ผู้เขียน หัวข้อ: HR-V & Cross จากสถานการณ์แบบนี้ถ้าต้องเปลี่ยนรถ ท่านเลือก??  (อ่าน 6583 ครั้ง)

ออฟไลน์ Impress_za

• Sr. Member
  • I Love HLM
เดิมรถคุณแม่เป็น City 1.5V 2015 ปีหน้ารถจะอายุครบ 7 ปี กับเลขไมล์ประมาณ 80,000 กม หากต้องเปลี่ยนรถท่านจะเลือกคันไหน
1. Honda HR-V 1.5 eHEV EL  1.079 ล้าน
2. Toyota Corolla Cross 1.8 HV Premium 1.089 ล้าน
- ใช้งานไม่หนัก โดยสาร 1-2 คนประจำ 3-4 คนนานๆครั้ง
- ใช้ในเมือง 60% ออกต่างจังหวัด 40%
- ขับรถไม่เร็วมาก 90-110 กม/ชม แต่คนแก่อายุ 72 ปีชอบเหยียบๆผ่อนๆ ออกตัวไม่ค่อยนิ่มเท่าไร
- ใช้งานปีล่ะไม่เกิน 10,000 กม คาดว่าจะให้ขับเป็นคันสุดท้าย ก่อนให้หยุดขับถาวร
- ส่วนตัวชอบการประกอบ ความเสถียรของโตโยต้ามากกว่า ฮอนด้าประกอบไม่ดีเลย (เสียงก๊อกแก๊กในซิตี้มาตั้งแต่รถอายุแค่ 1 ปี) แต่
HR-V ได้ความสด ได้ออฟชั่นครบกว่า
- หรือถ้าตัดสินใจเอา Cross บางทีอาจจะลดลงเหลือรุ่น 1.8 Sport ถ้าเค้ายอมเพิ่มออฟชั่นให้อีกสักหน่อย เพราะจริงๆใช้รถไม่เยอะเท่าไรครับ

เพื่อนจะเลือกอะไรครับ ถ้าโจทย์เป็นแบบนี้
Toyota Corolla Altis ESport option '17
Honda city 1.5 V '15
Mitsubishi Mirage 1.2 GLX m/t' 12
Toyota soluna 1.5G m/t '02 "Sold"
Toyota Corolla Altis 1.6G '09 "Sold"
Toyota hilux mighty-x '95 "sold"

ออฟไลน์ kiwiwi

• Hero Member
พาท่านไปเลือกเองเลยครับ ตัวรถค่อนข้างใกล้เคียงกัน

อยู่ที่การขึ้นรถ การลงรถ และทรงการขับรถแล้วล่ะครับ(เป็นส่วนสำคัญที่สุดของคนวัยนี้แล้วล่ะ
ราคาประมาณนี้ยังมี Mazda หรือแม้กระทั้ง Ertiga และ Xpander ก็น่าพาท่านไปลองนะครับ

ส่วนตัว ผมให้ความสำคัญกับความปลอดภัย และสรีระการขับขี่มากกว่าแล้วล่ะครับ

หรือไม่แน่ สุดท้าย ท้ายสุด ท่านอาจจะอยากได้รถเก๋งเหมือนเดิม แต่ต้องขึ้นลงง่ายกว่าที่เป็นอยู่ก็ได้นะครับ
ส่วน GWM ก็อยากแนะนำ แต่หน้าจอทัชคงไม่เหมาะกับสว.ซักเท่าไหร่

ออฟไลน์ ThisIsYuTh

• Full Member
เป็นผมจะลองพาไปนั่งไปลองขับดูครับเทียบทุกตัวที่ราคาพอๆ กัน รวมถึง CX-30 กับ XV ด้วย เพราะคุณแม่อาจจะมองต่างจากเรา

