ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเรื่องยาง + ขอ Feedback จากคนที่เคยใช้ยางรุ่นเหล่านี้ครับ  (อ่าน 3468 ครั้ง)

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Hero Member
    • Wongnai : ติดตามต้อง
กำลังจะเปลี่ยนยางรถตัวเอง (HRV)และ รถคุณพ่อ (Jazz GK) ครับ ตอนนี้รวมๆกัน มีตัวเลือกประมาณนี้

คันแรก HRV 215/55-R17 (รถผม)

ปัจจุบันใส่ Toyo Proxes C1S มา 2.5ปี /45,000km ยังเกาะดีอยู่ และผมยังชอบ Feeling มัน แต่ดังสนั่นและเริ่มแตกลายงาแล้ว เลยหาเปลี่ยน

ลักษณะการใช้รถ 80% ในกทม. 20% ออกต่างจังหวัด ขับเร็วพอสมควร ไม่ได้มุด เล่นโค้งบ้างแต่ไม่สาดโค้งแรงๆ อยากได้ ยางที่เสียงไม่ดัง ขับขี่ได้มั่นใจ และเกาะถนนดีในระดับนึง โดยมีตัวเลือกประมาณนี้

1. Bridgestone Turanza T005A (ดูเป็น Default Choice เห็นหลายที่ Review ว่าดี)
2. Bridgestone Potenza RE004 (อยากลองยาง Sport แต่แอบกลัวเรื่องเสียง แต่เคยได้ยินว่าตัวนี้เงียบกว่า RE003)
3. Toyo Proxes CR1 (เข้าใจว่าเป็นรุ่นต่อจาก C1S แต่ไม่รู้ว่าพัฒนาอะไรเพิ่มบ้าง)
4. Michelin Primacy 4 (อันนี้ไม่มีประสบการณ์เลยครับ ที่บ้านไม่ได้ใช้ยางแบรนด์นี้มานานเกิน 10ปี)

คันที่ 2 Jazz GK 195/55-R16 (รถคุณพ่อ)

ปัจจุบันใส่ Toyo Proxes CF2 มา 2.5ปี /25,000km รถไม่ค่อยได้ขับ แต่ยางเริ่มแตกลายงาแล้ว เลยหาเปลี่ยน

ลักษณะการใช้รถ 95% ในกทม. 5% ออกต่างจังหวัด รถใช้น้อย ผู้สูงอายุขับส่วนใหญ่ไม่เกิน 110km/h อยากได้ยางเน้นนุ่มเงียบเป็นหลัก โดยมีตัวเลือกประมาณนี้

1. Yokohama Advan DB V552 (เป็นยางตระกูลนุ่มเงียบที่มีขนาดตามที่ต้องการ)
2. Toyo Proxes CR1

เลยอยากขอ Feedback จากคนที่ใช้ยางรุ่นเหล่านี้อยู่ครับ

หรือใครมีตัวเลือกอื่นๆ สามารถแนะนำได้ครับ (มีข้อแม้นิดนึงว่า คัน Jazz ไม่เอา Michelin พอดีคุณพ่อมีประสบการณ์ไม่ดีกับยางแบรนด์นี้ เลยไม่เอาเลยครับ)

ขอบคุณครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ axister

เคยใช้ primacy4 นะครับ ผมชอบมาก มันนุ่มด้วยแล้วก็หนึบอยู่ ทีแรกเทียบกับ pilotsport3 หนึบต่างกันนิดนึงแต่นุ่มกว่ามากๆ

แต่ใช้ไป 2ปีรู้สึกว่าดอกมันหายไปเยอะเลย สภาพยางยังดีอยู่แต่ดอกหายไปแล้วไม่สบายใจเลยเปลี่ยน ทั้งที่มันควรจะอยู่ได้ 4 ปี

เลยมาใช้ pilot sport 4 แทนไม่นุ่มเท่าแต่ก็โอเคครับ

ออฟไลน์ Smith686

เคยใช้ primacy4 นะครับ ผมชอบมาก มันนุ่มด้วยแล้วก็หนึบอยู่ ทีแรกเทียบกับ pilotsport3 หนึบต่างกันนิดนึงแต่นุ่มกว่ามากๆ

แต่ใช้ไป 2ปีรู้สึกว่าดอกมันหายไปเยอะเลย สภาพยางยังดีอยู่แต่ดอกหายไปแล้วไม่สบายใจเลยเปลี่ยน ทั้งที่มันควรจะอยู่ได้ 4 ปี

