ผู้เขียน หัวข้อ: ราคารถ Toyota bZ4X คิดว่าจะทำราคาออกมายังไงครับ  (อ่าน 6219 ครั้ง)

ออฟไลน์ Khanintakarn

• Jr. Member
  • **
ภาพที่ออกมา สวยมากเลย ไม่รู้ว่าราคาออกมาจะเป็นยังไง จะไปชนแถวๆ มากกว่า Cross / HR-V หน่อยๆ หรือ เป็นราคา CR-V เลยครับ
มีความเห็นยังไงกันบ้างแชร์กันครับ

ออฟไลน์ Nuatmeow

• Newbie
  • *
Re: ราคารถ Toyota bZ4X คิดว่าจะทำราคาออกมายังไงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 28, 2022, 17:43:46 »
เนื่องจากขนาดรถใกล้เคียง BMW IX3 ส่วนตัวเดาว่าน่าจะตั้งราคา 2.xx ใกล้เคียง XC40
หลังจากหักส่วนลดทางภาษีแล้วราคาจะลงมาแถวๆ 1.8 - 1.9 นะ

ออฟไลน์ tOntrAnETY

• Full Member
    • tontranety
Re: ราคารถ Toyota bZ4X คิดว่าจะทำราคาออกมายังไงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 28, 2022, 17:49:04 »
ราคาน่าจะสูงกว่า ฟอจูนเนอร์แน่ๆ

ออฟไลน์ axister

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 28, 2022, 17:50:26 »
2.19+

ได้ส่วนลดจาก รบ. อาจจะ 1.8-1.9 และได้ลดหย่อนภาษี

มั่วล้วนๆเลยครับ แต่ราคาตั้งต้นมันก็แพงอยู่แล้ว เพราะค่าแบต

โตต้าเองก็ใหม่กับตลาด ev know how ไม่มีตัวแชร์ก็น้อย ยังไงอัดแรงไว้ก่อนแน่นอน

ดูจาก ux300e ใช้งานจริงยับเยินมากๆ ลองเช่าใน evme ดู (แต่ตัวนี้เค้าโดนจีนบังคับให้ทำมา เป็นรถ ev ที่โดนขืนใจก็ว่าไม่ได้)

ออฟไลน์ nnss

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 28, 2022, 17:54:51 »
ผมไปดูคลิปฝรั่งรีวิวกัน ผมเห็นวัสดุมันดูไม่ค่อยพรีเมี่ยมเลยครับ กลัวจะมาเป็นวัสดุรักษ์โลกแบบพรีอุสจัง
แต่ใจจริงผมก็แอบรอนะ สนใจจริงจังเลย ไม่อยากให้เกิน 1.7m

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 28, 2022, 18:30:46 »
เจ้าตลาดไม่เคยขายรถราคาถูกอยู่แล้ว  น่าจะ 1.99 M up :-X

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 28, 2022, 18:43:19 »
มีเลข2.xxมาแน่ะ น้อยสุดอาจจะ 1.9   สเป็คแบบนี้ แบรนด์พี่โตปะแบบนี้คาดหวังความถูกไม่ลง แต่คาดหวังความทนได้อยู่

ออฟไลน์ emperor

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 28, 2022, 19:10:20 »
เดาว่า 2.49 ล้านครับ

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 28, 2022, 19:21:33 »

แพงกว่าแคมรี่ตัวทอป 2 แสน ครับ

ไม่งั้นแคมรี่จากที่ขายไม่ค่อยไหวอยู่แล้วจะเจ๊งไปก่อน

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 28, 2022, 19:23:27 »
ขนาดตัวรถมันคือ (ใหญ่กว่านิดหน่อย) RAV4 ก็อิงราคา CRV + ค่าเป็นรถไฟฟ้าเข้าไป + ความเป็น toyota ที่ไม่เคยขายของถูก น่าจะจบ 2.5 ล้านบาทครับ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 28, 2022, 19:30:31 »
น่าคิดนะครับ แม้ว่าจะไม่เคยขายถูก แต่อันนี้เป็นรุ่นเดียวที่มีแล้วจะเอามาเปิดตัวในไทย  :-\

ผมว่าถ้าประกอบไทยด้วยอีกน่าจะพยายามกดราคาให้ใกล้ๆคัมรี่นะครับ
ถ้าจะทำตลาดให้ได้ก็ต้องไม่เกิน 1.99  ::)

//เพราะคงจะล็อบบี้นโยบาย ev อย่างที่หลายๆคนเกร็งไว้อยู่แล้ว
เหมือนตอน eco ที่เอา yaris มาตั้ง spec นโยบายรัฐกันเลยตอนนั้น ฮา
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 28, 2022, 19:40:34 »
อิงราคาขายจริงที่อังกฤษแล้ว ++ค่าดำเนินการต่างๆ ในบ้านเราเลยครับ

