ผู้เขียน หัวข้อ: จากการที่อินเดียปิดโรงงานที่อินเดีย  (อ่าน 2584 ครั้ง)

ออฟไลน์ deertesla

• Hero Member
และย้ายเครื่องจักรบางส่วนมาไทย ทุกท่านคิดว่าจะมีรถรุ่นไหนเข้ามาขายเพิ่มในไทยมั้ยครับ ในใจอยากให้มีเก๋งเล็กราคาไม่แพงตั้งราคาประมาณ3แสนห้า ส่วนรุ่นท็อปห้าแสนมีทอนมาขาย อย่างฟอร์ดฟิโก้บ้างนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2021, 18:29:30 โดย deertesla »

ออฟไลน์ Gunners-headlight

• Sr. Member
Re: จากการที่อินเดียปิดโรงงานที่อินเดีย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2021, 18:32:38 »
เหมือน ลูกครึ่ง มิราจ + สวิฟ  ;D

ออฟไลน์ Fly to dream

Re: จากการที่อินเดียปิดโรงงานที่อินเดีย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2021, 18:38:50 »
อย่าเอามาเลยครับ ความปลอดภัยถุงลม 2 ใบ  ไม่มีอะไรเลย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2021, 18:40:30 »

ไม่ได้ปิดแค่โรงงานครับ ยกเลิกการขายไปด้วยเลยครับ
ไม่มีรถเล้กยายมาผลิตไทยแน่นอน
ถ้ามี อาจเป็นพวก รุ่นที่ส่งออก

Bornplanet

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2021, 19:05:12 »
รถเก๋ง Ford ไม่มาแน่นอนครับ เพราะ เครื่องยนต์ และ เกียร์ ในรถเก๋ง Ford มีปัญหา….. กับกระบะ และ PPV ของ Ford ในไทยขายดีมากๆ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2021, 19:07:55 โดย Bornplanet »

ออฟไลน์ joekling

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2021, 19:08:43 »
เอามาจากไหนว่าย้ายเครื่องจักรมาไทย สายมโนหรือเปล่าครับ เขามีแต่ส่งงานที่ค้างบนเรือและในสต๊อกส่งกลับมาประกอบรถรุ่นปัจจุบันที่ไทย (T6)

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2021, 19:56:49 »
เหมือน ลูกครึ่ง มิราจ + สวิฟ  ;D
เหมือนจริงครับ

อย่าเอามาเลยครับ ความปลอดภัยถุงลม 2 ใบ  ไม่มีอะไรเลย
เห็นในเว็ปอินเดีย ถุงลมหลายลูกอยู่ครับแถมเกียร์6สปีด ถ้ามาราคาสี่แสนโอเคเลยครับ. https://www.india.ford.com/cars/figo/features/safety/?intcmp=vhp-return-features

ไม่ได้ปิดแค่โรงงานครับ ยกเลิกการขายไปด้วยเลยครับ
ถ้ามี อาจเป็นพวก รุ่นที่ส่งออก

ใจป๊อดจริงๆครับค่ายเมกัน

รถเก๋ง Ford ไม่มาแน่นอนครับ เพราะ เครื่องยนต์ และ เกียร์ ในรถเก๋ง Ford มีปัญหา….. กับกระบะ และ PPV ของ Ford ในไทยขายดีมากๆ ครับ
เห็นตัวนี้เป็น6 at torque converter ธรรมดาแบบโฟกัสก่อนลาโรงครับ คิดว่าน่าจะไม่จุกจิกครับ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2021, 20:51:31 »
อยากให้ Figo มาไทยครับ

แต่ต้องทำราคาให้ได้ ปัญหา คือ Ford ไม่ได้ขอสิทธิ Eco car ไว้ครับ ดังนั้นผมยังนึกภาพไม่ออกว่าจะหาสิทธิทางภาษียังไง

Bornplanet

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2021, 19:11:57 »
เหมือนจริงครับ

เห็นในเว็ปอินเดีย ถุงลมหลายลูกอยู่ครับแถมเกียร์6สปีด ถ้ามาราคาสี่แสนโอเคเลยครับ. https://www.india.ford.com/cars/figo/features/safety/?intcmp=vhp-return-features

ใจป๊อดจริงๆครับค่ายเมกัน

เห็นตัวนี้เป็น6 at torque converter ธรรมดาแบบโฟกัสก่อนลาโรงครับ คิดว่าน่าจะไม่จุกจิกครับ

ก่อนหน้านั้นก็เป็น powershift แล้วซ่อมไม่หาย แต่ตอนนี้น่าจะซ่อมหายแล้ว แต่กลับสายไปซะก่อนเมื่อ Focus ไม่ทำตลาดต่อในไทย

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2021, 08:51:36 »
น่าสนนะครับสำหรับรถราคาขนาดนี้ ตอนนี้ถ้าให้นึกถึงที่มีขายในบ้านเราก็มีแค่ Mirage/Attrage แต่ผมว่าโมเดลมันเก่ามากแล้ว
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2021, 09:00:25 »
น่าสนนะครับสำหรับรถราคาขนาดนี้ ตอนนี้ถ้าให้นึกถึงที่มีขายในบ้านเราก็มีแค่ Mirage/Attrage แต่ผมว่าโมเดลมันเก่ามากแล้ว

เท่าที่ผมสังเกต พวกรถเล็กๆ นี่ คงโหดในแง่การบริหารราคาต้นทุนและกำไรนะครับ
ต้นทุนงานวิจัย แม่พิมพ์ ค่าวัสดุ งานประกอบ โสหุ้ยโรงงาน ไม่ได้ต่างจากรถรุ่นใหญ่
รุ่นแพง แบบทิ้งเป็นเท่าๆ ตัว แต่ราคาขายต้องกดต่ำๆ ถ้ายอดขายไม่เยอะจริง มักไม่รอด
พวกรถเล็กถึงลากขายกันยาวๆ หลายปี แต่งหน้าทาปากนิดหน่อยแล้วขายต่อ
ในขณะที่รุนใหญ่กว่าโมเดลเช้นจ์ไปหลายรอบแล้วอ่ะครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2021, 11:45:12 »
ไม่มาหรอกครับ ถ้ามา จะมีงานตามมาอีกเพียบเลย ไม่คุ้มหรอกครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2021, 15:53:05 »
รถที่มีขายในอินเดียหลายรุ่น
บอกเลยว่า… ให้อยู่แค่ในอินเดียนั่นแหละครับ

อย่าได้เข้ามาไทยเชียว

ถ้าจะเข้ามาไทย นึกถึงเหตุการณ์ Brio ไว้เยอะๆ ครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX