ผู้เขียน หัวข้อ: ตอนนี้มีตัวเลือก SUV ที่ดีประมาณ 1.3ล้าน บ้างไหมครับ  (อ่าน 6679 ครั้ง)

ออฟไลน์ N31

• Newbie
  • *
ตอนนี้มีตัวเลือก SUV ที่ดีประมาณ 1.3ล้าน บ้างไหมครับ
มีแพลนจะออกรถปีนี้ หลักๆใช้ขับคนเดียวครับ จะเป็นเครื่องยนต์แบบไหนก็ได้ครับ รวมไปถึง EV ด้วยครับ

ตอนนี้ที่เล็งไว้ก็จะมี Cross GR, C-HR (กลัวเลิกขายนิดๆ), Subaru XV, HRV, ZS EV
ไม่แน่ใจว่าจะมีรุ่นใหม่เข้าไทยบ้างไหม หรือมีการ Minor Change ตัวไหนบ้างไหม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 18, 2022, 11:53:36 โดย gambler31 »

ออฟไลน์ ไทบ้าน

• Hero Member
อ่านแล้วก็เห็นภาพ Subaru ลอยมา
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ Tien.W

ต้องถามว่า อยากได้อะไร ?

ขับอย่างเดียว เอากว้างๆ นุ่มๆ ไม่เรื่องเยอะ มีศูนย์ มีอะไหล่ ก็ไป CR-V

เน้นขับสนุก ขับมันส์ ไว้ใจมันได้ แต่แลกกับค่าดูแลเยอะนิดนึง มาตรฐานศูนย์ไม่เท่ากัน ก็ไป Forester

ออฟไลน์ Devil13

Subaru XV
ไม่แน่ใจ เค้าไกล้จะเปลี่ยนโมลเดลหรือยังนะครับ ถ้าไกล้รอดีกว่า
หรืออยากประหยัดงบ เหลือตังสัก 3 แสนไว้เติมน้ำมัน รอโปร 9แสน9 หมื่น ครับ

ออฟไลน์ mongolias

ฺB-SUV ก็พวก Cross , HRV , Julion , kicks
C-Seg ก็พวก CRV , Forester , H6, HS
หรือจะ MU-X , Terra , Everest
เยอะแยะ ไปทดลองขับลองนั่งเอง จะได้รถที่ถูกใจคุณครับ

ออฟไลน์ boogie2020

ถ้าผมจะหา SUV ไว้ใช้เอง  แบบขับคนเดียว  ผมจะไป CH-R   
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ panupong508

• Sr. Member
งบนี้ผมคิดถึง Subaru ครับ

ออฟไลน์ N31

• Newbie
  • *
Subaru XV
ไม่แน่ใจ เค้าไกล้จะเปลี่ยนโมลเดลหรือยังนะครับ ถ้าไกล้รอดีกว่า
หรืออยากประหยัดงบ เหลือตังสัก 3 แสนไว้เติมน้ำมัน รอโปร 9แสน9 หมื่น ครับ
มันคือโปรอะไรหรอครับ เพิ่งเคยได้ยิน

ออฟไลน์ Carrera

ใช้ไฮบริดแล้วติดใจมาก ประหยัด โลละบาทกว่าๆ ถึงสองบาท เพราะงั้น ผมเชียร์ CHR ถ้าแคร์เรื่องค่าน้ำมัน ขับชิลๆ มี 20-25 ให้เห็นแน่ๆ และช่วงล่างอิสระสี่ล้อตัวเดียวในกลุ่มขับหน้า เบาะหลังช่างมัน นั่งสี่คนพอไปได้ และคลาสนี้ผมว่ามันไม่ได้สบายกว่ากันอะไรขนาดนั้น

นอกจากตัวนี้ก็น่าจะ XV , Forestor  ครับ มีขับสี่ พอตะกุยได้บ้าง ไปเที่ยวน่าจะสนุก เผื่อเจอโคลน พอลุยได้ ไม่น่าเกลียด ถ้าไม่ได้เอาไปลุยเถื่อนๆ แบบถึงลูกถึงคน เขากระโจม ร่องวิบากเถื่อนๆ XV ไปได้สบายๆเลย แต่ค่าน้ำมันก็จะดุกว่าไฮบริดพอสมควร โดยเฉพาะในเมือง ถ้าต้องขับทุกวัน

