ผู้เขียน หัวข้อ: เหตุผล ที่ผมควรจะซื้อหรือไม่ซื้อ Toyota Alphard เมื่อคุณภรรยาไม่เห็นด้วย  (อ่าน 6504 ครั้ง)

ออฟไลน์ panjap

• Hero Member
มีเงินซื้อไปเหอะ ตอบแทนบุญคุณพ่อแม่ ให้เขานั่งสบายๆในชีวิตที่เหลือจะดีกว่า และให้ดี ก็จ้างคนขับ (ของผมจ้างคนขับ) สบายมาก ไปไหนก็สะดวก
วันไหนคนรถไม่มา ผมก็ขับเอง มันไม่ได้ขับยาก อะไร คนไม่เคยใช้ก็บอกไปเรื่อยว่าใหญ่ขับลำบาก คนใช้จริงเขาไม่เห็นมาบ่นอะไร

ออฟไลน์ CHANOM

ส่วนตัวว่า ยอมเจอกันครึ่งทาง จัด Kia Carnival ตามที่ภรรยาว่าก็ดีนะคะ
ครอบครัวได้รถใหญ่ขึ้น ไม่ต้องขายรถคันเดิม แถมได้ประหยัดเงินให้คนข้างตัวสบายใจค่ะ ^^
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ yodmanoot

• Full Member
ขอขอบคุณทุกความเห็นนะครับ เมื่อเช้าได้กล่อมภรรยาอีกรอบ สรุปเธอไม่อยากให้ขาย 520d เพราะรถเพิ่งใช้มา3 ปีกว่าเองขายก้อขาดทุนเยอะ โดยเสนอให้ลด งบลงไปเอา
kia ตัว limited ราคา 2.049แทน ประหยัดไป 7แสนกว่า แต่ส่วนตัวผมชอบ alphard hybrid x ราคา 2.79ล้าน มากกว่า เพราะมีพวกระบบ toyota saftysense มาในรุ่นนี้เลย  อยากถามเพื่อนๆ ที่ใช้รถที่มีระบบพวกนี้ เช่น adaptive cruise /lane keeping/ rear cross traffic  พวกระบบทันสมัยพวกนี้มีผลต่อการตัดสินใจเลือกรถมั้ยครับ แล้วได้ใช้บ่อยขนาดไหน

เหตุผลภรรยาก็มีน้ำหนักนะ เจอกันครึ่งทางก็ดีนะ แต่ถ้าเป็น kia ตัว limited อยากให้ขยับไปตัว EX 2,144,000 บาท
สิ่งที่รุ่น Limited แตกต่างจากรุ่น EX มีดังนี้ ถูกกว่า 99,000 บาท
ไม่มี ระบบปัดน้ำฝนแบบอัตโนมัติ Rain Sensor
ไม่มี หน้าจอกลาง ขนาด 12.3 นิ้ว
ไม่มี ระบบชาร์จโทรศัพท์แบบไร้สาย Wireless Charger
ไม่มี ฝาท้ายเปิด-ปิด ด้วยระบบไฟฟ้าอัตโนมัติ Smart Tailgate
ไม่มี ระบบ One Touch Remote เปิด-ปิดฝาท้าย / ประตูสไลด์ พร้อมกัน
ไม่มี กล้องมองภาพรอบคัน 360 องศา <- เสียดายตรงกล้อง

หรือจะไปตัวท็อป SXL 2,495,000 บาท ถ้าภรรยาอนุมัติ ก็ยังถูกกว่าalphard 3 แสน ::)
2013 - 2021 : Toyota Collora EE101 ปี 1993 1,300cc AT
2020 - Present  : Chevrolet Colorado 4wd ปี 2005 3,000 MT
2021 - Present  : Toyota Sienta V mc ปี 2019 1,500 CVT

