ผู้เขียน หัวข้อ: มีท่านใดใช้รถแบรนด์ตลาด แต่ใช้บริการศูนย์ไกลบ้านบ้างครับ  (อ่าน 3254 ครั้ง)

ออฟไลน์ Highway Star

• Hero Member
เช่นแบบรถแบรนด์ตลาดที่มีศูนย์แพร่หลาย  แต่ไม่เข้าเซอร์วิสศูนย์แถวบ้านยอมขับไปศูนย์ไกลๆ ใช้รถรุ่นไหนแล้วไปกันไกลแค่ไหนเพราะอะไรกันบ้างครับ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
เมื่อก่อนใช้ Nissan Navara ยอมเข้าศูนย์ที่อื่น (คนละจังหวัด) เพราะ ตอนเอาเข้าไปถ่ายน้ำมันเครื่อง เจ้าของศูนย์พูดกับพนักงานให้ได้ยินว่า "คันนี้ไม่ได้ซื้อกับเรา"

ตอนหลังศูนย์นี้ถูกถอดและเปลี่ยนไปขาย MG แทนแล้ว
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ ThisIsYuTh

• Full Member
ตอนนี้ใช้ Mazda อยู่แถวราชพฤกษ์และมีศูนย์ตรงวงเวียนนครอินทร์ซึ่งใกล้บ้านมากๆ แต่ไปเข้าศูนย์นทีราชพฤกษ์ตรงบีทีเอสบางหว้าเพราะชอบการดูแลของศูนย์นี้มากกว่าประกอบกับเสียงรีวิวของคนใช้งานหลายท่านตรงกันว่าดี  8)
2020 - Mazda CX-5 2.5T (KF)
2016 - Subaru XV (GP)
2013 - Mitsubishi Pajero Sport (KG)
2010 - Honda Civic (FD)
2006 - BMW 3 Series (E36)

ออฟไลน์ samaklen

สั่งอะไหล่ และตรวจบางรายการที่ 0 ไกลกว่าครับ
เพราะใกล้บ้านเป็นของเจ๊ในตำนาน
ฝีมือไม่เอาไหน

ออฟไลน์ coolpix99

• Full Member
บีเอมซื้อที่มิล..
เคยเข้าไปเซอร์วิส​ คนเยอะ​ ต้องรอนานกว่าจะมีพนักงานเข้ามาดูแล​ แถมเปลี่ยนกรองแอร์สลับด้าน
เลยตัดสินใจไป​อีกที่​ซึ่งบริการดีกว่าเยอะมากครับ
2014 Mazda CX-5 2.2D
2017 BMW 430i
2020 Nissan Kicks
2021 Mazda CX-8 2.5

ออฟไลน์ Tien.W

HONDA 2 คัน (CR-V / CITY Turbo) ใช้งานที่ปราจีนบุรี แต่เข้า service ที่ พระราม 7 ตลอด ตั้งแต่ออกรถ ครับ

เหตุผลเหรอ ?

1. เคยเอาน้ำมันเบรค ATE TYP200 ไปให้ปราจีนเปลี่ยน ยืนมองอยู่ พวกลักไก่ไม่เปลี่ยน บอกว่า ไม่จำเป็น แต่ไม่คืนกระป๋อง ??? ต้องลงไปโวย

2. เคยเอารถไปเช็คช่วงล่างดัง พวกเอารถไปลอง หายไป 2 ช.ม. แถมกล้องหน้ารถก็ถอดสาย

3. เคยให้สั่งอะไหล่ชิ้นเดียว รอไป 7 วัน

4. ในที่ทำงาน HONDA ปราจีน เป็นอันต้องห้าม ขึ้นชื่อเรื่องลักอะไหล่ ไม่เปลี่ยน

...........

พระราม 7 ผมเข้าจนสนิทกับ ผจก อยากได้อะไหล่ หรือ รถต้องเปลี่ยนอะไหล่ อะไร ที่รู้ล่วงหน้า ก็จะไลน์บอกเค้า ให้สั่งของรอ ถึงวันเช็คระยะ ก็เปลี่ยนได้เลย หรือ บางทีบอกสักวันพุธ พอวันเสาร์ ผมเข้า กทม ก็รับอะไหล่ได้เลย

ปล. ไม่ใช่แค่ ศูนย์บริการนะ

1. ตั้งศูนย์ = บางพลัด ศูนย์ล้อ
2. เช็คเบรค = กิจเจริญชัย ดาวคะนอง
3. ถ่วงล้อ เปลี่ยนยาง เปลี่ยนล้อ = Nsport / United Tire

คือ ปราจีน เอาไว้เติมลมยาง กับ ทำให้รถมันวิ่งกลับไป กทม ได้แค่นั้น .. ตจว ถนัดแต่กระบะ ความระมัดระวัง ไม่มีครับ

ออฟไลน์ Bunyarit344

• Sr. Member
คอนโดอยู่แถวจรัญ   
- ฮอนด้า ผมเข้าที่พระราม 7  งานดี ละเอียด คุยง่าย ผัดคั่วไก่ เขาอร่อย    ส่วนอู่นอกก็เข้าช่างมอสฮอนด้า เลี้ยวไปข้างหลัง ฮอนด้านพระราม 7  ติดทางรถไฟบางบำหรุ   งานดีละเอียด ฝีมือเยี่ยม  ไม่ยัด ไม่หมก เป็นกัลยานมิตรที่ดีต่อกันไปละ

- ปาเจโร่ สปอต  เข้าที่กาญจนาอีควิปเม้น เลยโลตัสบางใหญ่ไปหน่อย  งานดีเหมือนกัน คุยง่าย เซลก็แซ๊บบ แซ่บบ    :-[

- โตต้าก็ แถวๆ เส้นกาญจนาอีกนั่นละ   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 27, 2021, 08:50:48 โดย Bunyarit344 »

ออฟไลน์ V221

ศูนย์Benzฝั่งตรงข้ามหมู่บ้านผมมีแต่ผมไปไกลกว่านั้นเกือบสิบกิโลเพราะรู้จักตั้งแต่ผู้จัดการยันSA อุ่นใจกว่า มีเคลมก็คุยง่าย ไม่เรื่องมากครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ SM.

Honda ครับ มีศูนย์ห้วยขวางใกล้บ้าน แต่ผมไปแถวสะพานใหม่ เพราะใช้บริการมานาน พนักงานจำผมได้ ไม่ยัดบริการ หรือ product อะไรมาให้ครับ

ออฟไลน์ panupong508

เคยเหมือนกันครับ สาเหตุเพราะเช็คราคาเปรียบเทียบแต่ละศูนย์ฯ และความเชื่อมั่นของแต่ละศูนย์ เช่น เช็คระยะต้องเข้าศูนย์นี้  เปลี่ยนอะไหล่ ต้องไปศูนย์โน้น เคลมอะไหล่ ต้องไปศูนย์นี้เพราะเซลคุยง่าย

ออฟไลน์ Komutmas

• Newbie
  • *
ผมใช้ Isuzu บ้านอยู่พระราม2

แต่เอาเข้าศูนย์ใหญ่วิภาวดีตลอดเลยครับ

ตอนขับรถไปก็หงุดหงิดตัวเองไป กรูมาทำไรที่นี่ทั้งๆที่ศูนย์ตรงข้ามบ้านก็มี แต่พอไปถึงศูนย์ใหญ่ทีไรคามหงุดหงิดหายหมดทุกที การบริการศูนย์ใหญ่อีซูซุนี่สุดยอดจริงๆครับ ไม่เคยผิดหวังเลย

ออฟไลน์ kunimihero

• Jr. Member
  • **
mazda 2 ช่วงแรกๆขับจากแจ้งวัฒนะไปเข้าถึงพระราม 7 หลังๆมานี้เริ่มขึ้เกียจเข้าแถวบ้านแทน

ออฟไลน์ alpha14

320D ขับไปเข้า0 ห่างจากบ้าน200กว่าโล เพราะที่นี่ไม่มี0 ก็ลำบากหน่อยแต่ถือโอกาศไปเที่ยวไปกินอาหารญี่ปุ่น

ออฟไลน์ IS2000

ผมชอบมีรถยี่ห้อนิยมแต่รุ่นแปลกๆครับ เวลาเข้าศูนย์ก็เข้าแต่ที่ไกลแต่ชัวร์ว่ามีช่างที่เก่งและเคยทำมาก่อน
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ seeker

H ศรีอยุธยาตั้งแต่ crv g2 ปัจจุบัน g4 และย้ายบ้านมาอยู่รามอินทราก็ยังเข้าที่เดิมครับ
ไม่ใช่ไม่มีปัญหา แต่ไล่ด่าจนจบเรื่องได้ ด่าจน 0 มารีบรถถึงบ้านเลย

ออฟไลน์ city552

Honda ครับ จากบ้านอยู่สุขุมวิท101/1จนย้ายมาสุวรรณภูมิ ผมก็ยังไว้ใจ Honda ศรีอยุธยาที่สุด ขับไกลหน่อยแต่ศูนย์ใหญ่พอจะมีคิวให้ถ้าเร่งด่วน หรือช่วงไม่มีโควิดมันใกล้ BTS ก็นั่งไปนุ่นนี่นั่นแล้วกลับมารับรถได้ แถมเปิดเช้ามาก และ ปิดเย็นมาก วันอาทิตย์ก็เปิด
2015   Mazda BT50 Pro 2.2 Hi-racer
2019   Toyota Altis Hybrid Hybrid Mid
2020   Mercedes-Benz C220d W205
2020   Toyota Fortuner 2.4V 2WD
2021   Honda Civic gen11(FE) 1.5 EL+

ออฟไลน์ El Hombre

• **
Nissan ครับ บ้านใกล้ศูนย์ลาดพร้าวมาก แต่ยอมขับไปอู่แถวกิ่งแก้ว
ยอมขับไกลเพราะพนง.พูดจาไม่ดี แล้วก็ซ่อมไม่จบ

ตอนนี้ใช้ Mazda อยู่แถวราชพฤกษ์และมีศูนย์ตรงวงเวียนนครอินทร์ซึ่งใกล้บ้านมากๆ แต่ไปเข้าศูนย์นทีราชพฤกษ์ตรงบีทีเอสบางหว้าเพราะชอบการดูแลของศูนย์นี้มากกว่าประกอบกับเสียงรีวิวของคนใช้งานหลายท่านตรงกันว่าดี  8)
ในกลุ่มมาสด้าเห็นแนะนำกันเยอะนะครับ

บีเอมซื้อที่มิล..
เคยเข้าไปเซอร์วิส​ คนเยอะ​ ต้องรอนานกว่าจะมีพนักงานเข้ามาดูแล​ แถมเปลี่ยนกรองแอร์สลับด้าน
เลยตัดสินใจไป​อีกที่​ซึ่งบริการดีกว่าเยอะมากครับ

กรองแอร์ผิดด้าน แบบนี้ก็ไม่ไหวครับ

เมื่อก่อนใช้ Nissan Navara ยอมเข้าศูนย์ที่อื่น (คนละจังหวัด) เพราะ ตอนเอาเข้าไปถ่ายน้ำมันเครื่อง เจ้าของศูนย์พูดกับพนักงานให้ได้ยินว่า "คันนี้ไม่ได้ซื้อกับเรา"

ตอนหลังศูนย์นี้ถูกถอดและเปลี่ยนไปขาย MG แทนแล้ว

สองมาตรฐานแบบนี้ก็ไม่ไหวครับ ถึงไม่ได้ขายรถให้แต่ก็ได้ค่าเซอร์วิสถ้าดีผูกปิ่นโตกันยาวๆ

HONDA 2 คัน (CR-V / CITY Turbo) ใช้งานที่ปราจีนบุรี แต่เข้า service ที่ พระราม 7 ตลอด ตั้งแต่ออกรถ ครับ

1. เคยเอาน้ำมันเบรค ATE TYP200 ไปให้ปราจีนเปลี่ยน ยืนมองอยู่ พวกลักไก่ไม่เปลี่ยน บอกว่า ไม่จำเป็น แต่ไม่คืนกระป๋อง ??? ต้องลงไปโวย

2. เคยเอารถไปเช็คช่วงล่างดัง พวกเอารถไปลอง หายไป 2 ช.ม. แถมกล้องหน้ารถก็ถอดสาย

3. เคยให้สั่งอะไหล่ชิ้นเดียว รอไป 7 วัน

4. ในที่ทำงาน HONDA ปราจีน เป็นอันต้องห้าม ขึ้นชื่อเรื่องลักอะไหล่ ไม่เปลี่ยน

...........

พระราม 7 ผมเข้าจนสนิทกับ ผจก อยากได้อะไหล่ หรือ รถต้องเปลี่ยนอะไหล่ อะไร ที่รู้ล่วงหน้า ก็จะไลน์บอกเค้า ให้สั่งของรอ ถึงวันเช็คระยะ ก็เปลี่ยนได้เลย หรือ บางทีบอกสักวันพุธ พอวันเสาร์ ผมเข้า กทม ก็รับอะไหล่ได้เลย

1. ตั้งศูนย์ = บางพลัด ศูนย์ล้อ
2. เช็คเบรค = กิจเจริญชัย ดาวคะนอง
3. ถ่วงล้อ เปลี่ยนยาง เปลี่ยนล้อ = Nsport / United Tire

คือ ปราจีน เอาไว้เติมลมยาง กับ ทำให้รถมันวิ่งกลับไป กทม ได้แค่นั้น .. ตจว ถนัดแต่กระบะ ความระมัดระวัง ไม่มีครับ

กะอมน้ำมันเบรคแน่ๆเลย ดึงสายกล้องหน้ารถแบบนี้ดูเจตนาไม่ดีเลยครับ nsportผมเคยซื้อผ้าเบรคmuspec สมัยชื่อยังไม่เป็นnexsterก็แนะนำดีขายไม่แพงด้วยตอนั้น

ผมใช้ Isuzu บ้านอยู่พระราม2

แต่เอาเข้าศูนย์ใหญ่วิภาวดีตลอดเลยครับ

ตอนขับรถไปก็หงุดหงิดตัวเองไป กรูมาทำไรที่นี่ทั้งๆที่ศูนย์ตรงข้ามบ้านก็มี แต่พอไปถึงศูนย์ใหญ่ทีไรคามหงุดหงิดหายหมดทุกที การบริการศูนย์ใหญ่อีซูซุนี่สุดยอดจริงๆครับ ไม่เคยผิดหวังเลย

คุ้มอยู่ครับ ตรีเพชรวิภาบริการดีให้คำแนะนำดี เคยจะไปซื้ออะไหล่พวกซีลฝาบนที่ศูนย์เพราะมีคราบน้ำมันรั่วตรงฝาครอบวาวล์ ช่างอู่นอกที่เคยใช้ประจำฟันธงแบบไม่มองแผลเลย แต่เค้าก็แนะนำบอกให้เชคท่ออินเตอร์ดูก่อนซึ่งผมก็ไม่เอะใจเพราะรถติดเกวัดบูสแรงดันบูสไม่ตกเลย สรุปไปเชคกับศูนย์เป็นที่ท่ออินเตอร์จริงๆ ถ้าเชื่อช่างอู่นอกคนนั้นคงหมดเงินแล้วไม่หาย

H ศรีอยุธยาตั้งแต่ crv g2 ปัจจุบัน g4 และย้ายบ้านมาอยู่รามอินทราก็ยังเข้าที่เดิมครับ
ไม่ใช่ไม่มีปัญหา แต่ไล่ด่าจนจบเรื่องได้ ด่าจน 0 มารีบรถถึงบ้านเลย

เคยมีปัญหาขนาดไหนบ้างครับ ระดับศูนย์ใหญ่เลยนะครับ แต่โดยรวมน่าจะยังดูแลกันดีอยู่ใช่มั้ยครับ อยากเอาaccord g10ที่บ้านไปใช้บริการไกลอยู่แต่ก็อยากไปดูครับ

