ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือก & แนะนำ น้ำมันเครื่อง สำหรับรถปีเก่า แต่ไมล์น้อยด้วยครับ  (อ่าน 3998 ครั้ง)

ออฟไลน์ lonely

• Hero Member
สอบถามผู้รู้ทุกท่านครับ

เป็นรถ Honda City Zx ปี 07 อายุ 14 ปีกว่าๆ ไมล์ประมาณ 120,000 กม.

หลังจากไม่ประทับใจ Voltronic 5W-40 ในเรื่องเสียงเครื่องดัง และจำใจต้องถ่ายออก และใช้ Shell HX-7 5W-40 แทนไปก่อน

ถ้าเปลี่ยน นมค. รอบหน้า ใจนึง อยากกลับไปลอง Mobil 1 0W-40
แต่อีกใจนึง ก็เล็งๆ Penrite HPR-5 5W-40 หรือ Lucas High Mileage 10W-40
เพราะ Penrite, Lucas High Mileage น่าจะมี Zinc เยอะ ?? ช่วยลดการสึกหรอของเครื่องยนต์เก่า ??

และลองตรวจสอบจากเว็บ API แล้ว https://engineoil.api.org/Directory/EolcsSearch ก็มีข้อมูล นมค. ทั้ง 3 ยี่ห้อนี้

ค่าต่างๆ ที่ผมพอหาได้ และทำใส่ Excel ไว้ครับ

จากตัวเลือก 3 ตัวนี้ = ช่วยผมเลือก นมค. ด้วยครับ

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ

My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ mongolias

อย่าว่าอะไรผมเลยนะ Mobil1 ก็เกินพอแล้วครับ ไม่ต้องสรรหาน้ำมันเครื่องอะไรให้มันวุ่นวายครับ
ตอนผมใช้ Jazz GD น้ำมันเครื่อง ขอให้เป็นสังเคราะห์แท้ จะเป็น Mobil , Eneos, Valvoline ก็ใช้มาหมดแล้วไม่มีปัญหาอะไรครับ
เน้นแค่ ตอนที่มันเริ่มหนืด ก็จับเปลี่ยนซะที ซึ่งกลุ่มที่ผมใช้ส่วนมากจะเริ่มหนืดก็แตะๆหมื่น ก.ม. แล้ว (รถผมติดแก๊สด้วยนะครับ)

ส่วน Voltronic อยากลองเหมือนกัน เพียงแต่ปกติผมถ่ายน้ำมันเครื่องที่ศูนย์ แล้วศูนย์มาสด้าไม่ยอมให้หิ้วน้ำมันเครื่องเข้าไปเอง
ึอีกคัน Honda เดี๋ยวรอให้หมดวารันตีก่อน ค่อยหิ้วไปลอง ขี้เกียจมีปัญหาตอนจะเคลมวารันตี

อย่าว่าอะไรผมเลยนะ Mobil1 ก็เกินพอแล้วครับ ไม่ต้องสรรหาน้ำมันเครื่องอะไรให้มันวุ่นวายครับ
ตอนผมใช้ Jazz GD น้ำมันเครื่อง ขอให้เป็นสังเคราะห์แท้ จะเป็น Mobil , Eneos, Valvoline ก็ใช้มาหมดแล้วไม่มีปัญหาอะไรครับ
เน้นแค่ ตอนที่มันเริ่มหนืด ก็จับเปลี่ยนซะที ซึ่งกลุ่มที่ผมใช้ส่วนมากจะเริ่มหนืดก็แตะๆหมื่น ก.ม. แล้ว (รถผมติดแก๊สด้วยนะครับ)

ส่วน Voltronic อยากลองเหมือนกัน เพียงแต่ปกติผมถ่ายน้ำมันเครื่องที่ศูนย์ แล้วศูนย์มาสด้าไม่ยอมให้หิ้วน้ำมันเครื่องเข้าไปเอง
ึอีกคัน Honda เดี๋ยวรอให้หมดวารันตีก่อน ค่อยหิ้วไปลอง ขี้เกียจมีปัญหาตอนจะเคลมวารันตี

Mobil 1 0W-40  ก็เหมือน Default Choice ครับ

ผมก็กะว่า จะลองตัวนี้ในรอบต่อไปครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออนไลน์ Sit: )

shell helix ultra 0-40   ราคาน่าคบ

ออฟไลน์ dekdemo

• Sr. Member
เสนอ repsol elite cosmos high performance 0w-40

shell helix ultra 0-40   ราคาน่าคบ

ก็ดูตัวนี้ไว้เหมือนกันครับ = หวังใจว่า เครื่องจะเงียบกว่า HX-7 5W-40

เสนอ repsol elite cosmos high performance 0w-40

ฟิลลิ่ง ของ Repsol ตัวนี้ = เป็นอย่างไรบ้างครับ ?? เหมือนจะมีแต่แกลลอน 5 ลิตร ??

