ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับอาชีพสื่อสายรถยนต์  (อ่าน 1894 ครั้ง)

ออฟไลน์ nothingtoseehere

• Newbie
  • *
คือผมได้ติดตามเว็บนี้มาตั้งแต่อยู่ประถมต้นๆ ละครับ คือขอยืมคอมมาเล่นทีไรจะเปิดดูพวกช่อง The Coup หรืออ่านรีวิว HLM มาซึ่งตอนแรกๆ ก็ไม่เข้าใจหรอก แต่ไปๆ มาๆ ติดเฉย
เป็นคนชอบรถยนต์แต่แบบ ป ต้น ดูข่าวมาเรื่อยๆตลอด เพราะตอนนั้นพ่อเห็นว่าติดกล้องมาจึงเอาหนังสือรถมาให้ดูเพื่อเบี่ยงเบนความสนใจ ผลลัพท์ก็กลายเป็นชอบรถมากเฉยเลย5555 ทุกวันเข้าเว็บรถหรือเปิดคลิปดูเล่นๆ
ตอนนี้วาปมาปัจจุบัน อยู่ ม.5 ขึ้น ม.6 ปีนี้จึงเริ่มคิดแล้วว่าอนาคตจะไปทางไหนดี
คิดไปๆ มาๆ จึงอยากลองทำพวกสื่อสายรถยนต์ เพราะชอบดูมากๆ ทั้งของน้าเต้ย พี่แพน-พี่ตี้ พี่จิม พี่ฮาร์ต
แน่ๆ คือสายอาชีวะลืมไปได้เลยเพราะไม่ได้ไปทางนั้นตั้งแต่เริ่ม เพราะตอนนี้เน้นสายภาษาหนักประมาณนึง (อังกฤษเป็นหลัก แต่มีเยอรมันและฝรั่งเศษเสริม) เนื่องจากเรียนเอกแนวนั้น และคณะมหาลัยถ้าไม่เข้าอักษรก็นิเทศแน่ๆ

จึงอยากสอบถามว่าควรเริ่มยังไงดีครับถ้าอยากมาในสายนี้ และก็อยากหาตัวตนมากขึ้นครับเพราะช่วงนี้ว่างเปล่ามากๆ
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 02, 2022, 18:01:18 โดย nothingtoseehere »

ออฟไลน์ bahamu

• Sr. Member
Re: สอบถามเกี่ยวกับอาชีพสื่อสายรถยนต์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 02, 2022, 17:50:09 »
อยากทำสื่อด้านรถยนต์
นิเทศ สื่อสารมวลชน
แปลข่าว
ย่อข่าว
สรุปข่าว
ถ่ายภาพ ตัดต่อภาพและเสียง

อักษรศาสตร์ ภาษาไทยและเทศ
บทความ เรียงความ
ประวัติศาสตร์ เหตุการณ์ หรือเรียงเส้นเวลา
ตำรา

ฝึกงานกับสนพ. สนข.เข้าเก้าโมง เลิกหกโมง หกวันต่อสัปดาห์
เริ่มจากแบกกระเป๋าตามนาย เป็นช่างกล้อง นักข่าวสนาม คนขับรถ พิมพ์งาน จัดหน้า

ตอนนี้จะให้คนเดียวทำหมดแต่คุณภาพงานต่ำ ใช้เฉพาะบางกรณี ยุค5gคงคนเดียวทำอีกเยอะ

ถ้าอยู่ในพื้นที่เฉพาะ เช่น ต่างประเทศ พื้นที่ปิด
ส่งสรุปข่าวตามกำหนด นักข่าวสนามแบบนี้จะมีอำนาจการกลั่นกรองเรื่องมากสุด เพราะเห็นก่อนเล่าทีหลัง บก.คุมไม่ได้ถ้าออกสด ค่าเหนื่อยขึ้นกับความเสี่ยง

นักข่าวในห้องส่ง เรียกผู้ประกาศข่าว เป็นตุ๊กตาพูดตามบก.สั่ง ห้ามคิดเอง พูดไม่คิดจอดำ ค่าเหนื่อยตั้งแต่ชม.ละสามร้อยถึงหลายหมื่น อยู่ที่ความดังกับขายโฆษณา

