ผู้เขียน หัวข้อ: 💕 รถยนต์ Sedan ในบ้านเราปัจจุบันนี้เหมือนจะพับเบาะหลังไม่ได้เป็นปกติแล้วหรือครับ  (อ่าน 4698 ครั้ง)

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
 ;) :)  เวลาจะพับเบาะใส่ของที่ใหญ่ยาวหน่อยก็ลำบากเลยครับ
แต่รุ่นเดียวกันพอไปขาย มาเลเซีย กลับพับได้ซะเฉยเลย
ของบ้านเรามีคานเหล็กมาขวางซะอีก ค่ายรถยนต์เขาไม่คิดว่า
คนไทยก็ต้องอาศัยขนของใหญ่ยาวบางครั้งเหมือนกันน่ะครับ

ออฟไลน์ PetchPP

• Full Member
2012 Volvo S60 T4F (Discharged)
2015 Mazda 2 1.3
2019 Benz C220D (W205)
2020 BMW X1 18D (F48)
2022 Honda Civic Turbo RS (FE)

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
ต้นทุนครับ หลักๆ เลย
การพับไม่ได้ มันก็ลดกลไกการล็อคเบาะและการพับลงไปได้

และส่วนนึงสำหรับรถที่มี 2 ตัวถังท้าย คือการเน้นไปขายจุดเด่น Hatchback ด้วย
แต่พวกที่มีขายท้ายเดียว ไม่รู้ไปวิจัยกันมาจากไหนถึงได้ตัดออกไป
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ apinui

มาสด้า พับได้ทุกรุ่นย่อยครับ .....

ส่วนค่ายอื่น เช่นซีวิคที่ขายในจีน พับได้ครับ ของไทยพับไม่ได้ ...

แต่ใครจะแคร์ล่ะ .. จริงไหม ..

ออฟไลน์ headcutterz

• Full Member
เฉพาะฮอนด้าหรือเปล่าครับ ประเด็นหลักไม่น่าใช่เรื่องต้นทุน แต่เป็นเรื่องการตลาดที่ต้องการเพิ่มจุดเด่นให้รถที่เป็น Hatchbak ใน segment เดียวกันมากกว่า ถ้าอยากได้เบาะพับได้ก็ให้เลือกรุ่น Hatchback

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ชอบมากครับ​ รถซีดานเบาะหลังพับได้​ แต่รถที่ใช้ก็พับไม่ได้​ ก็ใช้ไปเท่าที่ใช้ได้ครับ​ 😄
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Newhang

ฉีกกฏคำว่าประหยัดต่อขนาด

เพราะเราเป็น1เดียวที่ถูกสร้างเพื่อให้ได้ของห่วย

ออฟไลน์ mamaman

เราต้องช่วยกันครับ แสดงจุดยืนไปเลย เบาะเมิงพับไม่ได้ ไม่ซื้อรถ ต่อให้ดีแค่ไหน เพราะ มันควรจะพับได้ จะตัดออกทำเพื่อๆๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ supatuch

• Newbie
  • *

เฉพาะฮอนด้าหรือเปล่าครับ ประเด็นหลักไม่น่าใช่เรื่องต้นทุน แต่เป็นเรื่องการตลาดที่ต้องการเพิ่มจุดเด่นให้รถที่เป็น Hatchbak ใน segment เดียวกันมากกว่า ถ้าอยากได้เบาะพับได้ก็ให้เลือกรุ่น Hatchback

ผมก็คิดว่างั้นครับ ถ้ากรณีมี Hatchbak  จะถูกพลักไป ทั้งที่ จุดยึดเดียวกัน มันตั้งใจเลย

แต่ Toyota ก็ไม่มีให้แต่ไหนแต่ไรต่อให้ไม่มี Hatchbak ครับ แบบ Altis อะ

accord พับได้

ราคาระดับใน พับไม่ได้ก็น่าตยครับ
น่าจะหมายถึง  B C-segment ที่แต่ก่อนพับได้ แล้วหายไป

ลองไปดู Mazda ครับ รถราคา ถุกแต่พับได้หมด

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

ไม่ใช่ sedan ในบ้านเราครับ แต่เป็นแค่ sedan ค่ายหนึ่งเป็นบ้าอะไรไม่รู้รุ่นเดียวกันเขาพับเบาะหลังกันได้ทั่วโลกพอมาถึงไทยสลักปลดล็อคหายเฉย ไม่รู้ใครขโมยหรือว่าอะไร :-\

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ใช้คำว่าปัจจุบัน เหมือนกับว่าในอดีตพับได้ อย่างงั้นแหละ