เลยมาใช้ pilot sport 4 แทนไม่นุ่มเท่าแต่ก็โอเคครับ

ผมเคยคุยกับร้านยางเขาบอกว่ายางของ Michelin เขาผลิตออกมาโดยตั้งใจให้คนใช้ยาง ใช้แค่ 2 ปี  Michelin เคยผลิต Michelin Pilot Peceda ออกมา  พอยางใช้ไปสองปียางจะแข็ง  ถ้าใช้ต่อไปยางจะสึกน้อยมาก  คนใช้ยางเห็นดอกยางยังเหลือก็ใช้ไปเรื่อยๆ ทั้งๆที่ประสิทธิภาพยางลดลงไปมากแล้ว  ซึ่งผมก็เคยใช้ยางรุ่นนี้นานถึง 4 ปีมาแล้ว  หลังจากนั้นMichelin ก็เลิกผลิต Michelin Pilot Peceda  แล้วเปลี่ยนมาเป็นรุ่น Pilot Sport แทน  คราวนี้ Michelin ออกแบบใหม่  ใช้ไปประมาณ 2 ปีดอกยางจะหมด  ไม่อยากเปลี่ยนก็ต้องเปลี่ยน  ผมฟังร้านยางพูดแล้วลองมานั่งคิดดูก็รู้สึกว่าเป็นแบบนั้นจริงๆ

ออฟไลน์ Fat

• Full Member
ผมใส่ v552 215/55R17 ในคัมรี่ไฮบริด  ใส่มาครบ4ปีพอดี กับระยะทาง เกือบๆ4หมื่นโล สภาพยางยังดีอยู่มาก ไม่มีแตกลายงาเลย ดอกมีสึกไปแค่คู่หน้า คู่หลังดอกยังเต็มอยู่ เพราะผมไม่ได้สลับยาง เพิ่งมาสลับตอน3หมื่นโล เรื่องเสียงยางผมแยกไม่ค่อยออก เพราะคัมรี่รถมันเงียบอยู่แล้ว ส่วนความนุ่มลดลงไปบ้างตามการใช้งาน แต่ไม่ได้ถึงกับรู้สึกอะไรมาก โดยรวมพอใจกับยางตัวนี้ครับ ปีหน้ากะจะไปลองใช้ตัวอื่นบ้างยังลังเลเลยครับ อาจจะกลับมาซ้ำอีกรอบ ให้เป็นข้อมูลไว้ครับ
Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
ส่วนคัวผมยังไม่เคยได้ Toyo ที่เงียบมาใช้ซักที ยกเว้นตัวที่ติด vellfire ออกมาทีแรก (ไม่ทันดูว่ารุ่นอะไร)

ในตัวเลือก กับวิธีการใช้งาน ผมจะจิ้มไป RE ครับ
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ seeker

Hrv อยากได้ฟีลเดิม primacy 4 แต่ถ้าจะซิ่งขึ้นก็ re4
Jazz จะไป t005 ทนกว่า toyo และคุณภาพสม่ำเสมอกว่า

ออฟไลน์ Tien.W

ถ้าอยากนิ่ม อย่าไปหวังจาก T005a ครับ .. ผมใส่ Altis หน้าแบน ยังรู้สึกว่า มันติดแข็ง และ ไม่เงียบเลยครับ แต่ข้อดีของ BS คือ มันทน คุณลากไปเถอะ ยิ่งยางตระกูลสูง ไม่มีแตกลายงาให้เห็นใน 2 ปีแน่

แต่ถ้าอยากนิ่ม ก็ต้องไปพวก Yoko V552 / ML Primacy 4 .. Jazz ที่บ้านใส่ Primacy 4 ก็โอเคนะ นุ่มใช้ได้ เกาะระดับหนึ่ง ชุดนี้ยังไม่เจอแตกลายงา แบบ PS4 ครับ

ออฟไลน์ Bunyarit344

• Sr. Member
เชียร์ตัว T005a ครับ เพราะใช้อยู่ ตอนนี้เข้า 4 หมื่นโลละ ยังดีงาม

ผมขับเร็ว ไม่ยัดโค้งเท่าไร  เก็บเสียงพออยู่ ไม่เด่นมาก ทั้งที่เป็นยางคอมฟอต  ที่แอบบู๊ได้ ความนิ่มไม่มาก  ได้ฟิลแน่นๆมากกว่า งงๆ ดี อาจไม่จิกโค้งแบบพวกยางสปอต แต่เอาอยู่แน่นอน  คุณภาพของยางเสมอต้นเสมอปลายดีมากๆ

