฟอร์จูนเนอร์ขับรถราคาล้านเก้าจ่ายค่าน้ำมันลิตรสามสิบ

ส่วนอีโค่คาร์ราคา5แสน จ่ายค่าน้ำมันลิตรละสามสิบสองบาท

jaesz

แล้ว ราคาผสม เติมให้รถทำไมลิตรละ 47 แม่เจ้า
ต่อให้ 27 ก็แพงกว่า ดีเซล ก่อนค้าปลีกอีกครับ

ราคาที่เห็น47 บาท มันไม่มีผู้ผลิตคนไหนได้ขายครับ 

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

ไม่เอาไบโอผสม ก็เตรียมเจอม็อบอ่ะครับ ขาใหญ่น้ำมันปาล์มคุณก็รู้ว่าใคร รัฐกล้าเปิดศึกไหมละ

ออฟไลน์ sapol

คิดง่ายๆ ว่า ทำไมช่วงน้ำมันถูกเงินกองทุนถึงหายไปหมด

เอเทอนอล 1 ลิตร แพงกว่าน้ำมันเบนซิน 1 ลิตร แต่ E20 ดันถูกกว่า E10 และ 95 เพียวๆ ยิ่ง E85 ยิ่งถูกกว่า E20 ไปอีก

งัดกันไม่ได้ระหว่างเกษตร พลังงาน คลัง ครับ

ออฟไลน์ Auto

เค้าตั้งโรงงานไบโอดีเซลผลิตน้ำมันปาล์มเพื่อการนี้มาแล้ว    อยู่  ๆ  รัฐบาลจะบอกว่าไม่ซื้อไบโอดีเซลมาผสม     บอกเลยเป็นไปไม่ได้   หรือต่อให้หยุดรับซื้อชั่วคราวก็ตาม  เพราะนอกจากจะกระทบเป็นลูกโซ่น่าจะเจอม็อปประท้วงจากเกษตรกรที่ทำสวนปาล์ม  ฐานเสียงสำคัญอีก      เพราะราคาปาล์มดิบจะร่วงระนาวทันที    อะไรที่มันกระทบฐานเสียง รัฐบาลชุดไหนก็ไม่กล้าทำ        ดูอย่างนโยบายประกันสุขภาพ 30 บาท รักษาฟรีก็ได้   มีใครกล้าแตะต้องให้ยกเลิกไหมละครับ 

อีกทั้งภาษีสรรพสามิตที่ทุกคน ปชช อยากให้ลดการจัดเก็บภาษีเพราะบ้านเราน้ำมันแพงเพราะภาษีล้วน  ๆ  เลย  ลองเก็บภาษีแค่ 2 บาทหรือไม่เก็บเลย  ราคาน้ำมันบ้านเราถูกมากครับ          แต่ข้อมูลสำคัญคือทุกรัฐบาลได้เงินจากภาษีน้ำมันปีละ 2 แสนล้าน    รัฐบาลทุกสมัยเอาเงินตรงนี้มาบริหารประเทศได้มากมาย  และไม่มีภาษีจากตรงไหนเลยที่จะมาจัดเก็บทดแทนภาษีน้ำมัน         เพราะฉะนั้นภาษีสรรพสามิตยังไงก็ต้องเก็บต่อไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 17, 2021, 23:51:45 โดย Auto »

ราคาที่เห็น47 บาท มันไม่มีผู้ผลิตคนไหนได้ขายครับ

แต่มันคือราคา อ้างอิงที่เอามาผสมดันให้ราคาดีเซลขึ้นนิครับ
ไม่ใช่แค่ไบโอนะครับ
เอทานอล ราคาอ้างอิงในการคิด ต้นทุนก็แพงเวอร์ๆๆๆ

แบบนี้แปลว่าเอาผสมราคาต่ำกว่าสูตร แบบนี้ก็โกง 2 ต่อสิครับ เงินส่วนต่างต้นทุนไปไหน