ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเกีี่ยวกับรถสำหรับเดินทางไกลครับ  (อ่าน 5202 ครั้ง)

ออฟไลน์ hs5zzz

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ เพื่อนๆ พี่ๆ ทุกท่าน

ผมกำลังมองหารถสำหรับเอาไว้เดินทางไกล ส่วนใหญ่ก็ กทม - เชียงใหม่ - เชียงรายเป็นหลัก ขับคนเดียว อยากได้รถที่นั่งสบาย ไม่เมื่อยหลัง ไม่กินน้ำมันมากเกินไป (ซิตี้ 1.0 ก็ประหยัดดีครับ แต่นั่งยาวๆเมื่อยหลังส่วนล่างมากครับ) ขับเรื่อยๆ 70-120 ครับ งบไม่เกิน 2 ล

ที่ดูๆไว้มี
 - Mazda 3 SP sedan (เพราะชุดเครื่องเสียงเลย)
 - Civic RS
 - Accord 1.5T EL
 - Camry 2.5 Premium
    * มี D segment ในตัวเลือก เพราะคาดหวังเรื่องความสบายที่อาจจะโดดเด่นกว่า C segment มากครับ

แล้วก็เรื่องความประหยัดในการเดินทางไกลและการขับข้างต้น จำเป็นต้องขึ้นไปตัวไฮบริดไหมครับ ความประหยัดในแง่ km/L ต่างกัน จนมีนัยยะ ไหมครับ

รบกวนขอความเห็นด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: ขอคำแนะนำเกีี่ยวกับรถสำหรับเดินทางไกลครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2022, 10:19:56 »
ถ้าไปถึง D-segment ได้ มันสบายกว่าอยู่ละ

camry หรือ accord ก็ได้ ทาง accord ได้ Turbo ก็จะดึงไว ดึงแรงกว่าสักหน่อย ถ้าไม่ซัดประหยัดทั้งคู่แหละ แต่ในเมือง camry น่าจะกินจุกว่า ตามประสาเครื่องซีซีเยอะ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
Re: ขอคำแนะนำเกีี่ยวกับรถสำหรับเดินทางไกลครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2022, 10:23:35 »
ถ้าไปถึง D Segment ได้ดีกว่าแน่ๆครับ แต่ ณ วันนี้ Civic FE ก็ทำได้ดีมากแล้วครับ แถมยังได้ความแรงจาก 1.5Turbo อีกครับ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2022, 10:33:42 »
ถ้างบไม่ใช่ปัญหา ผมว่า Camry 2.5 เลยครับ ....

วิ่งทางยาวๆ เครื่อง2.5 และเป็น NA ดีกว่านะ

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2022, 10:35:36 »
ทางไกล มันต้องรถนิ่มๆ นั่งสบาย เสียงเงียบๆ ตัดHon Mazda จากตัวเลือกเหลือ Camry ดีที่สุด แต่ถ้าเลือกได้หา SUV นุ่มเงียบ น่าจะสบายสุดๆเวลาขับทางไกล 8)

ออฟไลน์ nnss

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2022, 10:39:34 »
ถ้าเดินทางไกลผมว่า 2.5 premium ก็ครบๆแล้วนะครับ ตัวนี้ถ้าวิ่งทางไกลๆก็ประหยัดพอควรเลยครับ หรือถ้าอยากลอง hybrid ก็เพิ่มเงิน 6หมื่น ไปตัวรองท็อปก็ได้ครับ
ประหยัดกว่ากันนิดนึงนอกเมือง แต่ในเมืองนี่แทบจะคนละโลกเลย

ออฟไลน์ boogie2020

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2022, 10:45:06 »
ผมชอบรถสูง ๆ เวลาขับทางไกลอะคับ  มันชิลกว่า

คงจะไป CX8 2.5 อะคับ  ในงบนี้  มันไม่เด้งแบบ Fortuner และไม่ย้วยขนาด CRV 
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2022, 11:26:39 »
ขับทางไกล ผมชอบ SUV มากกว่า ตรงที่ทัศนวิสัยดีกว่า แถมไม่ต้องระวังหลุมบ่อครับ
ในงบราวๆ 2 ล้าน ผมคงมองพวก CRV G6 หรือไม่ก็เจ้าป่าครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2022, 11:29:49 »
ตามในตัวเลือก แบ่งเป็น c และ d