ออฟไลน์ johnlee

เข้ามาดูครับ  ค่อนข้างเตะตาเพราะเห็นโพสบ่อย

ส่วนตัวผมว่าเครื่องพื้นฐานตัวนี้ 8 วาล์ว 8 หัวเทียน แรงม้าพื้นๆ  การได้น้ำมันเครื่องขั้นเทพมา มันแทบไม่ได้ยกระดับสมรรถนะหรือการปกป้องขั้นสุดยอดในระยะ1หมื่นโลรึเปล่า  เพราะเครื่องคงไม่ได้ใช้รอบสูงๆหรืออัดเค้นคันเร่งอย่างหนักหน่วง

ส่วนเรื่องเงียบอันนี้ผมไม่ค่อยแน่ใจ  เพราะหากเทียบกับรถผมคืออัลเมร่า 1.2  ที่ผมใช้น้ำมันเครื่องมาเกิน10ยี่ห้อและทุกชนิดความหนืด   ผมแทบฟังเสียงเครื่องไม่ออกเลยว่าเสียงมันดังแรงหรือเบาลง

หรือหูผมไม่ดี แต่เครื่องเสียงผมใช้ JBL นะ 5555555
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

Bornplanet

• บุคคลทั่วไป
Mobil 1 0W-40 ไปเลยครับ

ใช่ครับ น้ำมันเครื่อง Mobil1 ประสิทธิภาพดีที่สุดในบรรดาน้ำมันเครื่องทั้งหมด

เข้ามาดูครับ  ค่อนข้างเตะตาเพราะเห็นโพสบ่อย

ส่วนตัวผมว่าเครื่องพื้นฐานตัวนี้ 8 วาล์ว 8 หัวเทียน แรงม้าพื้นๆ  การได้น้ำมันเครื่องขั้นเทพมา
มันแทบไม่ได้ยกระดับสมรรถนะหรือการปกป้องขั้นสุดยอดในระยะ 1 หมื่นโลรึเปล่า 
เพราะเครื่องคงไม่ได้ใช้รอบสูงๆ หรืออัดเค้นคันเร่งอย่างหนักหน่วง

ส่วนเรื่องเงียบอันนี้ผมไม่ค่อยแน่ใจ  เพราะหากเทียบกับรถผมคืออัลเมร่า 1.2 
ที่ผมใช้น้ำมันเครื่องมาเกิน10ยี่ห้อและทุกชนิดความหนืด   ผมแทบฟังเสียงเครื่องไม่ออกเลยว่าเสียงมันดังแรงหรือเบาลง

หรือหูผมไม่ดี แต่เครื่องเสียงผมใช้ JBL นะ 5555555

1. รถผมเป็น Honda City Zx เครื่อง Vtec ครับ  เครื่อง 4 สูบ 4 หัวเทียนครับ

2. นมค.ที่เคยใช้

เดิม เมื่อปี 2550  (10,000 - 20,000 กม.)           =      ศูนย์ honda ใช้ นมค. ศูนย์ เบอร์ 10W-30 ครับ

ตอน 30,000 กม.                                               =      Valvoline 5W-30 ครับ

40,000 กม.                                                       =      ผมใช้ Mobil 1 0W-40 ครับ

50,000 กม.                                                       =      ใช้ Valvoline 5W-30

60,000  - 70,000 กม.                                         =      ใช้ Mobil 1 5W-30 จำนวน 3 ครั้ง

ช่วง 80,000 - 90,000                                         =      ใช้ Caltex Havoline 5W-30 จำนวน 2 ครั้ง, SunSoil 5W-30 1 ครั้ง

ช่วง 90,000 - 100,000                                       =      ใช้ Caltex 10W-40, บางจาก Furio F2 10W-40, Valvoline Maxlife 10W-40 ตามลำดับครับ

ช่วง 100,000 - 110,000                                =       ใช้ Toda 0W-40, Eneos Premium Syn 5W-40 (เสียงเครื่องดัง) , Unixx 5W-40                 
                                                                                             (ได้ฟรีจากญาติ--เสียงเครื่องดัง),