ผมมีรถเก๋งในบ้าน 3 คัน ยังไม่เห็นคันไหนพับเบาะได้เลย

ถ้าจะใช้คำ ผมว่า ควรจะใช้คำว่า "รถยนต์ Sedan ในบ้านปัจจุบันนี้ "ให้" เบาะหลังพับได้ "เพิ่มมา" แล้วหรือยัง" มากกว่านะครับ

ออฟไลน์ V221

E220D AMG Sport เบาะหลังพับได้ 60/40 ครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ boogie2020

เอ รถ SUV  หรือพวก hatchback พับเบาะได้ เพื่อเพิ่มพื้นที่ขนของนั่นปกติ  ..... แล้วรถเก๋ง sedan ปกติ ที่เป็น passenger car จะต้องเพิ่มพื้นที่ขนของไปทำไมอะคับ ??

บางค่าย ใส่มา เพราะจะได้เป็น gimmic เล็ก ๆ น้อย ๆ ให้รถตัวเอง  แต่มันก็ไม่ได้แปลว่า มันเป็นสิ่งจำเป็นสำหรับรถ sedan ยี่ห้ออื่น ๆ นิคับ 
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

เอ รถ SUV  หรือพวก hatchback พับเบาะได้ เพื่อเพิ่มพื้นที่ขนของนั่นปกติ  ..... แล้วรถเก๋ง sedan ปกติ ที่เป็น passenger car จะต้องเพิ่มพื้นที่ขนของไปทำไมอะคับ ??

บางค่าย ใส่มา เพราะจะได้เป็น gimmic เล็ก ๆ น้อย ๆ ให้รถตัวเอง  แต่มันก็ไม่ได้แปลว่า มันเป็นสิ่งจำเป็นสำหรับรถ sedan ยี่ห้ออื่น ๆ นิคับ

บางครั้งเราก็ต้องขนของที่มันไม่เยอะไม่หนักแต่มันยาวววว พอเจอกับตัวจริงๆนี่มันน่าหงุดหงิดนะคับยัดเข้าไปแล้วแต่มันเกินฝาท้ายมาแค่คืบเดียว คือแบบอีกแค่นิดเดียวก็ใส่ได้แล้วอะคับ

ออฟไลน์ Winnie_The_Poom

บางครั้งเราก็ต้องขนของที่มันไม่เยอะไม่หนักแต่มันยาวววว พอเจอกับตัวจริงๆนี่มันน่าหงุดหงิดนะคับยัดเข้าไปแล้วแต่มันเกินฝาท้ายมาแค่คืบเดียว คือแบบอีกแค่นิดเดียวก็ใส่ได้แล้วอะคับ

เข้าใจว่า บางคน อาจจะใช้รถคันเดียว แต่อยากได้ความอเนกประสงค์ แบบพับเบาะหลังได้เพื่อเพิ่มพื้นที่อะไรทำนองนั้น จะซื้อคันใหญ่ขึ้น หรือ suv อีกคันก็เกินงบไป เพราะบางทีนานๆจะขนของ หรือ เพิ่มพื้นที่ด้านหลัง

ส่วนตัวยังไม่แน่ใจเลยว่าถ้า ถ้าใช้รถซีดานพับเบาะได้ แล้วจะกล้าขนอะไรไหม กลัวตอนเจอรถเบรคแรงๆ หรือ ชนท้าย แล้วมันมากระแทกด้านหน้า

ออฟไลน์ bobsan

คงวิจัยมาแล้วว่าคนส่วนมากที่ซื้อซีดานไม่พับเบาะ

อย่างคนรอบข้างผมที่ใช้ซีดานที่พับเบาะได้ ทั้งชีวิตเค้าเหล่านั้นไม่เคยพับเบาะเลย
ส่วนพวกที่ซื้อ hatchback wagon คนกลุ่มนี้พับกันเป็นว่าเล่น

สมัยนี้มันแบ่งประเภทรถกับคนซื้อตั้งแต่ต้นอยู่แล้ว

jaesz

• บุคคลทั่วไป

คงวิจัยมาแล้วว่าคนส่วนมากที่ซื้อซีดานไม่พับเบาะ

อย่างคนรอบข้างผมที่ใช้ซีดานที่พับเบาะได้ ทั้งชีวิตเค้าเหล่านั้นไม่เคยพับเบาะเลย
ส่วนพวกที่ซื้อ hatchback wagon คนกลุ่มนี้พับกันเป็นว่าเล่น

