ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 105.0 ประจำวันที่ 20 พฤศจิกายน 2021  (อ่าน 2211 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY
ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น ทาง FM 105 และ Facebook & YouTubeLive

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/183837595058799/posts/4320575154718335/?d=n

ติดตามรายการสดกันได้ที่

1. FM 105.0 MHz.
2. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag)
3. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 16:00 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=u8Fb7J.png" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2021/11/06/u8Fb7J.png[/img]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 20, 2021, 13:41:39 โดย DR!VE by J!MMY »

Gunther

• บุคคลทั่วไป
Mercedes-Benz C-Class W206 รุ่นใหม่ ล่าสุดในอังกฤษ มีรุ่นพวงมาลัยขวามาแล้วครับ พี่ๆทุกท่านคิดอย่างไรครับ C-Class W206 จะมาไทย ช้าสุด หรือ เร็วสุด ในตอนช่วงไหนครับ และจะมารุ่นย่อยแบบไหนเป็นรุ่นแรก สำหรับ C-Class W206

ข้อมูลจาก https://www.autocar.co.uk/car-review/mercedes-benz/c-class/first-drives/mercedes-benz-c-class-c300d-2021-uk-review

และทำไมรถยนต์ไฟฟ้า Mercedes-Benz EQS ที่กำลังจะมาไทยในงาน Motor Expo 2021 ยังไม่เห็นมีรุ่นพวงมาลัยขวา ทั้งๆที่ C-Class W206 มีรุ่นพวงมาลัยขวาแล้วก่อนใคร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 20, 2021, 13:45:36 โดย Dynamic »

ออฟไลน์ Glazy

ปกติเซนเซอร์วัดอุณหภูมิภายนอกรถอยู่ตรงไหนครับแล้วโอกาสที่มันจะเสียมีมากมั้ยครับ พอดีอาทิตย์ก่อนไปภูเก็ตเช่า CH-Rมาขับปรากฎว่ามันขึ้นอุณหภูมิภายนอกรถ -40 องศาเอาซะงงเลยว่าอยู่ภูเก็ตหรือรัสเซีย(เปิดแอร์ต้องเปิดlo ถ้าเปิด18เมื่อไหร่ฮีตเตอร์มาเยือน)
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ kopman007

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ พี่ๆ
รบกวนสอบถามครับ
ตามความเห็นส่วนตัวและการคาดเดาของพี่ๆ คิดว่า แนวโน้ม Mazda 3  น่าจะ Minor change หรือ มีรุ่นปรับอุปกรณ์  ในไทยเมื่อไหร่ครับ
และพี่ๆคาดเดาว่า จะมีการปรับเพิ่มเติมอะไรบ้างครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ NY.thepilot

• Newbie
  • *
ระหว่างรถ Cross กับ HR-V รุ่นTop  ใช้งาน 4 วันต่อสัปดาห์ กะจะซื้อรถมาใช้ยาวๆ 7 ปี มีขับทั้งในเมืองและออกต่างจังหวัด เลือกซื้อคันไหนดีครับ

ออฟไลน์ ชยวุตม์

• Newbie
  • *
กำลังตัดสินใจครับระหว่าง a200 amg กับ bmw 220i m sport ซื้อรถยุปโรปครั้งแรกครับส่วนตัวเป็นคนชอบขับรถ ใช้คนเดียวครับเน้นขับในเมื่งทั่วไปไม่เน้นออกต่างจังหวัดขอoption+วัสดุการตกแต่งภายในคุ้มค่ากับราคารถ,ความประหยัดน้ำมันไม่ซีเรียสครับขอข้อดีข้อเสียของ2คันนี้ด้วยนะครับขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 20, 2021, 14:23:08 โดย ชยวุตม์ »

ออฟไลน์ Harem

• Hero Member
พี่บาสแนะนำยางใส่ jazz gk หน่อยครับขนาด 195 55 r15 งบ 10,000 ขับไม่เกิน 140 เน้นเกาะโค้งครับ

ในกรณีที่รถเราไม่มีตัวไล่ฝ้ากระจกหลัง เราสามารถติดตั้งเองได้มั้ยครับ ประมาณว่าเปลี่ยนกระจกทั้งบานแล้วต่อตัววงจรอะไรแบบนี้

ปล. แนะนำวิธีทำความสะอาดไมโครเวฟให้ด้วยครับ
แป๊น

ออฟไลน์ TeddyBear

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ ปัจจุบันใช้ city type z ปี 2001 เกียร์ธรรมดาอยู่ครับ แต่จะหารถมือสองมาใช้แทนครับ เพราะคันนี้เริ่มซ่อมเยอะแล้ว ปกติใช้ไปกลับที่ทำงานในกรุงเทพวันละ 80 km. , เดินทางกทม.-ภูเก็ตปีละ 2 ครั้ง ปกติใช้ความเร็วประมาณ 90-130 km/h

- มีงบ 350,000฿ ตอนนี้เล็ง sylphy 1.6V 2013  รุ่นนี้มีข้อดี ข้อเสีย ปัญหาประจำรุ่นอะไรบ้างครับ หรือว่าพี่ๆมีตัวอื่นแนะนำมั้ยครับ จะซื้อมาใช้ต่ออีกประมาณ 4-5 ปี ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ezzolo69

• Jr. Member
  • **
ทีมงานได้ตามข่าว เรื่องสื่อรถยนต์ละเมิดข้อตกลงกับค่ายรถยนต์เรื่องการนำข้อมูลการทดสอบมาเปิดเผยก่อนเวลาที่ค่ายรถกำหนด
และมีสื่ออีกสื่อยอมพลีชีพเรียกร้องให้เกิดบทลงโทษเพื่อเป็นมาตรฐานในวงการสื่อในครั้งถัดไปบ้างไหมครับ
ทีมงานมีความคิดเห็นกับเรื่องนี้อย่างไรครับ

ออฟไลน์ CarCatCube

• **
[อาจจะหลายคำถามหน่อยนะครับ]

สัปดาห์ที่ผ่านมา เห็นมีดราม่าระหว่างสื่อ2ช่องเรื่องเอ็มบราโก้ของ ฮาวาล จอย สไลด์ออน(โจไลอ้อน) ตัวดราม่าไม่ขอพูดถึงนะครับ เลยสงสัยกับเรื่องเอ็มบราโก้ว่า

1.) เอ็มบราโก้ในไทยเริ่มใช้มานานรึยังครับ และบริษัทรถใดเป็นคนริเริ่มนำมาใช้ครับ

2.) ปกติเอ็มบราโก้ บริษัทรถซีเรียสมากจนไม่ให้หลุดแม้แต่นิดเดียวหรือว่าอนุญาตให้สื่อพูดใบ้ แบบอ้อมๆ ได้ครับ (อย่างเช่นที่พี่จิมพูดถึงกระจกอควาเรียมในStariaก่อนรถเปิดตัวเป็นปีๆ) ระดับไหนถึงจะถือว่าหลุดเอ็มบราโก้ครับ

3.) ปกติแผนเปิดตัวรถรุ่นต่างๆที่พี่จิมพูดในรายการบ่อยๆ บริษัทเขาไม่เอ็มบราโก้หรอครับ

4.) แล้วตั้งแต่เปิดเว็บมา ทางHLM เคยมีประเด็นหรือโดนกับบริษัทรถฟ้องเรื่องเอ็มบราโก้มาก่อนไหมครับ (เท่าที่เล่าได้ ก็ได้ครับ)

5.) แล้วเอ็มบราโก้เกี่ยวอะไรกับชุดชั้นในวาโก้และไฮลักซ์วีโก้ไหมครับ

ออฟไลน์ kritt_p

• Newbie
  • *
สวัสดีครับคุณจิมมี่และทีมงาน ผมมีคำถามเรื่องอัตราเร่งครับ
1. อยากทราบว่าอัตราเร่งรุ่น "Toyota Camry 2.5 Hybrid E-CVT (ACV-50)" ที่ขึ้นในตารางได้ 8.54วินาทีนั้น เป็นรุ่นก่อนหรือหลังตอน Minorchange ปี2015 ครับ
2. แล้วการเทสอัตราเร่งนั้น สำหรับรถไฮบริด แบตเตอรี่นั้น อยู่ในระดับไหนครับผม แล้วใช้ทีมงาน2คน เหมือนเทสอัตราสิ้นเปลืองมั้ยครับ

ออฟไลน์ polwath

• Sr. Member
ขอถาม 2 คำถามครับ

- รถทดสอบที่ติดทะเบียน TC ส่วนใหญ่แล้วจะยังขับทดสอบอยู่ แม้รถรุ่นดังกล่าวจะวางจำหน่ายไปแล้วใช่ไหมครับ แล้วรถเหล่านี้จะถูกทำลายหรือขายมือสองออกจากโรงงานก่อนเลิกจำหน่ายตามอายุตลาดไหมครับ

- Xpander MC จะมาทัน Motor Expo ปลายปีนี้ไหมครับ หรือจะไปเปิดตัวตอนปีหน้าเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 20, 2021, 14:03:01 โดย polwath »

ออฟไลน์ idrive.dc

• Newbie
  • *
จากประสบการเทสอัตราเร่งของคุณจิมมี่ หากรถที่รุ่นเดียวกัน-ใช้เครื่องยนต์เดียวกัน แต่หน้ายางกว้างไม่เท่ากัน จากการแยกรุ่นย่อยของค่ายรถนั้น อัตราสิ้นเปลืองจะดีขึ้นในรุ่นยางแคบกว่า 30mm นั้น ดีขึ้นแค่ไหนครับ
หาก ไมล์ไม่เพี้ยนเพราะขนาดวงล้อออกมาเท่ากันเป๊ะๆ

ออฟไลน์ wisitch

• Newbie
  • *
สนใจ Hrv เก่า แนะนำรุ่นปีไหนดีครับ
(ไม่เอาซันรูฟ) งบ 7แสนบวกลบ
เดิมใช้ jass GD ขับเรื่อยๆไม่เกิน110
อยู่กทม.นั่ง2คน
ออก ตจว.บ้างอาทิตย์ละ2วัน
(มีความสนใจรถใหม่ XL7. Brv. ไว้ด้วยครับ)

ออฟไลน์ สวยหรอ!?ไม่ขายย!

• **
ขออนุญาตถามต่อจากสัปดาห์ที่แล้วครับ จากคำถามเทียบjbl ใน camry hybrid กับ bose ใน mazda รุ้สึกสงสัยและสับสนในคำตอบครับ เนื่องจากในreview camry hybrid acv 70 ในช่อง theclip พี่จิมมี่ได้บอกว่า คราวนี้ วิศวกรได้ปรับจูนให้เข้ากับหูคนไทยและหายห่วยเป็นปลิดทิ้ง jbl ในcamry ชุดนี้ถือว่า เลิศ แต่พี่จิมมี่กลับตอบในสัปดาห์ที่แล้วว่า jbl ใน camry เคยดีด้วยหรอ ขอรบกวนพี่จิมมี่แถลงไขในข้อสงสัยนี้ทีครับ

ออฟไลน์ Level Zero

สวัสดีครับ
โตโยต้า และ ฮอนด้า มีแผนจะนำรถ plug-in hybrid เข้ามาจำหน่ายในไทยรึเปล่าครับ
หรือจะลาก hybrid ยาวไปเรื่อยๆแล้วเปลี่ยนเป็น EV เลยตามโครงสร้างภาษีที่จะออกใหม่ครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• **
สวัสดีครับ ระหว่าง bf ko2 265/60r18 ใส่กับแม็กเดิม กับ 265/70r16 เปลี่ยนแม็กใหม่ จ่ายเท่ากัน ตัวเลือกไหนดูโอเคกว่ากันครับ ตัดสินใจไม่ถูกครับ อยากเซฟงบในระยะยาวด้วยส่วนนึง ครับ ขอบคุณครับ
ฟิ๊วๆ

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

พี่ครับผมพึ่งได้ดูคลิป outlander phev แล้วคาใจ ถ้าเราลบช่วงที่ใช้ไฟฟ้าวิ่งออกเลยล่ะ? คิดแค่อัตราสิ้นเปลืองช่วงที่รถใช้น้ำมันอย่างเดียว

Trip Meter A 92.5 กิโลเมตร

ใช้น้ำมัน 4.67 ลิตร

ตาม First Impression ที่แพนคาดไว้ว่าแบตเต็มๆน่าจะพารถวิ่ง ev mode ไปได้ 40 กิโลเมตร

ดังนั้น 92.5 - 40 =  52.5กม.(นี่คือระยะที่รถต้องใช้น้ำมันวิ่งล้วนๆ)

52.5 / 4.67(น้ำมันที่ใช้) = 11.24 กม./ลิตร กิน?

สรุปคือถ้าไฟหมดแล้วยังวิ่งทางไกลต่อไม่ชาร์จอัตราสิ้นเปลืองคือกินมากก มันกินกว่ากระบะ4x4 เครื่องใหญ่ๆอีกนะคับ ที่ผมคิดมามันถูกใช่มั้ยคับ?

ออฟไลน์ Steve_Davis

• **
สวัสดีครับคุณจิมมี่
ไม่ทราบว่าทาง subaru Thailand มีแผนจะนำเข้า
ตัวแรงๆ อย่าง forester XT , Levorg หรือ WRX เมื่อไหร่ครับ? ส่วนตัวชอบการขับขี่ของ
Subaru มากๆครับตอนนี้มี impreza อยู่คันนึง จริงๆเสียดายมากที่
รุ่น forester XT ไม่เอาเข้ามาแล้ว เลยไม่มีรถพ่อบ้านตัวแรง
ใน line up เลยครับ

อยากให้ช่วยเปรียบเทียบ feeling การขับขี่ของ Subaru forester, outback, cx5 2.5T , cx8 2.5 , volvo xc60, GLC250, และ X3 330e ด้วยครับ ทั้งทางด้านความค่ลองแคล่ว และ พละกำลัฃ
อัตตราเร่งครับ

ออฟไลน์ pok1709

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ H1 ตัว Elite NS น่าใช้ไหมครับ ถ้าต้องใช้ไปอีกสัก 10 ปี แล้วตัวใหม่จะมาเมื่อไรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 20, 2021, 14:28:33 โดย pok1709 »

ออฟไลน์ พ่อน้องไอว่า

• Newbie
  • *
คุณภรรยาถามว่าแรงบิดมันคืออะไร รบกวนพี่ๆช่วยอธิบายคำว่าแรงบิดของรถยนต์แบบง่ายๆแบบคนที่ไม่รู้เรื่องรถหน่อยครับ ขอบคุณครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 20, 2021, 14:29:40 โดย พ่อน้องไอว่า »

ออฟไลน์ BagginS

• Newbie
  • *
Mazda CX-30 ปลายปีนี้หรือต้นปีหน้า มีแนวโน้มจะมีไมเนอร์เซนจ์ ไหมครับ
โดยส่วนตัวชอบการขับขี่มาก ความเงียบของห้องโดยสาร กับเครื่องเสียงที่ดีมมาให้จากโรงงาน
ตอนนี้ลังเลกับ HRV กับอัตตราสิ้นเปลืองครับ เดิมผมใช้รถเล็ก Nissan March ครับ 
HRV ประหยัดกว่ากันมากไหมครับ ใช้งาน ต่างจังหวัดครับ รถไม่ได้ติดมากครับ...

ออฟไลน์ jumpon77

สวัสดีครับพี่จิมมี่และพี่บาสทีมงานทุกท่านครับ พอดีพึงเปลียนยางครับ พอดีประสบปัญหา รถกระบะที่บ้านผมเวลาเข้าสวนมันจะปัญหาคือเวลาติดล่มหรีอไปติดดินหนังหมูมันไปไม่เปนครับ ถ้าเราจะเปลี่ยนยาง ตอนนี้ดูแม็คชิส บึ๊กฮอล 764มันokมััยครับ หรีอถ้ามียางตัวอึ่นแนะนำหน่อยครับ ขอขอบ15นะครับ ป.ลรถผม เป็นดีแม็ก ตอนเดียวปี03 2.5คคับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ Ra32

สงสัยเรื่องการขับขี่ของ HONDA CITY ระหว่างตัว SEDAN และตัว HATCHBACK ครับ อยากให้พี่เล่าประสบการณ์การขับขี่ทั้ง 2 รุ่นให้ฟังหน่อยครับว่าต่างกันมากไหมแค่ไหน ถ้ามองแต่เรื่องสมรรถนะการขับขี่คันไหนดูจะขับสนุก ขับสบาย มั่นใจ ได้มากกว่ากันครับ     

ออฟไลน์ พ่อตูน

• Newbie
  • *
สอบถามครับ

Ora Good Cat ที่ว่าช่วงล่างแข็ง ส่วนหนึ่งที่มาจากยาง ถ้สเปลี่ยนยางเพื่อให้นุ่มเงียบ เกาะถนน ควรใช้ตัวไหนครับ ผมขับแรงสุด 120-140  km/h มีมุดบ้างบางครั้งครับ

===สอบถามความเห็นพวกพี่เพิ่มซักนิดครับ===

ผมได้เห็นข่าวอุบัติเหตุบนบูรพาวิถี ที่ทำเกิดเหตุรถชนกัน 8 คัน แล้วรถกระบะสี่ประตูแต่งซิ่งพูดประมาณว่า เพราะฮอนด้าไล่บี้มาเลยขับหนี

พวกพี่มีความเห็นอย่างไรต่อพฤติกรรมคนขับรถเหล่านี้ที่มีมากขึ้นครับ ทั้งเสียงดัง ควันดำ ทำความเร็วเกินกำหนด และสารพัด และในความเห็นควรจัดการขั้นเด็ดขาดอย่างไรครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 20, 2021, 14:55:07 โดย พ่อตูน »

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
อยากให้ช่วยเปรียบเทียบ C-segment ตัวท็อปครับ ใช้ขับทางไกล 100-200โล
Altis ชอบเบาะกับตำแหน่งนั่ง สบายกำลังดี แต่กังวลเรื่องแรงม้าที่น้อยเหลือเกิน
Civic ชอบที่เรี่ยวแรงของมัน แต่ก็กลัวเรื่องสนิทกับงานประกอบของHonda

Mazda3 ชอบทั้งเครื่องเสียง ทั้งภายนอกภายในสวยสุดจริงๆ แต่ถามคนรอบข้างมีแต่คำสาปส่งเรื่องศูนย์บริการ พร้อมกับบอกว่า หนีไปปป !!

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ตอนนี้ Skoda ในไทย ยังมีกลุ่มไหนทำธุรกิจอยู่ไหมครับ
หรือมีกลุ่มไหนจะเข้ามาทำธุรกิจไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 20, 2021, 15:13:10 โดย Weetting »
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ กัปตัน rs

• Newbie
  • *
สอบถามครับรถจีนที่เคยไปดูงานที่จีน ไม่ทราบงานการผลิตถ้าไล่ตามลำดับจากดีสุดจนถีงต่ำสุด ของค่ายที่จะมาทำตลาดในไทยอันไหนดีสุดในสายตาและแย่สุดในสายตาทีมงานครับ

Forty Five

• บุคคลทั่วไป
ระหว่าง BMW iX หรือ iX3 รุ่นไหนน่าขับมากที่สุด