ผู้เขียน หัวข้อ: เปอโยต์นี่รถเกรดสูงกว่ารถญี่ปุ่นหรอครับ  (อ่าน 5493 ครั้ง)

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
Re: เปอโยต์นี่รถเกรดสูงกว่ารถญี่ปุ่นหรอครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2021, 21:33:00 »
เกรดพอกันครับ ผมก็มองมันเป็นรถแบรนด์นึงที่เหมือนๆ Chev , Ford ที่มาจากฝั่งตะวันตก

แต่สิ่งที่ทำให้ Peugeot ทำราคาไม่ได้

นอกจากว่าเค้าไม่ได้ประกอบขายที่นี่ เค้ายังเป็นแค่ดีลเลอร์มาทำนะครับ
การตัดสินใจ การลงทุนต่างๆ ต้นทุนที่มี มันก็ไม่สู้บริษัทแม่เข้ามาทำเอง

แค่มาในยุคนี้ก็ถือว่าดีกว่าเมื่อก่อนมากแล้วครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ PC CK

Re: เปอโยต์นี่รถเกรดสูงกว่ารถญี่ปุ่นหรอครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2021, 01:18:14 »
คลาสเดียวกันครับ
อยากลองที่เค้าว่าช่วงล่างดีกว่ารถ3-4ล้านเหมือนกันครับแต่ยังไม่มีโอกาส เช่ารถขับสนามบินต่างจังหวัดก็ไปเช่ารถญี่ปุ่นเพราะคุ้นเคยมากกว่าครับ
พี่สาวผมยังชอบ2008กับ 3008 เลย
ไอ้เราก็ไล่ไปxc40หรือs60แทน....

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2021, 11:03:53 »
เกรดสูงกว่า ไม่รู้ด้านไหนนะ
แต่วัสดุภายใน 3008 พลาสติกก็ธรรมดา
มีดีเรื่องการออกแบบ ภายนอกแปลกตา เก๋ดี
บริการหลังการขาย ไม่ทราบ ถ้ามีเงินเหลือก็อยากจะซื้อเพราะมันไม่โหล

สมัยก่อนเคยขับ 406 เดิม ๆ ขับนิ่งมาก 190 สบาย ๆ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2021, 10:01:34 »
ผมอยู่อิตาลีหลายปี Peugeot ไม่ใช่ Brand สูง หรือ Brand หรู กว่า Brand ญี่ปุ่น หรือ Brand  เมกา เลยครับ (ถ้าเห็นเยอะสุดน่าจะในฝรั่งเศษ)

มันก็เหมือน Toyota Honda ในหมู่ brand ยุโรปนั้นละครับ แค่เกิดในยุโรป แค่นั้นละ เป็น local brand ยี่ห้อนึง ธรรมดานี่ละ

Peugeot ก็เช่นเดียวกับ VW, Skoda, Citroen, FIAT, Alfa Romeo, OPEL, Lancia และอื่นๆ

ในอิตาลีเอง Taxi เป็น BMW, Benz ครับ และ จะมี Local Brand อย่าง FIAT, Alfa Romeo, Lancia เป็นต้น

ค่ายเยอรมัน ยังไม่ได้ถูกมองว่าเป็น Brand หรู เหมือนบ้านเราซะด้วยซ้ำครับ ถ้าไม่ใช่รถที่หรูๆ ด้วยตัวมันเองเกิดมาเพื่อหรูจริงๆ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2021, 08:49:34 »
ผมอยู่อิตาลีหลายปี Peugeot ไม่ใช่ Brand สูง หรือ Brand หรู กว่า Brand ญี่ปุ่น หรือ Brand  เมกา เลยครับ (ถ้าเห็นเยอะสุดน่าจะในฝรั่งเศษ)

มันก็เหมือน Toyota Honda ในหมู่ brand ยุโรปนั้นละครับ แค่เกิดในยุโรป แค่นั้นละ เป็น local brand ยี่ห้อนึง ธรรมดานี่ละ

Peugeot ก็เช่นเดียวกับ VW, Skoda, Citroen, FIAT, Alfa Romeo, OPEL, Lancia และอื่นๆ

ในอิตาลีเอง Taxi เป็น BMW, Benz ครับ และ จะมี Local Brand อย่าง FIAT, Alfa Romeo, Lancia เป็นต้น

ค่ายเยอรมัน ยังไม่ได้ถูกมองว่าเป็น Brand หรู เหมือนบ้านเราซะด้วยซ้ำครับ ถ้าไม่ใช่รถที่หรูๆ ด้วยตัวมันเองเกิดมาเพื่อหรูจริงๆ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2021, 09:06:00 »
ชื่อเสียงมาจากอดีตครับ .. ปัจจุบันหลายค่าย หายไปจากตลาดแล้ว

ย้อนไปช่วงปี 92-96 ในยุคนั้น เป็นยุคสนุกๆ ที่มีรุ่นรถเยอะๆ มาให้เลือกซื้อ

รถซีดานไซ้ส์เล็ก ที่ขายในไทย

peugeot มี 405gr/sri/mi16 เครื่องสหกรณ์ บล๊อก xu .. (รหัส mi16 เครื่อง 2.0 155แรงม้า)
จริงๆ ช่วงนั้น citroen saab opel alfaromeo รถซีดานไซ้ส์เล็ก จะมีตัวแรงให้เลือกซื้อด้วย

ซีดานไซ้ส์เล็ก ตัวแรงฝั่งค่ายญี่ปุ่น
ฮอนด้า มี civic eg 92-95เครื่อง vti 130แรงม้า .. ek ไม่มีตัวแรง
โตโยต้า มี corolla ae92 88-91 1.6git 130แรงม้า  .. ae10x ไม่มีตัวแรง
มาสด้า มี astina ไฟป๊อบอัพ 88-92 140แรงม้า .. lantis V6 147แรงม้า
ซูบารุ มีอิมเพรสซ่า เทอร์โบ 210แรงม้า (จังหวะเปิดตัวดี โดยใช้เครื่อง legacy)

มิตซูบิชิ lancer 1.8gti 91-96 แรงม้าน่าจะ 125แรงม้า (นึกไม่ออกจริงๆ ว่าตอนนั้น ในไทยขาย evolution มั๊ย)
นิสสัน มีเซนทร้า พรีเซีย .. เครื่องบ้านๆ  1.6

จริงครับ

ส่วนตัวคิดว่า 2008 แพงเกินไป ไม่สมราคา

เคยฟังจากกูรูบางท่านบอกว่า Citroen C3 ช่วงล่างสู้ Swift ไม่ได้ แสดงว่าเดียวนี้รถญี่ปุ่นพัฒนามาไกลมากแล้ว
มีแต่รถฝรั่งเศส ที่ยังเน้นดีไซน์เหมือนเดิม

ออฟไลน์ zumo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2021, 10:44:58 »
สมัยก่อนที่บ้านเคยใช้ 405 GR อยู่เหมือนกัน  นิ่ม เกาะ ขับดีมากในช่วงเวลาของมัน แต่พอได้อายุจุกจิกพอสมควรครับ เป็นระบบคาบู
 ไม่ใช่หัวฉีด   ค่านิยมสมัยนั้นตามความคิดผมคือ ชื่อชั้น มันดูดีกว่ารถญี่ปุ่นอยู่ขั้นนึ่ง  แต่ตอนนี้ รถญี่ปุ่น พัฒนามาเยอะ ขับดีขึ้นเรื่อย
ถ้ารถยังจุกจิกอยู่  คนคงไปใช้รถญี่ปุนหมด  รถเกาหลีก็ทำรถดีขึ้นมาเยอะเลยสมัยนี้ตัวเลือกเยอะ