ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความคิดเห็น Guru หน่อยค่ะ คันไหนดีกว่ากัน  (อ่าน 16005 ครั้ง)

ออฟไลน์ Angelina

• Newbie
  • *
Re: ขอความคิดเห็น Guru หน่อยค่ะ คันไหนดีกว่ากัน
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 22:27:57 »
อ้างถึง
ไม่ชอบรถเก๋ง และอยากได้รถใหญ่ๆ

Nissan Tiida ตรงที่สุดครับ

" นั่งสบาย กว้างขวางกว่า SUV ครับ "

แหม ข้อความนี้มันก็ โอเว่อร์ไปนิดนะ

Tiida มันเล็กกว่า CR-V อยู่พอสมควรนะ
ข้างหลังนั่ง 3 คน เห็นชัดเลยว่า เบียด
ส่วน CR-V ไม่เบียด / เบียดนิดเดียว

Fortuner / MU-7 / Pajero Sport มีข้อได้เปรียบ CR-V หลักๆ แค่เรื่องเดียวล่ะครับ

" ความแข็งแรง ทนทานของช่วงล่าง "

แต่ข้อดีนี้ ได้มา โดยเสีย " ความนุ่มนวลของช่วงล่าง และความดูดซับแรงสั่นสะเทือนของตัวถัง " ไปด้วยนะ

ถ้านึกไม่ออก ลองนึกถึงตอนนั่งรถกระบะดูครับ ยังไงๆ มันก็ยังได้รับ สัมผัส แบบนั้นอยู่

อีกสิ่งนึง ที่ Fortuner / Pajero Sport เหนือกว่า CR-V ก็คือ มีแถว 3 - ที่นั่งที่ 6-7 มาให้ด้วย

ซึ่งจะเหมาะกับ ครอบครัวระยะแรก ที่มีลูกตัวน้อย ต้องการพี่เลี้ยงช่วยดูแล ทำให้เวลาไปไหนมาไหน
ต้องมีคนพ่วงไปกับเราด้วย 1-2 คน (ไม่ว่าจะพี้เลี้ยงจริงๆ หรือ ย่าเลี้ยง ยายเลี้ยง)

จะซื้อรถคันนี้ วางแผนว่า จะใช้งานมันยาวนานแค่ไหน จนถึงวันที่มีลูกด้วยเลยหรือไม่ ลองคิดดูครับ

เป็นความคิดที่เยี่ยมมากค่ะ   

• Newbie
  • *
Re: ขอความคิดเห็น Guru หน่อยค่ะ คันไหนดีกว่ากัน
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 22:30:49 »
fortuner ใหญ่ไปนิดสำหรับผู้หญิงนะผมว่า  MU7 ก็นั่งพอสบายแต่คุณกิ๊ฟอาจลำบากตอนถอย หรือกลับรถอยู่ดี  CRV เบาะนั่ง อารมณ์ โซฟา นิดๆ คือเข่าไม่ตั้งมากนัก ใครเคยขับ ยาริสก็คงทราบ แต่ถ้าชุดทำงานเป็นกระโปรงอาจขึ้นลงลำบากหน่อยครับ  เท่าที่เคยลองๆมา ผมว่า PAJERO SPORT ก็กลางๆดีนะครับ ไม่แพงมาก วงเลี้ยวแคบ ข้างในดูดี    ปล  ขออภัย ความเห็นส่วนตัวครับ

ทุกคนสามารถออกความเห็นส่วนตัวได้ค่ะ  ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 00:57:12 »
แฟนคุณกิ๊ฟสูงกว่าผมตั้ง 7 ซ.ม. นี่ก็ไม่ใช่เล่นนะ แต่ผมหนัก 150 อันนี้พอเทียบรอยกันได้
ถ้าเช่นนั้นผมไม่แปลกใจที่จะมองรถทรงหลังคาสูงครับ และก็ไม่แปลกใจที่จะชอบรถใหญ่
เพราะคนอเมริกันนี่ชอบรถที่คันใหญ่ อย่างพวกรถเล็กนี่เค้าจะมองเป็นออพชั่นที่เน้นเซฟเงินมากไป
หรืออย่าง Tiida นี่ที่US เค้ามองมันเป็นพวกเดียวกับ Jazzเลย แค่ตัวโตกว่าเท่านั้น

