ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อบังคับรถยนต์สวมใส่ทะเบียนป้ายแดง ล่าสุดนี่เป็นยังไงบ้างครับ  (อ่าน 2512 ครั้ง)

ออฟไลน์ Neshz

• Full Member
พอดีจะรับรถใหม่พรุ่งนี้ แล้วว่าจะเดินทางจากกทม. ไปบ้านแฟนที่ลำปาง ประมาณวันที่ 29 ตอนกลางคืน (กันรถติด)
ทีนี้ตอนแรกผมว่าจะรีบจองทะเบียนป้ายขาว แต่เผอิญมันยังไม่ถึงหมวด 2ขบ (ตอนนี้ 2ขล 10-6999) คาดว่าน่าจะรันไม่ทัน 29 นี้ เลยคงจำเป็นต้องขับป้ายแดงข้ามจังหวัดไปก่อน

ปัญหาคือว่า ไม่ชัวร์เรื่องกฏข้อบังคับเกี่ยวกับป้ายแดง ณ ปัจจุบันครับ เห็นคนนึงบอกอย่าง อีกคนนึงบอกอย่าง (ไม่ใช่ใน hlm นะครับ) บางคนก็โดน บางคนก็ไม่โดน ไม่รู้จะเชื่อใครดี โทรไปขนส่งก็ติดต่อยากเหลือเกิน คู่สายเต็มตลอด

สิ่งที่พออยากทราบ จากประสบการณ์พี่ๆเพื่อนๆ HLM
1. หากผมลงในเล่มป้ายแดงด้วยปากกา ว่าจะใช้รถข้ามเขต ผมต้องขอลายเซ็นต์นายทะเบียนมั้ยครับ
2. ถ้าวิ่งตอนกลางคืนแล้วมีการเขียนขอใช้รถช่วงเวลากลางคืนนี่จะโดนปรับอยู่ดีมั้ยครับ (ขึ้นเหนือด้วย ด่านเยอะแท้)
3. หากโดนโบกจนท. ส่วนมากอะลุ่มอะล่วยกันมั้ยครับ
4. หรือท้ายที่สุด ควรเปลี่ยนเวลาเป็นขับข้ามจังหวัดในช่วงเวลา 6.00 - 18.00 จะดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ ThisIsYuTh

กฎหมายก็เหมือนเดิมอย่างที่เข้าใจแหล่ะครับ

แต่ถ้าเอาทางปฏิบัติ มีช่วงนึงผมขับป้ายแดงเกือบหกเดือนเพราะรอโอนป้ายและจดทะเบียนต่างๆ นานา แต่ก็ขึ้นเหนือล่องใต้ปกติเหมือนรถป้ายขาวเลย แต่ก็ไม่เจอเรียกหรืออะไรเลยครับ ส่วนตัวคิดว่า กทม. ไม่มีปัญหาแน่ๆ ไม่ว่าเวลาไหน แต่ถ้าต่างจังหวัดตามชายแดน อาจจะมีโดนเรียกบ้าง ถ้าแสดงเอกสารได้ก็ไม่น่ามีอะไรครับ

แต่ทั้งนี้ถ้าโดนขึ้นมาก็ต้องเข้าใจว่าเราผิดนะครับ
2020 - Mazda CX-5 2.5T (KF)
2016 - Subaru XV (GP)
2013 - Mitsubishi Pajero Sport (KG)
2010 - Honda Civic (FD)
2006 - BMW 3 Series (E36)

ออฟไลน์ romeokk

• Jr. Member
  • **
ถ้าไม่ใช่กระบะขนของ หรือรถเป็นรุ่นเก่าแต่ใส่ป้ายแดง ก็ไม่น่ากลัวเท่าไหร่ครับ ตำรวจก็ไม่ค่อยจะเรียกอะไรอยู่แล้ว

แต่ที่น่ากลัว คือไปดูให้ดีๆนะครับ ว่าป้ายแดงที่ใช้อยู่ เป็นป้ายแดงแท้ มี Code อยู่บนป้าย เล่มที่ถือเป็นเล่มจริง ไม่ใช่ปริ๊นสีมาตัดเป็นเล่มเอง กรณีป้ายแดงปลอมนี่ข้อหาหนัก ถ้าจ่ายใต้โต๊ะก็อาจจะโดนถึงหลักหมื่นได้ ขึ้นกับว่าใช้รถหรูแค่ไหน

ออฟไลน์ GizzY

เขียนลงสมุดป้ายแดงไว้ได้ครับ โดนเรียกก็โชว์ได้ไม่มีปัญหา
ถ้าไม่อยากให้เขียนไปหลายช่อง ก็เขียนกับดินสอได้

ออฟไลน์ OXYGEN2

• Hero Member
    • เครื่องปั่น
ไม่ต้องกังวลมากครับ ส่วนใหญ่เค้าใช้วิจารณญาณครับ ซึ่งถ้าโดนเรียกแล้วคุยดีๆ ยังไงก็ไม่มีปัญหาครับ

ของผมรอประมูลหมวด 1ขx คาดว่าจะปีหน้า ผมลากยาวเลยครับ ก่อนหน้านี้ช่วงดึกมีด่านตรวจก็ไม่ได้โดนอะไรครับ ด่านจราจรที่แถวขนส่งก็เรียกแต่กระบะส่งของครับ

เอาจริงๆ ถ้าจะโดนยังไงก็โดนครับ ขับรถบริษัท ทุกอย่างถูกต้อง แต่เป็น Ecocar บีบแตรไล่ตำรวจจราจรที่อยู่เลนขวา โดนโบกให้จอดพร้อมข้อหาขับขี่หวาดเสียว
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ Shimura