ตอนผมจะออกรถล่าสุดเคยคิดว่าคุณแม่ต้องไม่ชอบมาสด้าแน่ๆ เพราะไม่ใช่รถยี่ห้อหลักที่คุ้นเคย ถึงขนาดเตรียมตัวยื่นคำขาดว่าเงินใครคนนั้นตัดสินใจ ไปๆ มาๆ กลับเป็นชอบมากตั้งแต่เห็นหน้าตาจนแทบไม่ต้องโน้มน้าวเลย  8)
2020 - Mazda CX-5 2.5T (KF)
2016 - Subaru XV (GP)
2013 - Mitsubishi Pajero Sport (KG)
2010 - Honda Civic (FD)
2006 - BMW 3 Series (E36)

ออฟไลน์ CHANOM

เลือกให้คุณแม่เอา Altis มาใช้ได้ไหมคะ   ;D

ล้อเล่นค่ะ ส่วนตัวแอบเชียร์ CHR เพราะเห็นใช้กัน 1-2 คนเป็นหลัก
ได้งานประกอบแบบโตโยต้า แถมมี Breakhold เพื่อความสะดวกสบายด้วย
ถ้าหาตัวค้างสต๊อก (Hybrid Mid) น่าจะได้ราคาถูกลงมาด้วยค่ะ

แต่ถ้าต้องระหว่าง Cross กับ HRV ส่วนตัวชอบ Cross มากกว่า แต่อยากได้ Breakhold
แนะนำให้พาคุณแม่ไปลองขับ HRV แล้วลองใช้ระบบ Breakhold ดูก่อนว่าชอบไหม
ถ้าคุณแม่ชอบ ไปทาง HRV น่าจะสบายกว่านะคะ หลังๆรถติดใช้ได้เลย มีไว้สบายกว่าเยอะค่ะ ^^
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ mongolias

เห็นด้วยกับความเห็นด้านบนทั้งสองท่านครับ
พาท่านไปลองขับ ลองนั่งทั้งตำแหน่งผู้โดยสารด้านหน้า+หลัง ดูว่าคันไหนท่านชอบมากกว่ากันครับ
เรื่องงานประกอบ คุณรู้ดีอยู่แล้วว่า ฮอนด้าจะมาพร้อมกับเสียงก๊อกแก๊ก งานประกอบสไตล์ฮอนด้า
ตั้งแต่ออกจากศูนย์เลยล่ะมั๊ง แต่คนที่บ้านใช้ฮอนด้ามาร่วม 30 ปีอย่างผมเฉยๆ(ปลงแล้ว) 5555

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ใช้น้อยมาก  แบตจะเสื่อมเร็วกว่าอยากให้คำนึงตรงนี้ด้วยครับ
พอใช้รถน้อย แบตจะกลายเป็นภาระซะเปล่าๆ
เป็นผมเอารถคันสุดท้ายที่ขับน้อยไป ICE ล้วนครับ

ถ้างั้นคำตอบคงเป็น Cross  หรือถ้าห่วง Option ไป CX30  XV     

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ GOBBS

ผมตอบเรื่องพื้นฐานตัวรถละกัน นั่งแล้วชอบก็แล้วแต่คนนิ
ถ้าแค่ 2 คัน cross 1.8 รถเบนซิน
รถใช้น้อย แต่ใช้นาน เรื่องประหยัดอาจจะไม่ต้องคิดมาก ต้องคิดมากเรื่องซ่อมกับความทนในระยะยาวมากกว่า
รถใช้ระยะยาวมากๆ ยิ่งoptionเยอะยิ่งจุดจะเสียเยอะ เอารถเบสิคหน่อยอาจจะดีกว่าครับ
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ panupong508