อยู่กับความเป็นจริงนะครับ ขอร้อง อย่าปั่นกระแสแบบจะให้ราคาเท่ากับรถ 1.8L กันเลยครับ
ชีวิตจริงราคาแบตมันไม่ได้ถูกแบบราคาถังน้ำมันเปล่าๆ ครับ

ออฟไลน์ KTN88

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 28, 2022, 19:42:27 »
เจ้าตลาดไม่เคยขายถูก "ถ้า" รถกลุ่มนั้นขายดีหรือผูกขาด

กลับกันถ้ากลุ่มนั้นมียี่ห้อรองๆผูกขาดอยู่ เจ้าตลาดก็พร้อมทำทุกวิถีทางเพื่อกดราคาลงมาขายให้ได้

ส่วนตัวมองว่าคงมีแค่ 2 รุ่นย่อย ขับสอง 1.85 ล้าน ขับสี่ 2.2 ล้าน

MacH1

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 28, 2022, 19:49:45 »
มันจะมาราคาที่คุณเห็นแล้ว.....ตรูไปถอย XC40 EV, iX1, iX3, Marvel R ยังดีกว่า หล่อกว่า ขับแล้วภาพลักษณ์ดีกว่า impress สาว ดีกว่า สเปคก็เหนือกว่า ชาร์จไวกว่า แรงกว่า ประสิทธิภาพของแบตก็เหนือกว่า  ;D  ชะตากรรมมันไม่ต่างจาก UX300e เท่าไร เผลอๆ Ariya โผล่มายังน่าสนใจกว่าเลย  ;D

ปล. ไอ้คันนี้ของที่ใส่อยู่ข้างในทุกอย่างมันล้าสมัยตกยุคไปเจนนึงเมื่อเทียบกับคู่แข่ง ถ้าเทียบกับ Tesla คือ ประมาณ Model S ตัวแรกที่ออกมาสิบปีก่อนยังเหนือกว่าหลายขุม  คือประมาณตรูไม่ชอบอีวี ตรูเลยทำแบบขอไปที ออกมาตกยุคช่างมัน เอาชื่อเสียงยุครถน้ำมันเข้าสู้ เหมือนกับ MX-30 งัยละคับ  ;D

ออฟไลน์ pjs6306

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 28, 2022, 19:52:50 »
ถ้าลดคุณภาพวัสดุ ลดspec ก็คงถูกลง แต่คงไม่ระดับราคาเดียวกับ zs ev หรือ ora goodcat แน่นอน คงแพงกว่า

ออฟไลน์ arya

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 28, 2022, 19:53:28 »
ถ้านำเข้า ดูราคา Alphard ได้เลยคับ

ไม่มีถูกแน่นอน กลุ่มลูกค้าที่เค้าจะจับก้อกลุ่มเดียวกับAlphard คับ

ลองดูจำนวนรถ Alphard ว่าขายดีขนาดไหน

ถ้าประกอบไทยอาจกดลงมาได้อีกพอควร แต่คงยาก ถ้าบอกเปิดตัวปีนี้ จะตั้งไลน์ผลิตทันมั้ย

ทั้งหมดผมเดาจากอดีตที่ผ่านมา เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ

ถ้าตั้งราคาไม่ข้าม เลขสาม ผมว่ายังน่าสนใจซื้อกว่า tesla model3 ถึงแม้เทคจะเก่า แต่ความน่าเชื่อถือสูงปรี๊ดดด

ออฟไลน์ bahamu

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 28, 2022, 19:58:53 »
สามห่วงรุ่นนี้ มาพร้อมนวัตกรรมใหม่
ไม่เคยใส่ขายมาก่อน ถือเป็นรุ่นแรกที่ให้ คือ streering by wire

แปลว่า รถรุ่นนี้ "ไม่มียอยพวงมาลัย"
พวงมาลัยเป็นแค่สวิชท์ไฟฟ้าแบบตู้เกม
แล้วมีสายไฟไปต่อที่แร็คไฟฟ้า จึงทำงานในระบบวงเลี้ยวแปรผัน ตามความเร็วรถได้

พวงมาลับพับได้เมื่อรถขับเอง เหมือนในการ์ตูน เสียทีพวงมาลัยไม่ออกมาทำไง

ด้วยเทคโนสูงส่งขนาดไม่เคยใส่ในรถคนรวยทุกรุ่นมาก่อน แล้ว มาให้ชาวบ้านปานกลางลองยาก่อน เดาได้ง่ายกว่าแทงหวยได้เลยว่า

