ผู้เขียน หัวข้อ: Toyota Fortuner รถครอบครัวใช้ สอบถามโช็คสปริง  (อ่าน 4797 ครั้ง)

ออฟไลน์ nuarkang34

• Newbie
  • *
รบกวนสอบถามเพื่อนๆพี่ๆ พอดีที่บ้านใช้ Toyota Fortuner ปี 2006 ไม่เคยเปลี่ยนโช็คเปลี่ยนสปริงเลยครับ

ตอนนี้รถกระด้างมาก เหมือนโช็คและสปริงเริ่มเสื่อมคุณภาพ อยากจะเปลี่ยนให้รถนุ่มขึ้นเพราะใช้เป็นรถสำหรับครอบครัว คนแก่ เด็กๆ นั่งเวลาไปเที่ยว

แต่ไม่มีความรู้เลย

รบกวนพี่ๆเพื่อนๆช่วยแนะนำยี่ห้อทั้งโช็คและสปริงให้หน่อยครับ สำหรับใช้งานทั่วไปสำหรับรถครอบครัวอ่ะครับ อยากให้ผู้สูงอายุที่บ้านนั่งสบายเหมือนก่อน

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: Toyota Fortuner รถครอบครัวใช้ สอบถามโช็คสปริง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 11, 2022, 22:14:46 »

ถ้าพอใจของเดิม   ก็ไปหาอะไหล่เดิม  มาใส่

kayaba  monroe     รุ่นปกติ  ก็ไม่ต่างกับของติดรถ

ออฟไลน์ bodin

• Sr. Member
Re: Toyota Fortuner รถครอบครัวใช้ สอบถามโช็คสปริง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 11, 2022, 23:37:56 »
โช๊คKayabaเอาที่หนืดกว่าของติดรถนิดเดียว สปริงใช้ของแท้โรงงานก็พอ ใส่ยางMichelin primacy suv
ช่วงล่างอื่นๆชิ้นไหนพังใส่ของแท้ให้หมดเพราะมันทนทาน

จบได้ในราคาสบายกระเป๋า อย่าไปเชื่อร้านช่วงล่างมากเดี๋ยวรถกลายเป็นเกวียน >:(

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 12, 2022, 06:20:27 »
คันที่บ้านผมปีเดียวกัน ใช้อะไหล่ศูนย์ครับ จำราคาไม่ได้ แต่คิดว่าไม่แพงเลยทำที่นั่นไปเลยตอนเช็คระยะ

พอดีรถคุณแม่ใช้ไปตลาด ก็เลยไม่เน้นขับอะไรมากด้วย
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 12, 2022, 07:53:58 »
ส่วนตัวคิดว่า  เบิกสปริงเดิมมาใส่  โช้คเป็น profender ปรับระดับ 4ตัว 14,000-16,000 
ขับสบายกว่าเดิมทุกช่วงความเร็ว
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ panupong508

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 12, 2022, 08:37:27 »
ถ้าชอบฟีลลิ่งแบบเดิมก็หาเทียบตรงรุ่นครับ  ถ้าเปลี่ยนแบบเลยกลัวว่าสไตล์การขับจะเปลี่ยนไป บางทีอาจไม่ชอบฟีลลิ่งของใหม่ก็ได้

ออฟไลน์ turbofever

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 12, 2022, 08:59:17 »
สปริงเดิมไม่ต้องเปลี่ยนครับถ้ารถไม่ทรุดตัวลง มันไม่ใช่ตัวการ โช๊คและยางรวมทั้งลมยางด้วยที่ต้องหาทำ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 12, 2022, 10:00:50 »
เอาประหยัด เบิกของใหม่ตรงรุ่นจากศูนย์ครับ
ลองโช๊ค 4 ต้นก่อน น่าจะต้นละ 1 พันนิดๆครับ
ถ้ายังไม่โอ ก็เปลี่ยนสปริงด้วยครับ อยากได้นิ่มลอง Ozy ตรงรุ่น คู่ละประมาน 9 พันบาท
ถ้าอยากประหยัดอยู่ ซื้อสปริงเดิม เบิกจากศูนย์ครับ (อันนี้ไม่เชียร์)

ถ้ามีงบหน่อย
ลอง YSS Z-series ครับ ตัวปรับ 30 ระดับ
เอาแค่โช๊ค 4 ต้นก่อน(ไม่ต้องเปลี่ยนสปริง) ราคาน่านะ 2 หมื่นปลายๆ

ไม่เชียร์โปรเฟนเดอร์ครับ
ต่อให้รีวาวล์จากร้านดัง ก็ไม่ได้นุ่มหนึบขนาดนั้น (จากคนเคยใช้)

ส่วนตัวตอนนี้ใช้ Fox 2.0 รีวาล์ว + สปริงเดิมครับ
นิ่มกว่าเดิม แต่ไม่ถึงขั้นนุ่มละมุนเคลิ้มชวนฝันหลับสบายขนาดนั้น และหนึบกว่าเดิมพอตัว แต่ผมเน้นขับเร็วแซงช่วงเลนสวน ก็เลยเหมาะกับผม
จริงๆใส่พวก YSS Z-series ปรับ 30 จะนิ่มกว่านี้ครับ

ออฟไลน์ Ws pattaya

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 12, 2022, 12:34:58 »
ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ผมพึ่งมาใช้ฟอร์จูนเนอร์ได้4-5 ถ้าชอบนิ่มยวบๆผมแนะ หาโช้คสปริงถอดป้ายแดงยกขุดตัวปัจจุบันที่เขาถอดขายกันอยู่ตอนนี้แล้วหายางดีๆหน่อยเช่น primacy Suv ก็พอได้นะครับ เคยขับตัวเก่าก่อนหน้านี้คือกระด้าง แต่ตัวปัจจุบันลดความกระด้างลงกว่าตัวก่อนหน้านี้พอสมควรแล้วครับ (ส่วนตัวใช้ยาง primacy suv+เปลี่ยนโช๊คสริงยกเช็ต) หรือคิดจะทำช่วยล่างจริงๆ ผมอยากให้ไปตามร้านที่เขามีให้ลอง ว่าเราชอบแบบไหนแล้วค่อยตัดสินใจ อย่าไปฟังใครตูดใครตูดมัน ไปลองใส่ลองขับเอาเลยครับเราขอบแบบไหน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 12, 2022, 12:37:09 โดย Ws pattaya »

ออฟไลน์ Sympho

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 12, 2022, 15:10:05 »
ที่บ้านเคยใช้ ก่อนขายเป็นโช๊ค YSS สปริงใหม่เบิกศูนย์

นิ่มดึครับ มันปรับได้ ไม่ได้รู้สึกว่ามันกระด้าง และก็ไม่ย้วย แต่ก็ไม่เหมาะกับขับซิ่งๆเท่าไร

ทั้งนี้ก็ต้องไปลองดูก่อนครับ ตูดใครตูดมัน

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 19, 2022, 11:50:45 »
ถ้าเน้นนุ่ม เปลี่ยนโช๊คเดิมแท้ศูนย์เท่านั้นครับ โช๊คยี่ห้อเทียบ kayaba excel-g มีทั้งคนบอกว่านุ่มพอๆกัน และบางส่วนบอกว่าแข็งกว่าเดิมนั่งไม่สบาย ใช้ของศูนย์ถือว่าตัดความเสี่ยงครับ monroe ผมเคยใช้ก็ไม่นุ่มเท่าของศูนย์เช่นกัน มีโช๊คตัวเดียวที่ผมเคยนั่งแล้วนุ่มกว่าโช๊คเดิมศูนย์คือ Tein Endura Pro ครับ ใน Jazz โช๊คเดิมกระด้างด้วย และหยุดสปริงได้ไม่ค่อยดีเลยดีดๆ พอไปนั่ง Tein ใส่กับสปริงเดิมคือสวรรค์เลยครับ นุ่มกว่าเดิมอีก
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ Trafalgar

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 24, 2022, 22:24:20 »
ตาม
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT