ผู้เขียน หัวข้อ: CHR VS Altis  (อ่าน 5823 ครั้ง)

ออฟไลน์ Stevejobjab

• Newbie
  • *
CHR VS Altis
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2022, 16:53:47 »
ต้องเล่าก่อนครับว่าชอบ CHR มาตั้งแต่เปิดตัว และชอบมากขึ้นตอนได้มาทดลองขับ 5 วันครับ

มีแพลนจะเปลี่ยนรถครับ ตอนแรกเบนไป Altis Hybrid  ครับและถามหาข้อเสนอจากเซลล์ไว้บ้างแล้ว
ตัดใจจาก CHR เพราะคิดว่าไม่ได้ไปต่อ ออกมาสักแล้ว และออฟชั่นบางอย่างขาดๆไป เช่น เบาะไฟฟ้า แอร์หลัง และศาสดาข้างหลัง (เวลาคุณพ่อคุณแม่นั่งหลังชอบจับกันอยู่ครับ)

แต่พอเวลาเห็น CHR บนถนนหรือดู review ทีไรก็กลับมาอยากได้อยู่ดีครับ 55555

ส่วนมากขับคนเดียวครับ มีบางสุดสัปดาห์ที่ไปต่างจังหวัด  3 คน พ่อหรือแม่ต้องไปนั่งหลัง ซึ่งท่านไม่ติดเรื่องทึบ แต่รู้สึกแปลกๆที่ไม่มีศาสดาครับ

เลยอยากมาถามความคิดเห็นว่า ณ ปี 2022 CHR ยังควรซื้ออยู่ไหมครับ และระหว่าง Altis Hybrid กับ CHR ไปคันไหนดีครับ

ออฟไลน์ Gordon Freeman

• Hero Member
Re: CHR VS Altis
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2022, 16:57:34 »
ถ้าไฮบริดทั้งคู่ ถ้าเป็นผมจะเลือก CHR ครับ แต่ถ้า Altis ตัวไหนก็ได้ ผมจะเลือก 1.8 GR ครับ
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2022, 17:03:00 »
รออีกหน่อยดีไหม?

ออฟไลน์ sudlor_gang

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2022, 17:11:16 »
มีคนแก่นั่งหลัง คงเลือก CH-R ไม่ได้หรอกครับ พ่อแม่แท้ๆด้วยสิ ถ้าพ่อตาแม่ยายก็ว่าไปอย่าง 55
ผมคงเลือก CIVIC FE  EL+ ครับ คนแก่นั่งสบายกว่า

แต่ถ้าต้องเลือกแค่ 2 คันนี้ แล้วต้อง hybrid ก็คงเลือก altis เพื่อคนแก่หน่ะ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2022, 17:15:57 »
Cross ไม่อยู่ในตัวเลือกเหรอครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ boogie2020

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2022, 17:35:39 »
ถ้าผู้ใหญ่ไม่ลำบากเรื่องหน้าต่างบานกระจ้อยของ CHR ก็จัดได้คับ  การเข้าออก ท่านั่ง สบายกว่า Altis, Civic ที่เบาะหลังต้องหย่อนตัวลงไปค่อนข้างมาก  คนแก่บางคนลุกออกมาไม่ได้อะคับ
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Carrera

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2022, 18:35:08 »
นานๆท่านนั่งที เอาที่ใจชอบครับ เพราะรถอยู่กับเราตลอด ส่วนเบาะหลัง ความที่รถมันนุ่ม ไม่โยน ผมว่าที่โหนก็ไม่ค่อยได้ใช้ครับ
 ผมแนะนำ หาแผ่นหมอนนุ่มๆ รองไว้ตรงเสา C หรือโมดิฟายหมอนพิงหัวหลังทรงอัลพาร์ด ให้เขาหลับสบายๆเลยก็ดีครับ ผมชอบกระจกทึบๆนิดๆ แบบนั้น แสงไม่แยงตา แล้วเสาตรงมุมนั้น หัวผมพิงนอนได้พอดีเป้ะ ถ้ามีหมอนรอง คือพร้อมตีตั๋วนอนเลย (คันอื่นทำไม่ได้ เพราะหัวมันห่างเสา เวลานอนแล้วคอพับ 5555)

เท่าที่ลองขับ ชอบ CHR มากกว่า เวลาขับจริงผมว่ารถมันขับดีมาก แล้วผมว่ารุ่นนี้น่าจะเป็นเจนสุดท้ายของ SUV Coupe แล้ว

ภายในรถ SUV เก็บของได้เยอะครับ ใช้จุดนี้ชดเชยเรื่องเบาะหลัง Altis ได้อยู่ ถึงจะพับได้เหมือนกัน แต่การใช้สอยรถเปิดท้ายได้มันจุของได้ หลากหลายแบบมากกว่า

อนาคตน่าจะเป็นรถสะสมรุ่นนึงเลย

นานๆ ที พี่โตจะทำรถดีๆ ขับดีๆ ทรงเท่ๆ ภายในแนวๆ  แต่คนก็ไม่ซื้อใช้กัน สุดท้ายก็ไปเอานุ่มๆ ใหญ่ๆ สไตล์ Cross อยู่ดี ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2022, 18:39:09 โดย Carrera »

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2022, 19:14:42 »
ในช่วงราคานั้น ผมว่า cross น่าใช้
โปร่งโล่งน่าขับ น่านั่ง

ออฟไลน์ Thanyanon

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2022, 19:45:09 »
chr ขับดีกว่าaltis เยอะเลยครับ  ช่วงล่างนุ่มหนึบกว่า  น้ำหนักพวงมาลัยดีมาก  altisเบาไป ขับทางไกลไม่มั่นใจ   เบาะหน้านั่งสบายกว่าaltis  เบาะสูงนั่งยืดขาได้  แต่เบาะหลังaltis ดีกว่า 

ออฟไลน์ pjs6306

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2022, 19:55:48 »
เชียร์ altis gr sport ครับ จะธรรมดาหรือไฮบริทก็ได้ เพราะ ทรงรถโดยรวมสวยลงตัวกว่า ภายในสวยกว่า คหสต

ออฟไลน์ โบตั๋น

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2022, 19:56:37 »
พ่อแม่นานๆนั่งที ส่วนเราใช้รถทุกวัน เลือกคันที่ชอบ จะได้ไม่คาใจไปตลอดครับ
ส่วนที่จับศาสดาลองดูเป็นตัวนี้แทนน่าจะได้นะครับ มีใน shopee lazada

ออฟไลน์ Magl

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2022, 20:16:48 »
มีคนแก่นั่งหลัง คงเลือก CH-R ไม่ได้หรอกครับ พ่อแม่แท้ๆด้วยสิ ถ้าพ่อตาแม่ยายก็ว่าไปอย่าง 55
ผมคงเลือก CIVIC FE  EL+ ครับ คนแก่นั่งสบายกว่า

แต่ถ้าต้องเลือกแค่ 2 คันนี้ แล้วต้อง hybrid ก็คงเลือก altis เพื่อคนแก่หน่ะ
civic fe ไม่เหมาะกับคนแก่เลย แค่คนปกติก็ต้องยกตัวมากแล้ว นู่นไป hrv พอดีกว่า คนแก่ไม่ชอบรถที่เบาะจมขนาดนั้น Chr ลุกนั่งสบาย แต่กระจกหลังมันอับ จะเมารถได้

ออฟไลน์ red898

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2022, 20:19:18 »
คาดเบลท์ด้วยปลอดภัยแน่นอนครับ เกาะศาสดาเอาไว้แค่ยึดเหนี่ยวตอนรถกระโดดหรือเทโค้งพอได้ครับ
CHR headroomมากกว่า
Altis legroomมากกว่าครับ

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2022, 20:27:59 »
เป็นผมจะไป cross ครับ

อาจยอมเสียอรรถรสด้านการขับขี่ไปบ้าง แต่แลกมากับด้านหลังที่ไม่ทึบและพื้นที่ขนของที่มากกว่านิดนึง

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2022, 20:38:33 »
ผมว่าไปchrให้จบดีกว่าครับ ใจไปchrแล้วต้องไปให้สุดครับ55
แค่มือจับผมว่าไม่มีปัญหากับการใช้งานหรอกครับ
อย่างน้อยก็ขึ้นลงเข้า-ออกง่ายกว่ารถเก๋งเตี้ยอยู่แล้ว แล้วมันก็ไม่ได้สูงแบบppvที่ต้องโหนต้องปีนครับ ถ้าเรื่องทึบไม่เป็นปัญหา เลือกรถที่เราชอบดีกว่า

ออฟไลน์ Zephyrs

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2022, 22:20:46 »
คนแก่นั่ง CHR สบายครับ พื้นที่เหยียดแข้งขามี ขึ้นลงง่ายด้วย (คนบอก Civic นั่งสบายกว่า... ผมอายุจะเลข 3 ถ้าให้นั่งไปต่างจังหวัดผมไม่ไปครับ เข่าจะพังเอา ยังกะนั่งโกคาร์ท)
ช่วงล่างไม่สะเทือนด้วย มันติดแค่ว่าคุณพ่อคุณแม่ของจขกทจะไหวรึเปล่าเวลานั่งไกลๆ (คือถ้ารถจอดนิ่งๆตามบู้ท ผมนั่งแล้วเฉยๆนะ แต่วันนั้นที่นั่งไปรถเพื่อนคือเกือบอ้วกแตกตอนลง)

ข้อเสียที่นึกออกของ CHR คือมันไม่น่าจะมีรุ่นต่อไปแล้ว(ในไทย) ราคามือสองก็ได้ยินว่าหล่นไกลเหมือนกัน เคยมีข่าวจะมีอัพเดทเป็น GR Sport ก็ท่าทางจะแท้งแล้ว

ผมว่าถ้ามีแค่สองช้อยส์นี้ผมคงเอา CHR ครับ ในเมื่อคุณขับคนเดียวเป็นหลัก ไม่มีปัญหาวิสัยทัศน์ด้านหลัง แล้วขับทางไกลบ่อย คนนั่งหลังเป็นผู้สูงอายุ (อัลติสก็ได้แหละ แต่ผมลองแล้วคิดว่า CHR ผู้ใหญ่นั่งสบายกว่า)

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2022, 22:50:15 »
เชียร์ CHR ครับ ผมจัดมา 2 คันหละ ออฟชั่นที่ใช้ครบๆ
ขาดแค่กล้องรอบคัน แต่มีเซ็นเซอร์ช่วย กลับกันกับอีกตัว ซึ่งผมถนัดแบบนี้อยู่แล้ว
กับไมล์รถ ผมชอบคลาสสิคเข็มผสมดิจิตอลแบบ chr นี่ลงตัวโอเคสำหรับผมเลย
กับ altis หรือ cross หน้าจอดิจิตอลหมด หลายคนว้าว แต่ผมกลับไม่ชอบแฮะ

ผมเทียบเล่นๆกับตัวตอนออกใหม่ๆ(2018)มากับตัวล่าสุด(ต้นกุมภา2022) ปรับเล็กๆน้อยๆ ดีขึ้นนิดนึงในทุกจุด
รู้สึกได้ในราคาที่ถูกลง ผมเลย DCA ถัวมาอีกคัน //อ้าว ไม่ใช่เหรอ

ถ้านั่ง 3 คน คนขับ 1 นั่งหลัง 2 ถอดพิงศีรษะข้างคนขับออกเลยครับ ห้องโดยสารจะโปร่งสบายๆเลย
แต่ถ้าหน้า 2 หลัง 1 อันนี้ก็ต้องลองดูเองว่ารับได้แค่ไหนครับ

