ผู้เขียน หัวข้อ: Test Drive Haval H6  (อ่าน 3295 ครั้ง)

ออฟไลน์ prakob.p

• Jr. Member
  • **
Test Drive Haval H6
« เมื่อ: มกราคม 18, 2022, 23:30:19 »
ผมไปลองขับ Haval H6 ที่ศูนย์ GWM พนักงานเขาบริการดีครับ
ขนาดBodyรถ กับ Option ที่ให้ตื่นตาตื่นใจดีมาก
ตั้งราคามาดีลูกค้าเข้าShow Room แบบไม่ขาดสาย

ถ้าจะถามว่ามีอะไรที่ขัดใจบ้างสำหรับผมคือ ผมว่าเบาะหลังที่รองรับช่วงขาสั้นไปพอควร
ทั้งที่ตัวรถมี Leg Roomเหลือเฟือ
อีกจุดคือ ผมนั่งหลังแล้วมีอาการเหมือนเมารถครับ

ผมขอไม่พูดถึงตอนนั่งขับเพราะช่วงขับสั้นไปหน่อยแถมรถติด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 18, 2022, 23:34:42 โดย prakob.p »

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
Re: Test Drive Haval H6
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 19, 2022, 11:17:45 »
เบาะรองนั่งสั้นนี่น่าจะเป็นแนวทางของเครือแบรนด์นี้ไปแล้วครับ
Jolion / Good Cat เป็นหมด
เหมือนต้องการ Legroom ยาวเข้าว่า แต่ลืมตัวเนื้อแท้ที่คนต้องนั่งลงไปจริงๆ

ได้ข่าวว่าพึ่งอัพ Apple CarPlay ให้ด้วย
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Narong Lith

• Full Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 19, 2022, 20:13:33 »
ตั้งกระทู้บอกว่า ไป Test Drive Haval H6 มา
แต่ไม่ขอพูดถึงการ Test Drive

แล้วอะไร? ยังไงต่อ? เหมือนจบไปเฉยๆ เล่าเท่าที่ได้ขับก็ยังดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 19, 2022, 20:15:59 โดย Narong Lith »

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 20, 2022, 10:58:32 »
ตั้งกระทู้บอกว่า ไป Test Drive Haval H6 มา
แต่ไม่ขอพูดถึงการ Test Drive

แล้วอะไร? ยังไงต่อ? เหมือนจบไปเฉยๆ เล่าเท่าที่ได้ขับก็ยังดีครับ

5555 แค่อยากมาเล่าไงครับ

จะรถติด หรือ อะไรยังไง นั้นคือ การใช้รถจริง บนถนนจริง มันต้องอะไรให้เล่าบ้างซิน่า จริงไหม

ออฟไลน์ prakob.p

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 21, 2022, 00:00:24 »
กลับมาอ่านComment จริงอย่างที่หลายท่านว่าครับที่กระทู้มันขาดเนื้อหาที่ควรมี เลยขอมาต่อครับ

ผมขอให้ข้อมูลการขับจากมุมมองส่วนตัวของคนใช้รถแบบพ่อบ้าน มากกว่าจะมองในเรื่องการรีดสมรรถนะตัวรถ
อย่างแรกเลยคือเครื่องแรงดีมาก ดีกว่าCross Hybrid แบบชัดเจน เอามาเทียบเพราะราคามันใกล้กัน
สำหรับผมที่สูงตามมาตรฐานคนไทยสมัยก่อน 167 ซม ผมว่าผมชอบเบาะ Jolion และ Cross ที่รองรับตัวดีกว่าทั้งหน้าและหลัง
แต่Jolionถ้าใส่ถุงกอล์ฟ ต้องพับเบาะเลยตัดออก ส่วน Cross Option อย่าง Auto Break Hold ACC Stop and Go ไม่มีผมก็ตัดออก
พวงมาลัยเบามากกับการคลานในเมืองไม่มีปัญหาการใช้งาน แต่ขับเร็วแล้วเป็นไงไม่มีโอกาศลอง
ผมว่าH6ด้วยตัวรถสูงแต่ช่วงล่างยวบยาบ เบาะนั่งไม่พอดีตัว ผมนั่งหลังแล้วมีอาการเมารถแต่ขับเองไม่เป็นครับ
เห็นมีคนเอาไปแก้ไขช่วงล่างแล้วเล่าว่าดีขึ้น

ผมคิดว่าไม่มีรถคันไหนสมบูรย์แบบในทุกด้าน ถ้ามีราคาก็คงแพงเอาเรื่อง
H6 เขาน่าจะเน้นลูกค้าที่ต้องการ SUV ทียกสูงกว่า Sedan ขับนุ่ม ใหญ่ประมาณ CRV แต่ราคาและ Option แบบเร้าใจ
ซึ่งน่าจะโดนใจหลายคน มันตัวเลือกที่ดีถ้าลองขับแล้วไม่มีปัญหาแบบผม

หลังจากลองแล้ว ส่วนตัวผมยังชอบfeelingการขับรถแบบSedan มากว่าครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 24, 2022, 10:32:46 »
ผมไปลองมา แม้นรถจะแรง แต่ถ้าเดินทางไกลต้องกดทำความเร็ว ไม่โอเคเท่าไหร่ ไม่มั่นใจ ย้วยไป
crv ขับดีกว่า

ถ้ามีชุดแต่งช่วงล่างทั้งเซ็ท สปริง + โช๊ค คงดี เพราะรถสวย แลคุ้ม
ส่วนระบบมากมายภายในจอ โคตรงง  :P

เหมาะสำหรับขับในเมือง