ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบขับสี่ของค่ายใดที่ยอดเยี่ยมที่สุดครับ  (อ่าน 4906 ครั้ง)

ออฟไลน์ Superpong

• Full Member
เท่าที่นึกออกก็มี

• Mercedes 4Matic
  • BMW xDrive
  • Toyota E-Four
  • Lexus AWD
  • Subaru AWD
  • Audi Quattro

อื่นๆ ??
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2022, 10:49:15 โดย Superpong »

ออฟไลน์ joextreme

Re: ระบบขับสี่ของค่ายใดที่ยอดเยี่ยมที่สุดครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2022, 09:49:04 »

• Lexus AWD

อื่นๆ ??
Land Rover / Range Rover

ออฟไลน์ U9WS

• Hero Member
  • slower is better
Re: ระบบขับสี่ของค่ายใดที่ยอดเยี่ยมที่สุดครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2022, 09:49:52 »
ถ้ากระบะวันนี้ก็ Triton​ ครับ
วิ่งถนนดำได้ เข้าโค้งได้ กลับรถได้

นอกนั้นกระบะอื่นๆอาจจะขับทางฝุ่นทางโคลน​ดี แต่ใส่ขับ4แล้ววิ่งเร็วมากถนนดำไม่ได้ เข้าโค้งเยอะๆหรือกลับรถไม่ได้ แล้วคนไม่รู้เห็นฝนตกแบบนี้บนถนนดำใส่ขับ4เลยจะได้เกาะๆ บอกได้คำเดียวว่าถ้าหักหลบอะไรนี้นรกเลย

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2022, 10:00:39 »
Toyota E-Four  นี่คือความโบราณและกากสุดบนถนนดำแล้วครับ  มันคือขับสี่พาร์ทไทม์โบราณธรรมดาๆไว้สำหรับวิ่งทางป่า

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2022, 10:09:53 »
ญี่ปุ่นก็ Mitsu

ยุโรป Audi

ออฟไลน์ Carrera

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2022, 10:11:08 »
แล้วแต่รุ่น การทำงานออกแบบมาไม่เหมือนกัน อยู่ที่แนวคิดกับการใช้งาน

ถ้าลุย ขับสี่ ผมให้ Range Rover ตัวใหม่ๆ กับ Lexus Toyota 4wd LX600 ที่มี Crawl Control ตัวใหม่ที่ไม่มีเสียง ฉลาดดีตอนลุย ดูเทสออฟโรดละ สองค่ายนี้ไปดีสุดแบบไม่เน้น locker

ถ้าสมรรถนะสูงแบบวัดบนถนนได้จริงๆผมว่าคลิปนี้บอกได้ดีน่ะ

ชอบแบบ EVO Ford Focus RS GR Yaris เพราะเบา และจัดการพลังรถได้ดีมาก กำลังน่าจะหายน้อย เพราะใช้ชุดคลัทช์เลย แถมมี LSD หน้าหลังครบ  ติดเรื่องเดียวคือค่าดูแลมันก็ดุกว่าชาวบ้าน (อ่านมาว่าที่ toyota เลือกชุดระบบขับสี่แบบนี้ เบาและดีสุดแล้วในสนาม เพราะน้ำหนักรถมีผลมากครับ)

ดูในคลิปแข่งสนุกดีครับ IM ตาม Yaris ไม่ทัน ดุเกิ้น ถ้าyaris ทำสีแบบ 86 ส่งเต้าหู้ ภาพ เขาอากินะลอยมาเลย 5555

พวกวางยาว ขับสี่ก็ดี เพราะตลอดเวลาเป็นขับหลัง แต่บางทีเป็นขับสี่ แต่บางทีปัจจัยมันก็มากกว่านั้น บางคันขับสี่เกียร์วางหลัง(เพื่อ weight balance) เครื่องต้องยกขึ้นเพื่อทำเพลาขับสี่ตีกลับมาด้านหน้าแบบ GTR ทำให้ CG รถสูงอีก  สุดท้าย ลงตัวก้จะเป็นแบบ Ferrari ที่ทำเกียร์ไว้ด้านหน้า 2 speed ไว้ขับสี่ แต่ตัดตัวเองหลังความเร็วสูงมากๆ อีก