สมัยนี้มันแบ่งประเภทรถกับคนซื้อตั้งแต่ต้นอยู่แล้ว

ผมก็เป็นแบบนี้เลยไม่พับรถซีดาน เพราะเบาะหลังนั่งครบ หรือมีเบาะเด็ก ถ้าขนของเอารถแฮทช์แบคหรือกระบะไป

ออฟไลน์ NKORAT

• Newbie
  • *
ซีดานถ้าพับเบาะได้เบาะจะบางนั่งไม่สะบายครับ ยากสะบายซีดานอยากอเนกประสงค์ 5 ประตูครับเขามีให้เลือกอยู่แล้ว

ออฟไลน์ shando

ใช้คำว่าปัจจุบัน เหมือนกับว่าในอดีตพับได้ อย่างงั้นแหละ

ผมมีรถเก๋งในบ้าน 3 คัน ยังไม่เห็นคันไหนพับเบาะได้เลย

ถ้าจะใช้คำ ผมว่า ควรจะใช้คำว่า "รถยนต์ Sedan ในบ้านปัจจุบันนี้ "ให้" เบาะหลังพับได้ "เพิ่มมา" แล้วหรือยัง" มากกว่านะครับ

ที่บ้านเคยใช้โคโรล่าโดเรม่อนพับได้นะครับ
คันต่อมา3ห่วงก็พับได้ หลังๆหายไปตอนไหนไม่รู้
ปล.แต่c-class, series3พับได้นะ

ออฟไลน์ REX

คิดว่า บริษัทรถคงคิดว่า การพับเบาะในรถซีดานทำให้ต้นทุนสูงขึ้น
จึงตัดออก

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

ผมชอบรถซีดาน และชอบรถที่พับเบาะได้ครับ ถึงแม้นานๆ จะได้ใช้ที เช่น ผมใช้ series 3 ผมชอบขับไปตีกอล์ฟต่างจังหวัดกับเพื่อนกับพ่อ 2 คน ปีนึงอาจจะไปตีด้วยกันไม่ถึง 5 ครั้ง ถ้าไม่พับเบาะมันใส่ถุงกอล์ฟ 2 ใบไม่ได้ ไม่รวมกระเป๋าเดินทางใบเล็กๆ อีก 2 ใบครับ เวลาผมเลือกซื้อผมก็ขอมีไว้ก่อนครับ กลัวจะใช้แล้วไม่มีมันจะหงุดหงิดนะครับ

ออฟไลน์ samaklen

พับได้ ก็มีช่องให้กลิ่นลอดเข้ารถได้เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Highway Star

คนใช้เก๋งซีดานส่วนใหญ่ไม่ค่อยพับพอเห็นว่าไม่มีผลต่อยอดขายก็ตัดซะเลย โดยเฉพาะฮอนด้า โตโยต้า ตัวดีเลย

ส่วนตัวชอบรถที่พับเบาะได้มากกว่าถึงจพขอบทรงซีดานแต่ หลายอย่างมันขนได้เลยพื้นที่ไม่แพ้รถท้ายตัดถ้าพับราบหมด

ออฟไลน์ wsonpee

5 sereis ก็พับไม่ได้ ตัว e ด้านหลังแคบมาก

ซีดานถ้าพับเบาะได้เบาะจะบางนั่งไม่สะบายครับ ยากสะบายซีดานอยากอเนกประสงค์ 5 ประตูครับเขามีให้เลือกอยู่แล้ว

ไม่จริงครับ องศามันก็เท่าเดิมนั่นละ คำว่าพับไม่ได้หมายถึงพับแบนราบนะครับ
แค่พับให้เปิดวางทะลุหลังได้ เวลาขนของยาวๆ ก็ขนได้

ถ้าว่าไม่สบาย ทำไม C-segment กับ D-segment หลายๆรุ่นก็มี แถมนั้งสบายด้วย

ออฟไลน์ Floppy-T

ทำให้พับได้ แต่มันจะไปทอนจุดเด่นรถ HB

ออฟไลน์ Fly to dream

คิดอะไรมาครับ มีพวกห่วงค่ายรถกั๊กของจนบริษัทรถที่ตัดของนั่งยิ้มเพราะมีพวกโง่ปกป้องอยู่ได้ทุกวันนี้ไง  ;D ;D
บ่นว่าไม่มีนั่นไม่มีนี่แบบประเทศอื่นในราคาที่ถูกกว่าไม่ได้นะ เดี๋ยวโดนไล่ไปซื้อยี่ห้ออื่น
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
3 Skyactiv คันเก่าผมก็พับได้นะ สมัยนั้นยังยัดจักรยานเสือหมอบไปปั่นบ่อยๆ
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite