ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 29 มกราคม 2022  (อ่าน 3421 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 29 มกราคม 2022

พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://web.facebook.com/headlightmag/posts/4577781488997699

ติดตามรายการสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=6b048fa1c0144f1fbf23d7a38df64ee5.png" border="0]https://www.img.in.th/images/6b048fa1c0144f1fbf23d7a38df64ee5.png[/img]

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
อยากถามพี่ๆ รายท่านเลยครับว่ารถแต่ละคนใส่คิ้วกันสาดกระจกหน้าต่างรถมั้ย? เพราะอะไรถึงใส่หรือไม่ใส่ครับ?
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ blind your dream

• Jr. Member
  • **
ถ้าเปลี่ยนยางจาก t005a ขนาด 215 55 R16 เป็นpotenza re004 ขนาด 205 55 R16 Feelingจะต่างจากเดิมมากไหมครับ

ออฟไลน์ Pairoj A

• Newbie
  • *
สวัสดีครับคุณจิมมี่ ผมถอย Camry 2.5G ตัวเก่าแล้วครับ ตามที่สอบถามคุณจิมมี่เมื่อ 2 เสาร์ที่แล้ว

วันนี้รบกวนสอบถามเพิ่มเติมครับ

ใช้น้ำมันแก๊สโซฮอล e10/e20 ไปตลอดได้มั้ยครับ หรือควรสลับด้วยเบนซิน 95 และสลับถี่แค่ไหนครับ (แต่หาเติมยาก แถวบ้านไม่มีเลย)

ออฟไลน์ Glazy

อยากถามว่าปกติแล้วพวกรถเช่าคันนึงจะให้อยู่เช่าไปกี่ปีครับ แบบ8ปีถึงเลิกใช้หรือตามโมเดลครับ พอดีไปเช่ารถเจ้าแดงที่เชียงใหม่แล้วเจอรถอายุ6ปีเลยสงสัยขึ้นมาครับ
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

Altis 1.6 วิ่งมา 2.7แสนกิโล จะเปลี่ยนหัวฉีด เนื่องจากเริ่มมีปัญหา ของแท้เบิกศูนย์ หัวละ3000+ ของDenso 4หัว 5000+- ควรเลือกตัวไหนดีครับ หัวฉีดควรเอาแท้สุดไปเลยดีไหมครับ หรือแค่ของDenso ก็พอโอเค

ออฟไลน์ NY.thepilot

• Newbie
  • *
ระหว่างรถ Cross รุ่นเริ่มต้น hybrid , HR-V รุ่นเริ่มต้น และ Cx-30 รุ่นเริ่มต้น คันไหนน่าใช้ที่สุดหรอครับ เพราะอะไร ปกติขับอาทิตย์ละ 4 วัน มีใช้ทั้งในเมืองและต่างจังหวัดพอๆกัน มีคนนั่งหลังบ้างนานๆครั้ง และขออีกคำถามครับ ศูนย์บริการมาสด้า พระราม7 , Mazda albatross และ Mazda พระนคร งานซ่อม งานบริการ งานเช็คระยะ อยู่ในเกณฑ์ดี ไว้ใจได้มั้ยครับพี่จิมมี่ (หรือมีศูนย์มาสด้าไว้ใจได้ งานดี แนะนำมั้ยครับ)

ออฟไลน์ yodrug

• Newbie
  • *
มาสด้า 3 2017
จากที่วันก่อนเคยสอบถามเรื่องอาการสั่น พวงมาลัยสั่นเวลาเหยียบเกิน 120  กับอาการสตาร์ทแล้วมีเสียงแชะเบาๆ บางครั้งต้องสตาร์ทมากกว่าหนึ่งครั้ง
อยากรายงานผลสู่กันฟังว่า ล่าสุดได้เอารถไปเช็คระยะ และให้ศูนย์ตรวจสอบ ช่างได้พบอาการและถ่วงล้อให้ จริงตามที่พี่จิมมีและพี่บาสว่าไว้ ส่วนอาการสตาร์ทแล้วมีเสียงแชะ ช่างไม่พบอาการ แต่ก็เข้าใจแหละครับว่า มันเกิดขึ้นเป็นบางครั้ง คงยากที่จะตรวจพบสาเหตุเหมือนกัน หรือเป็นไปได้ไหมว่า เช็คระยะครั้งนี้เปลี่ยนแบตเตอรี่ด้วย จะเกี่ยวข้องกันไหม