ถ้าทำเอง ต้องรู้กม.สื่อสารมวลชน ติดคุก โดนอุ้ม จะได้รู้ว่าผิดมาตราใด หัวหมอว่า "หนูไม่รู้" จะเข้าทำนอง
สู้ติดแน่ แพ้ติดนาน สารภาพติดพอประมาณ เพราะเป็นผู้พิมพ์ผู้โฆษณา

สอบใบผู้ประกาศข่าว เดี๋ยวนี้ไม่มีแล้ว คุณภาพพิธีกร ผู้ดำเนินรายการตกต่ำลงมาก ยิ่งพวกหมุดท่อ ใช้ภาษาไทยได้แย่มาก พม่า มอญ กะเหรี่ยง ลาว เขมร ญวน ไทใหญ่ พูดไทยได้ดีกว่าคนไทยหลายคน เอานักเลงหัวไม้มาดำเนินรายการ

กรณีออกหน้าลงจอ ต้องได้รับการอบรม เพราะ
"เสื้อผ้าหน้าผมที่ไม่สุภาพ คือการทรมานคนดู"
ไม่หล่อสวยแบบพระนาง แต่ต้องสะอาด ดูดี ไม่ซอมซ่อ

บุคลิก ท่าทางต้องเป็นสุจริตชน ไม่ใช่อันธพาล

ที่น่าเศร้าคือ สื่อที่นำเสนอเนื้อหาดี เชิงวิชาการ อ้างอิงได้ กรองแล้วคนส่วนใหญ่ไม่นิยม

สื่อที่หวืดหวา ทีเล่นทีจริง เชื่อถือไม่ได้ หรือกิริยาดูหมิ่น อวดรวยหรือเห็นความรุนแรง รังแกกันเป็นเรื่องสนุก คนดูเยอะมาก
แค่ความเห็นเชิงเหยียดหยาม ด่าทอ ราวกับมาจากบ้านป่าเมืองเถื่อน กลับพบเห็นได้ทั่วไป

พอเจอกันหน้าบัลลังก์ ก้มหน้าพนมมือปากอมสาก ถามเท่าไหร่ไม่ยอมบอกว่า ด่าทำไม ไม่ต่างจากยิงปืนขึ้นฟ้า อยากกร่าง แสดงอำนาจบาตรใหญ่ พอโดนคนบ้านอื่นตายบอกไม่ตั้งใจ คำขอโทษจึงไร้ค่า เอาเงินกับติดคุกชดใช้ความผิดดีกว่า

ทีเจ้าทุกข์กินยาเป็นลัง หาหมอเป็นแสน จำเลยไม่เคยเมตตาสงสาร เห็นเป็นเรื่องสนุก

เจ้าพ่อเจตคุปต์ ดูแลวิญญาณในนรกและความตาย ดูแลหลักเมือง เรือนจำ ไม่ใช่ศาลพระภูมิ และพระภูมิเจ้าที่เป็นของไทย ไม่ใช่ของแขก แต่ให้พราหณ์ทำพิธี แทนที่จะเป็นพ่อมด แม่มด ทำพิธี

ขนาดสื่อสารกับผีคนไทยยังเพี้ยน จะเอาอะไรกับสื่อสารกับคน

อิน จัน มั่น คง ยังพูดหลอกชาวบ้านไม่เลิก ไม่มีฝังคนในหลุมหลักเมือง ไม่ว่าหลุมไหนทั้งนั้นในไทย กรมศิลป์ขุดถึงก้นหลุมไม่พบกระดูกสักชิ้น

หลักบ้าน ใจบ้าน มีใครเอาสัตว์บูชายัญไหม นี่บ้านเมืองจะเอาคนไปฝังทำไม หลักเอียงแน่นอนเป็นอวมงคล

ในบันทึกอังกฤษเขียนว่า พม่าเอาคนฝังทั้งเป็นที่ก้นเสาประตูเมือง ไว้เฝ้าประตูเมือง เจอปืนไฟกองเรืออังกฤษ มัณฑเลย์แตกในครึ่งวัน ฝังจริงไหมไม่รู้
ถ้าฝังจริงเสาจะเอียง โครงสร้างเสียหมด หลายเรื่องเรียนเองไม่ได้ต้องมีคนสอน รู้แบบผิดๆฝึกไปก็ไม่สำเร็จ

