ผู้เขียน หัวข้อ: Honda HR-V e:HEV รถไซส์นี้กำเงินไปล้านต้นๆกับเครื่อง1500+ไฮปริดคุ้มไหมครับ  (อ่าน 7283 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sympho

• Sr. Member
พูดถึงเรื่อง Segment

ถ้ามองว่า HRV เป็น B-SUV เพราะพื้นฐานมาจาก Jazz/City

แล้ว Cross คือ Segment ไหนครับ?? เว็บนี้จัดเป็น B-SUV แต่มันมาจาก Altis ที่เป็น C-Segment 

XV ก็เช่นกัน อยู่ในกลุ่ม B-SUV (มันมาจาก Impreza นะ)

หรือ SUV มันไม่เกี่ยวกับตัวถัง Sedan ถึงมันจะพัฒนาต่อๆกันมา

ออฟไลน์ Looper

• Newbie
  • *

ถ้ามองว่า HRV เป็น B-SUV เพราะพื้นฐานมาจาก Jazz/City

แล้ว Cross คือ Segment ไหนครับ?? เว็บนี้จัดเป็น B-SUV แต่มันมาจาก Altis ที่เป็น C-Segment 

XV ก็เช่นกัน อยู่ในกลุ่ม B-SUV (มันมาจาก Impreza นะ)

หรือ SUV มันไม่เกี่ยวกับตัวถัง Sedan ถึงมันจะพัฒนาต่อๆกันมา

ในความคิดผมนะที่เป็นคนสนใจในรถ Segment  นี้นะครับคิดว่าไม่ได้ใช้พื้นฐานจากตัวไหนนอกจาก สามารถแค่มีอะไหล่ที่สามารถแชร์ข้ามแพลตฟอร์มเท่านั้นเอง และการออกแบบหรือวัตถุประสงค์การใช้งานจะแยกออกเป็นเอกเทศ

ส่วนที่ว่าทำไม B Suv ส่วนใหญ่ที่พัฒนาหรือในความคิดผมที่คิดเป็นการแชร์อะไหล่ จาก  C-Segment ถึงไม่ถูกเรียกว่า C suv เพราะอย่างท่านคิดเลยครับมันไม่น่าเกี่ยวในการจัด  Segment เพียงแค่แชร์อะไหล่เฉยๆครับเป็นเรื่อง Economic และ Cost พวกนั้นมากกว่า แต่นั้นแหละครับ ผมเองก็ขัดใจนิดๆว่าคุ้มไหม 5555

ชายหนุ่มผู้รักในการการขับขี่ยานยนต์
ยานยนต์สื่งที่พาคุณก้าวไปยังอดีต ย้อนไปยังอนาคต
ณ จุดบรรจบของห้วงเวลา มีสถานที่แห่งหนึ่งซึ่งเวลาเป็นสิ่งสมมุติ
อายุไขเป็นเพียงการเปรียบเทียบ
ณ ที่แห่งนั้น มีเพียง คุณ ถนน และ ยานยนต์
เคลื่อนตัวผ่านพื้นที่ว่างอันเป็นอนันต์

เครดิต : Youtube Sandwish Media

ออฟไลน์ AgentMolder

• Hero Member
มอง HRV ไปเทียบกับ City บางคนอาจแยกไม่ออก

งั้นผมบอกว่า CRV กับ Accord ล่ะ ต่างกันตรงไหน อันนี้พอมองออกยัง

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ความคุ้มเป็นเรื่องส่วนบุคคลครับ ผมตอบแทนคุณไม่ได้แน่ๆ

แต่สำหรับผม มันไม่คุ้ม

ออฟไลน์ mamaman

ในความคิดผมนะที่เป็นคนสนใจในรถ Segment  นี้นะครับคิดว่าไม่ได้ใช้พื้นฐานจากตัวไหนนอกจาก สามารถแค่มีอะไหล่ที่สามารถแชร์ข้ามแพลตฟอร์มเท่านั้นเอง และการออกแบบหรือวัตถุประสงค์การใช้งานจะแยกออกเป็นเอกเทศ

ส่วนที่ว่าทำไม B Suv ส่วนใหญ่ที่พัฒนาหรือในความคิดผมที่คิดเป็นการแชร์อะไหล่ จาก  C-Segment ถึงไม่ถูกเรียกว่า C suv เพราะอย่างท่านคิดเลยครับมันไม่น่าเกี่ยวในการจัด  Segment เพียงแค่แชร์อะไหล่เฉยๆครับเป็นเรื่อง Economic และ Cost พวกนั้นมากกว่า แต่นั้นแหละครับ ผมเองก็ขัดใจนิดๆว่าคุ้มไหม 5555

ก็อย่างที่ผมบอกไปนะครับว่า
ฺฺB-segment  มันไม่ใช่ ฺB-Crossove
มันไม่ได้จับ  B-segment มายกสู้เฉย
มันออกแบบ ตัวถัง ทั้งภายนอก นอกภายในแทบจะต่างกันไปเลย มิตรถก็ต่างกัน คือ มันใช้พื้นฐานด้วยกนจริง แต่ ไม่ใช่ทั้งหมด
ลองจับ  City  HB ehev มาจอดเทียบ  HRV ehev
สำหรับผมยอมเพิ่มเงิน 130000 ไป HRV ehev แบบไม่ต้องคิด เพราะมันไม่มีไรเหมือนกันเลยนอกจากเครื่องยนต์หากมองด้วยตา

ออฟไลน์ BN`

สำหรับผม ถ้าหากว่าใช้รถเยอะปีละหลายหมื่นโล รถไฮบริดก็ถือว่าคุ้มครับ

ออฟไลน์ renew

• Sr. Member
ผมมองแบบนี้ ถ้าคนใช้เยอะ ซึ่งก็เดาว่าเยอะเพราะมันมีเครื่องเดียว ก็น่าสน เพื่อนเยอะ อะไหล่มียาวๆแน่ๆ

เรื่องขนาด cross คือ altis มาบีบๆ ส่วน HRV คือ city มาทำให้โป่งออก เรื่องความคุ้มค่า พอๆกัน

ออฟไลน์ Newhang

ผมเห็นการลดต้นทุน และราคา ผมก็มองข้ามแล้ว
มาถามผมว่ารุ่นไหนยังไง ผมจำไม่ได้เลย รู้แต่แพงมากแล้วก็ไม่ดูมันไปเลย