ถ้าขับเร็ว ไป c สองคันนั้นแบบเอาที่ชอบเลยครับ
หรือเอามาสด้าก็ได้ในเคสที่ขับโหด

ถ้าขับช้า ไป d เช่นกันครับ เอาที่ชอบเลย

และสุดท้าย ถ้าขับเร็ว เอา d แล้วไปหาโช้คดีๆใส่สัก 4 ต้นและผ้าเบรคดีๆ แต่แอบเชียร์ Camry เพราะเกียร์น่าจะทนกว่า accord

แต่ส่วนตัว ชอบรถสูงๆครับ ทัศนวิสัย​การมองเห็นไปข้างหน้าดีกว่า ตัวเลือกสำหรับผม คู่ forester crv ขับช้า
CX5 และ 8 ขับเร็วครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2022, 11:31:35 โดย kiwiwi »

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2022, 11:36:35 »
camry 2.5 นุ่มสุด ฐานล้อกว้างกว่าซีนิดนึงแต่สบายต่างกันมากเคยขับรถบ้านแฟนขึ้นเหนือต่างกับซิตี้คนละเรื่องเลยครับ เด้ง สะเทือนกว่า

ออฟไลน์ klakla

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2022, 11:41:10 »
แนะนำแบบนอกตัวเลือกเลย ไป xc60 ตัวเก่า d4 I-art เลย 8แสน งบที่เหลือเก็บไว้ซ่อมใช้ได้ยาวๆ ประหยัด ถึก ทน XD

Suv น่าจะขับทางไกลแล้วสบายพอตัวอยู่

ออฟไลน์ panupong508

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2022, 11:51:03 »
ไม่ลองดู Camry ครับ สบายกว่าทั้งผู้ขับและผู้โดยสาร   มาสด้า 3 ห้องโดยสารอย่างแคบเลยนั่งนานๆแล้วอึดอัดมากๆ แถมช่วงล่างset มาเหมาะสำหรับขาซิ่งซะมากกว่า
อีกอย่างชุดลำโพง Boss เดิมๆติดรถของ Mazda เสียงไม่ถึงกับที่อย่างที่เคลมไว้นะครับ 

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2022, 11:58:44 »
ในตัวเลือกok หมดเลย ยกเว้น3 ครับ  ผมใช้มาก่อน ขับไกลๆ เหนื่อยครับ  ช่วงล่างมันกระด้างที่สุดในรถเก๋งที่ขายในตลาดแล้วครับ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2022, 12:00:15 »
ผมนอกตัวเลือกเลยครับ

ขับรถทางไกล ขับง่าย นั่งสบาย เมื่อยหล้าน้อย ต้อง SUV ครับ

ผมแนะนำ CR-V เลย และ รอตัวใหม่ ได้เลย

ผมมีเก๋ง กับ SUV ขับระยะพอกัน เพราะขับเส้นทางเดิม กรุงเทพ-ภูเรือ มาตลอด 6-7 ปี ระยะ 550-600km

ตอนขับเก๋ง มั่นใจในตัวรถ เตี้ย มั่นคง ขับเร็วได้มั่นใจ คุมรถได้ดี แต่พอถึงบ้าน จะเมื่อยล้า ปวดหลัง ปวดตัว (เพราะท่านั่งมันจะเอนๆ จุดวางเท้าจะสูง) รู้สึกว่าถึงบ้านแล้วอยากนอนพัก อยากเอนหลัง อยากพัก

ตอนขับ SUV ทัศวิสัยดี โปร่ง โล่ง มองเห็นไกล กลางคืนขับง่าย ท่านั่งสบายกว่า จุดวางเท้าต่ำ(ทำให้เหมือนนั่งเก้าอี้ทำงาน) ถึงบ้าน เมื่อยตูดนิดหน่อย แต่สบายตัวกว่าขับเก๋งเยอะเลย ถึงบ้าน ไปเที่ยวต่อ ไปไหนต่อไหนต่อได้สบายเลย

ทุกวันนี้ ถ้าขับทางไกล ผมเลือก SUV เลย เก๋งจอดยาวๆ กับเอาไว้ใช้ในเมือง

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2022, 12:08:36 »
C-HR ครับ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2022, 12:46:42 »

ขับรถทางไกล ขับง่าย นั่งสบาย เมื่อยหล้าน้อย ต้อง SUV ครับ

ผมแนะนำ CR-V เลย และ รอตัวใหม่ ได้เลย

ผมมีเก๋ง กับ SUV ขับระยะพอกัน เพราะขับเส้นทางเดิม กรุงเทพ-ภูเรือ มาตลอด 6-7 ปี ระยะ 550-600km

ตอนขับเก๋ง มั่นใจในตัวรถ เตี้ย มั่นคง ขับเร็วได้มั่นใจ คุมรถได้ดี แต่พอถึงบ้าน จะเมื่อยล้า ปวดหลัง ปวดตัว (เพราะท่านั่งมันจะเอนๆ จุดวางเท้าจะสูง) รู้สึกว่าถึงบ้านแล้วอยากนอนพัก อยากเอนหลัง อยากพัก

ตอนขับ SUV ทัศวิสัยดี โปร่ง โล่ง มองเห็นไกล กลางคืนขับง่าย ท่านั่งสบายกว่า จุดวางเท้าต่ำ(ทำให้เหมือนนั่งเก้าอี้ทำงาน) ถึงบ้าน เมื่อยตูดนิดหน่อย แต่สบายตัวกว่าขับเก๋งเยอะเลย ถึงบ้าน ไปเที่ยวต่อ ไปไหนต่อไหนต่อได้สบายเลย

ทุกวันนี้ ถ้าขับทางไกล ผมเลือก SUV เลย เก๋งจอดยาวๆ กับเอาไว้ใช้ในเมือง

ขอบคุณครับ
ส่วนตัวชินกับเก๋งและยังไม่เคยขับ suv มาก่อน ช่วงล่างไม่ได้โคลงเคลงมากใช่ไหมครับ(อดีตเคยขับกระบะมาบ้างแต่รู้สึกแกว่งๆ โคลงเคลง ไม่ค่อยมั่นใจ)แล้วนอกจาก CRV มีตัวอื่นแนะนำอีกไหมครับ

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2022, 12:50:19 »
ทางไกล มันต้องรถนิ่มๆ นั่งสบาย เสียงเงียบๆ ตัดHon Mazda จากตัวเลือกเหลือ Camry ดีที่สุด แต่ถ้าเลือกได้หา SUV นุ่มเงียบ น่าจะสบายสุดๆเวลาขับทางไกล 8)

หมายถึง SUV ขับทางไกล สบายกว่า D segment ใช่ไหมครับ
มีรุ่นไหน แนะนำไหมครับ
ขอบคุณครับ

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2022, 12:52:45 »
ตามในตัวเลือก แบ่งเป็น c และ d

ถ้าขับเร็ว ไป c สองคันนั้นแบบเอาที่ชอบเลยครับ
หรือเอามาสด้าก็ได้ในเคสที่ขับโหด

ถ้าขับช้า ไป d เช่นกันครับ เอาที่ชอบเลย

และสุดท้าย ถ้าขับเร็ว เอา d แล้วไปหาโช้คดีๆใส่สัก 4 ต้นและผ้าเบรคดีๆ แต่แอบเชียร์ Camry เพราะเกียร์น่าจะทนกว่า accord

แต่ส่วนตัว ชอบรถสูงๆครับ ทัศนวิสัย​การมองเห็นไปข้างหน้าดีกว่า ตัวเลือกสำหรับผม คู่ forester crv ขับช้า
CX5 และ 8 ขับเร็วครับ

ขอบคุณครับ
เดี๋ยวผมไปทดลองขับดูครับ

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2022, 12:57:26 »
camry/accordครับ dsegนั่งสบายกว่าอยู่แล้วครับพื้นที่ภายในรถดีกว่า  ใช้accordอยู่ขับไกลๆไม่เหน่ือยอัตราสิ้นเปลืองโอเคเลยขับยังไงก็ไม่ตกหลักหน่วยครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2022, 13:20:19 »
SUV พื้นฐานเก๋ง

ถ้าคนชินเก๋งมาก่อน มาขับ SUV พวกนี้ จะบ่นว่า รถมันโยกเยก อาจจะไม่เท่าพวก PPV แต่หลายคนอาจจะบ่น .. ข้อดีคือ

1. ท่านั่ง แบบนั่งเก้าอี้ นั่งโซฟา ที่บ้าน สบายกว่า เมื่อยน้อยกว่า
2. ถ้าอายุเยอะ ข้อไม่ค่อยดี การขึ้นลงสะดวกกว่าเยอะ
3. รถมันสูงระดับหนึ่ง ยางหนาๆ ขับแล้วไม่เครียด ไม่ต้องใช้สมาธิมาก พลาดลงหลุมนิด ลงหลุมหน่อย ก็ช่างมัน ท้องไม่ติด

ข้อเสีย
1. โยกเยกกว่า ถ้าชินแล้วก็จบ
2. จับยัดโค้งหนักๆ มันแพ้ d segment อยู่ละ
3. ยังไม่เห็นรุ่นไหนเก็บเสียงดีสักคัน

ลองดูครับ .. จริงๆตัวผมเอง ถ้าต้องเดินทางไกลๆ หลักพันกม. แล้วไม่รีบ ผมก็ชอบขับ CRV นะ อารมณ์แบบนั่งฟังเพลงเพลินๆไปเรื่อยๆ แต่ถ้าต้องทำเวลา ขับบู๊ๆ ผมเอา Pulsar DIG Turbo ออก เพราะได้เบาะ recaro กับเครื่องโบ แรงๆ

ส่วนช่วงนี้ ... นังสามสูบ city turbo รับหน้าที่ไปก่อน เพราะ 20 กม/ลิตร 55+

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2022, 13:38:57 »
คัมรี่มันสบายอยู่แล้ว    มันโดดเด่นกว่าใครอยู่แล้วด้วย   นั่งนานเห็นผลเลย   แอร์ก็สบายกว่าทุกตัวที่กล่าวมา
    แต่รถมันแพงกว่า ซ่อมแพงกว่า กินน้ำมันมากกว่า

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2022, 14:04:27 »
SUV พื้นฐานเก๋ง

ถ้าคนชินเก๋งมาก่อน มาขับ SUV พวกนี้ จะบ่นว่า รถมันโยกเยก อาจจะไม่เท่าพวก PPV แต่หลายคนอาจจะบ่น .. ข้อดีคือ

1. ท่านั่ง แบบนั่งเก้าอี้ นั่งโซฟา ที่บ้าน สบายกว่า เมื่อยน้อยกว่า
2. ถ้าอายุเยอะ ข้อไม่ค่อยดี การขึ้นลงสะดวกกว่าเยอะ
3. รถมันสูงระดับหนึ่ง ยางหนาๆ ขับแล้วไม่เครียด ไม่ต้องใช้สมาธิมาก พลาดลงหลุมนิด ลงหลุมหน่อย ก็ช่างมัน ท้องไม่ติด

ข้อเสีย
1. โยกเยกกว่า ถ้าชินแล้วก็จบ
2. จับยัดโค้งหนักๆ มันแพ้ d segment อยู่ละ
3. ยังไม่เห็นรุ่นไหนเก็บเสียงดีสักคัน

ลองดูครับ .. จริงๆตัวผมเอง ถ้าต้องเดินทางไกลๆ หลักพันกม. แล้วไม่รีบ ผมก็ชอบขับ CRV นะ อารมณ์แบบนั่งฟังเพลงเพลินๆไปเรื่อยๆ แต่ถ้าต้องทำเวลา ขับบู๊ๆ ผมเอา Pulsar DIG Turbo ออก เพราะได้เบาะ recaro กับเครื่องโบ แรงๆ

ส่วนช่วงนี้ ... นังสามสูบ city turbo รับหน้าที่ไปก่อน เพราะ 20 กม/ลิตร 55+

ใช่เลยครับ ตอนนี้เต็มถัง แบงค์พันไม่พอ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2022, 16:05:24 »

