ผู้เขียน หัวข้อ: ทำยังไงถึงจะแก้ปัญหามอเตอร์ไซด์ไม่ปิดไฟเลี้ยว  (อ่าน 2650 ครั้ง)

ออฟไลน์ spn

• Hero Member
ยอมรับว่าตอนหัดขี่ใหม่ๆ อาทิตย์แรกๆ ก็ไม่ได้ปิดไฟเลี้ยว แต่เพราะเป็นรถยนต์ก่อน จึงปรับตัวเปิด - ปิด ไฟเลี้ยวเป็นนิสัย แต่ทุกวันนี้ยังเจอแบบขี่แล้วเปิดไฟเลี้ยวทิ้งไว้อยู่ เห็นเปิดไฟเลี้ยวซ้าย เราก็แซงขวา ปรากฏเค้าเลี้ยวขวา เค้าเปิดไฟเลี้ยวขวา เราก็ชะลอ ชิดซ้าย ปรากฏเค้าเลี้ยวซ้าย งงไปหมดเลย
เมื่อเช้าเกือบชนไป 2 คัน

ทางผู้ผลิตมีการวิจัยทดลองหรือไม่ว่าหมุนแฮนด์เท่าไหร่ / condition แบบไหน ถึงจะปิดไฟเลี้ยวเองแบบรถยนต์

ทั้งนี้ทั้งนั้น ถ้าฝึกผู้ขับขี่ให้เป็นนิสัยตั้งแต่ขี่ใหม่ๆ น่าจะง่ายกว่ามั๊ยครับ
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ samaklen

ออดไฟเลี้ยว ราคาไม่เกิน 100 บาท
หลอดไฟท้าย ราคาไม่เกิน 20 บาท

ชีวิตราคาถูก
ยังไม่ใส่ใจกัน
อยู่ที่คน คน และ คน ครับ

ออฟไลน์ Underseven

• Full Member
แก้ที่คนอื่นยากครับ
แก้จากตัวเราง่ายกว่า
ต้องทำใจและระวังให้มากครับ มีทั้งคนสอบใบขับขี่และไม่สอบใบขับขี่ปะปนกัน
เราบอกไม่ได้ว่าเค้าคือใคร

ขับรถเชิงป้องกันดีที่สุด ต้องคอยคิดตลอดว่าจะมีความเสี่ยงรอบด้าน ก็ช่วยได้ระดับนึงครับ

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

• Sr. Member
ประเภทที่เปิดไฟเลี้ยวซ้ายแต่ดันขับตรงน่ะบางทีไม่ใช่อะไรหรอกครับ ลืมปิด เสียงเครื่องมันดังกลบเสียงลีเลย์ไฟเลี้ยว ผมก็ยังลืมอยู่บ่อยๆไปเวลาขี่มอไซค์น้ำมันแต่พอมาขี่มอไซค์ไฟฟ้า ก็ไม่ลืมละเพราะได้ยินเสียงลีเลย์ไฟเลี้ยว

ออฟไลน์ PC CK

บางทีเค้าก็ลืมครับ
ลืมเปิด ลืมปิด เจอบ่อยไครับ บางคนกดปิดแล้วแต่ไม่สุดไฟก็ยังติดอยู่ก็มีครับ
แต่บางคนไม่รู้จักไฟเลี้ยว ที่หนักกว่านั้น บางคนเปิดไฟสูงโดยที่ไม่รู้ว่าเนี่ยไฟสูงนะ....
เจอทุกแบบครับ ได้แค่ทำใจ พวกนี้เตือนก็ไม่ได้ครับของขึ้น เด่วหาว่าไปหาเรื่องเค้า ;D

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
การเลี้ยวของมอเตอร์ไซค์มันไม่ได้มีแค่ condition หมุนแฮนรถเท่านั้นหนะครับ
การถ่ายแรงไปทิศทางการเลี้ยวก็เกี่ยวด้วย
บางทีแฮนแทบไม่ขยับไปกว่าขับตรง แค่โน้มตัวเฉยๆ ก็ไปในทิศทางที่ต้องการแล้ว
ดังนั้นเลยจะตั้งการปิดไฟเลี้ยวแบบอัตโนมัติเมื่อคืนพวงมาลัยเหมือนรถยนต์ได้ยาก
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ bmwmania

