ผู้เขียน หัวข้อ: เปอโยต์นี่รถเกรดสูงกว่ารถญี่ปุ่นหรอครับ  (อ่าน 5494 ครั้ง)

ออฟไลน์ Yeahyeahs

• Sr. Member
ทำไมราคาเทียบออพชั่นแล้วมันต้องแพงกว่าเสมอเลย ผลิตก็ในอาเซียนด้วยกัน

อยากให้ผู้นำเข้า/ผู้จัดจำหน่าย รถยุโรปเกรดบ้านๆ ไม่ว่าจะเปอโยต์ สโกด้า โฟล์กสวาเก้น ฯลฯ

ถ้าวันนึงมันผลิตในอาเซียนหรือจีน แล้วโดนภาษีพอๆกับรถญี่ปุ่น ก็ช่วยตั้งราคาและใส่ออพชั่นให้มันเท่าที่ควรจะเป็นซักที

นี่ผมดู 2008 ตัวเริ่มเกือบล้านสอง ได้ออพชั่นน้อยกว่าญี่ปุ่นตัวเริ่มต้นซะอีก แต่ราคาแพงกว่า 20% ได้ บางคนยังบอกทำราคาได้ดี แต่พอ HRV หรือ Cross GR ยัดมาก็เยอะแค่ไม่ครบ คนยังด่ากั๊กอยู่เลย

ออฟไลน์ Smith686

• Hero Member
Re: เปอโยต์นี่รถเกรดสูงกว่ารถญี่ปุ่นหรอครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2021, 01:11:24 »
ทำไมราคาเทียบออพชั่นแล้วมันต้องแพงกว่าเสมอเลย ผลิตก็ในอาเซียนด้วยกัน

อยากให้ผู้นำเข้า/ผู้จัดจำหน่าย รถยุโรปเกรดบ้านๆ ไม่ว่าจะเปอโยต์ สโกด้า โฟล์กสวาเก้น ฯลฯ

ถ้าวันนึงมันผลิตในอาเซียนหรือจีน แล้วโดนภาษีพอๆกับรถญี่ปุ่น ก็ช่วยตั้งราคาและใส่ออพชั่นให้มันเท่าที่ควรจะเป็นซักที

นี่ผมดู 2008 ตัวเริ่มเกือบล้านสอง ได้ออพชั่นน้อยกว่าญี่ปุ่นตัวเริ่มต้นซะอีก แต่ราคาแพงกว่า 20% ได้ บางคนยังบอกทำราคาได้ดี แต่พอ HRV หรือ Cross GR ยัดมาก็เยอะแค่ไม่ครบ คนยังด่ากั๊กอยู่เลย

เดิมๆเลยเปอโยเกรดอยู่กึ่งกลางระหว่างรถเยอรมันอย่างเบนซ์หรือบีเอ็มดับบริวกับรถญี่ปุ่น  แต่พอช่วงปี 2530 กว่าๆ เปอโยกดราคาลงมาใกล้ๆกับรถญี่ปุ่น  แต่ผมขับรถเปอโยสมัยนั้นผมว่าแรงและเกาะถนนกว่ารถญี่ปุ่นนะ  แต่ช่วงนั้นชื่อเสียงของตัวแทนจำหน่ายเปอโยในประเทศไทยไม่ค่อยดี  ยอดขายจึงไม่ค่อยพุ่งเท่าไร  ถ้าราคาเปอโยเหนือกว่ารถญี่ปุ่นไม่เกิน 20% ผมรับได้นะ  อารมณ์การขับเปอโยก็คือรถยุโรป ไม่เหมือนรถญี่ปุ่น

ออฟไลน์ Nuiiii

• Jr. Member
  • **
Re: เปอโยต์นี่รถเกรดสูงกว่ารถญี่ปุ่นหรอครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2021, 05:09:32 »
คือเมื่อก่อน ภาพลักษณ์จะเหนือกว่ารถญี่ปุ่น แต่ไม่ถึง Benz, BMW (แน่นอนราคาต่ำกว่า) ส่วนคำว่าเกรดสูงกว่าของ จขกท คืออะไรไม่แน่ใจ ถ้าหมายถึง Performance ก็ดีกว่าแน่นอน เคยขับ 405GR อยู่หลายปี เป็นรถที่นุ่ม แต่โคตรเกาะ ถ้าใครชอบการขับขี่จะหลงรักเลย คงคล้ายซูบารุ (ไม่เคยขับซู)

ส่วนออฟชั่นที่น้อยกว่ารถญี่ปุ่นราคาเดียวกันแต่ถ้าเพียงพอในเรื่องความปลอดภัย คิดว่าคนที่ชอบขับรถ ได้ทดลองขับแบบไม่สนออฟชั่นฟรุ้งฟริ้งจะชอบ ในราคาที่ไม่แพงเท่า Benz, BMW

สาเหตุที่เมื่อก่อนม้วนเสื่อกลับบ้าน ก็คล้ายฟอร์ดเทียร่าที่เคยใช้อยู่ 10 กว่าปี คือ ราคาญี่ปุ่น แต่ค่าซ่อมแพงกว่ารถญี่ปุ่นเยอะมาก ถึงแม้อะไหล่จะทนกว่ารถญี่ปุ่นก็เถอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2021, 05:15:21 โดย Nuiiii »

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2021, 05:42:11 »
สำหรับผมพอๆกับรถญี่ปุ่น เกาหลีอะครับ ไปลอง 3008 มาพอได้นะแต่ 2008 เบาะหลังนี่ไม่น่านั่ง เหมือนทำมา

แย่มาแข่งกับkicks

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2021, 06:18:49 »
ในเชิงแบรนด์ก็ยังน่าจะนะครับ

ส่วนเทคโนโลยีและคุณภาพรถ ... ส่วนตัวผมไม่คิดว่าดีกว่าแล้วครับ
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ KTN88

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2021, 07:04:21 »
คิดว่าสูงกว่าแค่ในไทยครับ ต่างประเทศพอๆกัน

ออฟไลน์ MisterDante

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2021, 07:43:19 »
เคยมี 206cc ที่เปิดประทุน
ช่วงล่างคือโคตรดีมากๆๆๆๆ เกาะแน่นหนึบ
แต่ทุกวันนี้ไม่รู้เป็นยังไงแล้ว
แต่ส่วนตัวยังให้เหนือกว่านิดๆครับ

ออฟไลน์ bodin

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2021, 07:44:54 »
ขายความแปลก ความแตกต่างครับ คุณภาพพอๆกันครับ
ช่วงล่างเขาดีครับ แต่ไม่ได้ต่างกับรถญี่ปุ่นมากๆเหมือนสมัยก่อน

ผมคิดว่ารถเขาออกแบบได้สวยเก๋ไก๋ครับสมัยนี้

ออฟไลน์ REX

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2021, 08:13:18 »
สมัยก่อนโน้น ถือว่าเกรดสูงกว่า
แต่พอระยะเวลาผ่านไป  รถเยอรมัน รถญี่ปุ่นพัฒนาได้ดีกว่า
พวกค่ายฝรั่งเศสทั้ง เปอร์โย ซีตตรอง เรโนลต์ ต่าง เหมือนวิ่งไม่ทันเขา
ตอนนี้คงไม่ได้ดูเหนือกว่าญี่ปุ่นเลย พอๆกัน
เคยได้ขับทั้ง 405 505  309 กระบะ 504  ช่วงล่างดีกว่ารถญี่ปุ่นสมัยนั้นมาก
แต่เครื่องยนต์ไม่ได้ดีกว่าญี่ปุ่นหรอก แถมจุกจิกกว่าอีก

ออฟไลน์ panupong508

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2021, 08:50:43 »
คิดว่าคงพอๆกันนะครับ ยังไม่เคยลองขับรุ่นใหม่ๆ แต่ภายในการออกแบบสวยลงตัวมากๆ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2021, 09:06:32 »

เทียบคลาสเดียวกันสู้รถญี่ปุ่นไม่ได้เลยครับ
แต่ก่อนนำเข้านอกอาเซียนก็แพงอยู่แล้ว
นำเข้าจากอาเซียนก็แพงเพราะ รถเป็น CKD นะครับ ไม่น่าใช่ Mass