ขอบคุณครับ
ส่วนตัวชินกับเก๋งและยังไม่เคยขับ suv มาก่อน ช่วงล่างไม่ได้โคลงเคลงมากใช่ไหมครับ(อดีตเคยขับกระบะมาบ้างแต่รู้สึกแกว่งๆ โคลงเคลง ไม่ค่อยมั่นใจ)แล้วนอกจาก CRV มีตัวอื่นแนะนำอีกไหมครับ

สำหรับผม ขับใช้งานทั้ง กระบะ (ใช้งานบ้าง) ทั้งเก๋ง รถคันหลัก และ SUV

ถามว่ามันต่างกันไหม มันก็ต่างครับ แต่ต่างแบบว่า เราชินกับมันไหม มากกว่า ผมก็เป็นแรกๆ เดี๋ยวก็ปรับตัวได้เอง เพราะคุณเคยขับกระบะมา น่าจะเข้าใจเรื่องนี้อยู่แล้ว

ไม่ใช่ว่าขับเก๋งมาทั้งชีวิต แล้ว ขับ SUV มันจะไปไหนไม่ได้เลย มันไม่ใช่หรอกครับ และ SUV ผมว่ามันคล้ายเก๋งกว่ากระบะซะอีกครับ น่าจะปรับตัวง่ายมาก ปรับตัวแปปเดียวครับ

คุณมอง Camry แสดงว่า ราคาน่าจะไหวที่จะจับ CR-V ครับ ส่วนตัวเลือกอื่น มีไหม ก็ได้หมดแหละครับ ผมว่าแล้วแต่ชอบเลย

ที่แนะนำ CR-V เพราะผมว่ามัน save สุดในหลายๆ เรื่อง ทั้งตัวรถ เครื่องยนต์ ศูนย์บริการ อะไหล่ และ ความมั่นใจ

ผมไม่เคยใส่ใจ หรือ เสียงติชม เรื่องช่วงล่างมากเท่าไหร่ เพราะผมทำเพิ่มเองได้ มันไม่ใช่สิ่งที่ต้องใส่ใจ มากเท่ากับ ตัวรถ ตัวถังรถ โครงสร้างรถ ความโปร่งสบาย ที่มันทำเพิ่มเติมไม่ได้ และบางคนไม่ได้อิน

หรือ บางคนจับฟิลลิ่ง หรือ อะไรกับช่วงล่างขนาดนั้น มันเลยเป็นตัวเลือกที่ดีเลย

ถ้าคุณมอง Mazda3 ในตัวเลือก ก็ลองมอง CX-5 ดูก็ได้ครับ ก็เป็นอีกตัวเลือก

หรือ จะมองไปทาง Forester ก็ได้

ถ้า CH-R ก็แคบไป ไม่สบายเอาซะเลย หรือ Cross ลองดูได้ครับ แต่ผมว่ามันเล็กไปนิด

หรือ จะกลุ่ม SUV กลุ่ม Ford Everest , Pajero, MuX, Fortuner พวกนี้ก็ได้ครับ ในงบซื้อ Camry ซื้อพวกนี้ได้หมดเลย

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2022, 16:22:57 »

ขอบคุณครับ

สำหรับผม ขับใช้งานทั้ง กระบะ (ใช้งานบ้าง) ทั้งเก๋ง รถคันหลัก และ SUV

ถามว่ามันต่างกันไหม มันก็ต่างครับ แต่ต่างแบบว่า เราชินกับมันไหม มากกว่า ผมก็เป็นแรกๆ เดี๋ยวก็ปรับตัวได้เอง เพราะคุณเคยขับกระบะมา น่าจะเข้าใจเรื่องนี้อยู่แล้ว

ไม่ใช่ว่าขับเก๋งมาทั้งชีวิต แล้ว ขับ SUV มันจะไปไหนไม่ได้เลย มันไม่ใช่หรอกครับ และ SUV ผมว่ามันคล้ายเก๋งกว่ากระบะซะอีกครับ น่าจะปรับตัวง่ายมาก ปรับตัวแปปเดียวครับ

คุณมอง Camry แสดงว่า ราคาน่าจะไหวที่จะจับ CR-V ครับ ส่วนตัวเลือกอื่น มีไหม ก็ได้หมดแหละครับ ผมว่าแล้วแต่ชอบเลย

