ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเรียนเชิญทุกท่านมาถ่ายทอดประสบการณ์กับ Citroen CX ครับ  (อ่าน 21111 ครั้ง)

ออฟไลน์ Rung

• Full Member
ผมขออนุญาตเริมก่อนนะครับ จำได้เลยสมัยเรียนสัก ม.1 ปี 1991 กำลังเดินๆอยู่ไปเจอคนขับ CX จอดรถแล้วมัดยุบตัวลง ปนะกอบกับรูปทรงที่เหมือนกบยิ่งทำให้นึกถึงกบที่กำลังก้มตัวลง ผมยืนอึ่งเลยครับ ไม่เคยพบเคยเห็น เพราะสมัยนั้นสื่อต่างๆยังไม่ทันสมัยเหมือนสมัยนี้ ถ้าเป็นไปได้อยากหาสภาพที่สวยๆเก็บไว้สักคัน และอยากได้มีโอกาสได้ทดลองขับก็คงดี ผมรู้นะว่าใครที่ได้เคยสัมผัสน่าจะเป็นผู้สูงวัยกว่าผม ถ้ามีขอเรียนเชิญครับ

สีขาวอินเทรนกับสมัยนี้เลยครับ

อีกรูปกับปี 1986 สีแดง Sport โดนใจ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
จำได้ว่ามี CX20 กับ CX24

ออฟไลน์ TnP_PKt

• Hero Member
ตอนเด็กๆประมาณ 5 ขวบ หรือ ประมาณปี 2000 อะครับจำได้ว่าที่ภูเก็ตผมเห็นอยู่เป็นสีน้ำตาล แล้วเห็นมันยกขึ้นตอนกำลังจะขับออก เลยถามพ่อ พ่อผมก็บอกแค่ว่า ยี่ห้อ citroen ที่มันยกได้เพราะมี ไฮดรอลิกแค่นี้อะครับ แต่ตอนนี้ผมก็ยังเคยเห็นนะครับแต่น้อยมากๆแทบจะไม่เห็นเลย

ออฟไลน์ LimitedEdition

ขยันจัง มาทีสามกระทู้รวดเลย

keanetona

รบกวนท่าน Chariot มาแสดงความคิดเห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
อยากลองนั่งจังเลย

จริงๆ ก็เคยนั่งแล้ว แต่ดันยังจำความไม่ได้ (ไปแฮ้บ เอ้ยยืมรถเขามา เป็น CX น่าจะสีเงินมั้ง ก่อนผมเข้าอนุบาล)

อยากนั่งๆๆๆๆๆๆๆๆ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ =TUM=

• Sr. Member
เป็น citroen รุ่นหนึ่งที่ผมชอบมากครับ ในหมู่บ้านที่ผมอยู่มีหลังนึงเป็นครอบครัว citroen เลยละ มี CX Prestige Elegance รุ่นที่ top สุดของตระกูล CX ช่วงจะยาวกว่าปกติคันนึง

อีกคันเป็น DS (ลูกเป็ดขี้เหล่)

Citroen ที่ผมเคยนั่งรุ่นเดียวคือ C5 break ของพ่อเพื่อนสมัยเรียนม.ปลายครับ นั่งไปวิสุทธานี ช่วงขึ้นลูกระนาด จั้ฟคอสะพานนี้แทบไม่รู้สึกสะเทือนก้นเลยครับ นิ่มมาก แต่คนที่จะเล่นต้องใจรักจริงๆเพราะช่วงล่างไฮโดรลิกแบบนั้นมาเจอสภาพถนนเมืองไทยคงกลับฝรั่งเศส

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
จากประสบการณ์ส่วนตัว

ผู้ชายคนไหน ที่ชอบ Citroen
แสดงว่า ต้องมีอะไรบางอย่าง ที่ไม่ธรรมดา....