บางจาก F1 0W-40 + สารเคลือบ STP High Mileage (เสียงเครื่องเงียบดี)

2.1 เสียงเครื่องยนต์ตอนใช้ Voltronic 5W40 = ดังกว่า Shell HX-7 5W-40 = พิสูจน์ด้วยการใช้หูฟังเสียงเครื่องยนต์ ฟังเสียงครับ

3. ความคาดหวัง ในเรื่อง นมค. ของผม = นมค. สังเคราะห์ (แท้/เทียม),
รอบต้น--รอบกลาง เครื่องลื่น ไม่อืด,
ปกป้องเครื่องยนต์ได้ดี ในระยะ 6 เดือน/10,000 กม. (ค่า HTHS สูงๆ),
เครื่องเงียบบบบบบบ
ที่สำคัญราคาซัก พันต้นๆ - พันกลางๆ ครับ (ไม่เอา ปตท. ครับ)

4. ผมไม่มีเครื่องเสียงบ้าน ความสุขเพียง 1 เดียวกับเสียงเพลงของผม = คอมพิวเตอร์ตั้งโต๊ะ+Sound Card On Board + หูฟัง AKG K420
ผมนั่งดู Youtube วันนึงก็หลาย ชม., ดูหนัง & ฟังเพลงในคอมที่เก็บไว้
ผมใช้งานหูฟังมา 16 ปีกว่าๆ น่าจะพัฒนาเรื่องการฟังเสียงแปลกๆ ได้บ้างไม่มากก็น้อยครับ  :D

ออฟไลน์ johnlee

ขออภัยที่ดูถูกเครื่องยนต์ว่าเชยครับ  เดาผิดไม่ได้อ่านกระทู้ให้ครบ

ส่วน นมค.ที่เคยใช้มา ผมว่าดีเกินพอครับ ชอบตัวไหนจิ้มได้เลย

ส่วนเครื่องเสียง  ถ้าชอบซาวบาร์หน้าคอมแทนหูฟังบ้าง
แนะนำ ครีเอทีฟ ซาวด์ บาสเตอร์ เอ๊ก คาตานะ ครับ  เสียงสะเด่ามาก  เก็บเสียงกลางครบทุกชิ้น
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

Mobil 1 0W-40 ไปเลยครับ

ใช่ครับ น้ำมันเครื่อง Mobil1 ประสิทธิภาพดีที่สุดในบรรดาน้ำมันเครื่องทั้งหมด

เคยเห็นลงโฆษณาในนิตยสาร เมื่อนานมาแล้วครับ
ว่า Mobil 1 0W-40 เป็น นมค. ที่ทางโรงงาน Nissan เลือกใช้กับ GT-R (น่าจะ R35 --ถ้าจำไม่ผิด)

ขออภัยที่ดูถูกเครื่องยนต์ว่าเชยครับ  เดาผิดไม่ได้อ่านกระทู้ให้ครบ

ส่วน นมค.ที่เคยใช้มา ผมว่าดีเกินพอครับ ชอบตัวไหนจิ้มได้เลย

ส่วนเครื่องเสียง  ถ้าชอบซาวบาร์หน้าคอมแทนหูฟังบ้าง
แนะนำ ครีเอทีฟ ซาวด์ บาสเตอร์ เอ๊ก คาตานะ ครับ  เสียงสะเด่ามาก  เก็บเสียงกลางครบทุกชิ้น

นมค. ผมว่ามันก็ดีทุกตัวครับ เพียงแต่ ในความคิดผม = ผมแสวงหา นมค. ที่มันจะ "เหมาะสม"
กับสภาพเครื่องยนต์ที่อายุปีเยอะ แต่ไมล์ไม่เยอะ แบบรถของผม & ราคาพันต้นๆ - พันกลางๆ ครับ

ส่วนลำโพง Sound Bar ที่แนะนำ = คงซื้อไม่ไหวครับ ราคาค่อนข้างสูง & ถ้าผมเปิดเสียงดังตอนกลางคืน ผมคงโดนคนที่บ้าน "ตีกบาล" แน่ๆ ครับ  ;)

TheRealMeaw

เรียนตามตรงนะครับ ถ้า criteria คือแค่ฟังเสียงเครื่องเงียบ = โอเค ผมแนะนำว่า เคยใช้ตัวไหนแล้วถูกใจก็ใช้ตัวนั้นต่อไปครับ ดีที่สุด

เรียนตามตรงนะครับ ถ้า criteria คือแค่ฟังเสียงเครื่องเงียบ = โอเค ผมแนะนำว่า เคยใช้ตัวไหนแล้วถูกใจก็ใช้ตัวนั้นต่อไปครับ ดีที่สุด

แล้ว นมค. ที่คุณ TheRealMeaw เคยใช้มา = ตัวไหน เสียงเครื่องเงียบสุดครับ ??