อีกเรื่องที่อยากจะแชร์คือ เบนซ์ W202 ได้รับช่วงต่อมาก็ขับตามสภาพ เปลี่ยนโน่นซ่อมนี่มาเรื่อยๆ เมื่อสิ้นปีช่างแนะนำให้เปลี่ยนโช้คตามอายุ แล้วก็พบว่า ขับทางไกลดีขึ้นมาก เวลาเลี้ยวเปลี่ยนเลน และเข้าโค้งรู้สึกกังวลน้อยลง ต่างจากก่อนหน้านี้มาก เปลี่ยนโช้คมันช่วยเรื่องการควบคุมพวงมาลัยขนาดนั้นเลยหรือครับ

ออฟไลน์ shelby

• Newbie
  • *
ระหว่าง bridgestone potenza sport vs michelin pilot sport 4s ใส่ 330e G20 ต่างกันมากมั้ย หรือมีตัวอื่นแนะนำมั้ยครับ ขับรถเร็วกว่ากฎหมายกำหนดเยอะ ชอบเล่นโค้ง

ตอนนี้ใช้ ps4s อยู่ แต่รู้สึกว่าตอนใช้ goodyear ยางรันแฟลตติดรถ พวงมาลัยมันคมและเกาะกว่านี้เวลาเข้าโค้งในความเร็วสูง ไม่รู้คิดไปเองหรือเปล่า หรือว่าใช้ ps4s ต่อไปดีแล้วครับ

ออฟไลน์ shando

• Hero Member
volvo xc40 pure electric มีให้ทดลองขับรึยังครับ อยากทราบว่าระะทางที่วิ่งได้จริงต่อการชาร์จ1ครั้งประมาณกี่km

ออฟไลน์ CarCatCube

• **
      ผมสงสัยครับว่าทำไมรถที่แปะตราขายโดยที่แทบทั้งคันเหมือนกันยังขายได้ในต่างประเทศ (ในกรณีที่ประเทศนั้นขายทั้ง2รุ่น) เช่นRAV4 กับ Suzuki Across หรือ Corolla Wagon กับ Suzuki Swace ทั้งที่ขนาดในไทย BT50ยังออกแบบใหม่ในหลายๆส่วน แต่คนก็ยังไม่ซื้อเพราะมองว่า ราคาเท่ากันฉันก็ซื้อIsuzuสิ แล้วต่างประเทศเขาไม่คิดเหมือนคนไทยบ้างหรอครับ เช่น RAV4 ราคาเท่า Suzuki Across แล้วทำไมฉันต้องไปซื้อSuzukiด้วย หรือว่าต่างประเทศเขาไม่ยึดค่านิยมเหมือนคนไทยหรือเปล่าครับที่ซื้อรถต้องซื้อรถตลาดเท่านั้น ถ้าซื้อแบรนด์รองจะโดนบรรดา ญาติโกโหติกา ผีสางเทวดา และป้าข้างบ้าน ติงท้วงถามเช้าเย็น3เวลาหลังอาหารว่า “ทังมัยลื้อม่ายซื้อโตวโยวต้าาาา”

ออฟไลน์ TeddyBear

• Newbie
  • *
พี่ๆมีอู่ซ่อม honda ที่ไว้ใจได้แนะนำมั้ยครับ แถวรามคำแหง รามอินทรา หัวลำโพง หรือแถวไหนในกรุงเทพก็ได้ครับ เอาไว้เช็คระยะ เปลี่ยนถ่ายของเหลว ซ่อมเรื่องทั่วไป ไม่อยากเข้าศูนย์บริการแล้วครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ แกงฮังเล

• **
สวัสดีครับ พี่ๆทุกท่าน อยากจะแสดงความยินดีกับนิสสันด้วยครับ ที่ได้ยอดขาด Nissan Slyphy อันดับ 1 2 ปี ติดต่อกัน และทำยอดขายได้ถึงอันดับ 5 ในจีน ที่แสดงความยินดีผมหมายถึงนิสสันจีนนะครับ ส่วนนิสสันไทย.....