555 รู้สึงว่าตอน C6 เปิดตัวใหม่ๆได้รางวัลรถขวัญใจชาวเกย์นะครับพี่จิม

ออฟไลน์ The Coup Channel

แสดงว่า ต้องมีอะไรบางอย่าง ที่ไม่ธรรมดา....

อย่างนี้ฉันก็ไม่ธรรมดาอะเสะ
(แต่ชอบเฉพาะ CX DS สมัยนั้นนะพี่ อ้อ แล้วก็ XM ด้วย พวก ZX Xsara Xantia นี่เฉยๆ)

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
อีกคันเป็น DS (ลูกเป็ดขี้เหล่)

ขอแย้งคุณ elTUM นิดหนึ่งครับ รถ CItroen ที่มีชื่อเรียกว่าลูกเป็ดขี้เหร่มันไม่ใช่ DS นี่ครับ DS เขาเรียกกันว่า "หน้ากบ" และ "รุ่นนายพล"

ส่วน "ลูกเป็ดขี้เหร่" เป็ฯชื่อเรียกของ 2CV (เดอ-เซ-เว) ครับ

Citroen 2CV

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ Toroo.Thanvar

citroen ผมชอบอยุ่ 2 รุ่นเองอ่ะคับ CX แล้วก็ C6 นี่แหละคับ แบบเคยนั่ง C6 ของเพื่อนแล้วแบบ จำไม่รู้ลืมเลยคับ
รถไรก็ไม่รุ นุ่ม นั่งสบาย มากๆ

ขอแย้งคุณ elTUM นิดหนึ่งครับ รถ CItroen ที่มีชื่อเรียกว่าลูกเป็ดขี้เหร่มันไม่ใช่ DS นี่ครับ DS เขาเรียกกันว่า "หน้ากบ" และ "รุ่นนายพล"

ส่วน "ลูกเป็ดขี้เหร่" เป็ฯชื่อเรียกของ 2CV (เดอ-เซ-เว) ครับ

Citroen 2CV

เอ่ออ ใช่ครับใช่ 555 ผมจำสลับกันเอง ขอบคุณครับ  :D

ออฟไลน์ Monstruo

กลายเป็นคนไม่ธรรมดาไปซะแล้ว 555+
(ดีหรือไม่ดีเนี่ย??)

GreenG

มันไม่ธรรมดาอย่างไรครับ สงสัยเพราะพ่อผมเคยใช้เจ้านี่

สมัยก่อนแกซื้อเพราะแกชอบ BX มากๆ สุดท้ายใช้มา 10 ปี หมดค่าซ่อมไปไม่น้อยกว่า 5 แสน
เลิกครับไปหา

ไม่เกาะเท่า แต่ซ่อมสบายใจกว่าเยอะ เครื่องแรงกว่า ประหยัดน้ำมันกว่า XM นิดหน่อย

อยากจะบอกว่าถ้าซื้อ Citroen ต้องใจรักจริงๆนะครับ เพราะค่าซ่อมแพงมากๆ(ถ้าเข้าแต่ศุนย์นะ)
ระวังตัวถังผุด้วย เจอมาแล้ว กับ XM มีผุที่เป้าโช๊ค ไม่รู้เจ้าของใหม่เขาทำไงนะครับ

Chariot

รบกวนท่าน Chariot มาแสดงความคิดเห็นด้วยครับ

มีคนจุดธูปเรียกก็มา 555+

รุ่นนี้ผมได้ลองขับแค่รุ่น Prestige ฐานล้อยาวและแพงพิเศษ เป็นรุ่นท็อปสุดของยุคนั้น

รุ้นนี้ขับดีมากครับ พวงมาลัยเบาโคตร ล้อไม่ต้องตั้งศูนย์ คันเร่ง เบรก นุ่มนวล

เคยลองขับรูดลูกระนาดที่ความเร็วราวๆ 30-40 นี่แทบไม่รุ็สึกอ่ะครับ ไม่มีสะดุ้งสะเทือน เหมือนขับผ่านทางเรียบๆ

การขับขี่จะบอกว่าเทียบเท่าเบนซ์เอส-คลาส ก็ว่าได้!!