TheRealMeaw

ผมเคยใช้ตัวไหนก็ไม่สำคัญหรอกครับ คุณเองน่ะเคยใช้ตัวไหนมาแล้วเงียบ ให้ใช้ตัวนั้นต่อไป ไม่ต้องเปลี่ยน ดีแล้ว

ผมเคยใช้ตัวไหนก็ไม่สำคัญหรอกครับ คุณเองน่ะเคยใช้ตัวไหนมาแล้วเงียบ ให้ใช้ตัวนั้นต่อไป ไม่ต้องเปลี่ยน ดีแล้ว

ประมาณปี 2553  ไมล์รถประมาณ 40,000 กม. 
ผมใช้ Mobil 1 0W-40 ครับ ถ้าจำไม่ผิด ผมว่า เสียงเครื่อง "เงียบ" ที่สุด แต่ก็ "อืด" มาก สำหรับรถที่ยังใหม่
กล่าวคือ รถวิ่งไม่ออกเลยในตีนต้น (เหยียบแล้วไม่ค่อยพุ่ง)
ซึ่งใจนึง รอบหน้า อาจจะลองกลับไปใช้ Mobil 1 0W-40 (ซึ่งไม่น่าจะอืดกับสภาพอายุเครื่องยนต์ของผมตอนนี้ แต่ราคาสูงหน่อย 2,100 บาท/แกลลอน)

คือ ผมพยายามหาจุดกึ่งกลางระหว่าง "เครื่องเงียบ & รถก็ไม่อืด & ราคาพันต้นๆ - พันกลางๆ / แกลลอน" ครับ

jaesz

ส่วนตัวผมตอนนี้ใช้อยู่3ยี่ห้อ ผมมีรถหลายคันที่วิ่งปีละไม่ถึง5พันโล บางคันสิบห้าปี ไมล์ 6หมื่นโล PTT Semi, Shell HX7, Valvoline Maxlife พวกนี้ผมถ่ายทุก6-8เดือน ไม่ได้ดูเลขไมล์

ใช้ดีปรกติทุกคัน เอาแบบที่"เครื่อง"ไม่เคยมีปัญหาเลย

Benz W204 w210, BMW 120i E88, E46 M3, F30 320, MINI One R56 , Honda Jazz GD-GK, Toyota Altis Vios Camry Yaris, Nissan Almera March ,Mitsubishi Mirage, etc.  มีอยู่และมีมาแล้วร่วม100คัน ไม่เคยมีปัญหาครับ

ส่วนตัวผมตอนนี้ใช้อยู่3ยี่ห้อ ผมมีรถหลายคันที่วิ่งปีละไม่ถึง5พันโล บางคันสิบห้าปี ไมล์ 6หมื่นโล PTT Semi, Shell HX7, Valvoline Maxlife พวกนี้ผมถ่ายทุก6-8เดือน ไม่ได้ดูเลขไมล์

ใช้ดีปรกติทุกคัน เอาแบบที่"เครื่อง"ไม่เคยมีปัญหาเลย

Benz W204 w210, BMW 120i E88, E46 M3, F30 320, MINI One R56 , Honda Jazz GD-GK, Toyota Altis Vios Camry Yaris, Nissan Almera March ,Mitsubishi Mirage, etc.  มีอยู่และมีมาแล้วร่วม100คัน ไม่เคยมีปัญหาครับ

1. ใยเลือก Shell HX-7 แต่ไม่เลือก HX-8  ครับ ??

2. แล้ว Lucas High Milage พอจะสู้ Valvoline MaxLife ได้ไหมครับ ??

3. นมค. เบอร์ 40 ยี่ห้อไหน ที่เน้น Zinc เยอะๆ บ้างครับ ??

ออฟไลน์ dekdemo

• Sr. Member

ฟิลลิ่ง ของ Repsol ตัวนี้ = เป็นอย่างไรบ้างครับ ?? เหมือนจะมีแต่แกลลอน 5 ลิตร ??