อันนี้พูดถึงปัจจุบันนะครับ ถ้าพวกรถ EV Hybrid นี่ การใช้มอเตอร์แยกคุมแต่ละล้อเลยนี่ดีสุด CG ต่ำ แรง แถมสั่งได้ดั่งใจ ระยะยาวก็อาจจะทนกว่า (มั้ง)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2022, 13:05:49 โดย Carrera »

ออฟไลน์ Gordon Freeman

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2022, 10:36:18 »
ถ้า รถเครื่องสันดาป ผมชอบระบบขับสี่ของ GR Yaris ครับ

ถ้า ไฮบริด ชอบของ Outlander

ถ้า EV ชอบของ Rivian R1T ครับ
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออนไลน์ TorMoo

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2022, 10:38:06 »
เข้าป่าผมขอดิบ ๆ แบบ LN, LC แบบโตต้าอ่ะครับ ส่วนถนนดำผมขอเป็น Subie, Audi ก็แล้วกัน

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2022, 10:52:20 »

• Lexus AWD

อื่นๆ ??

ขับสี่ เขามีทุกค่ายครับ จะมีขายในไทย หรือ ป่าว อีกเรื่อง

ในญี่ปุ่น Jazz ยังมี ขับสี่ ขายเลย

ทีนี้ คำถาม ค่ายไหนยอดเยี่ยมสุด

คำถามนี้ ต้องระบุด้วยว่า ใช้งานแบบไหนครับ เช่น

- ถ้าเรื่องประหยัดน้ำมันสุด ก็ต้อง เป็นกลุ่มขับสี่แบบ real-time เน้น ขับล้อหน้าเป็นหลัก เพราะโหลดน้อยกว่า เป็นภาระเครื่องยนต์น้อยกว่า กินน้ำมันน้อยกว่า
- ถ้าเรื่องการลุย ก็ต้อง เป็นกลุ่มขับสี่แบบ part-time ที่ลัยหนักได้ มีโหมดลุย และ มีเกียร์ 4L พร้อมโหมด Diff-lock ด้วย เพราะความสุดขีดของการลุยและช่วยตระกุยผ่านอุปสรรค
- ถ้าเน้นเรื่องการเกาะถนน ทางเรียบ ก็ต้องเป็นกลุ่มขับสี่ แบบแปรผันได้ แบ่งกำลังล้อหน้า vs ล้อหลังได้ ตามสภาพของโหลด ของคันเร่ง หรือ สภาพถนน เพราะให้กำลังส่งถีงล้อได้มากที่สุด และ ไม่เสียทิ้ง(lost traction) โดยเสียป่าว
- ถ้าเน้นเรื่องการวิ่งบนทางฝุ่น ทางหิมะ ทางลื่น ก็ต้องขับสี่แบบแปรผัน หรือ แบบคงที่(subaru) ก็ได้ เพราะล้อทั้ง 4 จะช่วยการขับ หรือ เดินไปโดยไม่ทิ้งล้อใดล้อหนึ่ง เป็นภาระ ทำให้ล้อนั้นเป็นจุดอ่อน และ รถเสียอาการ(ปั่นฟรีทิ้ง)

ค่ายเดียวกัน ก็มีระบบขับเคลื่อนต่างกันครับ ไม่ใช่ว่า ค่ายไหน ค่ายนึง จะเป้นแบบเดียวกัน ทุกรุ่น เช่น AUDI Quattro  มีตั้ง 4 แบบ คือ Torsen , Centre Differential, Haldex และ Ultra

ปล. ต้องจำกัดความคำว่า ยอดเยี่ยมที่สุด ให้ได้ก่อนครับ ว่าคืออะไร

ออฟไลน์ panupong508

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2022, 12:28:26 »
ขับสี่ผมนึกถึงซูบี้ครับ ฝั่งยุโรปก็Audi ครับ

ออฟไลน์ Arnan_td

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2022, 12:41:29 »
อย่าลืม Jeep ครับ กำลังมาให้ข่าวหน่อย 555