ออฟไลน์ 123ruj

เหตุผลข้อ 1 ที่สำคัญมากที่สุด คือ เห็นไม่ตรงกับเมีย อันตรายสูงสุด
ข้อ 2 ใช้ไม่บ่อย เช่ารถหรูก็ได้ เพราะ ดูจากโปรไฟล์แล้วไม่น่าจะมีปัญหา (ซื้อมาต้องดูแลบำรุงรักษาอีก)
ข้อ 3 อีกไม่นานสมาชิกเหลือน้อยลงไปอีก ยิ่งไม่จำเป็นใหญ่
ข้อสุดท้าย  เชื่อเมียชีวิตจะเจริญก้าวหน้า มีแต่ความสุข
เชื่อผมเถอะ ปสก ผมเยอะ โดยเฉพาะเรื่องเมีย 555

ออฟไลน์ bravo

เหตุผลของภรรยา น่าฟังนะครับ

ลองเช่ารถไปเที่ยวดูก่อน ถ้าเช่าแล้วแฮปปี้ดี ก็ถือว่ามาถูกทาง
รถเช่า เราสามารถเปลี่ยนรุ่นได้ตลอดเลยนะ

ถ้าเช่ารถ แล้วไม่แฮปปี้ ค่อยซื้ออัลพาร์ท ก็ยังไม่สายครับ

#วิธีการ ไม่สำคัญเท่าเป้าหมาย  ;)

ออฟไลน์ KKOOB

จริงๆตอนแรกไม่เคยมอง Kia เลย แต่พอลองค้นดูเห็นว่ามีเจ้าที่สามารถขยายรางเบาะแถว 3 ให้ยาวไปถึงแถว 4 ได้แล้วโดยไม่ต้องถอดเบาะแถว 4 ออก จะพับขึ้นมาใช้เมื่อไหร่ก็ได้เลย ตอนนี้ Kia เลยกลายเป็นตัวเลือกที่ดีมากๆเลย สามารถนั่ง 6-7 คนได้สบายๆส่วนของก็ติดกล่องเก็บของบนหลังคาแทน

ออฟไลน์ หมื่นเรืองราชภักดี

ขอขอบคุณทุกความเห็นนะครับ เมื่อเช้าได้กล่อมภรรยาอีกรอบ สรุปเธอไม่อยากให้ขาย 520d เพราะรถเพิ่งใช้มา3 ปีกว่าเองขายก้อขาดทุนเยอะ โดยเสนอให้ลด งบลงไปเอา
kia ตัว limited ราคา 2.049แทน ประหยัดไป 7แสนกว่า แต่ส่วนตัวผมชอบ alphard hybrid x ราคา 2.79ล้าน มากกว่า เพราะมีพวกระบบ toyota saftysense มาในรุ่นนี้เลย  อยากถามเพื่อนๆ ที่ใช้รถที่มีระบบพวกนี้ เช่น adaptive cruise /lane keeping/ rear cross traffic  พวกระบบทันสมัยพวกนี้มีผลต่อการตัดสินใจเลือกรถมั้ยครับ แล้วได้ใช้บ่อยขนาดไหน
หากเป็นผม ผมจะคุยกับภรรยาปล่อย Series 3 Grand ออก เพราะทั้ง 520d และ 3 Grand ทับไลน์กันครับ และจะไปเอา Kia Carnival SXL MY2022 ย้ำว่า MY2022 เพราะได้เพิ่มฟังก์ชันใบปัดน้ำฝนอัตโนมัติ และเป็นจอแบบ Full Digital เหมือนที่เกาหลี เวลาเปิดไฟเลี้ยวกล้องที่อยู่ใต้กระจกหูช้างแต่ละข้างจะนำภาพมาโชว์ที่จอทั้ง 2 ข้างเลย และมีฟังก์ชัน Drive Wise คล้ายๆ Satety Sense ของ Toyota เลยครับ มี ACC ด้วย ราคา 2.5 ล้านมีทอน

อีกอย่าง Kia ภาพลักษณ์มันสามารถนำมาขับในชีวิตประจำวันได้จริงๆ หากจะต้องเดินทางไปไหนมาไหนคนเดียว ขับ Carnival มันดูเป็น Private มากกว่า ตอนนี้ผมใช้ Grand Carnival Gen3 MC อยู่ มีโจทย์ใกล้เคียงกับคุณเลยครับ
2009 Mercedes-Benz B180 CDI Sports Tourer W245
2014 Mercedes-Benz E200 W212
2017 Volvo V40 T4
2019 KIA Grand Carnival - SXL