ผมยังไม่เคยลองใช้ตัวนี้นะครับ ที่เสนอเพราะเห็น data sheet กับราคาต่อลิตรใกล้เคียงกันกับ mobil1 แค่นั้นเองครับ

ผมยังไม่เคยลองใช้ตัวนี้นะครับ ที่เสนอเพราะเห็น data sheet กับราคาต่อลิตรใกล้เคียงกันกับ mobil1 แค่นั้นเองครับ

พอจะมี DataSheet ของ Repsol 0W-40 ตัวนี้ ให้ดูไหมครับ ??

ออฟไลน์ Nismo

• Full Member
ไยเลือก shell HX7
ผมหาข้อมูลเก่า มาแปะให้ ครับ
https://community.headlightmag.com/index.php?topic=48525.msg824431#msg824431

1. ใยเลือก Shell HX-7 แต่ไม่เลือก HX-8  ครับ ??

2. แล้ว Lucas High Milage พอจะสู้ Valvoline MaxLife ได้ไหมครับ ??

3. นมค. เบอร์ 40 ยี่ห้อไหน ที่เน้น Zinc เยอะๆ บ้างครับ ??
1NZ-FE(เครื่อง) หรือ U340E(เกียร์) ใครจะทนกว่ากัน หนอ!!!

ไยเลือก shell HX7
ผมหาข้อมูลเก่า มาแปะให้ ครับ
https://community.headlightmag.com/index.php?topic=48525.msg824431#msg824431

ขอบคุณ คุณ Nismo ที่ค้นข้อมูลเก่าเรื่อง Shell HX-7 ให้ครับ

ออฟไลน์ deertesla

เอาจริงๆถ้าขับธรรมดาแบบคนทั่วไป  ใช่กึ่งสังเคราะห์หรือสังเคราะห์แท้ 5w40. 10w40 ที่เป็นของแท้ ตราหอย  โมบิล1 คาสตอล วาวโวลีน  eneos ก็ได้ครับไม่ต้องถึงขัันยี่ห้อเทพสุดแพง   แต่ขอให้เว้นยี่ห้อ zic  กับ ptt ก็แล้วกันครับ และอย่าลากน้ำมันเครื่องให้เกินรอบที่เปลี่ยน  ส่วนเงินเอาไปเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์  รวมไปถึงติดออยล์เกียร์แยกด้วยนะครับ  เกียร์จะได้ทนทานขึ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 13, 2021, 22:02:54 โดย deertesla »

เอาจริงๆ ถ้าขับธรรมดาแบบคนทั่วไป  ใช่กึ่งสังเคราะห์หรือสังเคราะห์แท้ 5w-40, 10w-40 ที่เป็นของแท้
ตราหอย  โมบิล1 คาสตรอล วาวโวลีน  eneos ก็ได้ครับไม่ต้องถึงขัันยี่ห้อเทพสุดแพง   

แต่ขอให้เว้นยี่ห้อ zic  กับ ptt ก็แล้วกันครับ และอย่าลากน้ำมันเครื่องให้เกินรอบที่เปลี่ยน 
ส่วนเงินเอาไปเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์  รวมไปถึงติดออยล์เกียร์แยกด้วยนะครับ  เกียร์จะได้ทนทานขึ้น

1. ผมใช้รถน้อยครับ = เปลี่ยน นมค. ทุกๆ 6 เดือนครับ

ผมพยายามหา นมค. ที่จะตอบโจทย์ผมได้ครับ คือ  "เครื่องเงียบ & รถไม่อืดในรอบต้น & ราคาพันต้นๆ - พันกลางๆ / แกลลอน" ครับ

2. ปตท. คงไม่เลือกใช้ครับ, ส่วน Zic มีข้อด้อยอะไรครับ ??

3.ส่วน Oil Gear แยก = คงจะติดตั้งพร้มกับตอนที่ OverHual เกียร์ครับ

เอาจริงๆ ถ้าขับธรรมดาแบบคนทั่วไป  ใช่กึ่งสังเคราะห์หรือสังเคราะห์แท้ 5w-40, 10w-40 ที่เป็นของแท้
ตราหอย  โมบิล1 คาสตรอล วาวโวลีน  eneos ก็ได้ครับไม่ต้องถึงขัันยี่ห้อเทพสุดแพง   

แต่ขอให้เว้นยี่ห้อ zic  กับ ptt ก็แล้วกันครับ และอย่าลากน้ำมันเครื่องให้เกินรอบที่เปลี่ยน 
ส่วนเงินเอาไปเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์  รวมไปถึงติดออยล์เกียร์แยกด้วยนะครับ  เกียร์จะได้ทนทานขึ้น

1. ผมใช้รถน้อยครับ = เปลี่ยน นมค. ทุกๆ 6 เดือนครับ

ผมพยายามหา นมค. ที่จะตอบโจทย์ผมได้ครับ คือ  "เครื่องเงียบ & รถไม่อืดในรอบต้น & ราคาพันต้นๆ - พันกลางๆ / แกลลอน" ครับ

2. ปตท. คงไม่เลือกใช้ครับ, ส่วน Zic มีข้อด้อยอะไรครับ ??