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2022, 12:49:47 »
Toyota E-Four  นี่คือความโบราณและกากสุดบนถนนดำแล้วครับ  มันคือขับสี่พาร์ทไทม์โบราณธรรมดาๆไว้สำหรับวิ่งทางป่า

ผมว่าไม่ใช่ละครับ e-four คือawdรถไฮบริดเพลาหลังมันเป็นมอเตอร์แบบเดียวกับ t8 volvo แต่กำลังมันน้อยกว่า ไม่ได้ใกล้เคียง4 parttimeเลยครับ อย่าหาเอาเข้าป่ากำลังมอเตอร์เพลาหลังยังกะเครื่องมอเตอร์ไซค์

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2022, 12:57:08 »
อย่าลืม Jeep ครับ กำลังมาให้ข่าวหน่อย 555

;D ;D ;D ;D ;D ไม่มีใครนึกถึงเลยนะครับ แอบเป็นห่วงอนาคตค่ายนี้เลย  ::) ::) ::) ::) ::) ::) ::)

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2022, 13:10:01 »

;D ;D ;D ;D ;D ไม่มีใครนึกถึงเลยนะครับ แอบเป็นห่วงอนาคตค่ายนี้เลย  ::) ::) ::) ::) ::) ::) ::)

ราคาเท่านั้นครับจะบอกทุกอย่าง 5555

ถ้า MGC ทำราคาได้น่ารักแบบ pergeot ผมว่าอาจจะได้เห็นบนถนนเยอะขึ้น 

ถ้าเจาะพรีเมี่ยมเกินไปผมว่ายาก  ถ้าจะขายห้าล้าน ผมไปออก New Defender ดีกว่า (ในมุมคนทั่วไป)  ไม่งั้นคงได้เฉพาะแฟนๆใจรักจริงๆ

ตอนเด็กรถในฝันเป็น Grand Cherokee เลยนะ แต่โตมา ดันชอบ Defender ไม่ก็ LC LX ซะงั้น 😆

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2022, 13:21:00 »

ผมว่าไม่ใช่ละครับ e-four คือawdรถไฮบริดเพลาหลังมันเป็นมอเตอร์แบบเดียวกับ t8 volvo แต่กำลังมันน้อยกว่า ไม่ได้ใกล้เคียง4 parttimeเลยครับ อย่าหาเอาเข้าป่ากำลังมอเตอร์เพลาหลังยังกะเครื่องมอเตอร์ไซค์
ไม่ใช่ ซิกมา4 หรือเปล่าครับ  เพราะในแป้นคีย์บอร์ดปกติมันไม่มี เลยใช้ E  แทนครับ

ออฟไลน์ PC CK

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2022, 13:28:03 »
ยอมใจland rover ครับถ้าพูดถึงสายลุย

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2022, 15:45:57 »

ไม่ใช่ ซิกมา4 หรือเปล่าครับ  เพราะในแป้นคีย์บอร์ดปกติมันไม่มี เลยใช้ E  แทนครับ

เค้าพูดถึง E-four แน่แหละครับไม่ใช่ sigma4 เค้ายกตัวอย่างมาคือระบบ awd ทั้งนั้นแล้วถ้าเค้าหาชื่อระบบมาถูกทุกยี่ห้อแบบนี้เค้าก็ต้องรู้ว่าซิกม่า4 ภาษาเขียนมันคือ sigma4 ไม่เอาตัว E มาใช้แทน

ออฟไลน์ HLRx

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2022, 16:28:39 »
ถ้าตามโจทย์ จขกท. ยอดเยี่ยมที่สุดคงต้องค่าย Mitsubishi ครับ
เพราะ จะปรับเป็นขับ2 ก็ได้ ขับ4 ถนนดำก็ดี  4L ก็ลุยมันส์
มีขับ4 ของค่ายใหนทำแบบนี้ได้บ้างครับ

ออฟไลน์ Arnan_td

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2022, 16:39:38 »