ถ้าอย่างนั้นผมคิดว่า CR-V ที่เลือกมาก็มีแนวโน้มจะได้รถที่ถูกใจไปแล้วครับเพราะทรงสูงโปร่ง
อีกอย่างแค่กิ๊ฟบอกว่า "ไม่ชอบรถเก๋ง และไม่ชอบรถกระบะ" แค่นี้บวกกับไซส์ของแฟนคุณแล้ว
เริ่มเห็นมาทาง CR-Vแล้วครับ

พวกรถ PPV นั้นนิสัยการขับขี่เช่นการหักเลี้ยว การแทรกซ้ายกว่าไปตามการจราจร หรือการกลับรถ
และถอยเข้าจอด พูดสั้นๆนะครับ มันเกือบจะเหมือนรถกระบะขับสี่ยกสูงเลย เพียงแต่ช่วงล่างจะ
นุ่มนวลกว่าเพื่อให้เหมาะกับการโดยสาร แรงน่ะมันแรงครับ แต่ความคล่องมันจะน้อยกว่ารถทรงกึ่งSUV
ที่มีพื้นฐานมาจากรถเก๋ง อย่าง CR-Vนี่คุณจะรู้สึกว่ามันเหมือน Civic หรือ Accord ที่ตัวสูงๆมากกว่า

อย่างไรก็ตามลองให้ครบครับ ถ้าได้ลองทั้งคุณและแฟนคุณก็จะดีมากครับ เดินโชว์รูมเล่นๆเยอะๆ
สัมผัสตัวจริงหลายๆยี่ห้อแล้วเดี๋ยวท้ายสุดมันจะมาเองครับตัวเลือกของคุณน่ะ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ =TUM=

• Sr. Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 08:26:20 »
ผมคิดว่าในรสนิยมคนอเมริกันแล้ว CR-V น่าจะดูติ๋มไปนะครับ คนอเมริกันส่วนใหญ่ชอบรถดิบๆ คือ แรงบิดสูง หน้าตาดุดัน ช่วงล่างแข็งแรง จะสังเกตได้ว่ารถอเมริกันสมัยใหม่นี้ยังคงใช้ช่วงล่างหลังแบบคานแข็งอยู่เลยซะเป็นส่วนใหญ่ ดูอย่างรถประธานาธิบดีสิครับ ผมก็พึ่งรู้เหมือนกันว่าช่วงล่างหลังนั้นเป็นเพลาแข็งกับแหนบเหมือนรถกระบะเลย แต่เค้าบอกว่าการทรงตัวไม่ได้เป็นรองอิสระ ถุงลมจากค่ายเยอรมัน ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันครับ คงเน้นเรื่องของความทน ความอึดเป็นหลังมั้งครับ

ผมเดาว่าแฟนคุณกิ๊ฟคงไปลงที่ไม่ Forturner ก็ MU 7 ละครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 12:12:59 »
แฟนคุณกิ๊ฟสูงกว่าผมตั้ง 7 ซ.ม. นี่ก็ไม่ใช่เล่นนะ แต่ผมหนัก 150 อันนี้พอเทียบรอยกันได้
ถ้าเช่นนั้นผมไม่แปลกใจที่จะมองรถทรงหลังคาสูงครับ และก็ไม่แปลกใจที่จะชอบรถใหญ่
เพราะคนอเมริกันนี่ชอบรถที่คันใหญ่ อย่างพวกรถเล็กนี่เค้าจะมองเป็นออพชั่นที่เน้นเซฟเงินมากไป
หรืออย่าง Tiida นี่ที่US เค้ามองมันเป็นพวกเดียวกับ Jazzเลย แค่ตัวโตกว่าเท่านั้น

ถ้าอย่างนั้นผมคิดว่า CR-V ที่เลือกมาก็มีแนวโน้มจะได้รถที่ถูกใจไปแล้วครับเพราะทรงสูงโปร่ง
อีกอย่างแค่กิ๊ฟบอกว่า "ไม่ชอบรถเก๋ง และไม่ชอบรถกระบะ" แค่นี้บวกกับไซส์ของแฟนคุณแล้ว
เริ่มเห็นมาทาง CR-Vแล้วครับ