ปุ่มควบคุมอะไรๆ ก็ไฮเทคมาก ชอบหน้าปัดลูกกลิ้งที่ออกแบบได้ A R T มากๆ

ภายในมีที่ไว้เตะตระกร้อได้ 3 สนาม มีโต๊ะวางหนังสือ เครื่องดื่ม ทำจากไม้ สวยดี

ที่วางเท้า... ไม่สิ ต้องเรียกว่าที่แกว่งเท้า เพราะมันสามารถแกว่งเท้าเล่นได้จริงๆ

เฮดรูมเตี้ยได้ใจมาก (ผมสูง 172) คงเพราะหลังคาที่โค้งลง และเบาะนั่งที่โคตะระหนา ยั่งกะโซฟาที่บ้าน

กลิ่นภายในรถนี่ชอบมากๆ ไม่รุ้ว่าเขาใส่สารเสพติดอะไรในถ แต่ผมนั่งคันไหนก็ไม่ถูกใจเท่าเพรซทีจ

เปิดห้องเครื่องมา ดูแน่นมาก... ไม่ได้แน่นเพราะเครื่องยนต์ แต่แน่นเพราะมันเอายางอะไหล่มาซุกไว้ในห้องเครื่อง ยางโดนความร้อนบ่อยๆ ก็กรอบแตกง่าย

เครื่องเดิม 2400 แต่เจ้าของสั่งเครื่อง 2500 GTi หัวฉีด เทอร์โบการแร็ตจากโรงงาน แรงม้าจำสเปคไม่ได้ละ แต่ไม่แพ้รถแว๊นซ์สมัยนี้แน่นอน

เติมแต่น้ำมัน 95 ซดน้ำมันยั่งกะออฟโรด
แต่รุ่น 2.0 เคยเห็นติดแก๊สวิ่งกันเยอะ ไม่ต้องกลัวพัง เพราะที่สามารถแปลงเครื่อง 604 หรือ 505 ลงได้แบบไม่เสียรถมาก (เครื่อง 505 ยกลงพร้อมเล่ม ประมาณหมื่นนึง)

สรุปว่าชอบมาก เป็นหนึ่งใน Wish List เลย (ฝันไว้ว่าวันนึงจะครอบครองซีตรอง DS, CX, XM จนถึง C6 ให้ครบ)

ปล. อย่าเข้าใจผิดว่าผมแก่นะ..(ร้อนตัว  ;D)

ออฟไลน์ mini_freak

• ไอ้บ้ารถ mini / AWD หัวรุนแรง / Save the MT
เป็นผม อยากได้ BX GTi มากกว่า แม้ว่าบ้านเราจะไม่มี 16 Soupapes แต่เราก็แปลงร่างได้ด้วยการเอาเครื่อง 504 Mi16 ยัดลงไปยกดุ้นได้เลย (แค่ไม่มีซันรูฟแค่นั้น) อาจจะเพราะว่า แถบบ้านผมซอยมันแคบๆ ก็ได้ เลยไม่กล้าเอารถพี่เบิ้มไปขับครับ (ฮา)

อดีต ปธน. ฌาร์ค ชีรัค เขาขับ CX เป็นชีวิตจิตใจเลยเชียวนะครับ

แต่ ณ เวลานี้ อยากได้ ซุบารุ E-GC8 แต่งเป็น McRae Edition มากกว่าครับ เหะๆ
เสพติด AWD แถมโดน BC5 ของใครบางคนแถวนี้ยั่วกิเลส.... ยั่วซะต้องสอยมาสักคัน
Twitter @z2bbgr

