ผู้เขียน หัวข้อ: ###ขอคำแนะนำค่ะ หลัวจากน้ำท่วมจะทำยังไงกับรถบ้างคะ??###  (อ่าน 7773 ครั้ง)

alzeto

• บุคคลทั่วไป
คือ ตอนนี้ ลมจับค่ะ น้ำ ท่วมโคราช เล่นงานรถทั้งคันเลยค่ะ น้ำเข้าหมด  ตอนนี้ยังไม่ไปดูเลย ให้แฟนเก่าไปดูให้ แต่ แบบว่า.......???

เครียดค่ะ

ใครพอมีคำแนะนำ จัดการรถ หลังน้ำท่วมได้ไหมคะ เฮ้อ........

อ้อ แถมมอเตอร์ไซค์ด้วยค่ะ ติดหางว่าวไปด้วย  อันนี้หนักสุด มิดคันเลย

ขอคำชี้แนะด้วยค่ะ กลับโคราชจะได้จัดการ โอย ค่าซ่อมบานยิ่งกว่าโดนทะลวงอีกค่ะ

ขอคุณทุกท่านะคะ

ริงโกะค่ะ

ออฟไลน์ Tonaka

• Hero Member
ที่หน้าย่าโม มีการตั้งศูนย์ช่างช่วยเหลือตั้งอยู่ครับ
阿蘇山

alzeto

ที่หน้าย่าโม มีการตั้งศูนย์ช่างช่วยเหลือตั้งอยู่ครับ

เกี่ยวข้องกับรถที่โดนผลกระทบด้วยหรือเปล่าคะ ??  คือว่ายังไม่ได้เลยเลยค่ะ เครียดจริงๆ

ริงโกะค่ะ

ออฟไลน์ Fly to dream

เมื่อก่อนตอนหาดใหญ่น้ำท่วมรถของลุงโดนจมเลย   มอเตอร์ไซร์ คงไม่เป็นไรมากครับเปลี่ยนเบาะนิดหน่อยซ่อมไม่มาก

รถยนต์ ภายในทิ้งทั้งคันเลย ส่วนอย่างอื่นซ่อมได้เครื่องไม่มีปัญหา แต่รถนี่ต้องรื้อมาทำสี พ่นกันสนิมใหม่หมดเลยครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

alzeto

เมื่อก่อนตอนหาดใหญ่น้ำท่วมรถของลุงโดนจมเลย   มอเตอร์ไซร์ คงไม่เป็นไรมากครับเปลี่ยนเบาะนิดหน่อยซ่อมไม่มาก

รถยนต์ ภายในทิ้งทั้งคันเลย ส่วนอย่างอื่นซ่อมได้เครื่องไม่มีปัญหา แต่รถนี่ต้องรื้อมาทำสี พ่นกันสนิมใหม่หมดเลยครับ

อันนั้น แช่น้ำกี่วันคะ?? เผื่ออจะได้ทำใจค่ะ

ริงโกะค่ะ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ใน Transporter 3 ก็เห็นรถพระเอกจม(แม่)น้ำทั้งคัน แป๊บเดียวยังกู้กลับมาขับต่อได้เลยครับ .. แต่นั่นมันแป๊บเดียว

ออฟไลน์ Fly to dream

อันนั้น แช่น้ำกี่วันคะ?? เผื่ออจะได้ทำใจค่ะ

ริงโกะค่ะ

ที่หาดใหญ่ตอนนั้นเกิน 1 อาทิตย์เลยมั้งครับพี่ริงโกะ   เกือบ 3 อาทิตย์เลยมั้ง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
กรณีที่พี่ริงโกะเจอ จะบอกว่างานระดับอภิมหาช้างแล้วละครับ รถสองคันจมน้ำมิดคันแบบนั้น

แต่มอเตอร์ไซด์เหนื่อยน้อยหน่อยครับ เพราะชิ้นส่วนดูดน้ำมันมีไม่เยอะ อย่างมากก็เบาะตัวเดียว ไม่หนักเท่ารถที่ต้องรื้อกันทั้งคัน

ขั้นแรกครับ "ห้าม" เน้นว่า ห้ามสตารท์รถไม่ว่าจะยังไงก็ตาม ถ้าจะเอาไปอู่ ลากสถานเดียวครับ ยิ่งถ้าเอาชึ้นรถยกได้ จะดีที่สุด เพราะตอนนี้น้ำได้เข้าไปในทุกส่วนของเครื่องเป็นที่เรียบร้อย น้ำมันหล่อลื่น น้ำมันเชื้อเพลิง น้ำเข้าไปผสมหมดละครับ ถ้าสตาร์ทเครื่องเมื่อไหร่....บรรลัยครับ

ขั้นสอง รื้อชิ้นส่วนเบาะ คอนโซล หรืออะไรก็ตามที่น้ำสามารถซึมเข้าไปเอาออกมาทำความสะอาดทุกชิ้นแล้วทำให้แห้งครับ ถ้าชิ้นพวกลายไม้หรืออะไรก็ตามที่บวม พอง รื่้อเปลี่ยนสถานเดียวครับ โดยเฉพาะเบาะนั่ง พรม ช่องหลีบในคอนโซล ช่องแอร์ ต้องทำความสะอาดกันให้เกลี้ยงครับ