ขับออกทริปค่าน้ำมันรถทั่วไป กับไฮบริดจะไม่ต่างมาก แต่ในเมืองต่างกันเยอะ ตอนขับอัลติส 1.8 นี่ 8-10 km/l ส่วนcamry hybrid ส่วนใหญ่จะ 18-20 นอกเมือง altis 16 , Camry 18-25 แล้วแต่เท้า

PPV ขอข้ามครับ เคยนั่งทางไกล ทั้งฟอจูนทั้งเอเวอเรสต์ ผมว่าช่วงล่าง PPV ยังไงมันก็เด้ง นั่งไม่สบายเหมือน SUV   ฟีลมันกระบะๆ ดึ๋งๆ ผมว่านั่งไกลๆมันเหนื่อยกว่าเยอะครับ (altis ยังสบายกว่า)

เซ็งโตโยต้าไทย อยากขายแต่ฟอจูนเนอร์ ถ้ามี Rav4 นี่ผมคงเอาไปละ ไฮบริด +ขับสี่ ลุยได้ ประหยัดได้ แต่ไม่ขาย 😒
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 18, 2022, 09:38:52 โดย Butterzai »

ออฟไลน์ tanatewee

• Newbie
  • *
forester ครับ

ออฟไลน์ bennieT8

Subaru ครับ

ออฟไลน์ AgentMolder

ถ้าคุณถามในเวปบอร์ดนี้ คุณจะได้คำตอบที่ไม่ใช่รถตลาดครับ  ;D

ผมเชีย CHR ผมว่ามันสวยลงตัว ขับสนุก ประหยัด ช่วงล่างดี แต่มันอาจจะอืดๆบ้างเมื่อเทียบกับตัวอื่น แต่ไม่น่าเกลียด ข่าวว่าไทยเลิกขาย แต่ไม่เลิก Support นะครับ เมืองนอกก็ยังขายอยู่ อะหลั่ยสั่งได้เรื่อยๆ

ซุบารุ ผมไม่ชอบดีไซน์เลย นานาจิตตัง

แต่ถ้ามว่าตัวไหนดี มันดีหมดล่ะครับ ผมจะแนะนำแบบนี้ ให้เลือกรถที่ตัวเองตื่นมามองมันแล้วมีความสุข อยากเข้าไปลูบคลำ อยากนั่งขับ ต่อให้มี defect เล็กๆน้อยๆเราจะมองข้าม แต่ถ้าเลือกรถตามคนอื่น ถึงขับดีแค่ไหน แต่เราไม่อิน defect เท่ามด แต่เราจะมองเห็นเท่าช้าง

ออฟไลน์ porasit33

ใช้ CHR อยู่ อยากขอกว่า หนีไปครับ
ขับดี
ประหยัด
ไม่อืด ไม่แรง(ไม่มีแรง)
ขนของพอได้
ลุย ไม่ได้หน้าเยินหมด
ลงล้อ ทรงมันจะแปลกๆ
คนนั่งหลัง เมา แก้ไม่หาย
ไม่มีแอร์หลัง

ไปลองอันอื่นก่อนครับ แต่ถ้าชอบ จัดเลย

ออฟไลน์ FyGI

ตามโจทย์ จขกท.

คำว่าที่ดี Forester Eyesight หักส่วนลดน่าจะอยู่ใน งบ พอดี หรืออีกไม่นาน XV Eyesight น่าจะพร้อมส่งมอบ

หรือ HRV RS หรือ Cross GR Sport ก็น่าสนใจครับ

ออฟไลน์ deertesla

ใช้ CHR อยู่ อยากขอกว่า หนีไปครับ
ขับดี
ประหยัด
ขนของพอได้

ไปลองอันอื่นก่อนครับ แต่ถ้าชอบ จัดเลย
ที่เมาเพราะบรรยากาศและเส้นสายของห้องโดยสารมั้ยครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

เป็นผม จะเพิ่มเงินอีก 2 แสน ไปจับ CR-V ครับ จบกว่าทุกอย่างเลย

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
เพลเซฟเอา CRV ครับ เอาไปทำช่วงล่างผมว่าจบเลย
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ถ้างบไม่เกิน 1.3M เลย
ลองถามส่วนลด Forester ดูก่อนก็ดีครับ

แต่ถ้ายังเกินงบ ก็ไป XV เลย
ใช้คนเดียวรุ่นไหนก็ได้ครับ ขึ้นแค่ว่ารุ่นไหนจะดีตอบความต้องการ จขกท ด้านใดเท่านั้น
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ผมมีทั้ง Forester XV และ CrvG5 ของที่บ้าน ถ้าในงบเท่านี้ หา Forester ตัว iS ครับ ผมได้มาไม่ถึง 1.2 คุ้มกว่า XV และ Crv เยอะครับ ทั้งเงียบทั้งนุ่มหนึบ แต่อืดนะครับ