พวกรถ PPV นั้นนิสัยการขับขี่เช่นการหักเลี้ยว การแทรกซ้ายกว่าไปตามการจราจร หรือการกลับรถ
และถอยเข้าจอด พูดสั้นๆนะครับ มันเกือบจะเหมือนรถกระบะขับสี่ยกสูงเลย เพียงแต่ช่วงล่างจะ
นุ่มนวลกว่าเพื่อให้เหมาะกับการโดยสาร แรงน่ะมันแรงครับ แต่ความคล่องมันจะน้อยกว่ารถทรงกึ่งSUV
ที่มีพื้นฐานมาจากรถเก๋ง อย่าง CR-Vนี่คุณจะรู้สึกว่ามันเหมือน Civic หรือ Accord ที่ตัวสูงๆมากกว่า

อย่างไรก็ตามลองให้ครบครับ ถ้าได้ลองทั้งคุณและแฟนคุณก็จะดีมากครับ เดินโชว์รูมเล่นๆเยอะๆ
สัมผัสตัวจริงหลายๆยี่ห้อแล้วเดี๋ยวท้ายสุดมันจะมาเองครับตัวเลือกของคุณน่ะ

ขอบคุณค่ะ พี่ช้าง  เอ๊ะไม่รู้ว่าเรียกถูกป่าวนะ  ถ้าผิดก็อภัยให้ลูกช้างด้วยเถิด 555+ :D  ดูจากที่พี่ช้างบอกพิกัดน้ำหนักและส่วนสูง  คงพอๆกะแฟนกิ๊ฟแหล่ะ  เมื่อก่อนแฟนกิ๊ฟหนัก 125  เค้าปวดขา  กิ๊ฟก็เลยพยายามควบคุมอาหารให้ ตอนนี้ก็ไม่ค่อยปวดแล้ว  เหลือ ราวๆ117 แต่ก็ถือว่าเยอะอยู่  แฟนกิ๊ฟ อายุ 64 ปีแล้วค่ะ ปีนี้   ก็เลยคิดว่าตามใจเค้าดีกว่า  แต่ใจจริงเค้าดูเหมือนเค้ารัก Fortuner มากเลย  แต่ข้อเสนอเค้า ไม่มีประกันให้  อาจจะถ้าขอประกัน อาจจะไม่ได้อย่างอื่น อะไรประมาณนี้   แต่ MU7  ราคาต่ำกว่าลงมาหน่อย  เทคโนโลยีก็ค่อนข้างเท่าเทียม เมื่อวานไปดู MU7 Platinum รุ่น Touring Edition มาค่ะ  แต่รุ่นนี้เป็นแบบ ขับเคลื่อน 2 ล้อ สีขาวมุกโอเมก้า ทั้งคัน เครื่องยนต์รุ่น 4JJ1-TCX 30000  Ddi VGS Turbo และก็มีเนวิเกเตอร์ให้พร้อม  ส่วนอื่นก็เหมือน MU7 ทั่วไปค่ะ  ราคาอยู่ที่ 1,198,000  แต่ก็ยังมีส่วนลดให้ 20000 นะคะ พ่วงด้วย พรบ ประกันชั้น 1  และก็ของอื่นๆอีก  กิ๊ฟอยากถ้าพี่ช้างว่า ทำไม Isusu โปรโมชั่นมันให้เยอะจังค่ะ  แล้ว TOyota เค้าให้เลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง  แถมเดือนนี้ทุกรุ่นปรับราคาตั้ง 1 หมื่นบาท  ข่าวว่า Isusu ปรับเดือนนี้ 1500  เดือนหน้าอาจจะปรับ 10000 ด้วย  อันนี้ไม่แน่เหมือนกัน
พี่ช้างมีความคิดเห็นกะ Mu7 อย่างไรบ้างคะ  ตัวรถมันยาวกว่า fortuner รึเปล่า เห็นตอนลองเลี้ยว มันเลี้ยยวยากจัง  แต่ก็ยังไม่ได้ลองขับเต็มๆดูอ่ะค่ะ  แค่ขับรอบๆโชว์รูม   แต่ถึงยังไงกิ๊ฟก็ไม่ค่อยรู้เรื่องหรอกค่ะ  ก็เลยถือโอกาสมาถามพี่ๆนี่แหล่ะค่ะ   

ยังไงก็ต้องขอบคุณมากๆนะคะ ที่ให้คำแนะนำ 

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 12:16:09 »
ผมคิดว่าในรสนิยมคนอเมริกันแล้ว CR-V น่าจะดูติ๋มไปนะครับ คนอเมริกันส่วนใหญ่ชอบรถดิบๆ คือ แรงบิดสูง หน้าตาดุดัน ช่วงล่างแข็งแรง จะสังเกตได้ว่ารถอเมริกันสมัยใหม่นี้ยังคงใช้ช่วงล่างหลังแบบคานแข็งอยู่เลยซะเป็นส่วนใหญ่ ดูอย่างรถประธานาธิบดีสิครับ ผมก็พึ่งรู้เหมือนกันว่าช่วงล่างหลังนั้นเป็นเพลาแข็งกับแหนบเหมือนรถกระบะเลย แต่เค้าบอกว่าการทรงตัวไม่ได้เป็นรองอิสระ ถุงลมจากค่ายเยอรมัน ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันครับ คงเน้นเรื่องของความทน ความอึดเป็นหลังมั้งครับ

ผมเดาว่าแฟนคุณกิ๊ฟคงไปลงที่ไม่ Forturner ก็ MU 7 ละครับ

โห พี่ตรงใจเค้าเลย พี่  พี่รู้ได้ไงอ่ะ    เดี๋ยวไว้แน่ใจจะมาบอกกล่าวกันนะคะ ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 12:35:34 »
จริงๆผมชื่อแพน แต่คุณกิ๊ฟทำให้ผมคิดได้อีกทีว่าชื่อ "พี่ช้าง"นี่..มันเท่ห์ว้อยยยย 555 ผมชอบมากเลย!!! ทำไมไม่คิดชื่อนี่ตั้งแต่แรกก็ไม่รู้ นี่ผมสะกิดแม่ผมมาอ่านแม่ผมยังเห็นด้วยเลยครับ

เรื่องรถ MU-7 ผมมีความคิดว่ามันยาวๆใหญ่ๆชอบกลเหมือนกัน แต่พอขับจริงๆก็โอเคครับ อัตราเร่งดูแล้วนึกว่าจะอืดที่ไหนได้ แรงใช่เล่นเหมือนกัน แต่นั่งขับนานๆยังไม่รู้ว่าจะเมื่อยหรือเปล่า ส่วนตัวผมออกจะชอบ Toyota กับ Mitsu แต่เป็นเรื่องของรูปร่างหน้าตารถ ไม่ใช่ว่ามันดีหรือร้ายยังไงหรอกครับ

ในนี้มีสมาชิกที่ใช้ MU-7 อยู่ท่านนึงที่น่าจะช่วยคุณกิ๊ฟได้คือคุณ ป...ป่าน Love U
ซึ่งใช้มานานเป็นปีๆแล้วครับ เค้าทำรีวิวเล็กๆไว้ให้อ่านด้วยที่นี่

http://pert-for-play.bloggang.com

เท่าที่อ่านดูเหมือนจะเป็นที่ออพชั่นติดรถมันไม่ฟู่ฟ่าเท่าคู่แข่งนะครับ ส่วนอัตราการกินน้ำมัน
ไม่ได้เปรียบเสียเปรียบใครนัก

ส่วนเรื่องโปรโมชั่นของ MU-7 ทำไมเยอะกว่า คิดว่าคงเป็นเพราะยอดขายครับ เพราะสู้คู่แข่งไม่ได้เลย
อย่างที่คุณ Homy เคยโพสท์ให้ดู ยอดขายธันวา 2008

Toyota Fortuner 1287 คัน
Mitsubishi Pajero Sport 490 คัน
Isuzu Mu-7 84 คัน

ก็แสดงให้เห็นว่า Isuzu ควรจะเอาโปรโมชั่นมาช่วยดันให้รถขายได้มากกว่านี้ เพราะจำนวนยอดขายที่น้อย
ไม่ได้แปลว่ารถไม่ดี แต่รูปทรงมันอาจไม่ถูกใจคนส่วนใหญ่ (ผมเดา) ก็เท่านั้นครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 21:48:55 »
ผมชอบ CRV ครับ