ขั้นสาม ถ่ายของเหลวทุกอย่างที่อยู่ในเครื่องออกมาให้หมดครับ ถ้าน้ำท่วมมิดเครื่อง งานนี้ "จำเป็น" ต้องเอาเครื่องออกมารื้อแล้วทำความสะอาดรายชิ้นครับ อะไรที่ต้องเปลี่ยนขณะรื้อเครื่อง ไส้กรองต่างๆ เปลี่ยนหมดครับ
           ในกรณีของเกียร์ก็ต้องถ่ายน้ำมันเกียร์ออก แล้วล้างเกียร์ครับ เปลี่ยนนำมันเกียร์ ส่วนระบบที่เหลือทั้ง  ระบบเบรก ระบบแอร์ ทำแบบเดียวกันครบ คือ "รื้อ ล้าง เปลี่ยน" ทุกอย่างที่จมน้ำครับ

ชั้นสี่ ระบบอิเล็กทรอนิกส์ทั้งหมดไล่ตั้งแต่ ECU ระบบไฟฟ้าในรถ วิทยุ ระบบ VSC TRC ทั้งหลายแหล่ที่คุมด้วยอิเล็กทรอนิกส์ ตรวจเช็ดกล่องควมคุมพวกนี้ว่าความชื้นเข้าไปำความเสียหายขนาดไหนครับ เพราะอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ส่วนหญ่มันจะแพ้ความชื้นครับ ไล่ตรวจสอบสายไฟทั้งหลายว่ายังอยู่ดีหรือเปล่า ถ้าท่าไม่ดี ก็เปลี่ยนครับ

ขั้นห้า ลองดูว่าส่วนที่เหลือจากสี่ขั้นแรกมีอะไรอีกเสียหาย ก็ไล่เปลี่ยนครับ ถ้าไม่เป็นไรก็ทำความสะอาดก็จบแล้วครับ

ขั้นตอนคร่าวๆสำหรับช่วยชิวิตรถจมน้ำก็ประมาณนี้ครับ สำหรับมอเตอร์ไซค์กคล้ายๆกันครับ แต่ดูเครื่องยนต์ เบรก เกียร์ แล้วก็ทำความสะอาด ไม่น่าสาหัสมากครับ แต่รถยนต์เนี่ยสิ

เป็นกำลังใจให้พี่ริงโกะครับๆ ตอนนี้ต้องใจเย็นๆก่อนครับ ไปหาอู่ที่วางใจได้กันก่อน แล้วต้องรอให้น้ำลดมากพอที่จะเอารถออกมาได้ก็จัดการตามขั้นตอนได้เลยครับ

อ่อ ตอนสุดท้ายที่ประกอบกลับเข้าไปถ่าเป็นไปได้ก็ต้องไปดูกันหน่อยละครับ ไม่งั้นได้มีรายการน๊อตเกินแน่ๆ เหอๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 20, 2010, 02:44:47 โดย BBOnLY »
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ G FORCE

• Jr. Member
  • **
อย่างแรก ท่านริงโกะให้ใครไปถอดแบตออกก่อนก็ดีครับ น้ำอาจจะยังท่วมไม่ถึ้งขั้วแบตครับ

ที่เหลือก็ตามท่านBBonly เลยครับ

ออฟไลน์ wip

• Full Member
มอไซด์นี่ ทำง่ายนิดหน่อย เพราะมันเล็กแต่มันก็ทำเหมือนกันทุกอย่าง

รื้อทำความสะอาด เปลี่ยนถ่ายของเหลว ทำสีใหม่หากอยากทำ  พ่นกันสนิม  แค่คิดก็เหนื่อยแล้วผม

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ลองทำไปทีล่ะขั้นๆ นะครับ ใจเย็นๆ ยังไงช่างก็เหนื่อยกว่าเราเยอะ
แต่ค่าทำนี่สิ จะบานขนาดไหนไม่รู้ แล้วรถนี้ท่วมมากขนาดไหนครับ

ออฟไลน์ CRO

• Sr. Member
ในกรณีตอนเกิดซึนามิ รถโดนน้ำเค็มยิ่งกว่ารถคุณริงโก๊ะอีกประกันทุกรายซ่อมให้หมดครับ ยังไงใจเย็นๆนะครับ  :)

ออฟไลน์ POPROCK

• Sr. Member
งานนี้ ใครที่จะซื้อรถมือ2
คิดหนักแน่ๆ

อาจเจอ รถจมน้ำมาก่อน
สังคมดีๆ...ไม่มีขาย
อยากได้...ต้องช่วยกันสร้าง
โดยเริ่มจาก...ตัวเราเอง

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
ในกรณีตอนเกิดซึนามิ รถโดนน้ำเค็มยิ่งกว่ารถคุณริงโก๊ะอีกประกันทุกรายซ่อมให้หมดครับ ยังไงใจเย็นๆนะครับ  :)

เจอน้ำเค็มเข้าไปโหดกว่านี้เยอะ
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

alzeto

เรื่องของเรื่อง  คือว่าจะเอารถลงกรุงเทพ แต่ว่า เจอน้ำท่วมก่อน  สรุปว่าริงโกะต้องซ่อมใช่ไหมคะ  กริ๊ดดดด ขอยาดมค่ะ เงินเดือน เดือนนี้สงสัย บานไปกับค่าซ่อมแน่นอนค่ะ

เฮ้อ  เห็นฝนตกอีก เครียดค่ะ  นี่กำลังหาทาง เอารถออกมาค่ะ  แต่ กุญแจยังอยู่กับหนู

ริงโกะค่ะ