ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความคิดเห็น Guru หน่อยค่ะ คันไหนดีกว่ากัน  (อ่าน 16002 ครั้ง)

ออฟไลน์ Angelina

• Newbie
  • *
 8) ;)  คือว่าตอนแรก อยากซื้อ Jazz ค่ะ แต่แฟนเค้าก็บอกว่ามันเล็กไป  คือแฟนเป็นคนตัวโตค่ะ  ก็เลยเล็งไว้ 3 รุ่น 

CR-V,  Fortunener, MU 7  ตอนนี้กิ๊ฟได้ไปลองขับ crv  กับ  Fortunener  แล้วค่ะ  เหลือเพียง MU7  อยากจะถาม Guru หน่อยค่ะ

ว่าคันไหนดี  ตอนนี้ชอบทุกคันค่ะ   ::)  แต่ MU7 ราคาไม่สูงเหมือน Fortunener  แถมมีจอให้ 2 จอด้วยค่ะ  มีกล้องด้วย  เวลาถอยรถ  ดูได้จากที่จอเลยค่ะ

แต่ fortunener ใหญ่และสวยดีค่ะ ยังไงพี่ๆที่มีประสบการณ์ช่วยแนะนำหน่อยนะคะ :o   เบาะเป็นไง  อันไหนนิ่มกว่า  หรือว่าจะเป็นประหยัดน้ำมันหรือไม่ ยังไง ช่วยกิ๊ฟหน่อยนะคะ 

รถคันแรกในชีวิตค่ะ  ขอบคุณทุกคนค่ะ   :)

AnubisTT

• บุคคลทั่วไป
Re: ขอความคิดเห็น Guru หน่อยค่ะ คันไหนดีกว่ากัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2009, 02:21:39 »
จะใช้งานแบบไหนหล่ะครับ   CRV เป็น SUV ส่วน Fortuner กับ MU-7 เป็น PPV (กระบะดัดแปลง) ข้อดีมันก็ดีกันไปคนละแบบกันอยู่แล้ว
เน้นใช้ในเมืองนั่งสบายๆก็ CRV ออกนอกเมือง เข้าป่าแบบสมบุกสมบันก็ต้อง Fortuner กับ MU-7  ส่วนเรื่องออฟชั่นกับราคาต้องตัดสินใจเอง

ออฟไลน์ SUN-PS

• Sr. Member
Re: ขอความคิดเห็น Guru หน่อยค่ะ คันไหนดีกว่ากัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2009, 07:23:04 »
CRVน่าจะเหมาะกว่านะครับ
ยิ่งเป็นรถคันแรก ใช้ในเมืองก็ดีกว่า
ไปลองขับฟอร์จูนเนอร์กับมิว7 แล้วลองเปรียบเทียบดูสิครับ

ออฟไลน์ gatasila

Re: ขอความคิดเห็น Guru หน่อยค่ะ คันไหนดีกว่ากั
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2009, 07:44:26 »
แนะนำปาเจโร่สปอร์ตอีกคันครับ ข้างในสวยกว่า mu7 ลิบลับ มีจอให้ด้วยกล้องมองหลังเซลเค้าก็แถมให้นะถ้าจะเอาครับ พี่ชายยังได้เลย ยังไงลองให้หลายๆยี่ห้อครับเพิ่มตัวเลือกในราคารถพอๆกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2009, 07:46:20 โดย gatasila »

ออฟไลน์ JIRATH

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2009, 09:41:09 »
นิ่มๆก้ ไป CRV เลยครับ
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2009, 10:16:04 »
ถ้าเป็นรถคันแรก มันก็ควรจะเป็นรถที่ขับง่ายๆหน่อย

เอสยูวี ที่สร้างขึ้นบนโครงสร้างแชสซีของกระบะ ทั้ง Fortuner Pajero-Sport และ MU-7 ผมว่าไม่น่าเหมาะกับคุณกิ๊ฟครับ

ใหญ่ เทอะทะ ต้องใช้การกะระยะเยอะเหมือนกัน ในการขับขี่ในเมือง
ยิ่งฟอร์จูเนอร์ แล้ว รถยิ่งสูง และ เบรกยังไม่ค่อยมั่นใจนัก แต่พอได้ระบบ EBD มา ก็ดีขึ้นเยอะ
ถ้าซื้อฟอร์จูเนอร์ ต้องเป็นรุ่นดีเซล ที่ปรับโฉมไมเนอร์เชนจ์ แล้ว เท่านั้น!

ปาเจโรปอร์ต เป็นรถที่ผมไม่ค่อยห่วงอะไรมากนัก และน่าใช้ แต่ สำหรับคุณกิ๊ฟ ผมก็ยังมองว่ามันใหญ่เทอะทะไปหน่อย

CR-V ขับง่ายสุดก็จริง แต่วันรับรถ ก็ต้องตรวจสอบกันให้ดีๆ ถ้ารถมีตำหนิอะไรที่เรารับได้ ก็เซ็นรับไป
แต่ถ้ามีตำหนิขนาดเรารับไมได้ ห้ามเซ็นรับรถเด็ดขาด ปฏิเสธการรับรถไปเลย หาเปลี่ยนคันใหม่ให้เรา

ออฟไลน์ flyboy

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2009, 10:40:19 »
คุณ jimmy พูดถึงตำหนิของ cr-v ตกลงรุ่นนี้มันมีตำหนิหรืออะไรเยอะเหรอครับ

ออฟไลน์ jane_9090

• ME+MINI=LOVE
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2009, 10:51:57 »
ผมกลับเห็นต่างเลยนะครับ ถ้าไล่จากกลุ่ม PPV

ผมให้ Fortuner minorchange =>Mu-7=> Pajero sport

แต่ถ้า CRV ก็อย่างที่ Jimmy บอกครับ เช็คให้ดีก่อนรับ  ลองฉีดน้ำใส่รถ ฉีดหนักๆ เลยนะครับทั้งตัวรถและช่วงล่าง ก่อนที่เราจะรับรถ  แล้วสำรวจว่ามีน้ำเข้าห้องโดยสาร  หรือพรมที่พื้นเปียกหรือไม่  อุปกรณ์อื่นๆ เยก็เคลมเอาได้ ตามเงื่อนไขรับประกัน แต่ถ้าเป็นที่ตัวถังหรือการประกอบเนี่ยแก้ยากครับ

ขอให้โชคดีได้รถถูกใจครับ อิจฉาจัง

ปล.ผมไม่ใช่ Guru แต่เทส PPV ทั้งสามคันมาแล้วครับ CRV ยังไม่เคยลอง แต่ก็ชอบโฉมนี้เหมือนกันครับ  :D
A member of
New Mini Society
Vios-club
Newcitythailand.com
Ampmodelcar.net

ออฟไลน์ ☺????☺

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2009, 11:23:07 »
Pajero-Sport   ครับ  ;D ;D

ออฟไลน์ Tonaka

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2009, 11:59:04 »
CR-V เถิ๊ด.......ชิวิตจะง่ายขึ้นเยอะ  โดยเฉพาะเวลาจอด - -
阿蘇山

Chariot

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2009, 15:43:02 »
ไม่ลองดูแคปติว่าเหรอครับ ขับนุ่มแบบ SUV และประหยัดน้ำมันแบบ PPV (เครื่องดีเซลนะ) มีระบบความปลอดภัยและออพชั่นดีกว่า CR-V ด้วย ;D

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2009, 15:49:08 »
ผมว่าตัวเลือกทั้ง 3 มันคันใหญ่ไปทั้งหมดเลยครับ
อ้างอิงจากตัวเอง ผมสู. 185cm หนัก 75kg ลองขับ FJN MU7 PJS CRV ยังคิดว่ามันลำบากไปสำหรับขับในเมืองเป็นส่วนใหญ่เลยครับ