ผมขับกทม 80% ตจว 20%

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 13, 2021, 08:32:02 โดย Bunyarit344 »

ออฟไลน์ spn

camry hybrid ใช้ t005a เปลี่ยนมา 1 เดือนพอดี วิ่ง 6000km ในเมือง 10% ต่างจังหวัด 90%

ความเงียบ เงียบใช้ได้ ประทับใจ จะเริ่มดังชัดๆตอน 120+ เพราะเสียงลมกับเครื่องแทบไม่ค่อยได้ยิน

ความนุ่ม  เติมลมไนโตรเจนไป 35 ไม่รู้สึกกระด้าง ขับในเมืองเจอรอยต่อถนน สะพาน จะเด้งไปบ้าง แล้วเพิ่งรู้ว่าตามสเปกให้เติมแค่ 32 แต่ขี้เกียจปล่อยลมออก ขับไปก่อน

ถนนแห้ง เอาอยู่ทุกโค้ง เพราะมุด วิ่งลัดโค้ง บางโค้งเจอหลุม รอยปะถนนระหว่างโค้ง ยังเกาะดี ไม่มีเสียงร้อง / vsc ทำงาน เบรกกระทันกันจาก 120-160 เหลือต่ำกว่า 50 ก็ control รถและระยะเบรกได้ดี มีเสียงร้องของยางนิดหน่อย

ถนนเปียก วิ่งผ่านระยอง จันทบุรีบ่อย ฝนตกเจอหลายรอบ ก็เอาอยู่ เจอแอ่งน้ำจนไฟ vsc โชว์ยัง control รถได้ไม่ว่อกแว่ก เบรกกระทันหันตอนถนนเปียกยังไม่เคย

ความทนทาน รอ 40000 ค่อยมารีวิวอีกทีครับ (น่าจะสิ้นปีหน้า)

ตอนเปลี่ยนได้ราคาถูกกว่า re004 พันกว่าบาท (4 เส้น)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 13, 2021, 09:48:24 โดย spn »
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ Sit: )

ทั้งสองคันถ้าต้องการนุ่มเงียบ จบกับ v552  ได้เลยครับ หาที่ราคาดีๆก็ราคาไม่แรงมาก

ถ้ามี re004  มาเทียบ เอาไว้ใส่กับคันที่อยากขับสนุก (ผม refer 003) มันจะดังแข็งสะท้าน แต่ได้การควบคุมแบบชัดเจนเมื่อเทียบกับ V552 

ผมเน้นที่สองรุ่นนี้เพราะใช้สลับไปมากับรถคันเดิมๆ ส่วนtoyo ยุคนี้ผมมองว่าราคาไม่ได้น่าดึงดูดเหมือนสมัยก่อน เลยพิจารณาแต่ BS  vs yoko  เป็นหลัก

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
รถที่บ้านผม เคยใช้รุ่นและขนาดมาแนวๆ โจทย์ จขกท เลยครับ
Space Wagon
- C1S 215/55R17
- T005A 215/55R17 เข้าชุดที่ 2
Mazda 2
- V552 195/55R16

เอากลุ่มแรกก่อน
C1S ตอนเปลี่ยนมาใหม่ๆ ปีแรก ส่วนตัวประทับใจกว่า T005A ครับ
ทั้งความนุ่ม ความเงียบ และการรีดน้ำ เกาะถนนได้ดีประมาณนึง ย้วยน้อยกว่าที่คิด
เรียกได้ว่าเป็นยางที่ให้การ balance หลายๆ อย่างได้ดี
T005A ยังพบความกระด้างกว่าหน่อย ดังกว่านิดนึง แต่รีดน้ำพอกัน ย้วยน้อยกว่าประมาณนึง
แต่ก็ถือว่าก้าวกระโดดจาก GR90 มาไกลที่ยังไม่ค่อยนุ่มเงียบได้อย่างที่คาดหวัง
แต่… สิ่งที่ทำให้ไม่กลับไปคบ C1S อีกเลยคือเข้าปีที่ 2 ครับ
คุณสมบัติที่เคยชื่นชม มันอันตรธานหายไปไวมากกกกกก
ดัง ลื่น แข็ง ดอกหมดไวสุด ครบ เรียกได้ว่าแซงหน้า GR90 ในอายุเท่ากันไปอีกกก
กลายเป็น T005A ในวันสุดท้ายที่ผมใช้ชุดแรก 3 ปีกว่า มันก็ยังคงจะดังใกล้เดิม แทบไม่แข็งขึ้น แต่ลื่นขึ้นนิดนึงเพราะดอกหลักก็ไปเยอะแล้ว เลยเปลี่ยน
ซึ่งก็เกือบจะไป Primacy 4 แล้ว แต่ติดที่คนใน HLM นี่แหละเคยเตือนไว้ว่าไม่ทนเท่า
แล้วคันนี้จะเป็นคุณแม่ใช้แบบไม่ค่อยรู้เรื่องรถด้วย เลยจัดไปชุดเดิม ใช้กันต่อยาวๆ

