ผู้เขียน หัวข้อ: BridgeStone มี FireStone เป็นแบรนด์รองอยู่แล้ว ใยจึงทำแบรนด์ Dayton ออกมาครับ  (อ่าน 4110 ครั้ง)

ออฟไลน์ lonely

• Hero Member
สอบถามผู้รู้ทุกท่านครับ

BridgeStone มี FireStone เป็นแบรนด์รองอยู่แล้ว ใยจึงทำแบรนด์ Dayton ออกมาครับ ??

Dayton มันไม่ซ้ำซ้อนกับ FireStone หรือครับ ??

เช่น FireStone F01 กับ Dayton DT30
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ chawanan

• Jr. Member
  • **
คนละ tier กันครับ

tier1 Bridgstone
tier2 Firestone
tier3 Dayton

tier แปลว่า หรือหมายถึงอะไร ?? ในอุตสาหกรรมยานยนต์ครับครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ TeslaX

อารมณ์ทำมาเพื่อตีตลาดยางจีน เน้นถูกไว้ก่อน

ออฟไลน์ Tien.W

dayton ไว้ตีตลาดจีน เป็นหลัก เน้นถูกไว้ก่อน

ในขณะที่ Firestone ยังขยับขึ้นมาอีกหน่อย

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ราคา Firestone ยังสู้ได้แค่พวก Goodyear ครับ
แต่แบรนด์จีนมันถูกกว่านั้น และ Firestone ยังไม่สามารถกดมาแข่งได้

Dayton เลยเกิดมาเพื่อกลุ่มตลาดนี้ครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Sit: )

ชื่อ  Firestone  มีอดีตมาในระดับนึง
คงไม่อยากเอาลุยมาก เอา brand  ใหม่คือ dayton  มาปั้นใหม่เลยอาจจะง่ายกว่า

ออฟไลน์ kiwiwi

ครั้นจะเอา แบรนด์หลัก มาลดราคา ก็จะเสียภาพลักษณ์

มือถือก็มีแบรนด์หลักและแบรนด์รอง
บุหรี่ เหล้า เบียร์ก็มี บางค่าย มีถึงสามแบรนด์ สี่แบรนด์

คงเป็นเรื่องปกติของการทำการค้าครับ
บ้างก็ยอมรับว่าออกมาจากโรงงานเดียวกับแบรนด์หลัก
บ้างก็ไม่ยอมรับ หรือปิดเป็นความลับ

ออฟไลน์ KTN88

เพราะเอาแบรนด์หลักมาลดมันทำให้เสียคุณค่าของแบรนด์ครับ
การทำแบรนด์ใหม่โดยที่ตัวเองมีเทคโนโลยีอยู่แล้วจะเหมาะสมกว่า

ออฟไลน์ chawanan

• **

tier แปลว่า หรือหมายถึงอะไร ?? ในอุตสาหกรรมยานยนต์ครับครับ

ก็ประมาณว่า ระดับชั้นของแบรนด์ในตลาครับ

ออฟไลน์ Pattana.JWatts

• Newbie
  • *
เห็นพี่ๆคุยเรื่องtierหรือระดับคุณภาพของยางเครือบริดจ์สโตนแบบนี้ เรียนแลกเปลี่ยนเพิ่มว่ายางdaytonaสามารถวิ่งได้ถึงลิมิตสูงสุดกี่กม.ครับ

ออฟไลน์ PetchPP

• Full Member
ก็ประมาณ firestoneเป็นระดับกลางๆออกมาแข่งกับยางไทย
Daytonตีตลาดราคาถูกเลย แข่งกับยางจีน
นอกจากตีอีกตลาดแล้วยังpushภาพลักษณ์firestoneขึ้นไปด้วย
2012 Volvo S60 T4F (Discharged)
2015 Mazda 2 1.3
2019 Benz C220D (W205)
2020 BMW X1 18D (F48)
2022 Honda Civic Turbo RS (FE)

ออฟไลน์ Night_Angel

• Sr. Member
เห็นพี่ๆคุยเรื่องtierหรือระดับคุณภาพของยางเครือบริดจ์สโตนแบบนี้ เรียนแลกเปลี่ยนเพิ่มว่ายางdaytonaสามารถวิ่งได้ถึงลิมิตสูงสุดกี่กม.ครับ

คัวอักษร บอกไว้ครับ

https://www.prioritytire.com/blog/speed-and-load-ratings-101/
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

ออฟไลน์ delete

ในราคาที่เท่าๆกัน
ระหว่าง สะพานหิน รุ่นล่าง
กับ หินไฟ รุ่นใหม่ที่เอา สะพานหินตกรุ่นมาใส่ชื่อตัวเองขาย

เลือกอันไหนดีครับ

ออฟไลน์ arnuparbl

• Full Member
เอาสรุปๆก็คือ Firestone ยังรองไม่พอครับ ถูกไม่พอแข่งกับแบรนด์จีนครับ

Firestone ผมเคยใช้ F01 ที่คนบ่นๆกันว่าไม่ค่อยดี เอาจริงๆ ถ้าขับสบายๆ ไม่สาดโค้งโหดๆ ผมว่าโอเคเลยนะ พอรับได้ นุ่มสบาย จะในเมือง จะทางไกลก็พอไหว

เคยใช้ Dayton DT30 ในรถทดแทน (รุ่นเดียวกันกับที่ใส่ F01)  ผมว่าหนักกว่าเยอะครับ เกาะถนนก็สู้ไม่ได้ ความนุ่มก็ไม่มี เด้งๆแปลกๆครับ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ผมใช้ Dayton ครับ

นอกจากความทนทานแล้ว (เทียบกับ Dunlop และ Maxxis)

ผมว่ามันสู้ยางกลางและบนไม่ได้เลยครับ

อย่างความเงียบ ยาง Dunlop Firestone ก็ดีกว่าครับ

ผมใช้ทั้ง EP150 EP300 F01 TZ700 เจ้า DT30 จะมีเสียงหอนเวลาวิ่งบนถนนปูนบางเส้นครับ

ทั้งที่ผมใช้ Dunlop ไม่เป็น เลยทั้งที่ยางวิ่งไป 5 หมื่นโล

สรุป ผมคงใช้เหมือนเดิมครับ คือ Dayton เพราะถึงแม้มันจะดัง แต่ยางก็ทนทานพอสมควร ที่สำคัญ คือ มีโปรดีๆ ออกมาเรื่อยๆ ครับ

อย่างที่ผมเปลี่ยนไปเมื่อสักสองปีก่อน ได้โปร ยาง 3 แถม 1 ราคารวม 6 พัน ได้สลับยางถ่วงล้อฟรี 4 ครั้ง เติมลมไนโตรเจนฟรีตลอด

เทียบกับยางระดับล่างเหมือนกันอย่างพวก Maxxis Deestone หรือ Otani ไม่มีบริการเหล่านี้

แต่ถ้าอนาคต ยางล่างๆ ที่ไหนที่มีโปรแบบ Dayton ที่ขายที่ cockpit ผมก็พร้อมย้ายค่ายครับ ถ้ามันอยู่ราวๆ 5 พันแล้วได้โปรที่ว่าครับ 

ออฟไลน์ windrum31

• **
Dayton กลุ่มยางถูกครับ ออกแข่งกับพวกยางไทยด้วยกัน ยางจีน อินเดีย อินโดฯ

Gunther

• บุคคลทั่วไป
ขึ้นอยู่กับคุณภาพของยาง

คุณภาพยางแบบ High Grade ราคาแบบ premium = Bridgestone
คุณภาพยางแบบ High Grade แต่เน้นราคาถูก = Firestone
คุณภาพยางแบบ Standard Grade แต่เน้นราคาถูก = Dayton

Forty Five

• บุคคลทั่วไป

ก็ประมาณว่า ระดับชั้นของแบรนด์ในตลาครับ

ยางที่เน้นคุณภาพและราคาแบบหรูหรา ต้องเป็น bridgestone
ส่วน firestone เป็นยางที่เน้นใช้งานเป็นหลัก
และ dayton เป็นยางราคาถูก เลือกซื้อได้ง่ายกว่า

ออฟไลน์ deertesla

แค่ firestone  ที่แพงกว่า goodyear นี่  โดยเฉพาะ f01  ยางแข็งกรอบลายงาเริ่มมาแล้วครับ  เสียงหอมเริ่มมาตอนกลับรถแล้วเพียงแค่ปีกว่าๆทั้งที่วิ่งไม่เยอะแค่ในเมืองและจอดแต่ในร่มครับ  ยิ่ง dayton นี่ไม่อยากจะคิดจริงๆหากใช้แล้วจะเป็นยังไงกันนะครับ

แค่ firestone  ที่แพงกว่า goodyear นี่  โดยเฉพาะ f01  ยางแข็งกรอบลายงาเริ่มมาแล้วครับ  เสียงหอมเริ่มมาตอนกลับรถแล้วเพียงแค่ปีกว่าๆทั้งที่วิ่งไม่เยอะแค่ในเมืองและจอดแต่ในร่มครับ  ยิ่ง dayton นี่ไม่อยากจะคิดจริงๆหากใช้แล้วจะเป็นยังไงกันนะครับ

ไม่แน่ใจว่า BS รุ่น B250 (ตัวถูกสุดของ BS) กับ FireStone F01 ตัวไหนจะ "แข็ง" ไวกว่ากันครับ ??

ครั้นจะเอา แบรนด์หลัก มาลดราคา ก็จะเสียภาพลักษณ์

มือถือก็มีแบรนด์หลักและแบรนด์รอง
บุหรี่ เหล้า เบียร์ก็มี บางค่าย มีถึงสามแบรนด์ สี่แบรนด์

คงเป็นเรื่องปกติของการทำการค้าครับ
บ้างก็ยอมรับว่าออกมาจากโรงงานเดียวกับแบรนด์หลัก
บ้างก็ไม่ยอมรับ หรือปิดเป็นความลับ

Dayton เรียกว่า Fighting Brand ใช่ไหมครับ ??