ทำไมไม่ลองดูพวก Mid-size sedan บ้างล่ะครับ ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2009, 15:50:52 โดย RhinoMango »

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ kudos

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2009, 16:01:47 »
จะใช้งานแบบไหนหล่ะครับ   CRV เป็น SUV ส่วน Fortuner กับ MU-7 เป็น PPV (กระบะดัดแปลง) ข้อดีมันก็ดีกันไปคนละแบบกันอยู่แล้ว
เน้นใช้ในเมืองนั่งสบายๆก็ CRV ออกนอกเมือง เข้าป่าแบบสมบุกสมบันก็ต้อง Fortuner กับ MU-7  ส่วนเรื่องออฟชั่นกับราคาต้องตัดสินใจเอง

เห็น เหมือน กับ พี่ คนนี้ ครับถ้าคุณใช้แต่ในเมืิอง โดยเฉพาะ กทม. ก็ CRV เลยครับ

แต่ ผมเห็นคนต่างชาติตัวสูงใหญ่ ยังขับรถเล็กได้กัน หลายคนเลยนะครับ ประหยัดดี  ;D
No Thing.

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2009, 16:08:23 »
ผมอ่านกระทู็คุณกิฟท์เรื่องขอคำปรึกษาซื้อรถมาสองกระทู้

แต่คุณกิฟท์ยังเคลียเรื่องจุดประสงค์ในการใช้รถไม่ได้เลยครับ
ต้องการรถในแนวไหน ส่วนมากวิ่งในเมืองหรือนอกเมือง
และรถคันนั้นต้องตอบโจทย์อะไรได้บ้าง (ขนของ? ผู็ใหญ่ขับ? นั่งสบาย? เครื่องแรง? ประหยัด? งบประมาณ?)

ถ้้าไม่ให้ข้อมูลตรงนี้มันก็เป็นคำถามที่กว้างมากและยากที่จะตอบครับ
ขอบคุณครับ ;)

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2009, 16:20:44 »
ได้ลองไปนั่งดู Tiida หรือยังล่ะครับ หรือว่าลองแล้วดูมันเป็นรถคนแก่เกินไป?หลายคนที่ไม่ชอบเค้าบอกผมงี้นะ

ผมเข้าใจว่าแฟนคุณกิ๊บตัวโต แต่คงไม่ได้โตกว่าผมแน่นอน สูง 183 สัดส่วน 60-61-62 ทุกวันนี้ใช้ Tiidaอยู่ก็สบายดี

สิ่งที่อยากทราบคือมีแรงจูงใจอะไรให้เล่นรถทรงสูงหรือ PPV? ถ้าเป็นเรื่องความสบายในการนั่งอย่างเดียว ผมก็อยากให้ลองคิดดูว่าสิ่งที่เหลือนั้นเอามาใช้ทำอะไร ตัวรถสูงใหญ่ น้ำหนักทะลุตันห้าทั้งนั้น บางคันสองตัน หาที่จอดและการขับในเมืองยังไงก็ไม่ได้คล่องเหมือนรถเล็กๆแน่นอนครับ

ปัญหาคืออะไร?ถ้าต้องการรถที่ภายในใหญ่..มาลองนั่งรถผมเล่นก็ได้ครับถ้าไม่เชื่อว่าคนตัวใหญ่นั่งได้จริง

แต่ถ้าต้องการรถที่ภายในใหญ่ อุปกรณ์หรูหราแพรวพราว ช่วงล่างที่ไม่สะเทือน และยกสูงเพื่อให้พ้นน้ำลุยน้ำได้ อันนี้ก็ค่อยไปทาง CR-V เพราะไม่ว่าจะยังไง ในกลุ่มนี้มันก็เป็นรถที่ขับเหมือนรถเก๋งที่สุด และแผงคอนโซลมีความหรูหราดูทันสมัยในขณะที่ของ Tiida มาแบบจืดๆไม่มีอะไรเลย