Gunther

• บุคคลทั่วไป
Kia Carnival ดีกว่าครับ ถูกกว่า Alphard นั่งสบายพอๆกับ Alphard เครื่องยนต์ดีเซลเหมาะกับวิ่งทางไกลหรือไปต่างจังหวัดได้สบายๆ

ออฟไลน์ demo2

• Sr. Member
ถ้าจะส่งลูกไปเรียนเมืองนอก
เอาไว้ก่อนครับ

Forty Five

• บุคคลทั่วไป
ถ้าภรรยาไม่ชอบ Alphard ผมเชียร์ Hyundai Staria ครับ ภายในกว้างมากๆ

ออฟไลน์ Jazz Cool

• Jr. Member
  • **
ถ้าเอารถขับง่ายๆคันไม่ใหญ่เกินไป ลองดู Lexus ES หรือ RX เป็นตัวเลือกดูก่อนมั้ยครับ ส่วนตัวผมมองว่านั่งสบายกว่ารถยุโรปพอสมควรเลยนะ
ปัจจุบันมีทั้ง vellfire และ RX ปกติออกต่างจังหวัดจะเอา RX ออกตลอด เพิ่งจะถามลูกๆว่าอยากจะให้เอารถตู้มาบ้างมั๊ย ตอบตรงกัน 2 คนเลยว่า RX สบายกว่ารถตู้อีก ไม่รู้ว่าจริงหรือตอบเอาใจ เพราะผมไม่ชอบขับรถตู้เลยครับ แต่บางทีมันคือของที่ต้องมี :)

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

ไปเปิดรูป alphard x ก็อ๋อนี่มันอัลพาร์ดลดเสป็คนี่เอง ฝาท้ายก็ไม่ไฟฟ้า เบาะแถวสองก็ไม่ใช่เบาะเต็มตัวแบบรุ่นอื่นๆ เบาะไฟฟ้าหายทุกที่นั่ง นี่มันรถตู้ธรรมดาเลยนะครับ ส่วนถ้าไปกันหมดบ้าน ส่วนถ้าไปกันเต็มคันมีคนนั่งแถวสาม มันก็ไม่ได้สบายอะไรเท่าไหร่เลย ผมนั่งเดินทางไกลมาแล้ว พิงหัวก็ไม่ได้เบามันห่างกับผนังรถ รำคานเสียงแอร์ด้วย

อยากแนะนำ cx8 ตัว6ที่นั่ง แต่ก็เสี่ยงน้ำดันอีก ว่าแต่มาสด้าเค้าเลิกน้ำดันกันยังอะคับ?

ออฟไลน์ mobgang33

ลองเช่ามาจอด มาใช้สักเดือนนึงเลยครับ ถ้ามี 3 คันจะแฮปปี้ไหมเรื่องที่จอด และการใช้งาน
ถ้าดี ไม่แน่อาจจะเปลี่ยนใจ
ถ้าไม่คงต้องเลือกขายออกสักคันนึงครับ
ยกเว้นว่าเงินไม่เป็นปัญหา ก็จัดได้เลยครับ หรือจะลองมอง kia ก้อไม่แย่ครับ
แต่ช่วงนี้รถเบนซ์ บีเอ็ม alphard ป้ายแดงเยอะจริงๆครับ

ออฟไลน์ Auto

Alphard  มีให้เช่าเป็นวันหรือเป็นเดือน  เช่าวันนึงราคาหลักพันบาท    เคสนี้ผมเห็นด้วยตามภรรยาของคุณ    ถ้าไม่ใช้ประจำ   แต่นาน ๆ  พาพ่อแม่ไป ตจว ทีนึง  ไปเช่าเป็นครั้งคราวคุ้มกว่าเยอะ     เพราะรถ Alphard  ราคาตก ค่าเสื่อมผมว่าเยอะครับหลายแสนจนถึงหลักล้านกว่าจะขายออกไป   ถ้าไม่ใช้ประจำผมว่าไม่ควรซื้อครับ

ออฟไลน์ InBkk

แวะเข้ามาบอกว่า Alphard เป็นรถที่ Optimized สุดๆ สำหรับการนั่ง 4 คนนี่แหละครับ ไม่ใช่ 6 คนด้วยซ้ำ ถ้าไปไหนมาไหน 4 คนบ่อยๆ ก็นับว่าคุ้มที่จะซื้ออยู่ครับ แต่ก็ต้องทำใจว่า เวลาขับคนเดียว หรือนั่งกันสองคน มันก็จะเหงาๆ หน่อย

ทุกวันนี้ที่ผมใช้ Alphard วันไหนไปกัน 3 คนก็ได้เอารถออกละครับ รถเก๋งคันอื่น (E-class,CLS300d,Accord) มีไว้ขับคนเดียว หรือนั่งสองคนเป็นหลัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2021, 20:40:24 โดย ArtofLife »

ออฟไลน์ Lexist

• Newbie
  • *
ปกติผมขับ W213 เป็น daily drive ไปทำงาน ส่งลูกตอนเช้า และภรรยาขับ Estima ใช้งานแม่บ้าน รับลูกบ่าย จ่ายของ เค้าว่าขับง่ายมาก ใส่ของได้เยอะ สุดสัปดาห์พาลูกๆไปเที่ยว ขี่จักรยาน เอาใส่ท้ายรถได้เลย ที่นั่งแถวสองมันคือ business class ดีๆนี่เอง ลูกๆเอนพนักหลับทุกครั้งที่ขึ้นรถ ใช้มาสองคันแบบนี้หลายปีแล้วลงตัวดีมากครับ กำลังรอ Alphard model change ว่าจะออกให้เค้าใหม่ รถตู้แบบนี้ใช้ประโยชน์ได้หลากหลายมาก นั่งสบาย ประหยัดน้ำมัน ซ่อมง่าย ดีครบเครื่องครับ
W124
W202
W211
W220
W213 T-Model
Toyota Estima

ออฟไลน์ koko86

ผมใช้ อยู่ทั้งสองคันในเวลานี้เลย alphard 30 hybrid กับ 520d g30
g30 ใช้ไปทำงาน วันธรรมดา
alphard ใช้วันหยุด เวลาไปเที่ยวกับลูกๆ และ คุณปู๋ คุณย่า

ถ้าให้เลือกคันเดียว
ต้องถาม จขกท ว่า เน้นความสำคัญเรื่องไหนมากกว่ากัน เพราะสองคันนี้ แตกต่างกันคนละเรื่องเลย
G30 ช่วงล่างแน่นหนึบ นุ่มนวล  สาดโค้งได้ เบรคมั่นใจ เป็นรถซีดานที่ผมว่าลงตัวที่สุดแล้ว ณ เวลานี้
alphard คือ ย้วย โดนลมพัดแรงๆ บางครั้งท้ายเลื้อยเอง คือ ถ้าซื้อมา ต้องขับช้ามากๆ เบรคก็ไหลๆ หน่อยเพราะรถมันหนัก+ยางประหยัดน้ำมัน คือลืมเรื่องความบันเทิงการขับขี่ไปเลย
เรื่องความเร็ว จะออกจากซอยเพื่อพุ่งไปยูเทริน หรือ เพื่อไม่ให้ไปขวางคันหลัง นี่ต้องเหยียบมิดแล้วลุ้น เทียบกับ G30 เรื่องความแรงนี่เทียบไม่ได้เลย มิติใกล้เคียงกัน แต่ความที่มันสูงทำให้ไปจอดที่ที่ไม่เคยไปบางครั้งต้องคิด และ ไม่เห็นสิ่งกีดขวางบางอย่างด้านล่าง alphardผม เฉี่ยวชนประจำ G30 แทบไม่มีรอย