เลยอยากทราบครับ ว่าในอนาคต จะมีโอกาสและมีหวังมากน้อยแค่ไหนกับ Slyphy ตัวนี้ และพี่ๆได้เคยเห็นตัวจริงหรือสัมผัสกันหรือยังครับ เพราะอยากรู้ว่า มันดีจนาดไหน ถึงทำที่ 1 ในจีนได้ ขอบคุณครับ   

https://bestsellingcarsblog.com/2022/01/china-wholesales-full-year-2021-nissan-sylphy-resists-wuling-hongguang-mini-ev-assault-in-market-up-3-8/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 29, 2022, 14:04:35 โดย Shoey »

ออฟไลน์ N31

• Newbie
  • *
Toyota Cross จะมี เบรคมือไฟฟ้ากับ Auto Break Hold เข้ามาในปีนี้ไหมครับ
และใน Segment เดียวกันควรเล่นตัวไหนครับนอกจาก Cross

ออฟไลน์ teemanorotkul

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ปจุบันใช้ x3 e83 ดีเซลอยู่
กำลังมองหารถใหม่ครับ โดยตอนนี้มี2ตัวเลือก คือ
 1 X3 f25 lci ไมล์ 30k
หรือ 2 Mazda cx-5 Turbo รถใหม่
เน้นขับในเมือง ขับไม่เร็ว ไม่เกิน 120

ผมชอบดีไซน์ภายนอกภายในของทั้งคู่ 
จึงเปรียบเทียบกันที่สมรรถนะ และ ความปลอดภัยครับ รับได้กับค่าบำรุงรักษาของทั้งคู่
อยากทราบความเห็นของพี่ๆครับ
และขอถามเพิ่มเติมครับ สำหรับรถปจุบันผม e83 ถือว่าช่วงล่างดีมั้ยครับ เทียบกับ Crv G4-G5
ขอบคุณครับ🙏

Bornplanet

• บุคคลทั่วไป
เราควรปล่อยดีเซลลอยตัวดีมั้ยครับ ในเมื่อทุกวันนี้ เบนซินโดนกองทุนน้ำมัน บิดเบือนราคาไปไกล ชาวเบนซินจ่ายเกินจริง โดนอยู่ 3-7 บาทต่อลิตรขึ้นอยู่กับประเภทเชื้อเพลิง และดีเซล  E85 LPG ได้รับการอุดหนุนจากกองทุนน้ำมันเชื้อเพลิง   3-14 บาทต่อลิตรขึ้นอยู่กับประเภทเชื้อเพลิง ถ้าเราปล่อยไม่มีกองทุนน้ำมันเชื้อเพลิงไปเลยจะดีมั้ยครับ หรือควรยกเลิก TAX VAT หรือปรับโครงสร้างยังไงดี พี่ๆทุกท่านคิดอย่างไรครับ

ออฟไลน์ ck_win

ทราบมาว่าคนที่ใช้ Subaru Forester SK มีปัญหากับเกียร์กันเยอะครับ เสียงดังบ้าง พังไปบ้าง ก็เลยมีคำแนะนำให้ไปติดออยเกียร์ บางคนก็ติดออยเครื่องด้วย อยากทราบว่ามีความจำเป็นมากน้อยขนาดไหนครับในการติดออยเกียร์และออยเครื่อง เกียร์ลูกนี้ของ Forester มีปัญหาดังกล่าวจริงหรือไม่ครับ มีคำแนะนำให้ควรดูแลเพิ่มเติมอย่างไร ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
 :) :) สวัสดีครับทุกท่าน พี่ Jimmy อาจารย์บาส ครับ รถยนต์ Mini MPV
แบบ Toyota wish. Honda stream. หรือ Chevrolet zafira ยังจะมีโอกาส
ทำตลาดในบ้านเราอีกไหมครับ ผมเคยใช้ Toyota wish ได้ 10 ปีแล้วก็ขายต่อไปแล้ว
รถใช้ดีมากครับ ตอนนั้นลูกยังเล็ก ยังสนใจรถ segment นี้อยู่แต่จะดูคันใหม่
แต่เหมือนค่ายรถในบ้านเราจะ
ไม่ค่อยสนใจทำตลาดแล้วมั้งครับ