ที่แนะนำ CR-V เพราะผมว่ามัน save สุดในหลายๆ เรื่อง ทั้งตัวรถ เครื่องยนต์ ศูนย์บริการ อะไหล่ และ ความมั่นใจ

ผมไม่เคยใส่ใจ หรือ เสียงติชม เรื่องช่วงล่างมากเท่าไหร่ เพราะผมทำเพิ่มเองได้ มันไม่ใช่สิ่งที่ต้องใส่ใจ มากเท่ากับ ตัวรถ ตัวถังรถ โครงสร้างรถ ความโปร่งสบาย ที่มันทำเพิ่มเติมไม่ได้ และบางคนไม่ได้อิน

หรือ บางคนจับฟิลลิ่ง หรือ อะไรกับช่วงล่างขนาดนั้น มันเลยเป็นตัวเลือกที่ดีเลย

ถ้าคุณมอง Mazda3 ในตัวเลือก ก็ลองมอง CX-5 ดูก็ได้ครับ ก็เป็นอีกตัวเลือก

หรือ จะมองไปทาง Forester ก็ได้

ถ้า CH-R ก็แคบไป ไม่สบายเอาซะเลย หรือ Cross ลองดูได้ครับ แต่ผมว่ามันเล็กไปนิด

หรือ จะกลุ่ม SUV กลุ่ม Ford Everest , Pajero, MuX, Fortuner พวกนี้ก็ได้ครับ ในงบซื้อ Camry ซื้อพวกนี้ได้หมดเลย

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2022, 17:16:20 »
ถ้าเน้น cruise ทางไกล

4 ตัวนี้ Camry คือดีสุดครับ เบาะดี ทัศนวิสัยเกือบไม่ดีแต่ก็ยังดี ช่วงล่างดี เครื่องดีอีก
Accord ยังติดแค่บางช่วงที่เค้นแล้วต้องรอบูสต์
Civic ใกล้ Accord มากแล้ว แต่บรรยากาศและ Packaging รวมก็ยังเป็นแค่ C
3 ถึงจะขับดีเลิศยังไง สุดท้ายมันก็ดีเลิศในระดับแค่ C ครับ เบาะนั่งยาวจริงยังแพ้ D

ส่วน SUV ไปลองขับเองก่อนครับ ยังไง C-SUV ก็ไม่สู้ D แต่จะได้เรื่องอรรถประโยชน์มากกว่า
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2022, 18:46:31 »
ขับทางไกลหา SUV ครับ จะแท้จะเทียมได้หมด ถนนประเทศเราเหมาะกับรถพวกนี้จริงๆๆ

ออฟไลน์ REX

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2022, 19:14:11 »
ถ้าจะเอาสบายๆ  camry accord CRV ได้หมดแหละครับ
แล้วแต่จะเลือก SUV  หรือ  เก๋ง
ถ้าเน้นเที่ยวด้วย  กะมีคันเดียว และเผื่อบางครั้งขนของ ลุยเที่ยวด้วย  ผมว่า ไป CRV  เลย
แต่ยังไงรอมันออก G6 ดีกว่า จะได้ใช้ยาวเลย

อ้อ! เบาะ 3 รุ่นนี้ดีเลิศทั้งคู่  ขับทางไกลไม่เมื่อยแน่นอน
แต่ถ้าเป็น mazda 3 ทำไมผมนั่งแล้ว เมื่อยคอมาก เบาะดันกระบาลจัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2022, 19:18:39 โดย REX »

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2022, 19:32:44 »
จากตัวเลือกที่ถามมา ผมเลือก camry ครับ

แต่..ส่วนตัวซื้อรถเอาไว้ถ้าเดินทางไกลเป็นหลัก ผมเลือก SUV ครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2022, 19:41:43 »
มันขึ้นกับ behavior การขับรวมทั้ง ประสบการกับรถรุ่นไหนมาก่อน

ตอบยาก
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2022, 20:23:54 »
ในตัวเลือก Camry
สภาพถนนในเมืองไทย ดีบ้าง แย่บ้าง SUV ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์