ลองคิดดูครับ ว่าเราจ่ายเงินเพื่อสิ่งที่เราอยากได้ แล้วตัวเราจริงๆแล้วอยากได้อะไรบ้าง  มันคือความอยากและความต้องการที่แลกด้วยเงินส่วนต่างประมาณ 400,000-500,000บาท ถ้า 500,000นี้ตอบโจทย์เราได้เยอะ มันคุ้มค่าครับ แต่้ถ้า500,000นี้ตอบแทนเรากลับได้แค่แสนเดียว บางทีมันอาจจะไม่คุ้ม

ผมอาจจะพูดไม่ค่อยเข้าหู แต่หวังดีครับ ด้วยความที่เห็นว่าเป็นรถคันแรก ผมจึงพยายามบาลานซ์เรื่องงบลงทุนกับการตอบสนองต่อการใช้งานได้ทุกอย่าง และอยากให้เน้นรถที่ขับง่ายคล่องตัว โดยเมื่อใช้มันได้สักพักแล้วทีนี้คันต่อไปของคุณมันจะเป็นรถที่ดีกว่า ใหญ่กว่า แรงกว่าได้โดยที่คุณรู้สึกมั่นใจยิ่งขึ้นครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2009, 22:42:57 »
เอาทีด้า...แล้วมายกสูงครับ ตรงสุดประสงค์เป๊ะๆๆๆๆๆๆๆๆ เลย อิอิอิ ออกทะเลวู๊ยยยย แพน
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ sirisak_ac118

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2009, 08:56:29 »
CRV อีกคน

Chariot

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2009, 14:41:42 »
ไม่ชอบรถเก๋ง และอยากได้รถใหญ่ๆ

Nissan Tiida ตรงที่สุดครับ

นั่งสบาย กว้างขวางกว่า SUV ครับ

บางครั้งความชอบกับการใช้งานก็ไปด้วยกันไม่ได้ รถคันแรกควรซื้อเอาการใช้งานเข้าว่า เอาไว้รถคันที่สองค่อยซื้อตามใจตัวเองครับ

ออฟไลน์ P_Wut

• My Sporty Innova
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2009, 06:48:15 »
อ้างถึง
ไม่ชอบรถเก๋ง และอยากได้รถใหญ่ๆ

Nissan Tiida ตรงที่สุดครับ

" นั่งสบาย กว้างขวางกว่า SUV ครับ "

แหม ข้อความนี้มันก็ โอเว่อร์ไปนิดนะ

Tiida มันเล็กกว่า CR-V อยู่พอสมควรนะ
ข้างหลังนั่ง 3 คน เห็นชัดเลยว่า เบียด
ส่วน CR-V ไม่เบียด / เบียดนิดเดียว

Fortuner / MU-7 / Pajero Sport มีข้อได้เปรียบ CR-V หลักๆ แค่เรื่องเดียวล่ะครับ

" ความแข็งแรง ทนทานของช่วงล่าง "

แต่ข้อดีนี้ ได้มา โดยเสีย " ความนุ่มนวลของช่วงล่าง และความดูดซับแรงสั่นสะเทือนของตัวถัง " ไปด้วยนะ

ถ้านึกไม่ออก ลองนึกถึงตอนนั่งรถกระบะดูครับ ยังไงๆ มันก็ยังได้รับ สัมผัส แบบนั้นอยู่

อีกสิ่งนึง ที่ Fortuner / Pajero Sport เหนือกว่า CR-V ก็คือ มีแถว 3 - ที่นั่งที่ 6-7 มาให้ด้วย

ซึ่งจะเหมาะกับ ครอบครัวระยะแรก ที่มีลูกตัวน้อย ต้องการพี่เลี้ยงช่วยดูแล ทำให้เวลาไปไหนมาไหน
ต้องมีคนพ่วงไปกับเราด้วย 1-2 คน (ไม่ว่าจะพี้เลี้ยงจริงๆ หรือ ย่าเลี้ยง ยายเลี้ยง)

จะซื้อรถคันนี้ วางแผนว่า จะใช้งานมันยาวนานแค่ไหน จนถึงวันที่มีลูกด้วยเลยหรือไม่ ลองคิดดูครับ