ส่วน คนที่ตัดสินรถจากราคา ก็จะคิดว่า ดีกว่ารถญี่ปุ่นในสมัยนี้
แต่ จริงๆ ไม่ใช่นะครับ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2021, 09:26:24 »
สมัยเปอโยต์ 405GR  ญาติเคยซื้อมาใช้อยู่ 2 คัน  ช่วงล่างดีกว่ารถญี่ปุ่น  แต่พอเก่าแล้วมันใช้เงินซ่อมดูแลมากกมายกว่ารถญี่ปุ่น เลยขายออกไปเล่นรถญี่ปุ่นสบายใจกว่า     นอกนั้นผมว่าไม่เห็นโดดเด่นกว่ารถญี่ปุ่น  สมัยนี้ละคงไม่แตกต่างกันเท่าไหร่หรอกมั้ง

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2021, 10:35:15 »

เทียบคลาสเดียวกันสู้รถญี่ปุ่นไม่ได้เลยครับ
แต่ก่อนนำเข้านอกอาเซียนก็แพงอยู่แล้ว
นำเข้าจากอาเซียนก็แพงเพราะ รถเป็น CKD นะครับ ไม่น่าใช่ Mass

ส่วน คนที่ตัดสินรถจากราคา ก็จะคิดว่า ดีกว่ารถญี่ปุ่นในสมัยนี้

ยุคไหนครับที่เปอโยสู้รถญี่ปุ่นไม่ได้

ออฟไลน์ TorMoo

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2021, 10:57:50 »
สมัยก่อนโน้น ถือว่าเกรดสูงกว่า
แต่พอระยะเวลาผ่านไป  รถเยอรมัน รถญี่ปุ่นพัฒนาได้ดีกว่า
พวกค่ายฝรั่งเศสทั้ง เปอร์โย ซีตตรอง เรโนลต์ ต่าง เหมือนวิ่งไม่ทันเขา
ตอนนี้คงไม่ได้ดูเหนือกว่าญี่ปุ่นเลย พอๆกัน
เคยได้ขับทั้ง 405 505  309 กระบะ 504  ช่วงล่างดีกว่ารถญี่ปุ่นสมัยนั้นมาก
แต่เครื่องยนต์ไม่ได้ดีกว่าญี่ปุ่นหรอก แถมจุกจิกกว่าอีก

ตอนนี้อยากลอง renault megane rs trophy r มากกกกกกกกกกกกก

ออฟไลน์ NavaneS

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2021, 11:19:11 »
สมัยหัดขับรถใช้ 505 ครัชแข็งมากๆ แต่ช่วงล่างนุ่มแน่นดีครับ

พอมายุคนี้ การออกแบบสวยงามดี แต่คงไม่ได้ต่างกับรถญี่ปุ่นแบบมีนัยยะ..

ให้ซื้อก้อคงไม่ซื้อ แต่เอาใจช่วยแบรนด์นี้ครับ
Peugeot505
BMW 318i
Honda Accord G6
Toyota Wish
Honda City
Honda Accord G9
BMW 528i M Sport
KIA Grand Carnival

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2021, 11:19:35 »

ยุคไหนครับที่เปอโยสู้รถญี่ปุ่นไม่ได้

ยุคนี้ละครับ ญี่ปุ่นเค้าก้มีทุกคลาสนะ ตั้งแต่ Eco car ยัน พรีเมี่ยม

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2021, 12:24:58 »

ยุคนี้ละครับ ญี่ปุ่นเค้าก้มีทุกคลาสนะ ตั้งแต่ Eco car ยัน พรีเมี่ยม

รถญี่ปุ่นที่ขายในไทยเกือบทั้งหมดเป็นรถเล็ก  ส่วน D Secment ขายแทบไม่ได้เลย  ส่วนเปอโยก็แทบไม่มีขายในประเทศไทย

ไม่ต้องไปมองไกลครับ
เอาไอ้รุ่นที่ขายไทย ราคา พรีเมี่ยม มันก็รถ คลาสเดียว กับ รถบ้านเรานี่ละ แต่ราคาไปไกลมาก คงเพราะ นำเข้า ไม่ใช่แพงเพราะเพราะคนละเกรด
D Secment  ขายไม่ได้ยังไงครับ มีให้วิ่งเกลือนไป
 ลอง เอาราคา มาเทียบกัน สิครับ ที่ระดับ ราคาเท่ากันตอนนี้
อ้ออย่าลืม Lexus ก็ก็ญี่ปุ่นนะครับ คนระดับกับ เปอโย ที่มีขายบ้านเราเลยด้วย

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2021, 12:25:27 »

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2021, 12:29:58 »

ตัวนี้มักน็รถเกรดเดียวกัน
แต่อาจถูกใจ คนที่คิดว่า เผอโย เหนือกว่า รถญี่ปุ่น ครับ
ให้ผมซื้อ ผมก็ ซื้อ   B-SUV  Hybrid ของ ญี่ปุ่นครับ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2021, 12:30:07 »

ออฟไลน์ nothingtoseehere

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2021, 12:33:03 »
ในไทยภาพลักษณ์สูงกว่ารถญี่ปุ่นแค่นิดเดียว คุณภาพพอๆกัน

2008 ราคาไม่ทิ้งห่างกับ Cross,HR-V, CX-30 มาก

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2021, 13:10:57 »
คุณภาพสูงกว่ารถญี่ปุ่น แต่การบริการหลังการขายนี่สิ..... สู้ญี่ปุ่นไม่ได้เลย
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2021, 13:44:08 »
ของเดิมทำเน่าไว้เยอะ น่าจะสูสีโอเปิล
มาตามล้างตามเช็ดก็ลำบากหน่อย

ออฟไลน์ Isomars

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2021, 14:51:09 »
ส่วนตัวว่าเกรดไม่ได้สูงกว่ารถญี่ปุ่น อาจจะเหนือกว่าในบางด้าน เช่น การขับขี่ ดีไซน์ ถ้าเทียบใน Segment เดียวกัน

แต่ในไทยที่ดูสูงกว่าน่าจะเป็นภาพลักษณ์หรือฐานะของผู้ใช้ เนื่องจากแบรนด์แปลก ๆ คนทั่วไปไม่น่าจะซื้อมาใช้ น่าจะเป็นคนที่มีเงินเหลือ หรือมีฐานะประมาณหนึ่ง ซึ่งไม่สนใจค่าซ่อม ราคาอะไหล่ ราคาขายต่อ ที่บ้านมีรถหลายคัน ไม่ต้องเปอโยต์ก็ได้ครับ แค่ มาสด้า ซูบารุ เกีย ฮุนได ซันยอง หรือฟอร์ด ลองไปถามคนทั่วไปที่ไม่ได้สนใจเรื่องรถ บางคนก็มองว่าภาพลักษณ์เหนือกว่าคนใช้ Toyota Honda
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2021, 14:55:50 โดย Isomars »

ออฟไลน์ Zephyrs

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2021, 15:14:38 »
มันเหนือกว่าญปไหม ถ้าไม่นับแบรนด์พรีเมี่ยมญป (เล็กซัส, อินฟินิตี้) ผมว่ามันเหนือกว่า แต่ไม่ขนาดพวก bmw, Merc

ถ้าในทวีปที่มีหลายแบรนด์จริงๆ (อเมริกาเหนือ-ยุโรป) ผมว่าเปอร์โยต์ก็ประมาณพวก VW, Opel, Skoda นั่นแหละครับ

ออฟไลน์ imvile

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2021, 16:23:27 »
เคยเช่า 5008 ขับ (ใครอยากลอง AVIS ที่สุวรรณภูมิมีให้ลอง ลองเชิจดู)
ภายในตกแต่งดีมาก ถ้าเทียบ class CX-5/CX-8/CRV จะรู้สึกว่าเหมือนกระเถิบไปทาง entry premium มากกว่า ตบๆจับๆแล้วรู้สึกวัสดุบุนุ่มเยอะกว่า โยกคอนโซลแล้วรู้สึกแน่นหนา

พวงมาลัยที่คิดว่าจะชอบไหม ก็ชอบกว่าที่คิด น้ำหนักกำลังดี, ช่วงล่างหนุบนิ่มกำลังดี, เก็บเสียงดี
เครื่อง 1.6 turbo ที่มองเลขแรงม้าแล้วคิดว่าคงสู้ CX8 2.5 ไม่ได้ แต่พอวิ่งขึ้นเขาแล้ว ตามสไตล์เครื่อง turbo แรงบิดมาดีมาก เกียร์ไม่โง่

อยู่ยุโรปถึงจะเป็น mass ยุโรป แต่ผมว่าการขับขี่ดีกว่าญี่ปุ่นคลาสเดียวกันนะครับ

แต่ไม่ซื้อครับ 5555 ถ้ามือ 2 ราคาน่าจะตกมากกว่ารถทั่วไป ราคาตกแล้วอาจเจอกัน
J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2021, 16:50:40 »
ไปดู2008 ที่motor expo เกรดวัสดุก็คือ b seg crossoverญี่ปุ่นเลย
1.2m ไม่มีadaptive cruise ผมว่ามันไม่สมศักดิ์ศรีล้านสองเท่าไหร่
แต่ยอมรับเลยมาตรวัดเค้าล้ำมาก สวยมาก มีความสามมิติ

ปล.เซลยังไม่รู้เลยว่าตัวนี้ใช้เกียร์แบบใหน

ออฟไลน์ romeokk

• **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2021, 19:01:18 »
มันทำไม่ได้ เพราะ volume การผลิตน้อย และน่าจะต้องใช้ชิ้นส่วนนำเข้าแบบมากที่สุดเท่าที่มากได้ด้วยครับ

ผมไม่แน่ใจว่าเกณฑ์ของมาเลฯ ต้องใช้ชิ้นส่วนในประเทศเยอะแค่ไหนถึงจะเรียกว่ารถประกอบในประเทศได้ แต่เพื่อให้เข้าเกณฑ์นั้น ก็ต้องไปจ้าง Supplier ในประเทศมาผลิตครับ ซึ่งถ้าเทียบกับรถญี่ปุ่นแล้ว Volume การสั่งผลิตชิ้นส่วนมันเทียบกันไม่ได้เลย

นอกจากนี้ เมื่อ Volume การขายต่ำ ค่าตั้งไลน์ผลิตก็ต้องมาหารลงราคารถแต่ละคันมากกว่าปกติครับ

ออฟไลน์ InBkk

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2021, 19:26:17 »
จริงๆ แล้วไม่ได้สูงกว่าเลยครับ เท่ากันเป้ะ

ออฟไลน์ lepon

• **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2021, 20:12:45 »
ชื่อเสียงมาจากอดีตครับ .. ปัจจุบันหลายค่าย หายไปจากตลาดแล้ว

ย้อนไปช่วงปี 92-96 ในยุคนั้น เป็นยุคสนุกๆ ที่มีรุ่นรถเยอะๆ มาให้เลือกซื้อ

รถซีดานไซ้ส์เล็ก ที่ขายในไทย

peugeot มี 405gr/sri/mi16 เครื่องสหกรณ์ บล๊อก xu .. (รหัส mi16 เครื่อง 2.0 155แรงม้า)
จริงๆ ช่วงนั้น citroen saab opel alfaromeo รถซีดานไซ้ส์เล็ก จะมีตัวแรงให้เลือกซื้อด้วย

ซีดานไซ้ส์เล็ก ตัวแรงฝั่งค่ายญี่ปุ่น
ฮอนด้า มี civic eg 92-95เครื่อง vti 130แรงม้า .. ek ไม่มีตัวแรง
โตโยต้า มี corolla ae92 88-91 1.6git 130แรงม้า  .. ae10x ไม่มีตัวแรง
มาสด้า มี astina ไฟป๊อบอัพ 88-92 140แรงม้า .. lantis V6 147แรงม้า
ซูบารุ มีอิมเพรสซ่า เทอร์โบ 210แรงม้า (จังหวะเปิดตัวดี โดยใช้เครื่อง legacy)

มิตซูบิชิ lancer 1.8gti 91-96 แรงม้าน่าจะ 125แรงม้า (นึกไม่ออกจริงๆ ว่าตอนนั้น ในไทยขาย evolution มั๊ย)
นิสสัน มีเซนทร้า พรีเซีย .. เครื่องบ้านๆ  1.6