ผู้เขียน หัวข้อ: ฟิล์มใสกันร้อนกันได้จริงหรือครับ  (อ่าน 3520 ครั้ง)

ออฟไลน์ Peter Wen

• Sr. Member
ฟิล์มใสกันร้อนกันได้จริงหรือครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2021, 10:42:48 »
ฟิล์มใสกันร้อนกันได้จริงหรือครับ ถ้าจริงควรเลือกยี่ห้ออะไร ขอบคุณครับ
長樂.文

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: ฟิล์มใสกันร้อนกันได้จริงหรือครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2021, 10:47:17 »
ของแบบนี้แปรผันตามราคา ครับ

ถ้าเคยใช้ ฟิล์มเกรดมาตรฐาน ติดรถเก๋งทั้งคัน  4 - 5 พันบาท ... ต่อให้เลือกเบอร์เข้ม ปรอทจ๋า คุณจอดตากแดดสักครึ่งช.ม. เข้ามาในรถก็อบแล้ว เบาะหนังนั่งไม่ได้แล้ว

กลับกัน พวกฟิล์มเทพ หลายๆหมื่น .. ฟิล์มใสๆ มองทะลุ จอดไปเถอะ ชั่วโมงนึง สองชั่วโมง หรือ ครึ่งวัน เปิดประตูมา ในรถร้อนนะ แต่เบาะหนังแค่อุ่นๆ นั่งได้เลย ยังไม่เคยเจอว่า โดนเบาะลวก

ในการขับขี่ทั่วไป แดดส่องมาแล้วแสบผิว ไม่มีปรากฎ อาจจะมีอุ่นๆบ้าง แต่ไม่มากครับ

ออฟไลน์ Sit: )

Re: ฟิล์มใสกันร้อนกันได้จริงหรือครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2021, 11:09:36 »
ผมว่ามันมีทั้งใสกัน และใสไม่กัน
ดีที่เดี๋ยวนี้มีเครื่องวัดกันเห็นๆว่ากันความร้อนกี่ %

จากประสบการณ์ film ใสระดับหมื่นต้นๆ ก็ไม่แสบผิว แต่แสบตาเพราะมันสว่าง  ถ้าจะติด film อีกก็คงใช้ film ใสอีก  แต่จะลองยี่ห้อที่วัดค่า %  ป้องกันความร้อนให้เห็นๆในราคาต่ำหมื่น
ราคาและ spec  น่าลอง

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2021, 11:24:03 »
ฟิล์มใสแบบดีๆหน่อยมันจะกันรังสี UV กับ Infrared ได้ดีในระดับหนึ่งคับ ถ้ากันรังสีพวกนี้ได้เยอะก็คือกันร้อนได้ดี
เพราะงั้นถึงฟิล์มจะใส ก็ไม่ได้แปลว่าจะกันร้อนไม่ได้เลย

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2021, 11:29:22 »
เคยใช้ L60MAX Special ไม่ร้อน แต่แสบตามาก
ขึ้นพระราม3จากฝั่งธนตอนเช้า ตาแทบบอดตอนนั้นยังใส่แว่นสายตา ใส่แว่นดำมองไม่เห็นอีก
ใช้ไม่ถึงปีต้องเปลี่ยนบานหน้า สักพักตามด้วยรอบคัน

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2021, 11:50:16 »
ผมใช้ V-kool VK70 ก็กันร้อนได้ระดับนึงครับ ดีกว่าฟิล์มเข้มเกรดกลางๆหลายตัวเลย
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ Superpong

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2021, 11:59:53 »
พวก Midas เป็นอย่างไรบ้างครับ นั่งในรถใสมากจนไม่แน่ใจขับกลางแดดจะแสบตาไหม แต่พออยู่นอกรถมองกลับมามืดตื้อเลย

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2021, 12:13:21 »
ที่ผมลองมา ยังไม่เจอนะครับ

ง่ายๆไปเปิดสเปคที่เชื่อถือได้ครับ ฟิล์มใสแล้วดี ยังไม่เจอเลย การตลาดล้วนๆ ใช้จริงกับสเปคที่เชื่อได้มันไม่หลอกกันจริง เพราะหลอกกันในต่างประเทศนี่ฟ้องกันจนเจ๊งได้ แต่ถ้าสเปคไทยนี่รวยเอาๆ
อย่างมากมันแค่ดีกว่าค่าเฉลี่ยนิดหน่อยจนไม่กล้าพูดว่ากันร้อนดี แต่ราคานี่ไปเกินเท่าตัว

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2021, 12:54:05 »
VK70 ครับ ใสแต่กันร้อนได้ดีกว่าฟิมล์ พวกเบอร์ 60 80 ของ Extra Cole Hikool Lamina เกรดล่างๆเยอะครับ

ตอนเริ่มขับรถใหม่ๆ ก็คิดว่าฟิมล์ต้องดำต้องเข้มถึงจะกันร้อนได้แหละครับ แต่พอเก็บเงินได้ ลองกัดฟันเปลี่ยนดูก็ได้รู้ว่าใสแต่ไม่ร้อนมันมีจริงๆ ถ้ามันไม่ดีจริงๆฟีดแบคไม่ได้ขนาดนี้หรอกครับ

ออฟไลน์ Tatt0021

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2021, 13:10:30 »
ตอนแรกที่บ้านผมติดแต่3mครับ แต่ล่าสุดติด Blaupunkt วัตกรรมจากเยอรมัน
ฟิตออโต้แนะนำมา ตอนนั้นฆ่าเชื้อ Covid-19 ฟรี เช็กรถฟรี ก็เปลี่ยนเลยครับ
ตอนนี้ที่ใช้อยู่ก็ปกตินะ เอี่ยมๆ กันร้อนได้ ยังไม่มีข้อเสียอะไรครับ  ;)

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2021, 13:21:02 »
ผมใช้ 3M crystalline 2 คัน  เทียบกับฟิล์มเกรดทั่วไปก็ถือว่าดีกว่าพอสมควรครับ

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2021, 13:21:34 »
ผมใช้ V kool ความเข้ม 40 กันร้อนได้ดีกว่า LAMINA POP ความเข้ม 60 (เทียบจากรถผมทั้ง 2 คันครับ)

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2021, 13:25:15 »
เรื่องแสบตา สงสัยผมจะชิน เพราะใช้ฟิล์มที่แสงผ่าน 40 - 50% มาตลอด .. ขับย้อนแสง ก็เอาบังแดดลง แค่นั้น ไม่รู้สึกอะไร ส่วนตัว เป็นคนใส่แว่นกันแดดไม่ได้ ใส่แล้วจะง่วงทันทีอ่ะ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2021, 13:47:06 »
พอดีไปติดฟิล์มแบบเปลี่ยนสีได้(คล้ายๆแว่นตา) ทางร้านเค้าวัดค่ากัน UV ของกระจกรถผม มันก็กัน UV ได้กว่า 90% อยู่แล้ว
ทางเซลอธิบายว่า รถสมัยใหม่ ส่วนใหญ่กระจกจะกัน UV ได้พอสมควร

ดังนั้น หากติดฟิล์มกัน UV เข้าไปทับ UV ก็แทบจะเข้าไม่ได้ ทีนี้ก็จะเหลือแต่พวกรังสีอื่นๆ เช่นพวกอินฟราเรดและอื่นๆ

ส่วนตัวตอนนี้ใช้ฟิล์มปรับแสงได้ก็โอเคอยู่ครับ บ้านหน้าบานเดียว(Vellfire) ล่อไปตั้ง 7500

กลางคืนใสแจ๋ว กลางวันก็เข็มพอๆกับ 50

คือก่อนหน้านี้เจ้าของเก่ายัด 90 มาให้ กลางวันขับสบาย แต่กลางคืน เหมือนคนตาบอดเลย

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2021, 14:13:20 »
กันได้จริงครับ ดูที่เครื่องวัดนะครับ หลักๆ มี 3 ค่าเท่านั้น

ออฟไลน์ Winnie_The_Poom

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2021, 14:35:54 »
เคยเห็น ปอร์เช่พานาเมร่า คันหนึ่ง ติดแบบใสมาก แบบใสๆมันดูสวยและสบายตามาก มั่นใจว่าต้องแพงแน่ เสียดายที่ไม่รู้ว่าติดของอะไร

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2021, 14:37:59 »
ถ้ากระจกจากโรงงาน สามารถปรับความเข้มได้ตามแสง
ตลาดของฟิล์มกันร้อน น่าจะต้องปรับตัวขนานใหญ่

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2021, 14:44:03 »
พอดีไปติดฟิล์มแบบเปลี่ยนสีได้(คล้ายๆแว่นตา) ทางร้านเค้าวัดค่ากัน UV ของกระจกรถผม มันก็กัน UV ได้กว่า 90% อยู่แล้ว
ทางเซลอธิบายว่า รถสมัยใหม่ ส่วนใหญ่กระจกจะกัน UV ได้พอสมควร