ราคาเท่านั้นครับจะบอกทุกอย่าง 5555

ถ้า MGC ทำราคาได้น่ารักแบบ pergeot ผมว่าอาจจะได้เห็นบนถนนเยอะขึ้น 

ถ้าเจาะพรีเมี่ยมเกินไปผมว่ายาก  ถ้าจะขายห้าล้าน ผมไปออก New Defender ดีกว่า (ในมุมคนทั่วไป)  ไม่งั้นคงได้เฉพาะแฟนๆใจรักจริงๆ

ตอนเด็กรถในฝันเป็น Grand Cherokee เลยนะ แต่โตมา ดันชอบ Defender ไม่ก็ LC LX ซะงั้น 😆

ผมนี่รอ ราคาเลยครับหลังจากผลิตมาเล

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2022, 19:17:39 »
วิ่งถนนดำได้ เข้าโค้งได้ กลับรถได้

นอกนั้นกระบะอื่นๆอาจจะขับทางฝุ่นทางโคลน​ดี แต่ใส่ขับ4แล้ววิ่งเร็วมากถนนดำไม่ได้ เข้าโค้งเยอะๆหรือกลับรถไม่ได้ แล้วคนไม่รู้เห็นฝนตกแบบนี้บนถนนดำใส่ขับ4เลยจะได้เกาะๆ บอกได้คำเดียวว่าถ้าหักหลบอะไรนี้นรกเลย

ตามคลับ Hilux เห็นเค้าโม้กันว่าใส่ 4 Hi วิ่งลุยฝนกัน 160-180 ยอมใจครับ 5 5 5

เก่งกว่าวิศวกร ก็ "วิศวเกิน" ตามคลับรถนี่แหละครับ แนะนำกันแบบนี้ทั้งนั้น

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2022, 20:08:45 »

ตามคลับ Hilux เห็นเค้าโม้กันว่าใส่ 4 Hi วิ่งลุยฝนกัน 160-180 ยอมใจครับ 5 5 5

เก่งกว่าวิศวกร ก็ "วิศวเกิน" ตามคลับรถนี่แหละครับ แนะนำกันแบบนี้ทั้งนั้น

วิศวเกิน มีทั้งคลับทั้ง YouTuber ครับ ใส่ขับสี่ Fulltime บนรถยกสูง  เหยียบกัน 140-160 บางทีฝนตกก็เอา 😑

เจอมาเยอะเลย ขับสี่ พุ่งขึ้นเกาะกลางบ้าง คว่ำบ้าง  ต่อให้รถมีขับสี่ ถ้าสูงและหนักขนาดนั้น เจออะไรที ไม่คว่ำก็แหกครับ

วิศวเกินผู้แหกทุกกฎฟิสิกส์

ออฟไลน์ masuoka

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2022, 21:09:46 »
ตัวแข่งอย่าง Ford Fiesta หลายคันแต่ก่อนยังต้องพึ่งเครื่องยนต์กับระบบขับสี่ของมิตซูเลยครับ  ::)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2022, 21:11:20 โดย masuoka »

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2022, 21:19:18 »
เคยดูคลิปนี้นานแล้ว

X drive จะดริฟท์ท่าเดียวเลย

ดีสุดก็ audi อะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 19, 2022, 07:52:45 โดย kiwiwi »

ออฟไลน์ Starscream

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2022, 22:15:07 »
ขออนุญาตแชร์ระบบ S-AWC (super all wheel control) - Mitsubishi Evolution ครับ อิอิ
[img width= height= alt=rw5htI.jpg" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2022/02/18/rw5htI.md.jpg[/img]

[img width= height= alt=rwO3Ul.jpg" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2022/02/18/rwO3Ul.jpg[/img]

ACD (Active Center Differential)
บ้านเราเรียกตัวเกียร์ฝากจะรับการส่งกำลังจากเครื่องยนต์สู่เพลากลางแบ่งกำลังไปล้อหน้าหลังอิสระ ปกติจะเป็น 50/50 มีตัวเซ็นเซอร์ประมวลผลต่างๆเช่น แรงบิดจากเครื่องยนต์ เบรค มุมการเลี้ยว  ปรับการทำงานให้เหมาะสมในแต่ละช่วง

AYC (Active Yaw Control)
ระบบเฟืองท้าย Yaw คือ การส่าย ทำงานต่อเนื่องจากระบบด้านบน เป็นชุดช่วยควบคุมการส่งกำลังไปยังล้อซ้ายขวาในกรณีล้อใดล้อหนึ่งเกิดอาการสลิป ก็จะลดแรงบิดลงในล้อนั้นๆ ช่วยลดอาการส่ายของตัวรถ รวมถึงยังควบคุมแรงดันของตัวเบรคให้อีกด้วย

ASC (Active Stability Control) 
ระบบนี้จะช่วยได้มากใน “ถนนลื่น” โดยอาศัยการประมวลผลรอบคัน หากรถเสียอาการ ระบบนี้จะคอยป้องกัน โดยการควบคุมแรงดันเบรกทั้งสี่ล้อ ให้เฉลี่ยตามการยึดเกาะของแต่ละล้อ ลักษณะการขับ เพื่อให้ขับได้อย่างปลอดภัยโดยเฉพาะบนถนนลื่น

Sport ABS

จะเป็นพัฒนาการอีกขั้นของ ABS เพื่อให้มีประสิทธิภาพสูงขึ้นสำหรับความเร็วสูง โดยเฉพาะการเบรกแรง ๆ บนถนนลื่น จะป้องกันไม่ให้ล้อล็อก และเฉลี่ยแรงดันเบรกไปแต่ละล้อตามความเหมาะสม อันนี้จะใช้เซ็นเซอร์แรงดันเบรก และเซ็นเซอร์วัดการส่าย พูดง่าย ๆ ก็มีการประมวลผลเพิ่มขึ้นจาก ABS ปกติ

มี 3 โหมดให้เลือกปรับ Tarmac ถนนดำ Gravel ถนนลื่น Snow หิมะ

ที่มา.. xo-autosport

อีกตัวที่มีระบบนี้คือ Outlander แต่ชุดการทำงานอาจแตกต่างกันกับ Evo เนื่องจากมีระบบไฟฟ้าเข้ามาช่วยเรื่องการขับเคลื่อนด้วย

ความคิดผมคือ Mitsubishi ใช้พวกระบบตัวช่วยเข้ามาช่วยการขับเยอะครับ (การออกแบบบาลานซ์อาจทำไม่ดีเท่าค่ายอื่น)

ส่วนตัวผมมี 10 แต่เอาตรงๆการขับปกติผมก็ไม่ค่อยเห็นถึงความต่างนะ นอกจากตอนกระแทกคันแร่งเวลาออกตัว เลี้ยวกลับรถ เวลา

เปลี่ยนเลนเร็วๆ แต่ที่เหลือคือไม่รู้สึกเลยเฉยมากๆ ขับปกติออกน่ารำคาญด้วยซ้ำครับ ส่วนคำถามที่ว่าค่ายไหนดีกว่ากันผมว่าข้อดี

มันมีทุกค่ายครับ แต่คิดว่าระบบขับ 4 Quattro Audi พัฒนามาต่อเนื่องตลอดเวลา มีอยู่ในรุ่นสูงๆทั้งหมดในทุกโมเดล  น่าจะเป็นระบบขับ

เคลื่อนที่ดีที่สุดตอนนี้ครับ

CBA-CZ4A MR

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2022, 08:59:03 »
ที่ลองมาติดใจระบบขับสี่ของ R35 GTR ครับ ให้อารมณ์กึ่งๆข้บหลังด้วย ส่วนอีโวผมก็ชอบครับ กดกันได้เต็มเท้ามากๆแล้วระบบมันแก้อาการต่างๆให้เอง
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ F e r m a r c o

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2022, 10:00:06 »
นึกถึงคลิปนี้เลยครับ
ปล.คนขับก็มีสกิลดีมากเช่นกัน

ขับช้าๆ เดี๋ยวก็ถึง

ออฟไลน์ wesborland

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2022, 13:57:37 »
ใช้ CRV G5 AWD ไม่รู้สึกถึงความเป็นขับสี่ใดๆ  ::)