ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อตำรวจลองข้ามทางม้าลาย เพราะต้องมาสำรวจพื้นที่  (อ่าน 3151 ครั้ง)

ออฟไลน์ paulmoderndog

• Hero Member
ปล.ประมาณ นาทีที่ 1:00

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2022, 10:04:51 โดย paulmoderndog »

ออฟไลน์ kabutoro

• Sr. Member
ลองไม่ใส่เต็มยศแล้วมาข้ามเองแบบไม่มีนักข่าวดูสิเดี๋ยวรู้เรื่องเลย555

ออฟไลน์ Akrachai

ใครจะไม่เบรคอะชนตำรวจโทษหนักกว่าชนหมอ อุ๊บบบบ  ;D

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
กลียุคสุดแล้วครับ องค์กรนี้ตอนนี้

ตั้งแต่ลงไปจับหวยเกิน 80 บาทล่ะ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ apinui

ว่าจะตั้งกระทู้คุยเรื่องนี้อยู่พอดี ...

ผมว่าหลักๆน่ะ "มอไซด์" ทั้งหลายนั่นล่ะครับที่เป็นปัญหาอย่างแรกเลย ..

บ่อยครั้งที่ เมื่อเราออกจากซอยมาหรือทางร่วมทางแยก ที่รถยนต์เค้าหยุดให้ทาง แต่จะมีพี่มอไซด์แหกออกมาประจำ ...

บ่อยครั้งที่ รถยนต์จอดให้คนข้ามถนน แต่ก็มีมอไซด์นี่อีกแหละ ที่แหกออกมา โดยไม่ได้ดูเลยว่า เค้าจอดทำไม จนเกิดเป็นข่าวดัง ...

ผมเคยคิดเล่นๆว่า ถ้ากรุงเทพฯไม่มีมอไซด์ ... ถนนเมืองไทยจะโล่งและปลอดภัยแค่ไหน ....

และปัญหาต่อมาคือ กฏหมายเกี่ยวกับทางม้าลายต้องชัดเจนคือ รถยนต์ต้องจอดเมื่อเห็นคนยืนรอข้ามทางม้าลาย

แต่ในคลิปนี้ ผมว่า ตำรวจก็แย่และยังไม่รู้กฏหมายที่เป็นสากลเท่าไร ทั่วโลกเค้ารู้กันหมด ว่าถ้ามีคนรอข้ามทางม้าลาย รถยนต์ต้องจอด ขนาดตำรวจมาเดินข้ามรถยังไม่จอดจนต้องมีคนไปโบกเนี่ย ควรพิจารณาใหม่ได้แล้ว ..

ตำรวจมีประโยชน์อะไรจากเหตุการนี้

ออฟไลน์ PaPaMan

ไร้สาระสิ้นดี ทำเหมือนลูบหน้าปะจมูก ตำรวจแต่งเต็มยศมาข้ามแบบนี้ถ้าไม่เมาก็ต้องหยุดแหละครับ

แน่จริงรื้อกล้องจับความเร็วทั้งหมดมาติดแทนสิครับ พวกฝ่าฝืนก็จับปรับให้หมด บังคับใช้กฏหมายให้มันจริงจังทีครับ

ถนนสรงประภาทางม้าลายถี่ๆแถมมีไฟเขียว-แดงทุกอันพวกยังไม่ค่อยจะยอมหยุดไฟแดงกันเลยครับ คนข้ามหมดแล้วแต่ไฟยังแดงอยู่ผมยังไม่ไปพวกเลนข้างๆก็ฝ่ากันไปเยอะแยะ โดบเฉพาะกระบะกับมอไซหล่ะตัวฝ่าเลย

สัปดาห์ที่ผ่านมาก็เจอมอไซวินฝ่าๆไฟแดงตัดหน้าผม ถ้าผมไม่เบรค + เบี่ยงหลบมีหวังเจอกลางลำ ดีที่ไม่มี ผดส.มาด้วย สงสัยพวกไม่อยากแก่ตาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2022, 10:55:24 โดย PaPaMan »

ออฟไลน์ Devil13

นึกถึงตอนไปถามราคาหวย 80 บาท
แต่งเต็ม นักข่าวพร้อม กล้องพร้อม หยิ่งกับออกกองถ่าย

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
แก้ปัญหาแบบไทยๆ ส่วนไอ้ตัวต้นเหตุยังลอยหน้าลอยตาสบายใจอยู่
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ panupong508

แก้ปัญหาเหมือนวัวหายแล้วล้อมคอกครับ สุดท้ายก็แก้ปัญหาเฉพาะจุดที่เกิดเหตุ ผ่านไปไม่กี่วันเดี๋ยวก็ลืม ลงพื้นที่แก้ปัญหาเฉพาะจุด ทั่วประเทศมีทางม้าลายตั้งกี่จุดครับ :'(

ออฟไลน์ bravo

ให้ภาพมันเล่นเรื่องครับ(facebook วารินชำราบบ้านเฮา)

ออฟไลน์ TeslaX

สมแล้วที่เป็นประเทศกำลังพัฒนา กฎหมายมีไว้ขู่คนจน คนรวยมีตำแหน่งรอดทุกราย ดูคดีเฟอรารี่ชนตำรวจ ทุกวันนี้ยังอยู่สุขสบายใจ

ออฟไลน์ Fragile

อยากจะบอกว่าใน กทม ช่วงกลางคืนถึงเช้ามืด รถขับกันโคตรเร็วเลยครับ

ออฟไลน์ KATANA

• Full Member
เค้าทำเพื่ออะไรน่ะครับ....

ออฟไลน์ PaPaMan

ให้ภาพมันเล่นเรื่องครับ(facebook วารินชำราบบ้านเฮา)

กินกาแฟปาท่องโก่กันบนทางม้าลาย ???

ออฟไลน์ CMaN20

กฎหมายมีอยู่แล้วครับ ผมอยากให้ไปบังคับใช้กันให้จริงจังกันก่อนครับ ก่อนที่จะไปเปลี่ยนกฎหมายให้มันมีบทลงโทษที่รุนแรงขึ้น. เพราะต่อให้กฎหมายมันแรงแค่ไหน แต่ถ้าผู้บังคับใช้กฎหมายมันยังเหมือนเดิม ก็เท่านั้นละครับ.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ zionzz

บังคับใช้กฏหมายก็ร้องโอดโอยครับ
ไม่ใช่แค่ประชาชนทั่วไปร้องนะ ตำรวจก็ร้อง เห็นตำรวจขี่มอไซผิดกฏหมายถมไป

แต่ไม่ทำก็ตายกันแบบนี้แหละครับ มันก็ต้องจับปรับจริงๆ ไม่ต้องมีเห็นใจ ขี่ย้อนศรก็จับเลย จนแค่ไหนก็จับ ไม่มีเงินก็เข้าคุกไปกินข้าวฟรี
แล้วอย่ามาตั้งป้ายขู่ว่าเข้าเขตจับปรับเลยนะ เห็นละหงุดหงิด 5555

ถ้ากฏหมายไหนมันไม่เมคเซ้น ไม่ได้ช่วยให้ปลอดภัยจริง หรือขัดขวางการเดินทางเกินพอดี ก็ทำเรื่องแก้ แค่นั้นเอง

สุดท้าย เลิกได้เลิกนะ แล้วแต่ดุลพินิจของเจ้าหน้าที่อะ เขียนมาชัดๆเลย ว่าถูกหรือผิด เบื่อ 55555

ออฟไลน์ madboy

บางทีพี่เค้าน่าจะมีทีม PR ดีๆนะ  ;D

ออฟไลน์ Left lane driver

ถนนสรงประภาทางม้าลายถี่ๆแถมมีไฟเขียว-แดงทุกอันพวกยังไม่ค่อยจะยอมหยุดไฟแดงกันเลยครับ คนข้ามหมดแล้วแต่ไฟยังแดงอยู่ผมยังไม่ไปพวกเลนข้างๆก็ฝ่ากันไปเยอะแยะ โดบเฉพาะกระบะกับมอไซหล่ะตัวฝ่าเลย
ผมผ่านเส้นนี้บ่อยๆ ก็เจอประเภทนี้ประจำเลยครับ
พวกมอไซค์แทบไม่จอดกันเลย โดยเฉพาะวินมอไซค์
แถมชอบลักไก่เลี้ยวขึ้นเกาะกลางเพื่อกลับรถด้วย ทั้งๆที่จุดกลับรถอยู่ถัดออกไปแค่ 100 เมตร

ออฟไลน์ Floppy-T

สำรวจหรอ ไอ้ผมก็นึกว่ามาเดินพาเหรดกัน
สำรวจแบบนี้ คงได้ข้อมูลจริงหรอก ฟา_

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
พวกตัวใหญ่ๆก็ไม่น่าฉลาดน้อยนะ ถามจริงๆพวกเขาไม่รู้ปัญหาจริงๆหรือแกล้งโง่
องค์กรนี้สุดทุกอย่าง อย่าให้เล่า กลัวโดนอุ้ม เหอๆๆ
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ Maj.Worakrit

ทีม PR ตลกดี เหมือนคนที่คิดให้ ส.ต.ต. นั่นไปบวชนั่นแหละ โอยยยยยยยยยยยย

ออฟไลน์ POKKHET

ตจว บ้านผม เห็นเคร่งครัดไม่กี่เรื่องครับ ตั้งด่านเป่าแอลกอฮอ
ตั้งทุกคืน วันละหลายๆที่ พีคๆก็ตั้งแต่หัววันเลย 18.30น.(ไม่ได้พิมพ์เวลาผิดครับ)
พอกลางวัน ผ่าไฟแดง ย้อนศร จอดซ้อนคัน บานเลย
พี่ตำรวจอยู่ไหน ตั้งด่านจับหมวกกันน็อค หน้าโรงเรียน

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

เรื่องม้าลายที่ คิดว่าแก้ยากนะครับ
เราถูกสอนกันมาว่าจะข้ามทางม้าลาย ต้อรถให้ไม่มีรถ แล้วให้มองซ้าย มองขวา แล้วมองซ้ายอีกที ตั้งแต่เด็กๆ
แต่ไม่มีใครสอนเลยว่า เจอคนจะข้ามทางม้าลาย รถต้องหยุดให้คนก่อน
speed limit เท่าไร่ วิ่งในเขตชุมชนใช้ความเร็วได้เท่าไร่ (อันนี้ยอมรับว่า ผมเองก็ใช้ความเร็วเกินด้วย)

ถนนในไทยเองก็มีปัญหาเยอะ ถนนหลายเส้น เส้นจราจรไม่ชัด ไม่สัมพัน ไม่ make sense ป้ายบอกเลนขวายุบรวมกับเลนกลาง ถนนตีเส้น ให้เลนซ้ายรวมกับเลนกลาง มีแยกเส้นหยุดก็ไม่ค่อยจะมี ไหนจะต้นไม้ มาบังไฟ ไฟที่ไม่เด่นมองไม่เห็น

ให้พูดเรื่องปัญหาของถนนในไทยกันจริงๆ วันนึงคงไม่หมด

เอาให้ง่ายและเร็วที่สุดคือให้ตำรวจไปตั้งกล้องจับรถฝ่าไฟแดง ปรับจริง อายัดจริง คนข้ามถนนไม่รอไฟเขียวคนข้ามก็ปรับด้วย ทยอยๆ ทำไป ให้ครบ คนจะระวังกันมากขึ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2022, 17:49:54 โดย Qwerty »

ออฟไลน์ SM.

จับยังไงก็ไม่หมด เลยไม่จับมันซะเลย ..... ต้องแก้ mindset เรื่องนี้ก่อนนะครับ สำหรับตำรวจจราจร

จับไม่หมด ก็จับเท่าที่ได้ครับ แล้วมันก็จะค่อยๆลดไปเอง เวลาจับ ก็ให้เหตุผลที่มันฟังขึ้นนิดนึงด้วย จะได้ไม่เป็นดราม่า

ออฟไลน์ paulmoderndog

จับยังไงก็ไม่หมด เลยไม่จับมันซะเลย ..... ต้องแก้ mindset เรื่องนี้ก่อนนะครับ สำหรับตำรวจจราจร

จับไม่หมด ก็จับเท่าที่ได้ครับ แล้วมันก็จะค่อยๆลดไปเอง เวลาจับ ก็ให้เหตุผลที่มันฟังขึ้นนิดนึงด้วย จะได้ไม่เป็นดราม่า

มันก็จะมีคนชอบอ้างว่าทีคันคันนั้นทำไม... 
แต่เป็นผู้รักษากฎหมายต้องทำใจ เพราะสัจธรรมคือสิ่งที่ผิดก็คือผิดแม้ว่าคนส่วนใหญ่ทำ ไม่งั้นก็คงเป็นแบบประเทศ(ถ้าจำไม่ผิด) ประเทศโซมาเลีย ที่คนเกือบทั้งประเทศเป็นโจรสลัด

ออฟไลน์ TWC

• Jr. Member
  • **
สารตั้งต้นของปัญหาลงไปสำรวจปัญหา

ออฟไลน์ andy_duf

รู้ๆกันอยู่ว่าคาดหวังอะไรไม่ได้หรอก

ตรวจซ่องไม่เจอกะหรี่
ตรวจล็อตเตอรี่ไม่เจอเกินราคา
ตรวจนาฬิกาไม่เจอความผิด
ตรวจมลพิษไม่เจอควันดำ
ตรวจคดีเสือดำไม่อยู่ในเหตุการณ์

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

คนทั่วไปเห็นเรื่องพวกนี้ทุกวัน

พอหน่วยงานเหล่านี้ออกดู (ยังกะโรงลิเก ยังกะกองละคร) มันจะเจอไหมละ

แค่ละครฉากนึง

ออฟไลน์ bravo

ถูกครับ
เห็นรถทำผิดกฎหมาย หลายๆ คัน ตำรวจมีแค่คนเดียว จับได้คันเดียว ที่เหลือหนีไปได้ ก็ต้องจับ
เห็นรถแท็กซี่จอดแช่เป็นแถวยาว จับได้คันเดียว ที่เหลือขับหนีไปได้ ก็ต้องจับ
จับไปเรื่อยๆ ต่อเนื่อง อย่าหยุด

ไม่ใช่เอาตำรวจไปยืนเฝ้า เพื่อให้เห็นว่ามีตำรวจ จะได้ไม่กล้าทำผิด
แบบนี้ เปลืองกำลังและไม่ได้ผลครับ