ดังนั้น หากติดฟิล์มกัน UV เข้าไปทับ UV ก็แทบจะเข้าไม่ได้ ทีนี้ก็จะเหลือแต่พวกรังสีอื่นๆ เช่นพวกอินฟราเรดและอื่นๆ

ส่วนตัวตอนนี้ใช้ฟิล์มปรับแสงได้ก็โอเคอยู่ครับ บ้านหน้าบานเดียว(Vellfire) ล่อไปตั้ง 7500

กลางคืนใสแจ๋ว กลางวันก็เข็มพอๆกับ 50

คือก่อนหน้านี้เจ้าของเก่ายัด 90 มาให้ กลางวันขับสบาย แต่กลางคืน เหมือนคนตาบอดเลย
ตัวที่ทำให้เรารู้สึกร้อนหลักๆคือ IR ครับ

UV ที่ชอบพูดกัน มีผลกับความรู้สึกร้อนน้อยมาก และ กระจกรถกรองไปได้เยอะแล้วดังที่ท่านว่ามา และส่วนใหญ่กันได้สูงมากๆ ทุกเจ้า

ออฟไลน์ spciallist

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2021, 14:51:17 »
ผมว่ากันร้อนได้อยู่นะครับ ถึงมันจะไม่ 100% ก็ตาม แต่เดี๋ยวนี้เทคโนโลยีมันไปไกลผมว่ามันกันได้ประมาณะ 80-90% แล้วละครับ
แต่อย่างว่าฟิล์มดีๆมันก็มีราคาที่แพงหน่อย อย่างผมตอนนี้ที่เปลี่ยนจากฟิล์มเดิมมาใช้ของ blaupunkt ก็ดีอยู่จากในรถมองออกไปนอกรถก็สบายตาดีด้วย

ออฟไลน์ bennieT8

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2021, 15:40:27 »
คันล่าสุดบานหน้าติด 3M crystalline C40 จอดกลางแดดเหมือนเดิม ชัดเจนเลยว่ากันความร้อนได้ดีกว่าฟิล์มเกรดธรรมดาทั่วไป  ทั้งๆที่ใสกว่า

ออฟไลน์ XaNaX

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2021, 15:52:56 »
ผมใช้แต่Vkool ใช้ทั้งVK70 VK40

รถต่างกัน กันความร้อนก็ต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2021, 18:50:34 »
อย่างที่ข้างบนบอกครับ คือใส แต่ไม่ร้อน

ผมยอมแลกกับความเป็นส่วนตัว เพื่อทัศนะวิสัยชัดเจนในตอนกลางคืนครับ

ยอมรับเถอะครับ ถนนบ้านเราที่แย่ในตอนกลางวัน จะกลายเป็นโคตรแย่ในตอนกลางคืนครับ  ;D

Gunther

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2021, 18:55:08 »
ขึ้นอยู่กับความเข้มของฟิล์มครับ แนะนำให้เลือกฟิล์มใส สีเข้มปานกลาง ดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2021, 20:23:43 »
จุดขายคือความใสที่สามารถกันความร้อนได้ดี แต่มันอาจกันความร้อนไม่ดีเท่าฟิล์มราคากลางๆที่ผสมปรอทไว้เยอะๆๆ ถ้าเข้าใจจุดนี้คุณคือลูกค้ากลุ่มที่เลือกใช้ฟิล์มใสคุณภาพสูงครับ

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2021, 20:38:51 »
V-kool ครับ ไม่มีตัวไหนเทียบได้จริงๆ

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2021, 21:50:50 »
นั้งยันรถต่างกัน กันร้อนก็ต่างกันครับ

- บานหน้า vk70 ติดกับ camry ahv40 จนอายุรถ 8 ปีขายไป ความรู้สึกคือกันร้อนดีมากๆชอบ

- camry acv70 ติด vk70 บานหน้า vk40 บานหลังใช้งานไม่ต่างจากคันเดิม

- แต่ x1 อีกคัน Vk70 + vk40 รอบคัน ติดออกจาก 0 เลยโอ้โหเหมือนไม่กันอะไรเลยร้อนจน ผบ บอกแสบผิวมากๆสุดท้ายยอมจ่ายอีกสองหมื่นกว่าเป็น vk30 3 บานหน้า vk10 3 บานหลัง บอกเลยชีวิตดีขึ้นเยอะ สำหรับผมขับกลางคืนไม่รู้สึกแตกต่างมากกับ vk70 เท่าไหร่