:) :) อยากให้พี่ Jimmy เล่าให้ฟังหน่อยครับ ว่าทำไม Chevrolet zafira ถึงบุกเบิก
ตลาดในบ้านเราให้มาสนใจใช้รถ Mini MPV ในยุคนั้นได้ ทั้งที่คนไทยไม่ได้สนใจใช้
รถ Segment น้อยและ แบนด์ Chevrolet ก็ยังไม่เป็นที่นิยมในบ้านเรา ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 29, 2022, 14:26:26 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ Kapom

• Newbie
  • *
ยาง 235/60/18 ใส่ kia grandcarnival เน้นนุ่มและเกาะถนน ปกติขับไม่เกิน 120 เพราะลูกนั่งด้วย นานๆ แอบซิ่งซักที ตั้งงบไว้ไม่เกิน 30,000 ครับ

ออฟไลน์ armallstar

• **
1. สอบถามเรื่องน้ำมันดีเซล B7 ธรรมดา ถ้าไม่ใช่ค่ายฝรั่ง ระหว่าง ปทต. บางจาก. พีที เลือกปั้มไหนดี ด้วยราคาที่ถูกกว่า  เอสโซ่, คาลเท็กซ์ เกือบ 1 บาท และเชลล์ 2 บาท
แถวบ้านมีแต่ปั้ม เอสโซ่, คาลเท็กซ์, เชลล์ ถ้าจะเติมปั้มไทยต้องขับเลยจากปั้มแถวบ้านไปอีก 8 กิโล
ปล.ปกติเติมแต่ เอสโซ่ คิดๆดูแล้วเติมถัง 80L ก็แพงกว่าแค่ 58 บาท ฮ่าๆ

2. พี่เติมน้ำมันเจ้าไหนกันเพราะอะไร

3. model isuzu dmax 1:18 สีบรอนข้างหลังพี่จิม (วันนี้มันหายไปไหนละหว้า) ผมหาซื้อเจอ 2,000 บาท สีน้ำเงินถือว่าแพงไหมครับ อยากสะสม model กระบะแนะนำแบรนที่ทำ model กระบะขายหน่อยครับ หาซื้อยากจริงอยากได้ที่มันใหญ่กว่า 1:43 เจอแต่ 1:64 ที่ทำกันส่วนใหญ่

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ polwath

ขออนุญาตถาม 2 คำถามนะครับ

- จากที่กระแสรถไฟฟ้ากำลังมาและเป็นที่สนใจมากขึ้นเรื่อยๆ แต่เพราะอะไรที่กระแสมอเตอร์ไซค์ไฟฟ้ากลับเงียบและไม่ค่อยมีข่าวสักเท่าไหร่นัก ส่วนใหญ่มักจะเป็นรถ Scooter ขนาดเล็ก หรือเป็นจักรยานไฟฟ้า
ทั้งที่สามารถเปลี่ยนถ่ายได้ง่ายกว่ารถไฟฟ้ามาก, แบตมีขนาดเล็กพอที่จะถอดมาชาร์จเองในห้องได้ โดยไม่ต้องหาจุดชาร์จ รวมถึงผู้ผลิตน่าจะสามารถดัดแปลงใช้งานในรถมอเตอร์ไซค์ที่ขายในปัจจุบันได้เลยด้วยซ้ำ

- ความร่วมมือระหว่าง Mitsubishi กับ Isuzu ในอดีต มีแค่เฉพาะในไทยใช่ไหมครับ แล้วในตอนนี้ยังคงเหลือแค่ในนามบริษัทตรีเพชรอย่างเดียวใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ ขุนพล ผู้ภักดี

• Newbie
  • *
อยากถามพี่บาสเรื่องยาง firestone fierhawk sport01 ช่วยวิจารย์ยางรุ่นนี้หน่อยครับ

ใส่วีออส ขนาด 195/55 r15

และอีกคำถามครับเป็นความรู้
toyota sequoia และ lc300 เป็นรถที่ใช่ platform เดียวกันไหมครับ เห็น 300 ตอนแรกกว่าสวยแล้ว พอเห็นsequoia ว้าวเลย

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 29, 2022, 15:05:29 โดย ขุนพล ผู้ภักดี »

ออฟไลน์ สวยหรอ!?ไม่ขายย!

