ผู้เขียน หัวข้อ: New Terra & Forester เลือกคันไหนดีครับ  (อ่าน 4578 ครั้ง)

ออฟไลน์ zeriw009

• Sr. Member
Re: New Terra & Forester เลือกคันไหนดีครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2021, 18:20:38 »
เชียร์ Terra ครับ
㋡  ㋡ ขายรถที่สวยสมบูรณ์แบบในตอนนี้ อีก 50 ปี จะเอาอะไรมาขาย

Forty Five

• บุคคลทั่วไป
Re: New Terra & Forester เลือกคันไหนดีครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2021, 19:04:24 »
ผมเชียร์ Forester ครับ

ออฟไลน์ tanatewee

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2021, 20:46:15 »
เด็กอายุต่ำกว่า 8 ขวบ ควรจะนั่งแถวสอง และติดคาร์ซีทเด็กโต หรือบูสเตอร์เท่านั้นครับ อย่าให้เค้าไปนั่งแถวสามโดยไม่มีเบาะเด็กเลยครับ อันตรายมากๆถ้าชนหรือเบรคกระทันหันขึ้นมาจะเสียใจไปตลอดชีวิตครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับผม

ออฟไลน์ deertesla

• Hero Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2021, 22:44:20 »
forester ขับ4 full time ใช้บนถนนดำได้ดีกว่าขับสี่ part time ที่มันไม่เหมาะวิ่งบนความเร็วสูงนะครับ

ออฟไลน์ Civic_FD

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2021, 01:09:18 »
Forester มี acc จนถึงจอด Accตอนรถติด ขยับบ้างติดบ้างก็ใช้ได้
คันหน้าเคลื่อนกดคลิ๊กขึ้น คันหน้าจอดรถจอดให้

รถใช้งานง่าย เหมือนคันจะใหญ่ขับยาก แต่ขับจริงแล้วง่ายเหมือนขับรถเล็ก พอขับง่ายผู้หญิงก็ชอบขับ
กล้องรอบคันใช้ดีมากแต่หลายคันขึ้นจอฟ้า เพื่อนพึ่งออกxvก็เป็นศูนย์เคลมเรียบร้อย เคลมง่าย ได้ไว เคลมศูนย์ไหนก็ได้

ช่วงล่างนุ่มดี เกาะถนน วงเลี้ยวแคบ ข้างหลังกว้างโปร่ง เบาะหลังปรับเอนได้
แต่ซดโซฮอ95พอควร ค่าบำรุงที่ศูนย์ก็ราคาแพงไปนี๊ดนึงแต่ก็รับได้

โปรส่วนลดเท่ากับของผมเลย ผมออกปีที่แล้วตัวForester GT
แต่ตอนนี้จอดForester ขับแต่BRZ เพราะน้ำมันแพง ไม่ก็แว๊นส์มอไซต์

แต่ใจผมอยากเชียร์ camry hybrid ฮ่าๆ มีacc มีคุมรถในเลน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 22, 2021, 01:18:06 โดย Civic_FD »
Wave Z

ออฟไลน์ Floppy-T

• Sr. Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2021, 07:59:22 »
โจทยย์นี้ จบ Forester ส่วนตัวชอบ Terra ครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2021, 08:41:18 »
Forester มี acc จนถึงจอด Accตอนรถติด ขยับบ้างติดบ้างก็ใช้ได้
คันหน้าเคลื่อนกดคลิ๊กขึ้น คันหน้าจอดรถจอดให้

รถใช้งานง่าย เหมือนคันจะใหญ่ขับยาก แต่ขับจริงแล้วง่ายเหมือนขับรถเล็ก พอขับง่ายผู้หญิงก็ชอบขับ
กล้องรอบคันใช้ดีมากแต่หลายคันขึ้นจอฟ้า เพื่อนพึ่งออกxvก็เป็นศูนย์เคลมเรียบร้อย เคลมง่าย ได้ไว เคลมศูนย์ไหนก็ได้

ช่วงล่างนุ่มดี เกาะถนน วงเลี้ยวแคบ ข้างหลังกว้างโปร่ง เบาะหลังปรับเอนได้
แต่ซดโซฮอ95พอควร ค่าบำรุงที่ศูนย์ก็ราคาแพงไปนี๊ดนึงแต่ก็รับได้

โปรส่วนลดเท่ากับของผมเลย ผมออกปีที่แล้วตัวForester GT
แต่ตอนนี้จอดForester ขับแต่BRZ เพราะน้ำมันแพง ไม่ก็แว๊นส์มอไซต์

แต่ใจผมอยากเชียร์ camry hybrid ฮ่าๆ มีacc มีคุมรถในเลน

camry hybrid อยู่ในช้อยเหมือนกันครับ ตอนแรกจะหามือสองใช้ แต่คิดไปคิดมา เอามือ 1 ดีกว่า จึงจำเป็นต้องตัดออกเพราะเกินงบ

แต่คันถัดไป ผมจะไปไฮบริด แล้วครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2021, 08:53:26 »
มีกระทู้ข้อมูลค่าใช้จ่ายการเช็คระยะ Subaruดังนี้ครับ
https://community.headlightmag.com/index.php?topic=81340.0

ส่วนNissan ในเวป ไม่ระบุราคาอะไหล่ของเหลว
https://www.nissan.co.th/owners/service-recommendations.html

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
ผมทำ ตารางบำรุงรักษาเทียบ และ
ผมเทียบกับค่าน้ำมัน ดีเซล และ โซฮอล 95 ในระยะทาง 120000 กิโล

เทอร่า จะถูกกว่า ฟอเรส ประมาณ หกหมื่นครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2021, 09:08:31 »
Forester ก็พอครับ แต่ถ้าครอบครัวขนของกันเก่ง รถใหญ่กว่าอย่าง Terra ก็เหมาะดีครับ

ออฟไลน์ boogie2020

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2021, 09:40:47 »
Condition เดียวที่ผมจะเลือก Forester คือใช้รถอยู่ในเมืองเกิน 80% อะคับ  มันคล่องตัวกว่า จอดสะดวกกว่าชัดเจน

แต่คน ตจว  แบบผม นี่ Terra  เลยคับ ใหญ่กว่าได้เปรียบ ศูนย์ nissan แม้ไม่ได้ดี แต่ก็โอเคกว่าซู  ทนถึกตามสไตล์ PPV   มีขับสี่ไว้ลุยโคลนได้นิดหน่อย  .... รวมถึงหน้าตาที่พี่เจ้าป่า นี่ย้อนยุค 80s เกิ้น
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ CHANOM

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2021, 15:37:12 »
ขอแอบสอบถามว่า Forester นี้ ลดสองแสนทุกรุ่นย่อยเลยไหมคะ

เป็นรุ่นที่เราชอบมานานมาก ปีที่แล้วก็เคยจะซื้อ
แต่ปัดตก เพราะเซลล์ที่เจอตอนนั้นไม่ทำให้ประทับใจเลย

จนถึงตอนนี้ก็ยังอยากแอบอยากได้อยู่ ถ้าราคามันลงมาอีก ก็น่าสนใจนะคะ
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS
2024 Toyota Corolla Cross E-Hev Premium Luxury

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2021, 15:36:37 »
ขอแอบสอบถามว่า Forester นี้ ลดสองแสนทุกรุ่นย่อยเลยไหมคะ

เป็นรุ่นที่เราชอบมานานมาก ปีที่แล้วก็เคยจะซื้อ
แต่ปัดตก เพราะเซลล์ที่เจอตอนนั้นไม่ทำให้ประทับใจเลย

จนถึงตอนนี้ก็ยังอยากแอบอยากได้อยู่ ถ้าราคามันลงมาอีก ก็น่าสนใจนะคะ

ใกล้จะไมเนอเช้น น่าจะลดสองแสนทุกรุ่นนะครับ

แต่เป็น merit เอาไปหักกับสิ่งที่ลูกค้าต้องการ เช่น ประกัน ฟิลม แม๊ก หักในสองแสนทั้งหมดนะครับ