• Sr. Member
เคยโดนเรียกตรวจเล่มคุมป้ายแดงครับ ต้องลงให้ครบข้อความ แต่ไม่มีลายเซ็นต์เจ้าหน้าที่ขนส่งไม่เป็นไร
2007**Estima#ACR50
2013**Vellfire#ANH20
2014**Harrier#ZSU60
2014**BMW320DMsport#F30
2018**MercedesBenzE300#C238
2021**MercedesAMGCLS53

ออฟไลน์ porasit33

เคยขับป้ายแดงไปผาฮี้ พกสัญญาเช่าซื้อตอดไปด้วยก็ดีครับ ตอนนั้นทหารที่ขายแดนขอดูประมาณว่าเราเป็นเจ้าของรถจริงๆ

ออฟไลน์ Highway Star

ว่ากันตามระเบียบเป๊ะๆก็ตามนี้ ส่วนเล่มแดงให้ชัวร์ๆก็เขียนไปหน่อยแต่ใช้ดินสอก็พอ

เป็นรถอะไรครับ ว่ากันตรงๆรถบางประเภทแทบไม่โดนเรียกเลย แต่ประเภทพวกกระบะ อีโคคาร์ ต้องระวังหน่อย โดยเฉพาะรถกระบะเป้าเค้าเลยครับ

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• Sr. Member
  • I am different
ในซอยบ้านผมมีรถคันนึงใส่ป้ายแดงวิ่งมาเป็นสิบปีแล้ว
อย่าไปคิดมากครับ ถนนเรามีทั้งป้ายแดง ป้ายขาวโพลน หรือป้ายล่องหนก็ยังขับกันได้  ;)
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ Neshz

ว่ากันตามระเบียบเป๊ะๆก็ตามนี้ ส่วนเล่มแดงให้ชัวร์ๆก็เขียนไปหน่อยแต่ใช้ดินสอก็พอ

เป็นรถอะไรครับ ว่ากันตรงๆรถบางประเภทแทบไม่โดนเรียกเลย แต่ประเภทพวกกระบะ อีโคคาร์ ต้องระวังหน่อย โดยเฉพาะรถกระบะเป้าเค้าเลยครับ

CIVIC FK  ครับผม

ขอบคุณทุกๆท่านมากๆครับ
สุดท้ายคงทำตามกฏระเบียบไปก่อน จำเป็นต้องกลับจริง ถ้าโดนก็คงต้องยอม 5555

ออฟไลน์ SM.

เคยเห็นข่าวว่าจะยกเลิกป้ายแดง ไม่รู้จะเกิดขึ้นจริงมั๊ย

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ใครออกรถใหม่ ผมมักจะแนะนำตลอดเลยนะว่าสมุดน้ำตาลป้ายแดงอ่ะ
เขียนไปเถอะ เขียนดินสอก็ได้ เขียนรอบเดียวแล้วแก้วันเวลาจุดหมายเดินทางเอาก็ได้

คนเขียน ไม่เคยโดนเรียก
คนไม่เขียน เจอประจำ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ AgentMolder

ตั้งแต่ผมซื้อรถป้ายแดงมา และมีเพื่อน หรือคนรู้จักใช้รถป้ายแดง ที่บางทีลากยาวยันตกรุ่น (ส่วนใหญ่เป็นยุโรป) ไม่เคยมีใครโดนโบกเพราะป้ายแดงเลยนะครับ ผมซื้อรถช่วงเคอฟิวโควิด โดนตรวจ โดนเรียกผานด่านตำรวจเยอะแยะ ไม่เคยมีครั้งไหนที่พี่ตำพูดถึงป้ายแดงเลย ก็แปลกดีเหมือนกัน

ออฟไลน์ yodmanoot

จากประสบการณ์ป้ายแดง 5 เดือน (ขนส่งปิดช่วงโควิด)
ตอนผ่านด่านไม่เคยโดนตรวจเล่มทั้งเวลาข้ามจังหวัดและเวลากลางคืน แต่ก็เขียนลงเล่มไว้ก่อน

เซฟที่สุดเขียนดินสอลงเล่มป้ายแดงให้ครบทุกช่อง ไม่มีนายทะเบียนเซ็นยังพออลุ่มอล่วย
ด่านตรวจช่วงปีใหม่ ส่วนใหญ่ไม่ได้เข้มเรื่องป้ายแดง เน้นไปทางแอลกอฮอล์หรือใบขับขี่

2013 - 2021 : Toyota Collora EE101 ปี 1993 1,300cc AT
2020 - Present  : Chevrolet Colorado 4wd ปี 2005 3,000 MT
2021 - Present  : Toyota Sienta V mc ปี 2019 1,500 CVT

ออนไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

เคยเอา ppv ไปทริป กทม-เชียงใหม่ ตั้งแต่ป้ายแดง เจอด่าน ไม่โดนเรียก หรือถ้าด่านตรวจที่เปิดกระจกขับผ่านก็ไม่ได้ทีปัญหาอะไร แต่ผมเขียนในเล่มเผื่อไว้แล้วแต่ไม่ได้ให้ จนท เซนนะครับ

ได้คุยกับเซล ช่วงรอป้ายขาว เซลบอกว่า ถ้าเป็นป้ายดำ หรือพวกรถหรูๆหน่อย ตำรวจไม่ค่อยเรียก ยิ่งถ้าเป็นป้ายแดงของจริง มีเล่มมาด้วย ไม่ค่อยเจอปัญหา ถ้าเจอก็ขอไปสั่งมา ทางศูนย์รับผิดชอบให้

ออฟไลน์ namea

• Jr. Member
  • **
สรุปกฎใหม่ที่จะยกเลิกป้ายแดง หายไปแล้วหรือครับ :-X