ผมแก้ทางคันนี้ด้วยติดฟิล์มไม่ทึบเท่าคันแรก
คันแรกผม 3m crystalline c20 รอบคัน
คันนี้ผม c40 รอบคัน เพื่อให้รู้สึกโปร่งในทุกตำแหน่งขึ้น เป็นคนเปิดเผย ฮา
แต่กลางแดดมองไม่เห็นข้างในเท่าไหร่นะครับ

ส่วนตัวคือชอบ chr ตั้งแต่ยังไม่เข้าไทย จนตอนนี้ก็ยังชอบอยู่เลย
เป็นคนซื้อแต่มีแต่คนแย่งไปใช้  ::)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2022, 22:54:36 โดย punn »
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ headcutterz

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2022, 08:52:56 »
เอา corolla cross gr sport ใหมครับขับดีขึ้นมากแล้ว  ตัดปัญหาเรื่องความทึบไปได้

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2022, 08:53:56 »
ถ้าไม่รีบ รออัสติสใหม่ไปเลยดีกว่าไหมครับ
โฉมนี้นานมากๆแล้ว

ออฟไลน์ sarnub

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2022, 09:37:36 »
เอา corolla cross gr sport ใหมครับขับดีขึ้นมากแล้ว  ตัดปัญหาเรื่องความทึบไปได้
ตัวเลือกนี้ก็น่าสนใจนะครับ  เห็นพี่จิมบอกพวงมาลัยอยู่ตรงกลางระหว่าง  CHR  กับ  Altis

ออฟไลน์ Vanvanz01

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2022, 10:15:21 »
เอารถที่ชอบดีกว่านะครับ ดูรูเเล้วมีความสุขครับ  ;D
รถมีข้อเสียเดี่ยวก็ลืมไปเองครับ เพราะว่าชอบครับ อิอิ
ส่วนตัวยังอยากได้ CHR เลยครับ รถสวย คล่องตัว ประหยัดน้ำมันดีครับ
(ตอนนี้ขับ camry 2.0g 2019 ครับ)

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2022, 11:40:42 »
คนที่เลือก CH-R เขาตัด Cross ทิ้งไปแล้วล่ะครับ เพราะเมื่อไปนั่งอยู่ข้างในมันคนละรสกัน ผมว่าเป็นรถที่ออกแบบได้สวยงาม งานประกอบละเอียด ขับไกลไม่เหนื่อย แต่มีขอเสียว่าไม่ค่อยมีเรี่ยวแรง (ขับขึ้นเขาแล้วเหนื่อยแต่ถ้าทางเรียบก็โอเคครับ) ถ้าท่านมองรถในขณะนั่งกินข้าวแล้วทำให้ข้าวจานนั้นอร่อยขึ้นก็ซื้อเถอะครับ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2022, 14:30:32 »
CHR ครับ

ผมจะบอกเสมอว่า เวลาซื้อรถ ให้ซื้อคันที่เรามีความสุข อยากจะตื่นมามองทุกวัน ลูบคลำ เช็ดให้มันเงา ต่อให้มี defect บ้าง ก็มองมันเป็นเรื่องเล็ก แต่ถ้าซื้อคันอื่นที่เขาว่า ต่อให้ defect เท่ามด เราจะมองมันเท่าช้าง ครับ

ออฟไลน์ GT3

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2022, 14:47:55 »
ยอดเชียร์ในนี้ตรงกันข้ามกับยอดขายมาก

เว็ปนี้สำหรับคนชอบรถจริงๆ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2022, 17:49:42 »
เคสนี้ ไป C-HR เลยครับ
คุณคือผู้ที่เหมาะกับกลุ่มตลาดเค้าแล้ว
และช่วย TMT อุดหนุนซักคันก่อนเลิกขายไปจะดีมากครับ
เพราะตัวรถตอนนี้ถือว่าน่าใช้มากแล้ว
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ eaton fuller