3.ส่วน Oil Gear แยก = คงจะติดตั้งพร้มกับตอนที่ OverHual เกียร์ครับ
zic นี่ผมเห็นมีปัญหาทำให้ cvt พังครับ ส่วนน้ำมันเครื่องก็ไม่ได้เด่นอะไรครับ

zic นี่ผมเห็นมีปัญหาทำให้ cvt พังครับ ส่วนน้ำมันเครื่องก็ไม่ได้เด่นอะไรครับ

หมายถึง นมก. CVT ของ Zic "อาจจะ" ทำให้เกียร์ CVT พังใช่ไหมครับ ??

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
ขอส่ง Motul 10w-40 เข้าประกวดครับ 4+1 ลิตร ราว 1500 ผมเคย ก่อนใช้ผม underestimated มันว่าคงไม่ได้ดีเท่าไร แค่ดีกว่า shell hx-8 ก็พอใจแล้ว เพราะเห็นว่าผลิตที่เวียดนาม ราคาที่แพงกว่า hx-8 น่าจะเพราะต้องบวกค่าขนส่ง อันนี้ผมคิดเองในใจนะครับ

แต่พอลองใช้แล้วอื้อหือ ต้องยอมรับว่าดีกว่าที่คิดครับ เป็นน้ำมันตัวที่ 3 ถัดจากโมบิล 1 กับเชลล์ helix ultra ตัว pure plus ที่ผมใช้แล้วลื่นเกินหมื่นโล น้ำมันเครื่องทั่วๆไป ผมใช้แล้วลื่รแค่ราว 5 พันโล ตัวที่ดีๆหน่อยลื่นถึง 7-8 พันโล มีแค่ 3 ตัวที่ว่าที่ผมใช้แล้วลื่นเกินหมื่นโลครับ

ปล. ผมใช้แต่ นมค ตลาดๆ ธรรมดาๆ สำหรับรถบ้านๆมาตลอดนะครับ น้ำมันเทพๆไม่เคยได้ลิ้มลอง
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

หมายถึง นมก. CVT ของ Zic "อาจจะ" ทำให้เกียร์ CVT พังใช่ไหมครับ ??
เคยมีประวัติทำ cvt พังมาแล้วครับกับรถนิสสัน

ขอส่ง Motul 10w-40 เข้าประกวดครับ 4+1 ลิตร ราว 1500 ผมเคย ก่อนใช้ผม underestimated มันว่าคงไม่ได้ดีเท่าไร แค่ดีกว่า shell hx-8 ก็พอใจแล้ว เพราะเห็นว่าผลิตที่เวียดนาม ราคาที่แพงกว่า hx-8 น่าจะเพราะต้องบวกค่าขนส่ง อันนี้ผมคิดเองในใจนะครับ

แต่พอลองใช้แล้วอื้อหือ ต้องยอมรับว่าดีกว่าที่คิดครับ เป็นน้ำมันตัวที่ 3 ถัดจากโมบิล 1 กับเชลล์ helix ultra ตัว pure plus ที่ผมใช้แล้วลื่นเกินหมื่นโล น้ำมันเครื่องทั่วๆ ไป ผมใช้แล้วลื่รแค่ราว 5 พันโล ตัวที่ดีๆหน่อยลื่นถึง 7-8 พันโล มีแค่ 3 ตัวที่ว่าที่ผมใช้แล้วลื่นเกินหมื่นโลครับ

ปล. ผมใช้แต่ นมค ตลาดๆ ธรรมดาๆ สำหรับรถบ้านๆมาตลอดนะครับ น้ำมันเทพๆ ไม่เคยได้ลิ้มลอง

1. Motul ที่ใช้ คือ ตัวนี้ใช่ไหมครับ ?? ดีกว่า Shell HX-8 อีกหรือครับ ??

Motul h- tech 100 Plus 10w40

2. ระดับเจ้าหน้าหมูที่โมแย้ววววว จะใช้ นมค. ธรรมดาได้อย่างไร = Greddy F2 0W-40 เท่านั้นนนนนนนนน  ;) ;)