ต้องพาไปเลือกทดลองขับดูครับ อยากให้ดูเคสของผมเป็นตัวอย่างครับ  ผมซื้อ Mazda3 ตัว Top โดยที่ไม่ได้เห็นรถจริงมาก่อน ไม่ได้ทดลองมาก่อน  มาเห็นรถจริงเอาวันที่ไปรับรถแล้วครับ ความรู้สึกแรกคือว้าวมาก สวยมาก เหมือนในรีวิวเลย  แต่พอเข้าไปนั่งภายในห้องโดยสารคือมันแคบมาก ขับไกลๆแล้วรู้สึกไม่สบายตัวเลย ช่วงล่างก็แข็ง  สรุปคือซื้อมาจอดอยู่ทุกวันนี้ แทบไม่ได้ขับเลย เพราะไม่ชอบ :'(

เลือกให้คุณแม่เอา Altis มาใช้ได้ไหมคะ   ;D

ล้อเล่นค่ะ ส่วนตัวแอบเชียร์ CHR เพราะเห็นใช้กัน 1-2 คนเป็นหลัก
ได้งานประกอบแบบโตโยต้า แถมมี Breakhold เพื่อความสะดวกสบายด้วย
ถ้าหาตัวค้างสต๊อก (Hybrid Mid) น่าจะได้ราคาถูกลงมาด้วยค่ะ

แต่ถ้าต้องระหว่าง Cross กับ HRV ส่วนตัวชอบ Cross มากกว่า แต่อยากได้ Breakhold
แนะนำให้พาคุณแม่ไปลองขับ HRV แล้วลองใช้ระบบ Breakhold ดูก่อนว่าชอบไหม
ถ้าคุณแม่ชอบ ไปทาง HRV น่าจะสบายกว่านะคะ หลังๆรถติดใช้ได้เลย มีไว้สบายกว่าเยอะค่ะ ^^
ไหวแน่ๆ ติดเสกิร์ตชัวร์ๆ รถมันไม่สูง ตอนนี้ถ้าต้องเปลี่ยนรถครั้งนี้จริงๆ คงมองรถที่สูงกว่ารถเก๋งหน่อยครับ
Toyota Corolla Altis ESport option '17
Mitsubishi Mirage 1.2 GLX m/t' 12
Toyota soluna 1.5G m/t '02 "Sold"
Toyota Corolla Altis 1.6G '09 "Sold"
Toyota hilux mighty-x '95 "sold"

เห็นด้วยกับความเห็นด้านบนทั้งสองท่านครับ
พาท่านไปลองขับ ลองนั่งทั้งตำแหน่งผู้โดยสารด้านหน้า+หลัง ดูว่าคันไหนท่านชอบมากกว่ากันครับ
เรื่องงานประกอบ คุณรู้ดีอยู่แล้วว่า ฮอนด้าจะมาพร้อมกับเสียงก๊อกแก๊ก งานประกอบสไตล์ฮอนด้า
ตั้งแต่ออกจากศูนย์เลยล่ะมั๊ง แต่คนที่บ้านใช้ฮอนด้ามาร่วม 30 ปีอย่างผมเฉยๆ(ปลงแล้ว) 5555
ผมนี่ฮอนด้าคันแรกเลย ไม่ค่อยชิน พยายามทำให้ชินยังไม่ค่อยได้ 555 แต่จริงๆ ถ้าทำใจให้ชิน รถไม่จุกจิกเลย ไม่เคยเคลม ไม่เคยซ่อมหนักเลยครับ

ออฟไลน์ mobgang33

HRV ครับ ทำภายใน ที่วางของ น่าใช้กว่า ออปชั่น พอๆกัน ที่ดีกว่าคือเบรคมือไฟฟ้า wireless charger
ที่ไม่ชอบคือ honda lane wash มีอยู่ข้างเดียว
ส่วน cross ได้กล้อง 360องศา เห็นรอบคัน

ออฟไลน์ เต๋า AV

เป็นผมใช้ City ต่อไป

จขกทใ ไม่ได้ให้ข้อมูลด้านสุขภาพ ขอใช้ สว. กับการใช้รถยนต์ ที่เจอทั่วๆไปก็แล้วกัน
คนใช้อายุ 72 ปี อีกไม่เกิน 5 ปี ควรงดให้ขับได้แล้วครับ
ไม่ว่าสายตา การตอบสนองต่อสถานการณ์ตรงหน้า จะลำบากผู้ร่วมทางเอาได้
ถึงจะให้ขับไปใกล้ๆในซอย City คล่องก็ตัวกว่า

ถึงเวลาขับไม่ไหวแล้วจริงๆ ลูกหลานเป็นคนขับ จะมีตัวเลือกที่ดีกว่าตอนนี้ ค่อยเลือกอีกทีก็ไม่สาย

ออฟไลน์ Buffy

เปรียบเทียบสองรุ่นแบบ ดีงามทั้งคู่ ไม่รู้จะเลือกตัวไหน

ผมเลือก HRV เลยครับ เพราะ Brand Honda แหะแหะ

ออฟไลน์ whoami

ถ้ารอได้ อาจรอสักต้นถึงกลางปีหน้าว่า cross จะมีปรับอุปกรณ์อะไรมาเพิ่มบ้าง

แต่ถ้าต้องซื้อ ณ ตอนนี้เลย ผมเชียร์ cross มากกว่า เพราะคุณภาพการประกอบ ความเสถียร ทนทานของโตโยต้า

แถมไม่ต้องกังวลเรื่องสนิมของฮอนด้าด้วย

Gunther

• บุคคลทั่วไป
Toyota Corolla Cross 1.8 Hybrid Premium จะดีกว่ามั้ยครับ option กำลังดี อะไหล่ทนทาน ใช้งานไปยาวๆเลยครับ

ออฟไลน์ Pattana.JWatts

• Newbie
  • *
Toyota Corolla Cross 1.8 Hybrid Premium จะดีกว่ามั้ยครับ option กำลังดี อะไหล่ทนทาน ใช้งานไปยาวๆเลยครับ

+1กับเม้นนี้ด้วยครับ

ออฟไลน์ zionzz

เป็นผมจะใช้ city ต่อ ถ้ารถมันไม่ได้มีปัญหาอะไรมากนะ

แต่ถ้ามีปัญหา(เช่นคนแก่เข้าออกลำบาก) แล้วอยากเปลี่ยน ใน2ตัวนี้คงเลือก Cross ครับ

แต่ถ้าาาไม่ซีเรียสออพชั่น ผมไป XL7 ประหยัดตังไปได้เยอะ

ออฟไลน์ Nutty eiei

เชียงใหม่รถเริ่มติดละครับ HR-V EL ไปครับ มีเบรคโฮลสบายกว่าแน่ๆครับ สดใหม่กว่าด้วย ยกเว้นจะชอบแบรนด์โตโยต้ากับความทนทานครับ ถ้าไม่รีบรอดู Corolla Cross ปรับอุปกรณ์ครับแต่ถ้าต้องเปลี่ยนเลย HR-V EL เท่านั้นครับ

Forty Five

เน้นความสะดวกสบาย ขับง่าย ไม่จุกจิก ก็ต้องเป็น Corolla Cross

ออฟไลน์ Lammerison

เอา cross เครื่อง เบนซิน

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
HRV ครับ ผมไม่ชอบ Design ท้ายรถของ Cross เท่าไหร่ครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Highway Star

hrv el ละกันครับ ออโต้เบรคโฮรถติดในเมืองสบายกว่ามากครับ

ออฟไลน์ kentaonline

• Jr. Member
  • **
สำหรับผม ผมชอบ HRV เพราะหน้าตาล้วนๆ

แต่ถ้าซื้อให้แม่ขับ ผมเลือก Toyota cross 1.8 ครับ เพราะจุกจิกน้อยกว่าเยอะ

แม่ผมใช้ yaris 7 ปี ไม่เคยซ่อมซักครั้ง  ส่วนคันอื่น พอ 5 ปี jazz , mazda , bmw เข้าศูนย์ซ่อมแล้ว (BMW นี่เดือนเว้น 2 เดือนเลย)