ส่วนกลุ่มหลัง
V552 ถ้าให้เทียบกับ 2 รุ่นกลุ่มแรก ผมยกให้มันคือยางที่ทำมาตรงกลุ่มมากสุดเลย
นุ่มสุด เงียบก็สุด ย้วยก็สุดๆ เช่นกัน ส่วนการรีดน้ำและเกาะถนนผมยังให้ในเกณฑ์พอๆ กับ T005A
ชุดนี้ใกล้ครบ 3 ปี จะบอกว่าดอกเหลือเยอะสุดในบรรดา 3 รุ่นนี้เลย ยังไม่ค่อยลื่นนัก
แต่ความดังก็ดังขึ้นมาในระดับที่จะพอๆ กับ T005A
และเริ่มจะแข็งขึ้นมาในระดับที่แข็งกว่า T005A ในอายุเท่ากันล่ะ
และทั้งหมดก็ยังดีกว่า C1S ในอายุเท่ากันครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
เคยใช้แต่​ T005a ตัวอื่นไม่เคยใช้น่ะครับ​ เคยใส่ในมาสด้า​ 2​ ดีเซล​ ลากไปเกือบแสนโลถึงเปลี่ยน​ ทนมากๆ​ เกาะถนนสาดโค้งก็มั่นใจครับ​ ดีกว่า​ Yoko​ AE51​ ที่ใช้อยุ่ตอนนี้อีก (โคตรจะย้วย)​ แต่ข้อเสียอย่างเดียวของ​ T005a​ สำหรับผมคือแก้มยางไม่สวยเลยครับ
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ panupong508

เคยใช้แต่คัว Primacy อ่าครับ  ส่วนตัวก็โอเคดีนะครับ นุ่ม เงียบดี ขับผ่านแแอ่งน้ำยังไหวอยู่

ออฟไลน์ 20TRF

Jazz ผมใส่ Hankook V12 ประมาณ5พันโล Forester ใส่ Advan DB มาหมื่นกว่าๆ โดยรวมประทับใจทั้งคู่ครับ โดยเฉพาะความเงียบของ DB

ออฟไลน์ Polonium

advan DB v552 นุ่มเงียบดีมากครับ น่าจะชอบ

ขอบคุณพี่ๆ ทุกคนมากๆเลยครับ

ตอนนี้คัน Jazz น่าจะไปจบที่ Yokohama Advan DB V552 ครับ หาของได้แล้ว ราคารับได้ (4,000บาท/เส้น)

ส่วนคัน HRV รถตัวเอง นี่แหละ ยังลังเลระหว่าง T005A กับ RE004 อยู่ ใจอยากลอง RE004 มากๆ แต่หวั่นๆเรื่อเสียงดังนี่แหละ ตอนได้ราคามา RE004 แพงกว่าเส้นละ 100 บาท  (4,850 : 4,950 / เส้น)

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ CNX

215 55 17
ML Pilot Sport4 4,5xx
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

215 55 17

ชี้เป้าได้มั้ยครับ ไปเจอที่ไหนมา เพราะผมดูในตารางขนาดยางใน Website ของ Michelin Thailand ตัว Pilot Sport ไม่มี Size นี้ครับ

ออฟไลน์ CNX

215 55 17

ชี้เป้าได้มั้ยครับ ไปเจอที่ไหนมา เพราะผมดูในตารางขนาดยางใน Website ของ Michelin Thailand ตัว Pilot Sport ไม่มี Size นี้ครับ

ยางติวานนครับ ลองโทรไปเช็คราคาครับ
http://tivanon.com/index.php?mod=webpage&act=base&file=webmode&rec=7682&masterpage=page1
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

215 55 17

ยางติวานนครับ ลองโทรไปเช็คราคาครับ
http://tivanon.com/index.php?mod=webpage&act=base&file=webmode&rec=7682&masterpage=page1

ขอบคุณครับ เสียดายเช็คไปแล้ว ของหมดครับ