ออฟไลน์ Bogiecoco

• Jr. Member
  • **
ถ้าซีตรองก็ต้องขอแจมด้วยคนสิครับ เพราะมันคือรถในฝันของผมเลย ที่เลือกซีตรองเพราะมันฝังใจตั้งแต่เด็ก
ที่ได้เห็นเจ้ากบ DS19 ที่พ่อเค้าขับมารับมารับส่งรุ่นน้องที่โรงเรียน
และตอนเวลาเลิกพวกเราก็จะไปมุงกันจนพ่อเค้าต้องรอให้เด็กมาดูใกล้ๆแล้วสตาร์ทรถ
พอรถยกขึ้น พวกเราก็ ตื่นเต้นกัน รูปทรงมันดูเด่นมีชีวิตชีวา ไฟหน้าเลี้ยวตามล้อด้วย
เรียกว่าเด่นจนเบนซ์230Eที่จอดใกล้ๆไม่มีใครสนใจเลย
และนั่นแหละครับตั้งแต่วันนั้น ก็ตั้งใจว่าถ้ามีโอกาสก็ขอสักครั้งเถิด
V
V
30ปีจากความฝันสู่ความจริง กับ Citroen Xantia มือ2
มันเป็นรถที่ขับดีมากครับ ขับนุ่มสบาย กว้าง หุ่นสวยมากในสายตาผมนะ
แถมใครมาได้นั่งก็ชมว่านุ่มนั่งสบายจัง (หรือปากหวานเพราะเราไปส่งก็ไม่รู้..555) แต่อัตราเร่งก็ไปเรื่อยๆพอใช้
ส่วนวัสดุภายในผมว่าXantiaดูดีและทนทาน พลาสติกเกรดดี ภายในจับตรงไหนก็นุ่มมือไปหมด
แต่ไฟหน้า ไฟท้ายใช้ไปนานๆดูขุ่นไปหมดรถฝรั่งเศสทุกยี่ห้อที่ขายบ้ารเราเป็นเหมือนกันหมด
ตอนขับปีแรกก็หมดไปเยอะในการปรับสภาพ เปลี่ยนหลายอู่ เพราะไปคิดว่าช่างซ่อมรถยุโรปจะทำได้
เสียค่าโง่ไปหลายครั้ง ดันไปให้ช่างที่ไม่รู้จักซีตรองซ่อม แล้วไม่หาย เคยตายกลางทาง3ครั้ง
กว่าจะได้ช่างรู้ใจเล่นเอามึนเหมือนกัน
แต่เดี๋ยวนี้สบายแล้วครับ ทุกวันนี้ยังใช้อยู่อายุรถ 14ปีแล้ว ไม่มีผุเลยทั้งที่ใช้อยู่พัทยา
เวลาเสียโดยเฉพาะอะไหล่มือสองแบบตัดครึ่งคันมีเข้ามามาก ราคาไม่แพงครับ
จะมีที่ต้องจ่ายเพิ่มกว่ารถชาวบ้านก็ตรงอะไหล่พวกไฮดรอลิกนี่แหละ
ส่วนอะไหล่ใหม่พวกซ่อมบำรุงทั่วไปก็ไม่แพงนะครับ พอๆกับรถตลาดเลย
ยกเว้นอะไหล่ไฮดรอลิกบางชิ้น ของใหม่แพงเอาเรื่อง แต่เปลี่ยนทีก็ใช้ยาว

ก็แปลกนะ ทุกวันนี้มันก็ไม่เกเร แต่เห็น Fiesta 5 ประตูแล้วอยากด้ายยยยยย

ปล. ตอนจะซื้อซีตรองพี่ชายผมบอกว่า  ซี แปลว่า เห็น   ตรอง แปลว่า พิจารณา...555

ออฟไลน์ youngbear

;D ;D ;D..........currently i still own a 1970 Citroen DS 23 (DS 20 for the real) Pallas and been using daily driven around............
it's been a good car for me without any trouble over 11 years now, so i just wanna share my Citroen experienced to our
headlightmag's society........and that is............bye
                                                                                                               yogibear :o