แปลกที่แบรนด์ยุโรป มันจะดับเองหลังจากวิ่งไปกี่เมตรไม่แน่ใจครับ (รถญี่ปุ่นก็จะมีในพวกรุ่นนำเข้า)
อุปกรณ์ตัวนี้ถ้ารถในประเทศใส่มาให้เป็นมาตรฐาน ก็คงจะดีนะครับ
แก้ที่คนไม่ได้ก็จับยัดใส่รถเลย จบๆ ครับ

ออฟไลน์ bennieT8

ผมไม่ได้ขับมอไซนานแล้ว  ไม่รู้ว่าสมัยนี้เปลี่ยนไปแค่ไหน  แต่ไม่อยากโทษคนว่าละเลยอย่างเดียว  ผมรู้สึกว่าปุ่มเลื่อนเปิดไฟเลี้ยวแบบเดิมๆมันใช้งานไม่สะดวกเลยไม่ใช้กัน  ถ้ามีใครออกแบบใหม่ให้ user-friendly ขึ้นมากๆ  เช่นเป็นก้านโยกเล็กๆหรือสวิตช์เล็กๆที่เปิดปิดง่ายๆแยกฝั่งใกล้แฮนด์ซ้ายขวาเลย  น่าจะมีคนยินดีใช้มากขึ้นนะครับ

ออฟไลน์ boogie2020

ืลืมปิด อย่างน้อยก็ยังแปลว่า ใส่ใจที่จะเปิดไฟเลี้ยว  แต่อาจจะลืมปิด  ซึ่งดีกว่าไม่เปิดเลยแน่ ๆ คับ

วิธีแก้ง่ายสุด ทำเสียงต๊อกแต๊ก ตอนเปิดไฟเลี้ยว ให้ดัง ๆ อะคับ ตอนนี้มอไซค์แทบทุกยี่ห้อ เปิดไฟเลี้ยวเนี่ยแทบไม่ได้ยินเสียงเลย  ยิ่งอยุ่ในการจราจรหนาแน่น ใส่หมวกเต็มใบ ยิ่งไม่ได้ยิน 
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Fly to dream

คำถามนี้เหมือนกับทำยังไงไม่ให้เค้าฝ่าไฟแดงตามแยก ไม่ก็ย้อนศรล่ะครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ spn

ผมไม่ได้ขับมอไซนานแล้ว  ไม่รู้ว่าสมัยนี้เปลี่ยนไปแค่ไหน  แต่ไม่อยากโทษคนว่าละเลยอย่างเดียว  ผมรู้สึกว่าปุ่มเลื่อนเปิดไฟเลี้ยวแบบเดิมๆมันใช้งานไม่สะดวกเลยไม่ใช้กัน  ถ้ามีใครออกแบบใหม่ให้ user-friendly ขึ้นมากๆ  เช่นเป็นก้านโยกเล็กๆหรือสวิตช์เล็กๆที่เปิดปิดง่ายๆแยกฝั่งใกล้แฮนด์ซ้ายขวาเลย  น่าจะมีคนยินดีใช้มากขึ้นนะครับ
พูดถึงสวิตช์ำฟเลี้ยวไม่สะดวกจริงๆครับ ดันกลับแล้ว แต่ไฟยังเปิดอยู่ ต้อง recheck อีก นี่กลายเป็นพูดถึงมอเตอร์ไซด์แล้ว 55
แปลกที่แบรนด์ยุโรป มันจะดับเองหลังจากวิ่งไปกี่เมตรไม่แน่ใจครับ (รถญี่ปุ่นก็จะมีในพวกรุ่นนำเข้า)
อุปกรณ์ตัวนี้ถ้ารถในประเทศใส่มาให้เป็นมาตรฐาน ก็คงจะดีนะครับ
แก้ที่คนไม่ได้ก็จับยัดใส่รถเลย จบๆ ครับ
มีแบบดับหลังจากวิ่งไปกี่เมตร กี่นาที แบบนี้ผมว่าไอเดียดีนะครับ กันลืม
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ Winnie_The_Poom

มันอยู่ที่คนครับ ไม่เกี่ยวว่าจะเป็นรถอะไรหรอก ทุกวันนี้ก็เจอรถยนต์ ไม่เปิด-ปิดไฟเลี้ยว อยากจะเลี้ยวก็เลี้ยวไม่ดูหน้าหลัง ข้างหน้าไปไม่ได้ ก็จี้ซะจำขึ้นเหยียบหัวอยู่แล้ว

เมื่อก่อนค่าย Yamaha ไฟเลี้ยวมีเสียงครับ ดังมาก มาตอนหลังๆ ถอดออกไปแล้ว เคยมีกระทู้ถามว่าถ้า ไฟเลี้ยวมอไซค์มีเสียง รู้สึกไง ส่วนใหญ่ตอบอาย ไม่กล้าเปิด เชย ดูแก่ บลาๆๆ

ไม่ยากครับ ขับรถบบถนน มีสติมากกว่าเดิมพอ พวกไฟเลี้ยวไม่ปิดนี่ มันเดาทางง่ายกว่าพวก ไม่เปิดไฟเลี้ยวอีก พวกไม่เปิดนี่ คุณไม่รู้หรอกว่าเค้าจะหักเลี้ยวตอนไหน ถ้าพวกที่เค้าจะเลี้ยว ดูอาการครับ บางคันมีลังเล พวกที่เปิดค้างที่วิ่งยาว แต่ทางที่ดีก็ช่วยกันเปิด-ปิด กับรถทุกคันดีที่สุด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 25, 2021, 17:34:00 โดย Winnie_The_Poom »

ออฟไลน์ Teera

คำถามนี้เหมือนกับทำยังไงไม่ให้เค้าฝ่าไฟแดงตามแยก ไม่ก็ย้อนศรล่ะครับ
คิดเหมือนกันเลยครับ

ออฟไลน์ bravo

เอาแค่ให้ใส่หมวกกันน๊อคทุกคัน ยังทำไม่ได้เลยครับ

บางคัน เอาหมวกคล้องแขนไว้ ถ้าเจอด่าน ถึงจะใส่ เขาไม่กลัวตาย แต่กลัวโดนจ่ายค่าปรับ

เรื่องจะให้เปิดไฟเลี้ยว (สำหรับบางคัน) ลืมๆ ไปได้เลยครับ

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

รถยนต์ก็ไม่เปิดครับ ลืมหรือไม่เปิดจนเป็นนิสัยแล้วก็ไม่รู้ โดนชนตูดก็เรื่องยาวอีก

ออฟไลน์ kbank

บ. รถ ใส่ตัวหน่วงเวลาให้ปิดเองได้นะ 30 วิ ก็น่าจะพอดี
อยากให้ใส่มาให้เลย ต้นทุนไม่น่าแพง น่าจะช่วยได้บ้าง

ออฟไลน์ zionzz

อย่างแรกคือนิสัยคน อันนี้แก้ยาก ต้องมีกฏหมายจับปรับจริงจัง
อย่างต่อมาคือระบบช่วยเหลือ คือไม่มีเลย ระบบพวกนี้เทคโนโลยีมีครับ แต่ไม่ใส่มาเฉยๆ

ออฟไลน์ SM.

แก้ยากจริงๆครับ ผมเจอมาแล้ว เปิดไฟเลี้ยวซ้ายคาไว้ตลอดทาง คงลืมปิด แล้วสุดท้ายก็เลี้ยวขวาไป  :-X :-X :-X :-X :-X :-X

ปัญหาที่แย่จริงๆ คือการขับสวนเลนครับ ผมว่าอันตรายมากๆ ทั้งรถยนต์ และ มอเตอร์ไซด์ด้วยกัน

ออฟไลน์ the kit

ใน Harley Davidson ไฟเลี้ยวซ้าย-ขวา อยู่ที่สวิทช์ซ้าย-ขวาแยกกันเลย ใช้มานานกว่า 20ปีแล้ว
และ "ในรุ่นใหม่ๆ" อย่างเช่น "Fatboy" ที่ผมใช้อยู่ เมื่อเปิดไฟเลี้ยว เมื่อเลี้ยวเสร็จ มันจะปิดให้อัตโนมัติเลย
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ Boattamon

แก้ยาก เพราะมันเป็นที่บุคคล

ต่อให้เป็นมอไซค์แล้วเปิดไฟเลี้ยวทุกครั้ง ก็จะต้องมีคำถามว่ารถยนต์ที่ไม่เปิดไฟเลี้ยวเช่นกัน
มันก็มีทั้งฝั่งสองฝ่าย ฉะนั้นยังไงก็บุคคุลครับ แก้ไม่ได้หรอก