ตอนแรกสงสัยว่าปลอมรึเปล่าให้ร้านที่ 2 ช่วยเช็คแล้วว่าแท้ครับ คงเป็นเพราะองศาของกระจกมั้ง

ออฟไลน์ Prince36

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2021, 00:30:18 »
นั้งยันรถต่างกัน กันร้อนก็ต่างกันครับ

- บานหน้า vk70 ติดกับ camry ahv40 จนอายุรถ 8 ปีขายไป ความรู้สึกคือกันร้อนดีมากๆชอบ

- camry acv70 ติด vk70 บานหน้า vk40 บานหลังใช้งานไม่ต่างจากคันเดิม

- แต่ x1 อีกคัน Vk70 + vk40 รอบคัน ติดออกจาก 0 เลยโอ้โหเหมือนไม่กันอะไรเลยร้อนจน ผบ บอกแสบผิวมากๆสุดท้ายยอมจ่ายอีกสองหมื่นกว่าเป็น vk30 3 บานหน้า vk10 3 บานหลัง บอกเลยชีวิตดีขึ้นเยอะ สำหรับผมขับกลางคืนไม่รู้สึกแตกต่างมากกับ vk70 เท่าไหร่

ตอนแรกสงสัยว่าปลอมรึเปล่าให้ร้านที่ 2 ช่วยเช็คแล้วว่าแท้ครับ คงเป็นเพราะองศาของกระจกมั้ง

ของผมก็เป็นแบบนี้เช่นกันครับ
VK40 บานหน้า  บานอื่นๆติด FXR20 ของ3M
ทั้ง 2 คันติดเหมือนกัน
ใน FD ติดมา 8 ปีแล้วยังเย็นสบาย แต่ใน GK รู้สึกร้อนกว่าชัดเจน ทั้งๆที่film ใหม่กว่า
คงเป็นที่กระจกบานใหญ่

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2021, 02:36:45 »
ลองดูความใสที่โอเคก่อน ค่อยเลือกเกรดฟิล์มก็ได้
ใช้ vk70 แสงเข้าได้ 70 เยนกว่า lamina-anr/arl ที่แสงผ่าน35 อีก
แต่สุดท่านก็รู้สึกว่าใสไป อีกคันเลยติด 3m c40 แทน ตัวนี้กำลังดี ไม่ชอบแค่เนื้อฟิล์มมันอมน้ำตาลหน่อยๆ
 v-kool เด่นที่ตัวใส กันความร้อนได้ดี ถ้าตัวมืด รู้สึกใน spec ไม่ได้หนี3m เท่าไร่ ถ้าไม่ได้อยากได้ใสๆ 3m ประหยดงบไปได้เกือบครึ่งเลย อีกอย่างคือ vk มันผสมโลหะ พวก easypass/คีดารบัตรเข้าหมู่บ้านคอนโด สัญญานจะอ่อนลง อาจต้องเปิดหน้าต่างช่วย

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2021, 06:03:43 »
เรื่องกันร้อน เดี๋ยวนี้ผมว่าเทคโนโลยีแต่ละยี่ห้อคงทันกันหมดแล้ว น่าจะไม่ต้องห่วงเรื่องกันความร้อนกันเท่าไรแล้วละครับ

แต่ถ้าถามเรื่องความทนทาน อันนี้คงต้องรอดูผลกันอีกทีครับ ส่วนของผม ผมใช้ vkool vk70 ตอนนี้ใช้มา 10 ปีนิดๆ โดยรวมยังใช้ได้อยู่ มีลดลงไปบ้างนิดๆ แต่ไม่ถึงกับกันไม่ได้เลยครับ 10 กว่าปียังใช้งานได้อยู่ ส่วนตัวผมว่าโอเคอยู่ครับ

M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2021, 07:16:46 »
กันได้ครับ แต่กันได้น้อยกว่าฟิมล์ดำ
และกันได้มากน้อยตามราคา ฟิมล์ใสที่วัยรุ่นใส่ คันละประมาน 5,000 กันได้ประมาน 30% ครับ
ผมทำร้านขายของ มีหน้าเป็นกระจกบานใหญ่หลายบาน แรกๆร้อนมากๆ พอติดฟิมล์ใสก็ดีขึ้นครับ แต่ของผมมีปรอทหน่อยๆกันได้ 40%