คงมาแบบพรีอุส รถถูก อะไหล่แพงมาก

รุ่นขับสี่เกินสองล้านแน่ รุ่นขับสองใกล้สองล้าน แค่ค่าระบบพวงมาลัย แร็ค แบบเครื่องบินเกินแสนแน่ๆ ทนไหมตอบยาก

ขนาดแร็คไฟฟ้าใส่ในอัลติสหน้าแบนไม่ถึงแสนโลก็เสียแล้ว ซ่อมไม่ได้ ยกใหม่เบิกห้างหมื่นห้า
แร็คไฟฟ้าอัลติสรุ่นล่าสุดทนกว่าเดิม แสนโลเสีย ซ่อมไม่ได้ ยกใหม่ราคาพอเดิม

เอาอัลติสรุ่นหน้ามาใส่ถ่านขายต่ำล้าน ยังน่าผ่อน ทำแท็กซี่มากกว่า
ยังไงระบบเลี้ยว เบรค เบรคมือ ไว้ใจกลไกมากกว่า เกิดเสีย แบตอ่อน เลี้ยวไม่ได้ หายนะกันพอดี

กลายเป็นว่ารุ่นนี้ มีเรื่องปวดหัวกินไฟเพิ่มขึ้น มากกว่าน่าเล่น
ส่วนคนซื้อจะสนใจเรื่องนี้ไหม คิดว่าไม่ เพราะมีแค่ที่นี่ที่ลงเรื่องนี้ คงขายแบบเออออ อบรมแบบเซลงง พอเสีย มีเรื่องเมื่อไหร่ คงวัวหายล้อมคอก หรือแถตามฟอร์มเดิมๆ เพราะใครๆก็รู้ว่าที่นี่เป็นยังไง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2022, 20:19:02 โดย bahamu »

MacH1

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 28, 2022, 20:00:47 »
ถ้านำเข้า ดูราคา Alphard ได้เลยคับ

ไม่มีถูกแน่นอน กลุ่มลูกค้าที่เค้าจะจับก้อกลุ่มเดียวกับAlphard คับ

ลองดูจำนวนรถ Alphard ว่าขายดีขนาดไหน

ถ้าประกอบไทยอาจกดลงมาได้อีกพอควร แต่คงยาก ถ้าบอกเปิดตัวปีนี้ จะตั้งไลน์ผลิตทันมั้ย

ทั้งหมดผมเดาจากอดีตที่ผ่านมา เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ

ถ้าตั้งราคาไม่ข้าม เลขสาม ผมว่ายังน่าสนใจซื้อกว่า tesla model3 ถึงแม้เทคจะเก่า แต่ความน่าเชื่อถือสูงปรี๊ดดด

อารมณ์มันเหมือนเอา plasma TV ตกยุคแบรนด์มีชื่อเสียงทำ CRT มานานไปแข่งกับ OLED คับ ตัดสินใจเลือกสินค้าไม่ยากเลย

เลือกจะใส่เทคโนเก่าแบบเก่ากึ๊กระดับนี้ จะเอาชื่อแบรนด์ (รถน้ำมัน) เข้าสู้ มีตัวอย่างให้เห็นแล้วทั้ง leaf แชมป์อีวีเก่า และ mx-30 ที่ไล่คนไปซื้อ phev แทน

ออฟไลน์ polwath

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 28, 2022, 20:12:50 »
ให้เดาว่า ราคาจะมาที่ 2.3 ล้านขึ้นแน่ๆ และถ้ารวม Option แบบเต็ม คงไป 3 ล้านกว่าแน่ๆ แต่ที่น่ากลัวกว่าคือ Steer by Wire ที่ยังไม่น่าไว้ใจเท่าแบบกลไกอยู่ดี

ออฟไลน์ Carrera

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 28, 2022, 21:04:41 »
Toyota ไม่เคยทำตลาด CRV CX5 เลย /เน้นแต่ฟอจูนเนอร์

ถ้าทำจริงจัง ทำราคาได้นี่เปิดตลาดเลยน่ะ แต่ผมว่าก็ต้องประกอบไทยถึงจะทำราคาระดับนั้นได้ หรืออาจจะมาชิมลางนำเข้าแบบพรีอุสก่อน ทุ่มตลาดในเจนถัดไปอีกที

เดายาก ต้องรอลุ้นกันอีกที แต่ผมว่าตลาดซีดานมันหดตัวจริงๆ ทุกค่ายน่าจะรู้ดี ผมว่ายังไงก็ต้องมูฟ เหมือนจากที่เน้นอัลติสไปขายครอสนั่นแหละครับ อยู่ที่เวลา ว่าจะมาเมื่อไหร่แค่นั้น

Camry Accord จากนี้จะได้ไปต่อหรือเปล่า ยิ่งอเมริกาพึ่งออกการทดสอบ New side crash test ที่เอา SUV มาชน แล้วรถซีดานเสียเปรียบ SUV มาก  ทำขายต่อต้นทุนน่าจะสูงพรวด หรือจะยอมเท แล้วไปทุ่ม SUV ก็น่าคิด

ออฟไลน์ tsubasa

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 28, 2022, 23:19:27 »
เดาว่าจะขายแพงกว่า  fortuner ตัวท็อป อย่างน้อย 1 ล้านบาทครับ
แบรนด์นี้ mindset ไม่เคยคิดขายของถูกสำหรับคนไทยมานานแล้ว

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 29, 2022, 08:25:59 »
ขอเดาว่าคงกดราคาได้เต็มที่ 1,999,900 ประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ 123ruj

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 29, 2022, 09:35:39 »
ชีวิตจริงราคาแบตมันไม่ได้ถูกแบบราคาถังน้ำมันเปล่าๆ ครับ

แต่แลกกับเครื่องยนต์ที่หายไป

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 29, 2022, 10:39:15 »
ให้เต็มที่ ไม่ต่ำว่า 2.2M เลยครับ

ไม่เห็นทางที่ TMT จะพยายามทำให้ขายถูกๆ อย่างที่คาดหวังกันได้เลย
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 29, 2022, 11:12:32 »
ถ้ามาแบบราคารถจีน แถวๆ ล้าน ผมรถจีนอาจจะดับหายตายจากได้เลยนะ

แต่ความเป็นจริง ผมว่าราคาไกล้ๆ 2 ล้าน ครับ

MacH1

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 29, 2022, 11:49:43 »
ถ้ามาแบบราคารถจีน แถวๆ ล้าน ผมรถจีนอาจจะดับหายตายจากได้เลยนะ

แต่ความเป็นจริง ผมว่าราคาไกล้ๆ 2 ล้าน ครับ

ที่ UK ราคา เกือบ 1.9 ล้านบาท สเปคที่ได้ มันคือไอทีติดล้อตกรุ่นไป 10 ปี (ประมาณ leaf เจนแรก) มีโอเคพออย่างเดียวคือ DC150kw  ราคา XC40 EV ที่ uk ประมาณ 2.2 ล้าน ใครน่าซื้อกว่ากันคับ นอกจากนี้ อีวียุ่นยังเจอภาษีนำเข้า 20% คิดว่าไทยจะขายถูกกว่า UK หรอคับ ผมว่าไม่ เพราะกระทั่งอีวีนำเข้าจากจีนทั้ง mass กับ premium ในไทยตอนนี้ก็แพงกว่าตลาดขับขวาที่อื่น แต่ ได้ FTA 0% มาถือว่าคนไทยโชคดีที่มีสิทธิภาษีนี้ระดับนึงแล้ว

ส่วนใครฝันเรื่อง ckd ไทยครอบจักรวาล.....คงน่าจะฝันต่อไปคับ เผลอๆต้นทุนยังแพงกว่านำเข้าทั้งคันจากยุ่นอีก

คหสต. เทียบสินค้าไอทีติดล้อตกรุ่น 10ปี สเปคราคาเว่อร์ๆแบบนี้ กับ จีน premium Xpeng P7, Xpeng G9, Nio ET5 ผมไป สองค่ายนั้นแบบไม่ลังเล

ออฟไลน์ Chicken Wings

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 29, 2022, 11:55:56 »
ยังมีคนหวังว่า Toyota จะขายรถราคาถูกอีกเหรอ ถามจริง ?

งบน้อย แต่อยากขับรถไฟฟ้า ก็ไปจีนครับ มีให้เลือกแค่นั้น

ออฟไลน์ REX

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 30, 2022, 08:50:31 »
น่าจะราวๆ 2.2 ล้าน

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 30, 2022, 09:55:58 »
ตามสไตล์ ราคาคงไม่ได้มาถูก ส่วนตัวก็แอบลุ้นเล็กๆ ให้เอาเข้ามาประกอบ และได้ส่วนลดภาษีเยอะๆ จะได้มีตัวเลือกที่น่าสนใจเข้ามา
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 30, 2022, 11:04:34 »
ยังมีคนหวังว่า Toyota จะขายรถราคาถูกอีกเหรอ ถามจริง ?

งบน้อย แต่อยากขับรถไฟฟ้า ก็ไปจีนครับ มีให้เลือกแค่นั้น
  นั่นสิ   ยี่ห้อ TOYOTA  ลองแปะตราแล้วราคาไม่ถูกแน่  ๆ    แล้วยิ่งเป็นรถนำเข้าราคารถกับราคาอะไหล่ไม่ถูกหรอก   อย่างน้อยราคาต้องแพงกว่า Nissan Leaf