ออฟไลน์ Papiruz

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2009, 08:26:48 »
CRV อีกเสียงครับ เอามาดมแก๊สซะ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2009, 08:47:14 »
ตามที่หลายๆความเห็นด้านบนว่าเอาไว้ครับ
แยกให้ออกว่า ต้องการอะไรจากตัวรถบ้าง
ถ้าขับในเมือง เล่นพวก Sedan ย่อมดีกว่า SUV แน่ หาที่จอด + ซอกแซกได้ดีกว่าเยอะ
แต่ถ้าชอบลุยๆ ประเภท ออกต่างจังหวัดทุกเดือน ชอบขับรถไปตามป่า เขา ต่างๆ  SUV ย่อมเหมาะกว่าแน่

ที่คุณแพนแนะมาผมว่าเข้าท่าทีเดียว ไปลองทีด้าดูก่อนก็ดีครับ ขานั้นภายในกว้างมากทีเดียว

ออฟไลน์ Lovely_Car

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2009, 16:43:59 »
รถคันแรกในชีวิตผมแนะนำCr-vนะครับ ใช้คุ้มจริงๆครับใช้ได้ยาวๆดูดี

ลองใช้เองถึงจะรู้ครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2009, 18:16:05 »
Pajero Sport ช่วงล่างนุ่มกว่า CR-Vครับ
แต่ CR-V นุ่มกว่า Fortuner
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ G FORCE

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 11:44:37 »
fortuner ใหญ่ไปนิดสำหรับผู้หญิงนะผมว่า  MU7 ก็นั่งพอสบายแต่คุณกิ๊ฟอาจลำบากตอนถอย หรือกลับรถอยู่ดี  CRV เบาะนั่ง อารมณ์ โซฟา นิดๆ คือเข่าไม่ตั้งมากนัก ใครเคยขับ ยาริสก็คงทราบ แต่ถ้าชุดทำงานเป็นกระโปรงอาจขึ้นลงลำบากหน่อยครับ  เท่าที่เคยลองๆมา ผมว่า PAJERO SPORT ก็กลางๆดีนะครับ ไม่แพงมาก วงเลี้ยวแคบ ข้างในดูดี    ปล  ขออภัย ความเห็นส่วนตัวครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 21:39:20 »

ก็เน้นตรงใช้ในเมืองนี่แหล่ะค่ะ  ใช้ไปต่างจังหวัดบ้างบางคราว  แต่ก็ไม่บ่อยนัก   เน้นค่ำที่ไหน พักที่นั่นค่ะ   ตอนนี้ Fortuner ราคาขึ้นด้วยค่ะ  เห็นว่าจะขึ้นตั้ง 10000
ส่วน MU7 ได้ส่วนลด 20000   ขอบคุณมากๆนะคะ สำหรับความคิดเห็น

• Newbie
  • *
Re: ขอความคิดเห็น Guru หน่อยค่ะ คันไหนดีกว่ากั
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 21:41:04 »
แนะนำปาเจโร่สปอร์ตอีกคันครับ ข้างในสวยกว่า mu7 ลิบลับ มีจอให้ด้วยกล้องมองหลังเซลเค้าก็แถมให้นะถ้าจะเอาครับ พี่ชายยังได้เลย ยังไงลองให้หลายๆยี่ห้อครับเพิ่มตัวเลือกในราคารถพอๆกัน

ขอบคุณนะคะ สำหรับ more option เดี๋ยวจะไปดูค่ะ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 21:56:34 »
ถ้าเป็นรถคันแรก มันก็ควรจะเป็นรถที่ขับง่ายๆหน่อย

เอสยูวี ที่สร้างขึ้นบนโครงสร้างแชสซีของกระบะ ทั้ง Fortuner Pajero-Sport และ MU-7 ผมว่าไม่น่าเหมาะกับคุณกิ๊ฟครับ

ใหญ่ เทอะทะ ต้องใช้การกะระยะเยอะเหมือนกัน ในการขับขี่ในเมือง
ยิ่งฟอร์จูเนอร์ แล้ว รถยิ่งสูง และ เบรกยังไม่ค่อยมั่นใจนัก แต่พอได้ระบบ EBD มา ก็ดีขึ้นเยอะ
ถ้าซื้อฟอร์จูเนอร์ ต้องเป็นรุ่นดีเซล ที่ปรับโฉมไมเนอร์เชนจ์ แล้ว เท่านั้น!