เรียนเอกถ่ายภาพไม่จำเป็นอ่านเองได้ ที่เห็นมาถ่ายได้แต่ไม่ดี ถ้าเป็นลูกมือข่างภาพใหญ่ก็พอได้

แต่เมืองนอกเรียนถ่ายภาพไม่ง่าย ต้องผสมสารไวแสง สร้างกล้องเองถ่ายภาพแบบดาแกส่ง ไม่ใช่สักแต่ซื้อของสำเร็จมาใช้แล้วสถาปนาตัวเองเป็นมืออาชีพ
ไม่งั้นผกก.ภาพในหนัง ก็ไม่ต้องมี กำกับคิวบู๊ไม่ต้องใช้ กำกับการแสดงคนเดียวทำได้หมด สตูดิโอคงไม่กล้าให้งบเป็นร้อยล้านเหรียญมาทำหนัง ถ้าใครๆมุดท่อดูก็ทำได้

โนแลนค่าตัวกำกับต่อเรื่องสิบล้านเหรียญ เปอร์เซ็นกำไรจากหนังต่างหากราว10%

ขนาดช่างภาพที่เก่งมากของไทย ยังจบถ่ายหนังจากรัสเซีย รัสเซียเป็น1ใน5ประเทศของโลกที่ทำหนังเก่งได้รางวัลระดับโลก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 02, 2022, 23:12:45 โดย bahamu »

ออฟไลน์ U9WS

• Hero Member
  • slower is better
Re: สอบถามเกี่ยวกับอาชีพสื่อสายรถยนต์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 02, 2022, 17:58:15 »
เวลารีบๆไปอยู่หน้า fb และ youtube​ หมดแล้ว

TheRealMeaw

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 02, 2022, 18:21:59 »
ไม่รู้จะเริ่มตอบยังไง จะบอกว่าให้หนีไปก็ดูใจร้ายเกิน เอาเป็นว่าบอกก่อนละกันว่าผมเคยทำงานที่เว็บนึงอยู่ซักพัก ลาออกมาเป็นปีละครับ เดี๋ยวนี้เป็นล่ามแปลภาษาเงินดีกว่าคนละเรื่อง และมีเรื่องปวดหัวน้อยกว่าเยอะ

ถ้าจะตัดสินใจอยากเป็นสื่อยานยนต์ ต้องยอมรับว่างานมันเติบโตยากมาก เพราะว่าตัววงการมันก็ไม่ได้โตครับ มีแต่จะปิดตัวรายวัน และอีกอย่างนึงคือโครงสร้างการทำงานแบบงานประจำอื่นมันทำไม่ได้ ต่อให้บริษัทจะพยายาม Organized ขนาดไหน สุดท้ายการทำงานมันจะเหมือนเป็น Freelance อยู่ดี นั่นหมายความว่างานมันจะเข้ามาเวลาแปลก ๆ เวลาการทำงานไม่แน่นอน เน้นที่ตัวผลงานเป็นหลัก และบริษัทที่พยายามสร้างตารางเวลาที่แน่นอนผลคือทำงานไม่ได้ครับ แต่ถ้าชอบการทำงานแบบนี้มันก็มีความสุขมั้ง

อุปสรรค์หลัก ๆ คืองานสายนี้ Qualification ไม่ชัดเจนครับ นั่นคือ คุณจะเป็นใคร จบอะไรมามันไม่สำคัญเลย สื่อยานยนต์มีข้อดีข้อนึงตรงนี้แหละ จะเรียนจบอะไรมา เริ่มต้นจาก 0 เหมือนกันหมด สิ่งเดียวที่สำคัญคือผลงานทำอะไรได้ ทำได้แค่ไหน นั่นทำให้เวลาบริษัทรับคน ซึ่งก็ไม่ได้เปิดกันบ่อย ๆ นะ ส่วนมากเขาจะหาผ่านทางคนรู้จักของคนรู้จัก และต้องรู้ว่าทำงานอะไรได้บ้าง เคยทำอะไรมาบ้าง หายากที่จะเปิดโอกาสให้คนนอกวงการเข้ามาใหม่ เพราะเขาต้องใช้คนที่ทำงานได้เลย ไม่ใช่ว่าต้องมาสอนกัน

เพราะงั้นก็อยากแนะนำว่า ในตอนนี้ที่กำลังเรียนมัธยม เวลาว่างเยอะ ให้ศึกษางานเอาไว้ให้เยอะ ๆ ครับ หาจุดแข็งของตัวเอง สิ่งที่อยากทำ ชอบงานเขียน งานภาพ งานวีดีโอ หรืออะไรก็ตามแต่ จับแนวทางให้ได้ครับ เข้าใจว่ายาก แต่ถ้าไม่ทำก็ไม่ได้ และสำคัญยิ่งกว่านั้นคือถ้าหาแนวทางที่ตัวเองชอบได้แล้วก็ต้องมี Portfolio ของตัวเองที่น่าสนใจ ทำตัวให้คนอื่นรู้จัก หาคอนเนกชั่นในวงการให้ได้ โลกในปัจจุบันทำได้ง่ายขึ้นแล้ว เรามีโซเชี่ยลมีเดีย สื่อยานยนต์หน้าใหม่ ๆ หลายคน ไม่สิ ต้องบอกว่าทุกคน ในปัจจุบันเริ่มต้นจากโซเชี่ยลมีเดีย เพราะงั้นคุณสร้างพื้นที่ให้ตัวเองให้ได้ก่อน หลังจากนั้นโอกาสจะตามมาเอง ขอแค่ไม่ทำตัวเป็นสื่อขยะก็พอครับ

ได้แต่บอกว่าขอให้โชคดีครับ วงการนี้แคบมาก ทุกคนรู้จักกันหมด มันก็อบอุ่นแบบแปลก ๆ

ปล. ถ้าชอบรถ ชอบดู เลยอยากไปทำ ระวังพอได้ทำจริง ๆ แล้วจะดูสื่อที่เคยดูหรือตามข่าวรถใหม่ไม่สนุกเหมือนเดิมนะครับ

ออฟไลน์ nothingtoseehere

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 02, 2022, 18:35:31 »
ไม่รู้จะเริ่มตอบยังไง จะบอกว่าให้หนีไปก็ดูใจร้ายเกิน เอาเป็นว่าบอกก่อนละกันว่าผมเคยทำงานที่เว็บนึงอยู่ซักพัก ลาออกมาเป็นปีละครับ เดี๋ยวนี้เป็นล่ามแปลภาษาเงินดีกว่าคนละเรื่อง และมีเรื่องปวดหัวน้อยกว่าเยอะ

ถ้าจะตัดสินใจอยากเป็นสื่อยานยนต์ ต้องยอมรับว่างานมันเติบโตยากมาก เพราะว่าตัววงการมันก็ไม่ได้โตครับ มีแต่จะปิดตัวรายวัน และอีกอย่างนึงคือโครงสร้างการทำงานแบบงานประจำอื่นมันทำไม่ได้ ต่อให้บริษัทจะพยายาม Organized ขนาดไหน สุดท้ายการทำงานมันจะเหมือนเป็น Freelance อยู่ดี นั่นหมายความว่างานมันจะเข้ามาเวลาแปลก ๆ เวลาการทำงานไม่แน่นอน เน้นที่ตัวผลงานเป็นหลัก และบริษัทที่พยายามสร้างตารางเวลาที่แน่นอนผลคือทำงานไม่ได้ครับ แต่ถ้าชอบการทำงานแบบนี้มันก็มีความสุขมั้ง