แต่ก็ยอมรับว่าสิ่งที่BM ให้ไม่ได้คือ ความสุขตอนที่ได้เดินทางร่วมกัน ปู่กับหลานอยู่ด้วยกัน  นั่งคุยกัน บางคร้้ง ก็ประชุมกันเหมือนแก้ปัญหาบางอย่างกลายๆ ในครอบครัว ความเอนกประสงค์แบบสุดๆ ขนของย้ายหอ ย้ายบ้าน ซื้อต้นไม้ คันเดียว เอาอยู่หมด ส่วนเรื่องภาพลักษณ์ รู้สึกว่าalphard ดูดีกว่าพอควร ข้อเสียอีกอย่างของalphad คือ นั่งไกลๆ มีอาการโยน เด็กๆ 4-5 ขวบ หรือ ผู้สูงอายุ อาจเวียนหัวได้ถ้าขับเร็วๆ เคยให้แม่ยายนั่งไปพัทยา รู้สึกเวียนหัว เปลี่ยนโช็คก็ดีขึ้นบ้างแต่ไม่หายขาด

คงต้องเลือกครับ ว่าให้ความสำคัญกับสิ่งไหนมากกว่ากัน

ส่วน kia เท่าที่ผมไปลองนั่งมา มันต้องก้มตอนเข้าและ ต้องนั่งชันเข่า ผมว่าไม่ค่อยเหมาะกับผู้สูงอายุ

ถ้ามีสองคัน ค่าใช้จ่ายที่เพิ่มขึ้นมาของalphard คือ ประกัน ปีละประมาณ สามหมื่นปลายๆ ภาษี ประมาณ สี่ห้าพัน service ทุกหกเดือน ตกครั้งละ สี่พัน ตกกลมๆ ปีละ 50,000 นิดๆ ไม่รวมค่าเสื่อมราคา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2021, 22:03:56 โดย koko86 »

ออฟไลน์ tadto

ตอบจากประสบการ์ณที่มี vellfire นะครับ

ครอบครัวผมมีแค่ 3 คน แต่ออกรถ vellfire มาเป็นรถครอบครัวแล้วขายคันเก่าไป
ช่วงแรกๆก็แฮปปี้ครับ ตอนที่ยังมีรถแค่คันเดียวขับไปไหนไปกันตลอด จนวันนึงได้มา
มีรถคันที่สอง เป็น 520D g30 ช่วงหลังๆกลายเป็นรถใช้หลักแทน vellfire เพราะ
คล่องตัวกว่า

จนขาย g30 เปลี่ยนเป็น volvo แล้วก็ยังใช้ volvo มากกว่าเพราะคล่องตัวกว่า จน
ตอนนี้เติมมินิเข้ามาอีกคัน เลยยิ่งกลายเป็นไม่ได้ขับ vellfire หนักเข้าไปอีก

อยากให้พิจารณาโจทย์ตามนี้ครับ

- ลูกยังไปไหนมาไหนกับเราบ่อยไหม มีทริปครอบครัว(รวมไปถึงพ่อแม่)บ่อยไหม?

- มีการใช้ลักษณ์ที่บรรทุกคนเกินห้าคนบ่อยไหม?

- ถ้าคุณเอามาใช้เป็นรถหลักของตัวเอง จะสะดวกกับความอุ้ยอ้ายของมันบ้างไหม?

- กรณีที่คุณไม่อยากใช้รถคันนี้ ภรรยาให้คุณใช้รถร่วมกับเขาไหม?์

ตรงนี้ขอบอกว่าขับ 520d แล้วมาครับ vellfire นี่ความคล่องตัวคนละเรื่องเลยนะครับ
ไหนจะเรื่องความสูงในการเข้าที่จอดต่างๆอีกที่ต้องระวัง ตอนซื้อใหม่ๆผมก็แฮปปี้แหละครับ