ปาเจโรปอร์ต เป็นรถที่ผมไม่ค่อยห่วงอะไรมากนัก และน่าใช้ แต่ สำหรับคุณกิ๊ฟ ผมก็ยังมองว่ามันใหญ่เทอะทะไปหน่อย

CR-V ขับง่ายสุดก็จริง แต่วันรับรถ ก็ต้องตรวจสอบกันให้ดีๆ ถ้ารถมีตำหนิอะไรที่เรารับได้ ก็เซ็นรับไป

แต่ถ้ามีตำหนิขนาดเรารับไมได้ ห้ามเซ็นรับรถเด็ดขาด ปฏิเสธการรับรถไปเลย หาเปลี่ยนคันใหม่ให้เรา

@_@ ขอบคุณพี่จิมมี่สำหรับคำแนะนำดีๆค่ะ  ตอนแรกกิ๊ฟก็คิดว่ามันใหญ่เทอะทะนะคะ   แต่แฟนกิ๊ฟค่อนข้างตัวโตสุดๆ  แถมค่อนข้างมีอายุค่ะ  เค้าเลยบอกกิ๊ฟว่า  อยากได้คันที่นั่งสบายๆ  และเค้าก็ได้ขับด้วย   ตอนนี้เค้าก็ลองขับ  CRV, Fortuner , MU7 แล้วค่ะ  แต่ MU7 ขับวนๆรอบโชว์รูม ยังไม่ได้เต็มที่  น่าจะประมาณ วันพุธอ่ะคะ  แต่กิ๊ยังไม่ได้ไปดู ปาเจโรสปอร์ตเลยค่ะ  เห็นพี่ๆ พูดกันหลายคนเลย  จะไปดูวันพุธนี้ล่ะค่ะ   แฟนกิ๊ฟสูงประมาณ 190 หนัก  117 ค่ะ เป็นคนอเมริกัน  ตอนนี้เค้าก็หาข้อมูลไว้เยอะเหมือนกันค่ะ  กิ๊ฟบอกว่า fortuner มันใหญ่เทอะทะตั้งแต่แรกแล้ว  แต่ดูเหมือนเค้าจะชอบรถใหญ่ค่ะ   ที่อเมริกาเค้ามีรถบ้านด้วยค่ะ  แต่เค้าก็ต้องซื้อรถเก๋งอีกคันเพราะเค้าบอกว่าหาที่จอดยาก  รถบ้านไว้ไปเที่ยว  นี่แหล่ะค่ะ ที่เป็นเหตุผลที่กิ๊ฟคิดไม่ตก   ถ้าเป็นตามลำพังซื้อ Jazz ไปแล้วค่ะ  ยังไงก็ขอบคุณมากๆนะคะ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 22:00:09 »
ผมกลับเห็นต่างเลยนะครับ ถ้าไล่จากกลุ่ม PPV

ผมให้ Fortuner minorchange =>Mu-7=> Pajero sport

แต่ถ้า CRV ก็อย่างที่ Jimmy บอกครับ เช็คให้ดีก่อนรับ  ลองฉีดน้ำใส่รถ ฉีดหนักๆ เลยนะครับทั้งตัวรถและช่วงล่าง ก่อนที่เราจะรับรถ  แล้วสำรวจว่ามีน้ำเข้าห้องโดยสาร  หรือพรมที่พื้นเปียกหรือไม่  อุปกรณ์อื่นๆ เยก็เคลมเอาได้ ตามเงื่อนไขรับประกัน แต่ถ้าเป็นที่ตัวถังหรือการประกอบเนี่ยแก้ยากครับ