Honda ครับ จากบ้านอยู่สุขุมวิท101/1จนย้ายมาสุวรรณภูมิ ผมก็ยังไว้ใจ Honda ศรีอยุธยาที่สุด ขับไกลหน่อยแต่ศูนย์ใหญ่พอจะมีคิวให้ถ้าเร่งด่วน หรือช่วงไม่มีโควิดมันใกล้ BTS ก็นั่งไปนุ่นนี่นั่นแล้วกลับมารับรถได้ แถมเปิดเช้ามาก และ ปิดเย็นมาก วันอาทิตย์ก็เปิด

อยากเอาaccord g10ที่บ้านไปลองใช้บริการ ไกลอยู่เหมือนกันแต่ก็อยากไปดูครับ

ออฟไลน์ neung23

Honda ผมบ้านอยู่นน ก็ไปเข้าศูนย์ ศรีอยุธยา

นอกนั้นอู่นอกแถวบางบัวทอง  :-X
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ wsonpee

ผมใช้วอลโว่ ห่างจาก ชม. 300 กม  ห่างจาก กทม 400 กว่า  เคยโดนชนต้องขับเอารถมาทิ้งไว้  แล้วกลับมาเอาอีกรอบ  แต่ผมถือว่าเป็นการพักงานบ้าง เที่ยวกทม.นิดหน่อย ไม่เครียดครับ เพราะอยากใช้  อีกอย่างเมียไม่ว่าตอนนั่งรถทัวร์มาเอารถด้วยครับ ::) ::) ::)

ออฟไลน์ Mmoshimoshii

• **
ใช้ BMW อยู่อถวราชพฤกษ์ครับ แต่เข้าศูนย์ Barcelona ที่วิภาวดีครับ
เพราะออกรถที่นู้น และถูกจริตกับศูนย์นั้นมากกว่าครับ

ออฟไลน์ palma

...........

ปัจจัยเรื่องสนิท หรือ เขารู้จักเรา นี่สำคัญ ความเกรงใจก็จะตามมา และ ไม่ค่อยกล้าจะมั่วกับเรา อันนี้เรื่องจริง

ผมออกรถที่อื่นทุกคัน และ ใช้ศูนย์ใกล้บ้าน ตจว.ที่รู้จักเราครับ(ศูนย์เก่าแก่ขายมาตั้งแต่สยามกลการเป็นตัวแทน) ก็ปกติดีในการบริการ  ยิ่งศูนย์เล็กเท่าไหร่ ตัวเราก็ใหญ่ขึ้นครับ 55
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ AgentMolder

Toyota ครับ มี ศ. อยู่หน้าหมู่บ้านเลย แต่เลือกไปซื้อ และเข้า Service ที่ ศ. ที่ห่างออกไป 20 โล (อยู่ ตจว. ขับรถง่ายแป๊บเดียวถึง) เพราะรู้จักกับเจ้าของดีลเลอร์ เซลดี ผมเป็นลูกค้า KOL ของเขา สบายใจดีครับ

Honda ผมบ้านอยู่นน ก็ไปเข้าศูนย์ ศรีอยุธยา

นอกนั้นอู่นอกแถวบางบัวทอง  :-X

ถามนิดนึงครับ เคยเข้าของศูนย์นนท์หรือตรงบางบัวทองมั้ยครับ ถ้าเคยบริการต่างกันเยอะมั้ยครับผม

Toyota ครับ มี ศ. อยู่หน้าหมู่บ้านเลย แต่เลือกไปซื้อ และเข้า Service ที่ ศ. ที่ห่างออกไป 20 โล (อยู่ ตจว. ขับรถง่ายแป๊บเดียวถึง) เพราะรู้จักกับเจ้าของดีลเลอร์ เซลดี ผมเป็นลูกค้า KOL ของเขา สบายใจดีครับ
รู้จักเจ้าของดีลเลอร์ดีแล้วครับ ดูแลกันไปดีเลย