ออฟไลน์ kunimihero

• Jr. Member
  • **

อธิบายเพิ่มเติมคือเหล็กกันลมด้านหน้าล้อหน้านี่แหละครับตัวครูดเลย ผมโดนตอนลงทางจอดนึกว่ารถตัวเองสูง ลงไปเต็มที่ครูดดดด

ออฟไลน์ seeker

รถที่ดีคือ
ขับดี ผมเชียร์ซู เจ้าป่า
บำรุงรักษาง่ายดี crv g5 แต่ปลายอายุละ
Overall ผมชอบ chr ชอบรูปทรง และการขับขี่ที่ดี นั่ง 1-2 คนได้ ศูนย์หายห่วง

ปัจจุบันใช้รถอะไรอยู่ครับ

ออฟไลน์ GOBBS

Cross GR ครับ
ผมว่ามันสมดุลย์ทุกด้าน ไม่เด่นสักข้อแต่ก็ไม่มีจุดเสียแรงๆสักข้อเหมือนกัน
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ Hayachan

• Jr. Member
  • **
MuX 1.9 elegant ครับ 1.35 ล้าน

ออฟไลน์ Symphonic

ขับดี
ประหยัด
ขนของพอได้

ที่เมาเพราะบรรยากาศและเส้นสายของห้องโดยสารมั้ยครับ

คนนั่งหลังเมา ปัจจัยใหญ่ๆ มาจากคนขับที่ติดขับสนุกครับ
เพราะรถมันคล่องตัว ช่วงล่างกระชับ  ถ้าขับแบบสนุก มุดเพลิน
โค้งไม่เบา แบบนี้คนขับจะสนุก แต่คนนั่งจะถูกเหวี่ยงไปมา

ต่างจากรถนุ่มเนิบ พวงมาลัยไม่คม คนขับไม่เกิดอาการสนุก
ที่จะขับผาดโผน รถจึงวิ่งไปแบบนิ่งๆ มากกว่า คนนั่งจึงไม่ถูก
โยนไปมาครับ

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
cross ครับ
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Salmon

• Full Member
everest ตัวเริ่มครับ

ออฟไลน์ Akrachai

everest sport 2.0 turbo            1.399m
mu-x 1.9 active                       1.19m
cross hybrid gr sport                1.249m
chr hybrid 2021                       1.139m
mg zs 1.5l X+                          799k
subaru forester                        1.130m
subaru xv gt edition

ออฟไลน์ SUN-PS

CR-Vครับ
ตอบทุกโจทย์

ออฟไลน์ jame894561

crv ตัวต่ำสุดคุ้มๆ แต่โฉมใหม่จะมาแล้วรอหน่อยครับ

ออฟไลน์ TJA

ผมใช้CHRเบนซินอยู่ กำลังจะครบ1ปีเดือนหน้านี้
ตอนที่ซื้อนี่คิดหนักระหว่างเจ้านี่ กับอีกตัวเลือกคือNissan Kicks
สุดท้ายเลือกCHR เพราะช่วงล่างหลังอิสระ กับหารุ่นเบนซิน1.8ได้พอดี
ใจจริงๆก็รู้สึกเสียดายKicksนะครับ แต่ที่ไม่เลือกเพราะอยากดูความเสถียรของE-Powerก่อน
ผมใช้รถทีนึงก็6-8ปีถึงจะเปลี่ยนรถ เลยอยากรอดูก่อนว่าใช้งานระยะยาวๆในบ้านเราจะเป็นยังไง
แต่เท่าที่สิงอยู่ในคลับKicksมาเป็นปี นอกจากแอร์เย็นเกินไปแล้วก็แทบไม่มีปัญหาอะไรหนักๆเลยนะ
ถ้ามีคนใช้งานระดับ150,000-200,000kmเยอะๆ แล้วตัวระบบหลักๆของรถยังไม่พัง ไม่มีเคสกินข้าวลิงกลางทาง
ผมอาจจะเปลี่ยนจากCHRไปหาเจ้านี่ก็ได้

ดังนั้นจากโจทย์ที่ใช้งานคนเดียว ผมว่าKicksน่าสนใจครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 18, 2022, 15:46:09 โดย TJA »