ขอให้โชคดีได้รถถูกใจครับ อิจฉาจัง

ปล.ผมไม่ใช่ Guru แต่เทส PPV ทั้งสามคันมาแล้วครับ CRV ยังไม่เคยลอง แต่ก็ชอบโฉมนี้เหมือนกันครับ  :D

ถึงพี่ไม่ใช่ Guru แต่พี่ก็มีประสบการ์ณมากกว่ากิ๊ฟหลายพันเท่า  ยังไงก็ขอบคุณมากๆนะคะ สำหรับคำแนะนำดีๆ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 22:18:44 »
ผมอ่านกระทู็คุณกิฟท์เรื่องขอคำปรึกษาซื้อรถมาสองกระทู้

แต่คุณกิฟท์ยังเคลียเรื่องจุดประสงค์ในการใช้รถไม่ได้เลยครับ
ต้องการรถในแนวไหน ส่วนมากวิ่งในเมืองหรือนอกเมือง
และรถคันนั้นต้องตอบโจทย์อะไรได้บ้าง (ขนของ? ผู็ใหญ่ขับ? นั่งสบาย? เครื่องแรง? ประหยัด? งบประมาณ?)

ถ้้าไม่ให้ข้อมูลตรงนี้มันก็เป็นคำถามที่กว้างมากและยากที่จะตอบครับ
ขอบคุณครับ ;)

ขอบคุณค่ะ สำหรับคำแนะนำ  แต่ก็อย่างที่พูดล่ะค่ะ  ด้วยความที่กิ๊ฟไม่มีประสบการ์ณด้านการใช้รถ มันก็เลยทำให้ตัดสินใจลำบาก  บวกกับแฟนเป็นคนตัวโต  แล้วก็หนักมาก  ::)     ตอนแรกที่กิ๊ฟตัดสินใจ กิ๊ฟตัดสินใจที่จะซื้อ Jazz เพราะคิดว่าแฟนจะไม่ขับ  แล้วถ้าเราขับคนเดียว ก็ไม่ได้ไปไหนไกล  แค่เพิ่มความสะดวกสบาย  หาที่จอดง่าย ปราดเปรียว  แต่พอชวนแฟนไปดูด้วยกัน  ดันไปติดใจ CRV แล้วเค้าก็คำนึงว่า เค้าจะขับด้วย ก็เลยกลายเป็นเปลี่ยนใจนาทีสุดท้าย  จากนั้นเราก็เลย ดูหลายๆตัว  Mu7, Fortuner, CrV แล้วก็ว่าจะไปดูปาเจโรสปอร์ตค่ะ  สำหรับจุดประสงค์ของกิ๊ฟ  ก็มีไม่มาก  ชอบแบบนั่งสบาย  ออฟชั่นข้างในดูดี มีพื้นที่ใช้สอยเยอะก็โอเคแล้วค่ะ ส่วนเรื่องใช้ ในเมืองหรือนอกเมืองนั้น  ก็คงไม่แน่ใจหรอกค่ะ  ก็อาจจะมีเดินทางไกลบ้าง นานๆครั้งค่ะ  แต่ส่วนใหญ่ก็ในกทม.  และอีกอย่างหนึ่งก็คือ กิ๊ฟไม่ชอบรถเก๋ง กะ รถกระบะค่ะ  ยังไงก็ขอบคุณอีกครั้งสำหรับคำแนะนำนะคะ  สำหรับบางคนเค้าอาจจะมีจุดประสงค์ว่าต้องใช้ทำอะไรบ้าง  แต่สำหรับกิ๊ฟขอแค่เราชอบค่ะ แต่ก็เพียงแต่อยากรู้ว่ารุ่นนั้นๆ ที่เราชอบมีข้อดีข้อเสียอย่างไร เท่านั้นเองค่ะ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 22:25:32 »
ได้ลองไปนั่งดู Tiida หรือยังล่ะครับ หรือว่าลองแล้วดูมันเป็นรถคนแก่เกินไป?หลายคนที่ไม่ชอบเค้าบอกผมงี้นะ