อุปสรรค์หลัก ๆ คืองานสายนี้ Qualification ไม่ชัดเจนครับ นั่นคือ คุณจะเป็นใคร จบอะไรมามันไม่สำคัญเลย สื่อยานยนต์มีข้อดีข้อนึงตรงนี้แหละ จะเรียนจบอะไรมา เริ่มต้นจาก 0 เหมือนกันหมด สิ่งเดียวที่สำคัญคือผลงานทำอะไรได้ ทำได้แค่ไหน นั่นทำให้เวลาบริษัทรับคน ซึ่งก็ไม่ได้เปิดกันบ่อย ๆ นะ ส่วนมากเขาจะหาผ่านทางคนรู้จักของคนรู้จัก และต้องรู้ว่าทำงานอะไรได้บ้าง เคยทำอะไรมาบ้าง หายากที่จะเปิดโอกาสให้คนนอกวงการเข้ามาใหม่ เพราะเขาต้องใช้คนที่ทำงานได้เลย ไม่ใช่ว่าต้องมาสอนกัน

เพราะงั้นก็อยากแนะนำว่า ในตอนนี้ที่กำลังเรียนมัธยม เวลาว่างเยอะ ให้ศึกษางานเอาไว้ให้เยอะ ๆ ครับ หาจุดแข็งของตัวเอง สิ่งที่อยากทำ ชอบงานเขียน งานภาพ งานวีดีโอ หรืออะไรก็ตามแต่ จับแนวทางให้ได้ครับ เข้าใจว่ายาก แต่ถ้าไม่ทำก็ไม่ได้ และสำคัญยิ่งกว่านั้นคือถ้าหาแนวทางที่ตัวเองชอบได้แล้วก็ต้องมี Portfolio ของตัวเองที่น่าสนใจ ทำตัวให้คนอื่นรู้จัก หาคอนเนกชั่นในวงการให้ได้ โลกในปัจจุบันทำได้ง่ายขึ้นแล้ว เรามีโซเชี่ยลมีเดีย สื่อยานยนต์หน้าใหม่ ๆ หลายคน ไม่สิ ต้องบอกว่าทุกคน ในปัจจุบันเริ่มต้นจากโซเชี่ยลมีเดีย เพราะงั้นคุณสร้างพื้นที่ให้ตัวเองให้ได้ก่อน หลังจากนั้นโอกาสจะตามมาเอง ขอแค่ไม่ทำตัวเป็นสื่อขยะก็พอครับ

ได้แต่บอกว่าขอให้โชคดีครับ วงการนี้แคบมาก ทุกคนรู้จักกันหมด มันก็อบอุ่นแบบแปลก ๆ

ปล. ถ้าชอบรถ ชอบดู เลยอยากไปทำ ระวังพอได้ทำจริง ๆ แล้วจะดูสื่อที่เคยดูหรือตามข่าวรถใหม่ไม่สนุกเหมือนเดิมนะครับ

ขอบคุณมากๆ ครับ ผมว่าคงไม่ใช่งานหลักแน่ๆ เพราะอย่างที่พี่บอกครับ คือเป็นงานที่ไม่โตเร็ว
ผมคงอาจจะเริ่มแปลข่าวก่อน และค่อยลองทำรีวิวรถดูครับ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 02, 2022, 20:28:46 »
ทำงานสื่อเดี๋ยวนี้ไม่ต้องจบสาขานิเทศแล้ว     สาขาอะไรก็ได้ ขอเพียงมีประสบการณ์ ความคิดสร้างสรรค์ ใฝ่รู้ ภาษาต่างประเทศ อื่น  ๆ   ตามนายจ้างต้องการ      แต่ถ้าทำงานเป็นลูกจ้างสาขานี้ไม่ควรจริง ๆ  ไม่เติบโตไม่ก้าวหน้า   ค่าตอบแทนไม่สูง  สมัยนี้เสี่ยงตกงานง่าย ๆ

ถ้าจะทำแล้วรุ่ง  สายนี้ต้องเป็นเจ้าของสื่อเองจึงจะได้ครับ   

ออฟไลน์ Akrachai

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 02, 2022, 21:48:31 »
ผมว่าสมัยนี้ไม่ต้องเรียนตรงสายก็สามารถทำงานได้ ยกเว้นอาชีพเฉพาะทางจริงๆ เพราะว่าความรู้สมัยนี้มีอยู่ทั่วทุกมุมเลยและโลกออนไลน์มันช่วยได้เยอะจริงๆ
ผมดู vlog ของ youtuber สายรถยนต์ เมืองนอกเขาก็ไม่ได้เรียนสาขาหรือสายตรงมาซะหน่อย เขาแค่ชอบและหลงใหลในสิ่งๆนั้นแค่นั้นครับ บางทีการจะเป็นสื่อเราแค่อยากจะได้มุมมองในการใช้งานและการทำงานของสายนี้ซะมากกว่าครับ 

ผมยกตัวอย่าง มีคนเป็นหมอแต่ลาออกจากหมอ มาเป็นโปรแกรมเมอร์เพราะชอบการเขียนโค้ดมากกว่า มันแค่......ความชอบแค่นั้นเลยครับ (แต่บางคนความชอบกับเงินมันไปด้วยกันไม่ได้เลยต้องจำใจทำสิ่งๆนั้นไปก่อน5555)

ออฟไลน์ KATANA

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 02, 2022, 22:51:19 »
ถ้าใจรัก และมีจุดมุ่งหมายที่ชัดเจน ให้พุ่งเป้าไปเลยครับ ทำทุกทางให้ได้ทำงานทางนี้ถ้าใจรักจริง

ขอยกตัวอย่างตัวผมเองนะครับ จบ "สัตวศาสตร์" แต่ชอบมอเตอร์ไซค์มาก เรียนจบ ป.ตรี มา ก็พุ่งเป้าไปหานักเขียน (เจ้าของหนังสือ) ทีเ่ป็นไอดอล ไปขอเค้าทำงาน ไม่ได้สนใจสายที่เรียนอะไรเลย จนได้ทำจริงๆ ครับ (แต่ตอนนี้ไม่ได้ทำมานานแล้วนะ)

ถ้าใจมันไป ไม่ต้องสนปัจจัยอื่นใดครับ อยากเก่งต้องไปอยู่กับคนเก่ง

ออฟไลน์ panupong508

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 03, 2022, 08:02:56 »
บางอย่างโชคชะตาก็นำพามาโดยที่เราไม่รู้ตัวครับ ที่สำคัญคือรีบไขว่คว้าและทุ่มเทให้เต็มที่เมื่อโอกาสมาถึง เพราะโอกาสไม่ได้มีเสมอไป

ออฟไลน์ turbofever

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 03, 2022, 08:23:56 »
ลองเป็น YouTuber มี channel รถของตัวเองดีกว่าไหม ลองทำข่าวรถข่าวไอทีถ้าชอบก็ทำได้เลยไม่ต้องรอเรียนจบมหาลัย ตัดต่อคลิปเก่งๆหางานทำสายสื่อได้แน่นอน ยังไม่ต้องคิดถึงจะได้รีวิวรถใหม่ๆ ลองรีวิวรถตัวเองรถญาติรถเพื่อนไปก่อน ถ้าคนติดตามเยอะๆเดี๋ยวก็หารถมารีวิวเพิ่มได้เองครับลองดูนะ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 03, 2022, 21:18:24 »
ใดๆ ก็ตาม…

…เมื่อค้นพบทางที่ใช่แล้ว
ขอให้ตั้งใจทำ ได้ลงมือทำ และทำให้สุดความสามารถนะครับ

น้องยังโชคดีที่ค้นพบตัวเองก่อนจะสายเกินไปแบบพี่
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 04, 2022, 11:17:23 »
ไม่รู้จะแนะนำอย่างไรดี ตอนนี้ไม่จำเป็นต้องจบนิเทศหรืออักษร ก็เป็นสื่อได้ครับ เพียงแต่ว่าตั้งใจหมั่นศึกษาทั้งจาก www , webboard หรือ youtube แล้วก็ค่อยๆหาสไตล์ของตัวเอง
เดี๋ยวนี้ข้อมูลเข้าถึงได้ง่ายมากขึ้นกว่าเดิมเยอะ ถ้าได้ภาษาก็จะยิ่งได้เปรียบครับ

น้องตั้งเป้าไว้ดีแล้วครับ ขอให้ไปให้ถึงเป้าหมาย แต่อนาคตบางทีก็ไม่ได้เป็นอย่างที่ตั้งใจไว้ซะทีเดียวครับ