แต่ให้แกลองขับยาวๆก่อนจะตอบโจทย์มากกว่าครับ

ปล ตอนนี้ก็กำลังหารถให้แม่ขับเช่นกันครับ (แต่สถิติ 5 ปี 2 หมื่นโล / กำลังชั่งใจเรียก taxi ให้แกแทน 55)

ออฟไลน์ yodmanoot

- ส่วนตัวชอบการประกอบ ความเสถียรของโตโยต้ามากกว่า ฮอนด้าประกอบไม่ดีเลย (เสียงก๊อกแก๊กในซิตี้มาตั้งแต่รถอายุแค่ 1 ปี)

คุณแม่มีปัญหากับเสียงก๊อกแก๊กที่ว่าไหม

อย่างที่ท่านอื่นว่า พาแม่ไปลองนั่งลองขับ โอเคกับคันไหนก็คันนั้น
ถ้าแม่โอเคทั้ง 2 คัน (น่าจะยาก) เลือก Cross ตามที่ จขท ชอบก็ได้
2013 - 2021 : Toyota Collora EE101 ปี 1993 1,300cc AT
2020 - Present  : Chevrolet Colorado 4wd ปี 2005 3,000 MT
2021 - Present  : Toyota Sienta V mc ปี 2019 1,500 CVT

ออฟไลน์ tsubasa

ถ้าสองรุ่นนี้ ส่วนตัวชอบ quality ของ toyota มากกว่า
แต่ด้วยพี่ต้า มีนโยบาย ยิ่งรู้จักยิ่งเอาเปรียบ ขับเคลื่อนผลกำไรเป็นหลัก ด้วยการตัดออฟชั่น cross ออกจนน่าเกลียดแบบนี้ ผมขอเลือก  new HRV ครับ
เพราะออฟชั่นความปลอดภัยมีให้มากกว่า

ออฟไลน์ Monsterz

• Jr. Member
  • **
ถ้าไม่คิดค่ารักษา ซ่อมบำรุง ระบบ Hybrid เลือก Corolla Cross เครื่องเบนซินดีกว่า ใช้นานๆ ครับ

ออฟไลน์ [J]e[w]

ครอสจริงๆเครื่องต้องแรงกว่านี้ ความประหยัดคงทำไม่ได้ไปมากกว่านี้ละ ส่วนหน้าตานั้น  ช่วงท้ายรับไม่ได้กับครอส ทรงดูเฉยๆไงไม่รู้ ไฟเบรคแทนที่จะไปอยู่ที่สปอยเลอร์ และ คานหลังก็ไม่มี
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ deertesla

เอาจริงรถ7ปี วิ่งแค่แปดหมื่นนี่รถไม่ถือว่าโทรมครับ หากเปลี่ยนอะไหล่ทุกระยะไม่ใช่รอมันพังแล้วค่อยเปลี่ยน

ส่วนถ้าอยากได้รถใหม่ผมเอาcx3. cx30ครับ เพราะได้ปุ่มที่ใช้งานง่าย ได้เกียร?6atซึ่งน่าจะทนกว่า cvtแบบที่ครอสใช้ในรุ่นเบนซินธรรมดาบ้างหละ กับหน้าตาแหละภายในดูดีกว่า collora crossมาก กับไม่ต้องมากังวลแบตเสื่อมinverter พังในไฮบริดอีก

ออนไลน์ SM.

ให้ไปลองนั่งด้วยนะครับ เพราะคนมีอายุ ถ้านั่งไม่สบาย ปวดหลัง ปวดคอ จะลำบากเลยครับ

Gunther

+1กับเม้นนี้ด้วยครับ

option พอดี ใช้งานง่าย ซ่อมไม่จุกจิก อะไหล่ทนทานกว่า Honda แน่นอนครับ