ผมเข้าใจว่าแฟนคุณกิ๊บตัวโต แต่คงไม่ได้โตกว่าผมแน่นอน สูง 183 สัดส่วน 60-61-62 ทุกวันนี้ใช้ Tiidaอยู่ก็สบายดี

สิ่งที่อยากทราบคือมีแรงจูงใจอะไรให้เล่นรถทรงสูงหรือ PPV? ถ้าเป็นเรื่องความสบายในการนั่งอย่างเดียว ผมก็อยากให้ลองคิดดูว่าสิ่งที่เหลือนั้นเอามาใช้ทำอะไร ตัวรถสูงใหญ่ น้ำหนักทะลุตันห้าทั้งนั้น บางคันสองตัน หาที่จอดและการขับในเมืองยังไงก็ไม่ได้คล่องเหมือนรถเล็กๆแน่นอนครับ

ปัญหาคืออะไร?ถ้าต้องการรถที่ภายในใหญ่..มาลองนั่งรถผมเล่นก็ได้ครับถ้าไม่เชื่อว่าคนตัวใหญ่นั่งได้จริง

แต่ถ้าต้องการรถที่ภายในใหญ่ อุปกรณ์หรูหราแพรวพราว ช่วงล่างที่ไม่สะเทือน และยกสูงเพื่อให้พ้นน้ำลุยน้ำได้ อันนี้ก็ค่อยไปทาง CR-V เพราะไม่ว่าจะยังไง ในกลุ่มนี้มันก็เป็นรถที่ขับเหมือนรถเก๋งที่สุด และแผงคอนโซลมีความหรูหราดูทันสมัยในขณะที่ของ Tiida มาแบบจืดๆไม่มีอะไรเลย

ลองคิดดูครับ ว่าเราจ่ายเงินเพื่อสิ่งที่เราอยากได้ แล้วตัวเราจริงๆแล้วอยากได้อะไรบ้าง  มันคือความอยากและความต้องการที่แลกด้วยเงินส่วนต่างประมาณ 400,000-500,000บาท ถ้า 500,000นี้ตอบโจทย์เราได้เยอะ มันคุ้มค่าครับ แต่้ถ้า500,000นี้ตอบแทนเรากลับได้แค่แสนเดียว บางทีมันอาจจะไม่คุ้ม

ผมอาจจะพูดไม่ค่อยเข้าหู แต่หวังดีครับ ด้วยความที่เห็นว่าเป็นรถคันแรก ผมจึงพยายามบาลานซ์เรื่องงบลงทุนกับการตอบสนองต่อการใช้งานได้ทุกอย่าง และอยากให้เน้นรถที่ขับง่ายคล่องตัว โดยเมื่อใช้มันได้สักพักแล้วทีนี้คันต่อไปของคุณมันจะเป็นรถที่ดีกว่า ใหญ่กว่า แรงกว่าได้โดยที่คุณรู้สึกมั่นใจยิ่งขึ้นครับ

แฟนกิ๊ฟตัวโตกว่าพี่มากๆเลยค่ะ  สูง 190 หนัก 117  แถมค่อนข้างมีอายุแล้วค่ะ  ยังไงก็ขอขอบคุณอย่างใจจริงนะคะสำหรับคำแนะนำ  ถ้าเป็นสมัยที่ทำงานกิ๊ฟก็คงจะคิดอย่างพี่ล่ะค่ะ  แต่ตอนนี้กิ๊ฟก็ต้องคิดถึงแฟนกิ๊ฟด้วย  พี่นี่ใจดีมากๆเลยนะคะ ที่จะให้กิ๊ฟไปลองนั่งดู  เดี๋ยวกิ๊ฟไปลองที่โชว์รูมก็ได้ค่ะ  ขอบคุณมากค่ะ