ในราคาที่เท่าๆกัน
ระหว่าง สะพานหิน รุ่นล่าง
กับ หินไฟ รุ่นใหม่ที่เอา สะพานหินตกรุ่นมาใส่ชื่อตัวเองขาย

เลือกอันไหนดีครับ

ผมเคยลอง FireStone TZ700 แล้ว ไม่ค่อยประทับใจ

ถ้าเคสนี้ ผมคงลองเสี่ยงกับ BS รุ่น B250 (ถูกสุดของ BS) ครับ

เอาสรุปๆก็คือ Firestone ยังรองไม่พอครับ ถูกไม่พอแข่งกับแบรนด์จีนครับ

Firestone ผมเคยใช้ F01 ที่คนบ่นๆกันว่าไม่ค่อยดี เอาจริงๆ ถ้าขับสบายๆ ไม่สาดโค้งโหดๆ ผมว่าโอเคเลยนะ พอรับได้ นุ่มสบาย จะในเมือง จะทางไกลก็พอไหว

เคยใช้ Dayton DT30 ในรถทดแทน (รุ่นเดียวกันกับที่ใส่ F01)  ผมว่าหนักกว่าเยอะครับ เกาะถนนก็สู้ไม่ได้ ความนุ่มก็ไม่มี เด้งๆ แปลกๆ ครับ

Dayton DT30 ที่เคยอ่านผ่านตามา เสียงส่วนใหญ่จะ "บ่น" มากกว่า "ชม" ครับ มีดีเรื่องเดียว คือ ราคาถูก

นอกจากความทนทานแล้ว (เทียบกับ Dunlop และ Maxxis)

ผมว่ามันสู้ยางกลางและบนไม่ได้เลยครับ

อย่างความเงียบ ยาง Dunlop Firestone ก็ดีกว่าครับ

ผมใช้ทั้ง EP150 EP300 F01 TZ700 เจ้า DT30 จะมีเสียงหอนเวลาวิ่งบนถนนปูนบางเส้นครับ

ทั้งที่ผมใช้ Dunlop ไม่เป็น เลยทั้งที่ยางวิ่งไป 5 หมื่นโล

สรุป ผมคงใช้เหมือนเดิมครับ คือ Dayton เพราะถึงแม้มันจะดัง แต่ยางก็ทนทานพอสมควร ที่สำคัญ คือ มีโปรดีๆ ออกมาเรื่อยๆ ครับ

อย่างที่ผมเปลี่ยนไปเมื่อสักสองปีก่อน ได้โปร ยาง 3 แถม 1 ราคารวม 6 พัน ได้สลับยางถ่วงล้อฟรี 4 ครั้ง เติมลมไนโตรเจนฟรีตลอด

เทียบกับยางระดับล่างเหมือนกันอย่างพวก Maxxis Deestone หรือ Otani ไม่มีบริการเหล่านี้

แต่ถ้าอนาคต ยางล่างๆ ที่ไหนที่มีโปรแบบ Dayton ที่ขายที่ cockpit ผมก็พร้อมย้ายค่ายครับ ถ้ามันอยู่ราวๆ 5 พันแล้วได้โปรที่ว่าครับ

ตัดเรื่องราคาออกไปก่อน

ยางที่ใช้มาคือ EP150, EP300, F01, TZ700  และ DT30

ประทับใจประสิทธิภาพตัวไหนมากที่สุดครับ ??

ออฟไลน์ mongolias

แตกแบรนด์ เพื่อทำราคาขายครับ ดูจากราคาแล้ว ผมคาดว่าแบรนด์นี้แตกเพื่อมาแข่งกับยางจากจีนหรืออินเดียครับ
ผมเคยใช้ F01 ที่ลายเหมือนกับ AR10 กลับชาติมาเกิด แต่เมื่อใช้ไปสักระยะจะรู้เลยว่า คุณภาพ F01 สู้ AR10 ไม่ได้เลยครับ (แม้จะลายเหมือนกัน เดาว่าน่าจะเป็นส่วนผสมของเนื้อยางที่แตกต่างกันครับ)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ตัดเรื่องราคาออกไปก่อน

ยางที่ใช้มาคือ EP150, EP300, F01, TZ700  และ DT30

ประทับใจประสิทธิภาพตัวไหนมากที่สุดครับ ??

TZ700 กับ DT30 ครับ

TZ700 เงียบกว่าและทนเหมือนกัน

ส่วน DT30 นี่รองลงมา คือ ราคาก็ถูกดีและทน แต่เสียงกับบางถนนดังไปนิด

ที่ไม่ประทับใจเลย คือ F01 ก่อนปรับลดราคาลงมาครับ ไม่ทน เนื้อยางห่วย ต้องเปลี่ยนไวมาก สองปีก็แย่แล้วครับ