มันขับไม่ยากแต่พอขับไปนานๆมันจะเริ่มเบื่อๆอยากได้ความคล่องตัวที่มากกว่าครับ

ถ้ามีการบรรทุกคนบ่อยๆไปเที่ยวร่วมกันเรื่อยๆก็คุ้มครับที่จะออกรถแบบนี้มาครับ

ออฟไลน์ gmjr

• Newbie
  • *
กราบขอบพระคุณทุกๆความเห็นครับ มีมุมมองต่างๆ ที่มีประโยชน์มากมายจริงๆ
วันนี้ผมเพิ่งเข้าไปหาแม่กับพ่อ ที่บ้านน้องชาย ไปคุยว่าอยากออกรถใหม่ พาแม่กับพ่อไปเที่ยว ตจว บ้าง แม่บอกอย่าเลยเปลืองเงินเปล่าๆ แม่กับพ่อแก่แล้วไม่ได้อยากไปเที่ยวไหน แค่ลูกๆหลานๆ มีเวลา มาหา มาเยี่ยมบ้าง มาทำอาหารกินกันที่บ้าน แม่กับพ่อก้อมีความสุขแล้ว เล่นเอาผมอึ้ง พูดต่อไม่ออก
ได้แต่บอก ผมรักแม่กับพ่อ ครับ

ออฟไลน์ Teera

เป็นผม จะเชื่อเมียครับ
ถ้าไม่มีรถใช้ ว่าไปอย่าง นี่มี 2 คัน แล้ว เมียทัก ด้วย
ซื้อมา อาจเป็นสาเหตุของปัญหา ในครอบครัวได้

ออฟไลน์ panupong508

ถ้าคุณภรรยาไม่เห็นด้วย อย่าไปขัดใจเด็ดขาดครับ :-X

ออฟไลน์ CookiE

Alphard ใช้ได้ทุกวัน และขับสบายกว่า BMW BENZ อีกครับ

กรณีไม่ได้เน้นขับเร็ว แล้วมุดไปมุดมานะครับ

ออฟไลน์ SM.

เรื่องความคล่องตัว ผมว่าขนาดรถ g30 กับ Alphard ไม่ได้ต่างกันเลยนะครับ ยาวเกือบๆ 5 เมตร กว้างก็พอๆกัน แต่ก็ไม่แน่ใจว่าการขับขี่จะต่างกันแค่ไหน เวลาขับในเมือง

ออฟไลน์ deertesla

ผมว่าอัลพาร์ดนี่ขับเดินทางไกลลำบากกว่าเกีย คานิวัลครับ เพราะช่วงล่างย้วยโคลงเคลงของมันนี่แหละ มันไม่ได้เอาใจคนขับซักเท่าไหร่  กับอีกอย่างราคาแพงไปหาเหตุผลไม่ได้ที่จะไปซื้อครับ

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

ผมว่าอัลพาร์ดนี่ขับเดินทางไกลลำบากกว่าเกีย คานิวัลครับ เพราะช่วงล่างย้วยโคลงเคลงของมันนี่แหละ มันไม่ได้เอาใจคนขับซักเท่าไหร่  กับอีกอย่างราคาแพงไปหาเหตุผลไม่ได้ที่จะไปซื้อครับ

alphard วิ่งทางไกลเอาอะไรมาลำบาก โคตรสบายเลยนุ่มเนียนและไม่เห็นมันจะย้วยตรงไหน ไฮเวย์ไปหัวหินวิ่งเลนขวาเขาเข้าโค้งกันแค่ไหนผมก็เข้าตามได้ก็ไม่เห็นมันจะย้วย ทางเดียวกันผมเป็นคนขับล้าน้อยกว่าขับเก๋งอีก

ออฟไลน์ deertesla

alphard วิ่งทางไกลเอาอะไรมาลำบาก โคตรสบายเลยนุ่มเนียนและไม่เห็นมันจะย้วยตรงไหน ไฮเวย์ไปหัวหินวิ่งเลนขวาเขาเข้าโค้งกันแค่ไหนผมก็เข้าตามได้ก็ไม่เห็นมันจะย้วย ทางเดียวกันผมเป็นคนขับล้าน้อยกว่าขับเก๋งอีก
ุ่นุ่มเนียนแต่ไม่ใช่นุ่มหนึบครับ ผมนั่งมาแล้วเกือบเมารถโคลงเคลงเป็นเเรือเกลือ เอาตรงไหนมาเกาะโค้งครับ