ผู้เขียน หัวข้อ: จากใจคนที่ขับเลนสวน… อย่าใช้ auto high beamในที่รถเยอะๆได้มั้ยคับ  (อ่าน 3625 ครั้ง)

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

• Sr. Member
ระบบนี้ใช้งานจริงไม่ได้เรื่องสุดๆ ทุกค่ายเลยญี่ปุ่นก็ด้วย laser, digital, matrix  บลาๆๆ ใช้งานจริงก็คือแยงตารถเลนสวนอยู่ดี ระบบมันไม่ได้ฉลาดอะไรแบบในโฆษณา มันหลบไม่ได้ทุกคันหรอกครับ เบนซ์นี่เจอบ่อย โคมฝั่งขวาเนี่ยหลบแสงให้แต่ฝั่งซ้ายก็ยิงไฟสูงเข้าหน้าเหมือนเดิม อืม…

ดังนั้นขอนะครับถ้ารถอีกฝั่งยังวิ่งต่อแถวมาเรื่อยๆหรือเกาะกลางไม่ทึบจนมองไม่เห็นรถอีกฝั่ง อย่าใช้ครับมันเข้าตา

ออฟไลน์ headcutterz

• Full Member
เจอเหมือนกันครับ ผมว่าเหมาะกับใช้ทางหลวงต่างจังหวัดที่รถน้อย ๆ มากกว่า 

ออฟไลน์ Mos37257

มันดับเฉพาะจุดจริงๆ​ เเต่ด้วยไฟสูงยังไงถึงมันเปิดข้างเดียวมันก็เเยงตาอยุ่ดี​ เห็นด้วยครับถนนสวนเปิดปิดเองดีกว่า

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

ของเบนซ์ไฟหน้าขวามันสูงจริงครับ อารมณ์เหมือนฟอจูนเน่อ แต่มันจะสูงเป็นช่วงๆ เหมือนขึ้นลูกระนาด
เพื่อนผมเคยขับตามหลังผมต้องโทรไปถามเลยว่าเปิดไฟสูงค้างไว้ป่าว

ออฟไลน์ axister

• Hero Member
ส่วนตัวผมเจอแต่ benz ส่วนใหญ่ที่มันดับไม่ตรงจุด มาแยงตา ถ้าเป็นระบบ multi-beam หลบนะครับ หรืออะไรไม่รู้ที่ไฟขวามันแยงตาตลอด

แต่พวก auto เปิด-ปิด ใช้ในที่รถสวนเยอะๆโคตรจะไม่เวิคเลยครับ ส่วนตัวเคยใช้แบบนั้นอยู่ของ lexus/bmw มันเปิดปิดได้ถูกเวลานะครับ แต่เหมือนมันต๊อบไฟด่าเค้าตลอดเวลา เพราะมันติดๆดับๆ รัวๆ ปิดทันบ้างไม่ทันบ้าง

ของ volvo xc60 ผมไม่แน่ใจเรียกว่าอะไร แต่ไฟมันแหวกแบบ pixel light ของ polestar อันนี้ด้วยความที่ไม่ได้ใช้บ่อย แล้วก็มีประสบการณ์กับ lexus เลยไม่ค่อยได้เปิด แต่คันหน้ามันแหวกได้โอเคอยู่

ส่วนอีกอันที่เจอบ่อยๆ bmw laser light เพราะที่ทำงานมีคนใช้ละกลับบ้านพร้อมๆกัน เค้าเปิดตลอด เวลาสวนหรือโดนขับตามไม่แยงตาเลย รวมๆผ่านเพื่อนร่วมถนนคนอื่นๆด้วย ของเจ้านี้ผมว่าโอเคที่สุด

ออฟไลน์ Ruksadindan

ต้องส่งเรื่องให้วิศวกรครับ

ออฟไลน์ alpha14

หลายๆรุ่นนี่แยงตาทั้งนั้นครับ วิศวกรน่าลงมาดูหน่อยไม่ใช่เอาแต่ออกแบบออกมา คนใช้ถนนรับกรรม

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

เห็นด้วยเลยครับ 

ไอเดียดี เเต่ทำออกมาจริงไม่ได้เรื่อง

เเยงตากว่ารถที่ไฟหน้า ปรกติอีก