• **
มีโอกาสได้ขับ cls 53 amg ตอนกระทืบจาก20-130แล้วรถยังนิ่งรู้สึกเพียงแค่แรงดึง อันนี้มาจากระบบขับ4มั้ยครับ และ มีความรู้สึกว่าตอนขับอยู่ที่ความเร็ว120 แต่รู้สึกเหมือนขับรถปกติที่ความเร็ว ประมาณ80 อยากว่ามาจากช่วงล่างหรือจากอะไรหรอครับถึงรู้สึกแบบนั้น

อยากสอบถามครับ พอดีสนใจ รถเล็กของค่ายโตโยต้า เลยอยากจะสอบถามว่า ปีนี้จะได้มีลุ้นรถแนว Toyota Raize และอีกคำถามครับ ยาริสตัวใหม่ปีนี้พี่ๆคิดว่าห้องโดยสารเค้าจะทำมาให้มันแคบลงกว่าเดิมเหมือน Altis ไหมครับ

ออฟไลน์ Newb!e

• Newbie
  • *
CX-30 SP ตัวก่อน MY2022 กับ MY2022 ตัวไหนน่าเล่นกว่ากันครับ เห็นตัว SP เพิ่มแค่ระบบ CTS ระบบนี้ช่วยเพิ่มความสะดวกสบายในการขับขี่มากน้อยแค่ไหนครับ

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

ตามมาตรฐาน WLTP จากรถที่พี่ๆได้เทสกันมาเนี่ยครับถ้าใช้ในชีวิตจริงวิ่งไฮเวย์ 110-120 ยาวๆพี่ๆคิดว่ามันจะวิ่งได้ซักกี่กิโลครับใกล้เคียงตามที่เครมมั้ย อย่าง bz4 ที่ว่าได้500 วิ่งแบบนี้จะได้เกิน300กม.มั้ยครับ

ออฟไลน์ YOKUNG

• Newbie
  • *
สอบถามพี่บาส ครับ
รถ Civic FE RS จะเปลี่ยนล้อเป็น LENSO JAGER-DYNA  18" ใส่ยาง 235/40-18
ต้องเดินทาง เชียงใหม่ - ฝาง เดือนละ 1-2 ครั้ง  ยางตัวไหนดีที่สุด เข้าโค้ง หนึบ ทั้งแห้งและเปียก
ปล. รอบที่แล้วพี่จิมมี่ บอกว่าพี่บาสกับพี่แฟรงค์น่าจะตอบได้ เลยมาถามอีกรอบครับ ขอบคุณครับ
อาทิตย์ที่แล้วที่แล้วพี่จิมมี่เลือก  TOYO proxes sport ครับ
Michelin Primacy 4
Michelin PILOT SPORT 4
TOYO proxes C1S
TOYO proxes sport

ออฟไลน์ KeaneNBH

• Newbie
  • *
HRV จะทำเครื่อง 21.0 Turbo มั๊ยครับ ตอนนี้สนใจซื้อรุ่นถูกสุดแต่ไม่ต้องการเครื่องตัวนี้ ครับ ถ้าไม่ผลิต จะไปดู CX30 หรือตัวไหนดีครับ ในพิกัดเดียวกัน

ออฟไลน์ Firzen

ในช่วงน้ำมันแพงแบบนี้ มีรถสันดาปล้วนรุ่นไหนบ้าง ที่ค่าใช้จ่ายเดินทางไม่เกินกิโลเมตรละ 1.50 บาทครับ

ออฟไลน์ ยุค90

• Newbie
  • *
เห็นคุณ Jimmy test drive พวก Mini MPV เช่น Ertiga, XL7 และ Mitsu Expander และตอน test ในช่วงเกียร์ 3 แล้วแรงของรถมันตกลงอยากทราบว่ามันเป็นเพราะอะไรครับ หรือเป็นเพราะขนาดเครืองยนต์ CC น้อยไป หรือ เครืองยนต์จับคู่กับเกียร์ไม่เหมาะสมครับ :)