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2022, 15:05:24 »
CHR ครับ

ผมจะบอกเสมอว่า เวลาซื้อรถ ให้ซื้อคันที่เรามีความสุข อยากจะตื่นมามองทุกวัน ลูบคลำ เช็ดให้มันเงา ต่อให้มี defect บ้าง ก็มองมันเป็นเรื่องเล็ก แต่ถ้าซื้อคันอื่นที่เขาว่า ต่อให้ defect เท่ามด เราจะมองมันเท่าช้าง ครับ

ตรงใจมากครับ รถที่ชอบตื่นมาเห็นก็มีความสุข ไม่คาใจ

วันไหนไม่ขับ นั่งดูก็สุข

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2022, 16:07:37 »
CHRเถอะครับ ถ้าขนาด รอมัน จนกลับไปมองมันอีก ได้เห็นมันอีก แล้วอยากได้มัน ซื้อเถอะครับ ไม่เสียหลาย เคยนั่ง chrช่วงล่างเค้าดีจริงๆครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ AZMVI

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2022, 21:02:59 »
เชียร์ CHR ครับ ผมจัดมา 2 คันหละ ออฟชั่นที่ใช้ครบๆ
ขาดแค่กล้องรอบคัน แต่มีเซ็นเซอร์ช่วย กลับกันกับอีกตัว ซึ่งผมถนัดแบบนี้อยู่แล้ว
กับไมล์รถ ผมชอบคลาสสิคเข็มผสมดิจิตอลแบบ chr นี่ลงตัวโอเคสำหรับผมเลย
กับ altis หรือ cross หน้าจอดิจิตอลหมด หลายคนว้าว แต่ผมกลับไม่ชอบแฮะ

ผมเทียบเล่นๆกับตัวตอนออกใหม่ๆ(2018)มากับตัวล่าสุด(ต้นกุมภา2022) ปรับเล็กๆน้อยๆ ดีขึ้นนิดนึงในทุกจุด
รู้สึกได้ในราคาที่ถูกลง ผมเลย DCA ถัวมาอีกคัน //อ้าว ไม่ใช่เหรอ

ถ้านั่ง 3 คน คนขับ 1 นั่งหลัง 2 ถอดพิงศีรษะข้างคนขับออกเลยครับ ห้องโดยสารจะโปร่งสบายๆเลย
แต่ถ้าหน้า 2 หลัง 1 อันนี้ก็ต้องลองดูเองว่ารับได้แค่ไหนครับ

ผมแก้ทางคันนี้ด้วยติดฟิล์มไม่ทึบเท่าคันแรก
คันแรกผม 3m crystalline c20 รอบคัน
คันนี้ผม c40 รอบคัน เพื่อให้รู้สึกโปร่งในทุกตำแหน่งขึ้น เป็นคนเปิดเผย ฮา
แต่กลางแดดมองไม่เห็นข้างในเท่าไหร่นะครับ

ส่วนตัวคือชอบ chr ตั้งแต่ยังไม่เข้าไทย จนตอนนี้ก็ยังชอบอยู่เลย
เป็นคนซื้อแต่มีแต่คนแย่งไปใช้  ::)

เห็นพูดถึงเรือนไมล์ ผมก็ไม่ชอบแบบดิจิตอลเหมือนกันครับ แต่อยากรู้ว่าเราเบิกเรือนไมล์อนาล็อค Altis 1.6 มาใส่แทน Altis 1.8 เบนซินได้ไหมครับ 5555+

ส่วนเจ้าของโพสผมเชียร์ให้ไป CHR เลยครับ ใจมาทางนี้แล้ว จิ้มคันที่ชอบเลยครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2022, 09:02:49 »
เชียร์ altis gr sport ครับ จะธรรมดาหรือไฮบริทก็ได้ เพราะ ทรงรถโดยรวมสวยลงตัวกว่า ภายในสวยกว่า คหสต

ออฟไลน์ kunimihero

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2022, 09:33:19 »
พ่อแม่ผมอายุ 70+ ชอบนั่งหลัง CHR มากกว่า Accord G9 เขาบอกว่านิ่มสบายกว่า